Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเฮียมั่น เรื่องจรรยาบรรณ พ่อค้า และ คนทำเวป

นัท

11/11/2015 17:57:13
จากเรื่องในเวปบอร์ดมั่นคงมีการตั้งกระทู้ เพื่อมาโพสต์โจมตีด่าร้านค้าหูฟังร้านอื่นมาเป็นเวลายาวนาน หลายความคิดเห็นสร้างความเสียหายในชื่อเสียง ในฐานะที่ผมเป็นคนทำมาค้าขาย อยากถามถึงคุณธรรม จริยธรรม ของเจ้าของเวปที่ปล่อยให้คนมากล่าวร้ายสร้างความเสียหายร้านค้าคู่แข่งในเวปของคุณ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

xixigod

11/11/2015 18:12:01
2
ทำแบบนี้ไม่แมนเลยครับ ไปหากระโปรงมาใส่เหอะ ไม่งั้นก็ไปหลบหลังผู้หญิงไป
แน่จริงก็ลอกอินมาเลย อย่า เสร่อมาสร้างกระแส ป่วนแบบนี้ คนไม่ตีกันหรอกเชื่อผม

ผมอ่านดูแล้วผมก็ไม่ชอบร้านนั้นนะ เพราะทำไม่ถูก แต่ถอดลอกอินละมาใส่ชื่อเค้า
สร้างกระแสให้คนเข้าใจว่า เจ้าของร้านมาเปิดศึก ทำไปเพื่อ?

หรือถ้าบอกว่าชื่อ นัท คือนัท นั้นจริง มีอะไรมาพิสูจน์เดี้ยวผมจะเชื่อ
จะช่วยยุให้คนตีกันอีกแรงเลยเอ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

taweelap

11/11/2015 18:19:50
3
ผมขอออกความเห็นแบบเป็นกลางนะยิ่งคุณมาโพสต์แบบนี้
ภาพลักษณ์ร้านคุณยิ่งติดลบลงอีกครับ สู้เอาเวลาไปพัฒนาการบริการ
การขาย รักษาฐานลูกค้าให้ดียิ่งขึ้น บริการลูกค้าและแนะนำลูกค้าให้ดีเนี่นม
จะดีที่สุดครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

taweelap

11/11/2015 18:21:20
3
แก้คำผิดครับ
*ดีเยี่ยม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

shorttoeh

11/11/2015 18:24:03
4
จริงๆ ถ้าร้านๆนั้นดีจริงๆ ก็คงมีลูกค้ามาปกป้องเอง ในแง่การทำมาค้าขาย ถ้าซื่อสัตย์กับลูกค้า หรือถ้าไม่เหลืออดจริงๆ ก็คงไม่มาโพสเอง หรือมีคนตามซ้ำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

soulkub

11/11/2015 18:24:39
0
เห็นด้วยกับความเห็น 1 ครับ น่าจะเป็นคนอื่นถอดล็อกอินมาป่วนหรือป่าว?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

มิวสิก

11/11/2015 18:44:06
63
เล่นเป็นเด็กๆ เอามันอย่างเดียว ไม่คิดหน้าคิดหลัง เฮ้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ล๊อคอิน สำคัญไฉน

11/11/2015 18:44:37
ถ้าเป็นผม โดนคนเอาเรื่องเสียๆหายๆ มาลงที่บอร์ดนี้ ผมคงไม่อยู่เฉย

ผมคิดว่า ร้านค้าหรือใครก็ตามที่เกิดความหาย ควรจะ"ฟ้องแพ่ง"ให้ใครก็ตามที่รับผิดชอบ จ่ายชดใช้ค่าเสียหาย ที่ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียง หรือถูกดูหมิ่นให้เป็นที่เกลียดชังในสังคม

ถ้าฟ้องแล้วจะชนะหรือเปล่า ผมไม่รู้ แต่ผมไม่ให้ใคร มายืมที่ใครด่าฟรีๆครับ
อย่าถามถึงจรรยาบรรณเลยครับ เสียเวลา
กฎหมายมีอยู่ ก็ควรลองดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

