Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(นอกเรื่อง)ขอปรึกษาปัญหาบางอย่างครับ

มาปรึกษา

11/11/2015 18:59:24
สวัสดีครับ ผมทำงานอยู่ธนาคารแห่งหนึ่ง ปัญหานี้ก็เกิดเพราะความผิดผมด้วยแหละครับ

คือ ผมได้เขียนเลขที่บัตร ATM ส่งไปผิด (สมมติ บัญชีเป็นของนาย ก. แต่ได้เขียนเลขบัตร ATM ที่ให้นาย ข.ไปผูกกับบัญชีของ นาย ก.)

ซึ่งเวลากดบัตร จะไปถอนจากบัญชีนาย ก. โดยนาย ข. ก็มีเงินอยู่ในบัญชี เกือบๆพอกัน ซึ่งเวลาต่อมา นาย ก มาฝากเงินจึงรู้ว่าเงิน ถูกถอนไปทั้งที่ไม่เคยถอน(โดนนาย ข ถอนไปครับ)

พอรู้อย่างนั้น ผมจึงโทรไปบอกนาย ข. อธิบายเรื่องว่าผิดบัญชี พร้อมให้หลักฐาน ดู ซึ่งบัญชีของ นาย ข. มีเงินอยู่ แต่ยังขาดอีกส่วนหนึ่ง

นาย ข จึงบอกให้ผมแสดง ความรับ ผิดชอบที่เค้ากดเงินผิดไปส่วนหนึ่งด้วย ซึ่งผมก็ยอมชดใช้เพื่อใหบัญชีของ นาย ก. ครบจำนวน

แต่ๆ ..ถ้าจบแค่นั้นคงไม่มาปรึกษาครับ ยอดเงินอีกจำนวนหนึ่ง(1รายการ)ที่ถอนผ่าน ATM ผมยังไม่ได้คิดรวม

ผมจึงโทรไปหา นาย ข. อีกครั้งเพื่ออธิบาย แต่นาย ข บอกว่าจะไม่รับชดใช้เงินส่วนนี้ เพราะเขาจำได้ว่าเขากดไม่เกินนี้แน่นอน

ซึ่ง ATM เขาถืออยู่ รายการที่ถอน จาก ATM คือส่วนที่ นาย ข ถอนทั้งหมด

ผมควรทำอย่างไรดีครับ แต่ถ้าไม่ได้ยังไง ผมก็ชดใช้ให้ นาย ก. พร้อมดอกเบี้ยเต็มจำนวน เพราะความผิดผมอยู่แล้วครับ

(นาย ข เป็น ตร.)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

336bank

11/11/2015 20:41:19
0
ความผิดพลาดครั้งนี้ คุณคงกังวลใจมาก เครียดแล้วยังเสียเงินอีก เซงชะมัด
แต่เรื่องชวนปวดหัวของคุณ ผมพอแนะทางออกให้คุณได้ แน่นอนครับ อาจจะได้เงินคืนด้วยน่ะ

ก่อนให้ความเห็นทางกฏหมาย
อ่านที่คุณเขียนแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
อยากถามว่า

เงินมี 2 ก้อนใช่มั้ย
่/เงินก้อนที่1 นาย ข ถอนออกไปด้วยวิธีอะไร คุณมีหลักฐานมาแสดงได้มั้ย ว่ายอดเท่าไหร่ แล้วตอนคุณจ่ายเงินก้อนที่ 1 ให้ นาย ก. คุณได้เก็บหลักฐานเอาอะไรเอาไว้บ้าง

/เงินก้อนที่ นาย ข ถอนออกไปด้วยวิธีอะไร คุณมีหลักฐานมาแสดงได้มั้ย ว่ายอดเท่าไหร่

ส่วนเรื่อง นาย ข. เป็นตำรวจ
ตรงนี้อย่าได้กังวล เพราะ มันเป็นเรื่องในทางแพ่ง และอาจจะเป็นเรื่องในทางอาญาได้
ซึ่งคุณ จะเรียกเงินคืนจาก ใคร จากนาย ข หรือจากธนาคาร ???
ก่อนตอบคำถามนี้ ผมต้องรู้ ขทจ.ในคำถามแรกที่ผมได้ถามไว้ซะก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

11/11/2015 22:53:09
4,283
ผมแนะนำง่ายๆครับ ให้ปรึกษากับผู้บังคับบัญชาโดยด่วน อย่าเก็บเรื่องไว้ที่ตัวคนเดียว หรือแก้ไขด้วยตัวเอง เพราะจะกลายเป็นการปกปิดได้ครับ ให้รีบเปิดเผยเรื่องดังกล่าวให้กับผู้จัดการสาขาหรือใครก็ได้ที่ดูแลสาขานี้ครับ

ด่วนด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pp

11/11/2015 23:48:56
ปรึกษาหัวหน้าสิครับ มาปรึกษาตาสีตาสาในเว็บจะได้อะไร

transaction ของธนาคารมันควรจะมีเก็บอยู่แล้วนิครับว่ากดจากบัตรเลขอะไร สถานที่ไหน แค่นี้ก็พอดูออกแล้วว่าใครกด ส่วนไหนหาปลายทางไม่ได้คุณก็รับผิดชอบไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปรึกษา.

12/11/2015 19:21:05
ขอบคุณทุกความเห็นครับ และเฮียมั่นด้วยครับ

แจ้งหัวหน้าเรียบร้อยครับ ผมก็ยอมรับผิดครับ แต่จำนวนเงินนั้นผมรับผิดชอบไม่ไหว หลักหมื่นแหละครับ แต่เยอะสำหรับผมครับ

สรุป พาภรรยามาคุยด้วยเลยจะคืนเงินที่กดไปเกินให้ครับ ที่มาตั้งกระทู้เพราะตอนแรก ยืนยันที่จะไม่ให้เงินที่กดเกินไปคืนครับ (ยอดที่สอง 1รายการที่ไม่ได้คิดรวมนะครับ )

ซึ่งผมก็สับเพร่า ทำงานด้านนี้ ดันมาผิดพลาด ซึ่งถ้าถามว่าถ้าเค้าไม่ชดใช้เงินที่กดเกินบัญชีของอีกคน

จะเป็นอย่างไร ผมก็คงต้องหายืมคนอื่นมาให้เจ้าของบัญชีที่เสียหาย พร้อมดอกเบี้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

12/11/2015 19:34:41
4,283
ไม่เป็นไรครับ ผิดเป็นครู รับรองว่าวันหลังเราจะรอบคอบขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ต้องวิตกครับ เงินทองหาทางทะยอยใช้คืนได้ ยังไงมีแรงหาใหม่ได้ แต่เครดิตตัวเราต้องอย่าให้เสีย รักษาไว้ให้ดีๆแล้วเริ่มต้นใหม่ได้ โชคดีนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"(นอกเรื่อง)ขอปรึกษาปัญหาบางอย่างครับ"