11/11/2015 19:00:57
1,368
ขอพูดในฐานะผู้บริโภค ผมไม่ทราบคุณนัทนี่เป็นใคร ขายของร้านไหน แต่ถ้าพูดถึงหูฟัง ผมก็ซื้อแทบทุกร้าน อโศก เพลินจิต มั่นคง หรือแม้แต่ มาบุญครอง ก็เคยไปซื้อตั้งนานแล้ว

ที่คุณบอกว่าโดนกล่าวร้าย ผมถามหน่อย เรื่องอะไร และเป็นความจริงหรือไม่

แทนที่คุณจะเอาข้อตำหนิ ติเตียนมาเป็นกระจกสะท้อน การบริการของตนเอง ว่าเราขาดตกบกพร่องตรงไหนบ้าง ทำไมเขาถึงมาตั้งกระทู้

ถ้าผิดแล้วคุณยอมรับ และพร้อมปรับปรุงตัว คุณจะได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ

กลับกันถ้าคุณเอาที่เขาตำหนิคุณ มาโกรธเคืองเป็นอารมณ์ นอกจากจะไม่ได้ใจคนแล้ว คุณยังจะเสียลูกค้าอีกจำนวนมาก วงการนี้ไม่ได้ใหญ่โตครับ คนเล่นเห็นหน้าก็รู้กันแล้ว ปากต่อปากมันไวครับ

ทุกวันนี้ผมซื้อของร้านมั่นคง เพราะมีเฮียขาย ไม่ได้ซื้อเพราะมีขายที่เฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Beat Takeshi

11/11/2015 19:17:21
39
ผมว่าน่าจะตัวปลอมมาก่อ Drama มากกว่านะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เอาซะหน่อย

11/11/2015 19:33:13
ตัวปลอมมั้งครับงานนี้ คนปกติไม่น่าจะบ้าขนาดนี้
ยุให้ทะเลาะกัน

น่าให้เฮียจัดการเชือดไก่ให้ลิงดูอีกซักยก555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นัท

11/11/2015 19:43:53
บอกก่อนเลย ผมไม่ใช่คนของร้านไหนส่งมา แต่ผมอ่านกระทู้นั้นแล้วรู้สึกว่ามันดูแบบรุมโจมตีร้านเค้าเกินไปป่าว เรื่องมันเคลียส์กันส่วนตัวได้แต่กลับมาเล่นกันในเวปบอร์ด แล้วยังมีบางความเห็นเป็นแบบโจมตีเค้าอีก ความเห็นแบบนั้นไม่สร้างสรรค์เลยครับ มีแต่เหยียบย่ำคนทำมาหากินสุจนิต และ ผู้ดูแลเวปควรจะเข้าไปจัดการด้วยครับ อย่านิ่งเฉย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ยุแยง

11/11/2015 19:50:58
แต่เท่าที่ดู...ผมว่าพวกชอบเสี้ยมอย่างคุณนัทนั่นแหละ น่าโดนจัดการ
ปล.จริงๆนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Love Song

11/11/2015 19:51:04
5
บนโลก social มีแต่ข้อเท็จจริง แต่ไม่ใช่ความจริง 100% เพราะคนที่รู้ดีที่สุดคือคู่กรณี 2 ฝ่ายเท่านั้นเองครับ บนโลก social ผู้ที่คิดว่าเป็นผู้เสียหายคงฟ้อง facebook กันถล่มทลายเพราะเป็นผู้เปิดพื้นที่ให้คนติดต่อสื่อสารกัน ถ้าไม่มี facebook ก็ไม่มีพื้นที่ให้คนกล่าวหาซึ่งกันและกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Windows X

11/11/2015 19:51:10
337
อ่าว มีคนเชื่อว่าเป็นเจ้าของร้านมาโพสเองจริงๆด้วยแฮะ ความเห็นที่ 1 ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Love Of Rock

11/11/2015 19:53:41
0
ที่ส่งคนมาล้วงความลับร้านเฮีย นี่มันสุจจริตใช่มั้ยครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=149501
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

มนุษย์ทั่วไป

11/11/2015 19:57:21
รับรอง. ได้มันส์หยดไม่แพ้กระทู้นั้นแน่นอน ปูเสื่อรอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ตบฟันร่วง

11/11/2015 20:08:45
จะตัวจริง ตัวปลอม หรือนอร์มินี ไม่อาจทราบได้ แต่มึงจะหัวเราะทำห่าไร ไอ้นนท์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Windows X

11/11/2015 20:14:46
337
กุขำตรง comment แรกบอกว่า คนไม่ตีกันหรอกเชื่อผม แล้ว comment ต่อมาก็จัดเลยไง ฟายยย มึงนี่ไม่มีอารมณ์ขรรมเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ตบฟันร่วง

11/11/2015 20:18:02
แล้วมึงอยากโดนกูส่องคาร้านมั้ยล่ะ มึงแน่จริงมึงพล่ามต่อเลย ไอ้สัตว์ อย่าหยุดนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Windows X

11/11/2015 20:19:13
337
มึงรู้ได้ไงว่ากุใช้ amp Karan มึงนี่เทพ sniper จริงๆ ยิงมุกใช้ได้นี่หว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ตบฟันร่วง

11/11/2015 20:27:54
แอมป์คารานของเซอเบียร์ กูเคยใช้กับลำโพงร๊อคพอท แต่กูขายไปนานและ
เอามาซื้อกล็อก ยิงพวกปากหมามานานดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Windows X

11/11/2015 20:37:50
337
กุว่ามึงไปซื้อมีดตัดเล็บกับสบู่มาล้างหมาในซอกเล็บมึงก่อนดีกว่านะ อ่อ แดก One Plus ด้วย Glock เ้ยอะไรถึงกับต้องขายชุด highend ไปซื้อ มึงเป็นพ่อค้าปืนเถื่อนเรอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นักฆ่ามือพระกาฬ

11/11/2015 20:48:58
เชื่อสิอีกไม่นานกระทู้นี้จะโดนบล็อคและเมื่อเรื่องซากระทู้นี้จะโดนลบ ถ้าร้านเฮียเสียเปรียบทั้งด้านการค้าและทางด้านข้อกฏหมาย
แต่ถ้าไม่เสียเปรียบอะไร กระทู้นี้ก็จะอยู่อีกนานเท่านาน

ดั่งเช่นหลายๆ กระทู้ที่ผ่านมา ยกตัวอย่างกระทู้มุ่งหมายไปทางการเมืองกระทู้หนึ่ง ทีแรกเฮียแกเฮฮาสนุกสนานด้วย พอเกิดเรื่องจริงๆ ขึ้น บล็อคกันแทบไม่ทัน ไอ้คนนั้นก็ยังสร้างกระทู้ใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ ก็สนุกต่อ แล้วก็บล็อค จนมาถึงกระทู้ต่อมาเฮียแกเริ่มไม่สนุกด้วยจริงๆ
กระทู้ต่อว่าการบริการ หลายๆ กระทู้ ถ้าตอบดี เคลียร์กันได้ ได้ประโยชน์และดูดี ก็จะอยู่ต่อไป
แต่กระทู้ต่อว่าการบริการของพนักงานที่ดูแล้วมันเสียประโยชน์ หลังจากโดนบล็อคจนเรื่องซา กระทู้ก็หายไปในบันดล

พอกระทู้สอบถามสินค้า รีบแย้งกันตอบทีเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

คิดๆดู

11/11/2015 20:55:19
มันก็ถูกแล้วหนิครับ ถ้าเจ้าของเว็บบอร์ดเว็บบอร์ดนั้นเป็นเจ้าของร้าน
เขาจะเห็นผลประโยชน์ของร้านตัวเองอยู่แล้วเขาคงไม่ยกยอร้านอื่นเหนือร้านตัวเองหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ตบฟันร่วง

11/11/2015 20:57:03
ผมไม่มีปัญญาซื้อชุดไฮเอ็นด์แบบนั้นหรอกครับคุณนนท์ จำๆเค้ามา ผมก็แค่อยากลองดูวุฒิภาวะคุณแค่นั้นเอง
สมคำล่ำลือจริงๆ^^
ปล.ผมแค่แหย่เล่น อย่าโกรธกันนะครับ (เดี๋ยวเข้าทาง จขกท เค้าหมด)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Windows X

11/11/2015 21:01:22
337
ไม่เป็นไรครับผม ตั้งแต่เล่นบอร์ดเฮียมา กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ผมใช้คำว่ากู มึง น่าจะยิ่งกว่าคำร่ำลือที่ได้ยินมาอีกนะครับ ช่วงนี้เกรียนผมก็อยากลองเปลี่ยนอารมณ์ตอบแบบเกรียนๆตามที่ทักมาบ้าง ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เลิกตบแล้ว

11/11/2015 21:10:22
ใช้กู-มึง กับผมคนแรก!!!! จะดีใจดีมั้ยเนี่ย ยังไงผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ปรองดองๆ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Windows X

11/11/2015 21:17:02
337
ผมตอบเอามันขำๆไม่คิดมากหรอกครับ เห็นบรรยากาศเริ่มตึงเครียด มา focus กับมาม่าไร้สาระของผมแทนบ้างก็ได้ :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

nan79

11/11/2015 22:00:11
2
มีคนมาตั้งกระทู้ว่า ก็ไม่ได้ปิดกั้นให้ชี้แจงนะคะ ตรงกันข้าม ไม่มีการลบกระทู้ หรือความเห็นป่วนๆ ด้วยซ้ำไป (ยกเว้นว่าหยาบคายกันสุดขั้ว)

อย่าลืมว่า คนที่บอร์ดที่นี่ไม่ใช่ว่าซื้อของร้านเดียว แล้วบังเอิญว่ามันกลายเป็นชุมชนคนเล่นหูฟังที่ใหญ่หน่อย ถ้ามันกระจายไปต่อว่าตามบอร์ดของร้านนั้นๆ ใครจะมาเห็นหรือมาตอบ หรือว่า หรือมีใครรับรองว่าอยู่ๆ กระทู้หรือความเห็นต่อว่าจะโดนลบหายไปหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

11/11/2015 22:40:19
4,283
สวัสดีครับคุณเจ้าของกระทู้ที่เคารพ ก่อนอื่นผมติงนิดเดียวคือไม่ควรใช้ชื่อดังกล่าวให้เกิดความสับสนในหัวข้อคำถามครับ แค่นั้นจริงๆ ส่วนตัวคำถามนี้เป็นคำถามที่ดีมากที่สุดคำถามหนึ่ง และผมเองก็อยากตอบเช่นกันครับ เพราะเชื่อว่าหลายๆคนก็อยากทราบว่าทำไม และเพราะอะไร ใช้เหตุผลอย่างใดในการวินิจฉัย^^

ก่อนอื่นผมต้องเรียนให้ทุกท่านทราบว่า เว็บมั่นคงเปิดมาจนถึงตอนนี้เกิน 9 ปีเต็มแล้วครับ ผมเป็นเว็บร้านค้าชัดเจนเต็มรูปแบบ และผมเปิดกระดานบอร์ดเพื่อให้ทุกท่านได้เข้ามาสอบถามสินค้า พูดคุยสัพเพเหระต่างๆ ซึ่งทุกท่านก็ไว้วางใจเข้าพูดเล่นหัว คุยเล่นต่างๆนาๆ เราผ่านร้อนหนาวมาด้วยกัน เจอปัญหาสารพันไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ และตัวระบบเว็บบอร์ดเองก็เป็นเว็บไซด์สำเร็จรูป ซึ่งสิ่งที่ติดมาก็คือสมาชิกไม่สามารถลบกระทู้หรือความคิดเห็นได้เอง

ซึ่งฟังก์ชั่นต่างๆแก้ไขไม่ได้ด้วยตัวยูสเซอร์เอง ซึ่งคนที่แก้ไขได้คือผมเพียงคนเดียวเท่านั้น ซึ่งกลับกลายเป็นผลดีว่าทำให้ปัญหาต่างๆเกิดไม่มาก เพราะชัดเจนว่าถ้ามีกระทู้ไหนที่หายไป ก็คือผมคนเดียวเท่านั้นที่สามารถลบกระทู้ได้ครับ ก็เท่ากับว่าไม่ต้องมี mod ไม่ต้องมีอะไรทั้งนั้น ถ้ามีอะไรหายไป หรือลบไป ก็คือผม ผมคนเดียวที่จะรับผิดชอบทุกอย่างที่เกิดในเว็บนี้เองครับ ^^

ผมเปิดโอกาสให้ทุกๆท่านได้รู้สึกว่าที่นี่เหมือนบ้านท่านเอง หรือเหมือนมุมสนามเด็กเล่น หรือจะเป็นสโมสรหรือคลับอะไรซักอย่างที่ทุกคนไว้ใจมาใช้บริการ ผมก็เลยตั้งใจว่าทำให้ทุกอย่างเสรีที่สุด เพื่อความสบายใจของทุกๆคนนั่นเองครับ จะเห็นได้ว่าการพูดคุยถึงสินค้าอื่นๆที่ผมไม่มีขายในร้านเลย ผมก็จะไม่ไปก้าวก่าย หรือไปทำการคัดท้ายกระทู้ ก็คงปล่อยเป็นสิทธิเสรีของคนเล่นเค้าได้พูดคุยกันจริงๆ อย่างสบายอกสบายใจจริงๆ เพราะผมเชื่อว่าการลบไม่ใช่ทางแก้ไขปัญหาครับ

ในห้องมือสองผมก็จะเปิดห้องไว้ให้คนได้ใช้บริการขายมือสอง ระบายถ่ายเทสินค้ากัน และถึงตอนนี้ก็มีหลายต่อหลายท่านมาขายสินค้ามือหนึ่งเป็นล่ำเป็นสัน และดันกระทู้อย่างสนุกสนาน ถึงแม้สินค้าเหล่านั้นจะมีส่วนคล้ายคลึงหรือเหมือนกันกับที่ผมขายไม่ว่าทางอ้อมหรือทางตรง แต่ผมก็ยังไม่ได้ใช้มาตรการลบแต่อย่างใดครับ อันนี้ทุกท่านประจักษ์กันดีอยู่ (แต่หวังว่าจะช่วยสนับสนุนแบนเนอร์การกุศลถ้าเว็บใหม่เสร็จเน้อ 555)

แต่ผมจะลบกระทู้ในกรณีต่างๆเหล่านี้ครับ....

- กระทู้ที่เป็นสินค้าหิ้ว หรือละเมิดตัวแทนหรือผู้นำเข้าที่ผมจำหน่ายสินค้าให้เค้าอยู่ อันนี้แจ้งกันตามตรงว่าผมต้องดูแลแทนคู่ค้าครับ มิฉะนั้นผมจะเองอาจจะต้องถูกเพ่งเล็งข้อหาละเลยครับ

- กระทู้ที่หมิ่นเหม่ต่อศีลธรรม เว็บพนัน เว็บโป๊ แจกเพลง ฯลฯ ข้อความลามกต่ำกว่ามาตรฐานสังคมรับได้ สแปมขายของ อันนี้ลบครับ ส่วนคำพูดมีงมาพาโวย ผมถือว่าเว็บเราเป็นเด็กผู้ชายคงไม่ค่อยอะไรมากนักกับคำพูดเหล่านี้

- กระทู้ที่ผู้เสียหายแจ้งโดยตรงกับทางผมให้ลบออก และให้เหตุผลที่ต้องการให้ลบ ซึ่งที่ผ่านมาผมจะพิจารณาว่าใครเป็นผู้ตั้งและเสียหายในส่วนใด ถ้าเข้าข่ายผมจะลบออกให้ครับ

แล้วสิ่งที่ไม่ได้ลบก็อย่างทีทุกท่านเห็นนั่นแหละครับ การคุยสัพเพเหระไม่ว่าจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวกับร้าน กระทู้ที่ตำหนิสินค้าหรือบริการของร้านมั่นคงไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ อันนี้ผมคิดว่าน่าจะอยู่ครบถ้วนทุกอันครับ ผมไม่ได้ลบออกยังคงปล่อยมันไว้อย่างนั้นครับ ลองค้นดูก็จะเจอครับ^^

เพราะการลบออกเสียหายต่อร้านมากกว่าครับ มีความผิดพลาดไม่ว่าจะเป็นตัวผมเองหรือตัวพนักงาน ผมก็พยายามหาทางออกจนจบได้ด้วยดีทุกเคสครับ เราไม่เคยปล่อยให้เคสต่างๆเรื้อรัง จริงๆต้องใช้คำว่าไม่กล้าปล่อยแทนคำว่าไม่เคยปล่อยด้วยซ้ำไปถึงจะถูก เพราะผมนั่งคุยกับทุกๆคนอยู่ทุกๆคืนผ่านทางเว็บบอร์ดตรงนี้ จะขายของอย่างเดียวโดยไม่ดูแลกัน แล้วผมจะไปอยู่ตรงไหนได้ครับ ^^

ซึ่งทั้งนี้รวมกระทู้ที่แซวหรืออำผมเล่น หยิกหยอก ด่าเล่นๆ เตะฟรีคิกเล่นๆ อันนี้ไม่เคยลบเช่นกัน 555 นอกจากไปเกี่ยวพันกับคนอื่น เช่นสถาบัน หรือการเมือง ศาสนา หรือผู้เสียชีวิต อันนี้ขออนุญาตลบออก ซึ่งทุกท่านที่ใช้เว็บบอร์ดจะทราบดีอยู่ชัดเจนว่าแนวทางเว็บคือเป็นแบบนี้ครับ คือโพสแล้วลบไม่ได้ คนที่ไม่ได้ล็อคอินสามารถแสดงความเห็นต่างได้

กรณีที่ถามมาว่า ทำไมมีคนมาต่อว่าร้านค้าอื่นๆในเว็บผมแล้วผมไม่ลบ ผมมองแบบนี้ครับ การที่ผมลบออกโดยที่ทุกฝ่ายยังไม่ได้ทำความเข้าใจกันหรือลงเอยในทางที่ดี แล้วผมไปลบออก ผมอาจจะทำถูกใจคนสิบคน แต่อาจจะทำให้คนอีกร้อยคนไม่พอใจได้ ยิ่งเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับความรู้สึกล้วนๆ ผมว่าการมีเวทีให้สื่อสารถึงกันโดยตรงแล้วให้ปัญหาจบและลงเอยด้วยดี ผมว่าเป็นผลดีต่อทุกฝ่ายมากกว่าครับ

หรือกรณีที่ถกเถียงกันในเรื่องเทคนิควิชาการ อันนี้เราจะเจอบ่อยมากๆ ผมก็ไม่ลบออก ไม่ใช่เหตุเพราะว่าการมีคนตีกันทำให้คนเข้ามุงดูในเว็บกันเยอะดีสนุกดี เรทติ้งดี อันนี้ไม่ใช่ครับและเข้าใจผิดเช่นกันครับ ลองคิดดูว่าหากผมลบออก ก็จะมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่พอใจในตัวผมอยู่ดี จะชูออกทางซ้ายหรือทางขวาก็คงทำไม่ได้ เพราะทุกคนยังกรุ่นอยู่ การปล่อยให้ทุกคนได้ระบายความอัดอั้นจนลดลงในระดับหนึ่ง ทุกอย่างจะคลี่คลายได้เองครับ

เราอยู่กันนานจนที่นี่เหมือนเว็บสาธารณะแล้วครับ เพราะฉะนั้นด้วยบทบาทของเวทีสาธารณะ ก็คือเปิดพื้นที่ที่ทัดเทียมกันให้กับทุกๆๆคน ด้วยขนาดและสัดส่วนเท่าๆกัน ซึ่งอาจจะมีหลายๆท่านกังวลว่าผมอาจจะโดนแจ้งข้อหาละเลยหรือฟ้องร้องทางแพ่งได้ อันนี้ไม่ต้องกังวลครับ ผมพิจารณาทุกเคสโดยถี่ถ้วน หากมีความเสียหายกับผู้ใดไม่ว่าจะทางแพ่งหรืออาญา ผมในฐานะเจ้าของเว็บจะเป็นผู้รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวครับ ^^

อย่างที่แจ้งไว้ข้างต้น หากต้องการให้ลบกระทู้ใดออก สามารถแจ้งที่ผมได้โดยตรงที่ mass_screen@hotmail.com โดยให้เหตุผลที่ขอลบแนบมาในหน้าต่างที่ให้กรอกด้วยครับ ผมจะได้มีหลักฐานเป็นลายลักษณ์อักษรและสามารถตอบและแสดงกับผุ้ที่ไม่เห็นด้วยกับการลบในภายหลังได้ครับ

ขอกราบขอบพระคุณทุกๆท่านที่อ่านกันมาแบบย๊าวยาวๆๆๆครับ

มั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

คนจร

11/11/2015 22:53:28
0
ไม่มีที่กดถูกใจครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Chair_b

11/11/2015 23:10:59
43
ชัดเจนครับ เฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

pp

11/11/2015 23:27:58
โห เพิ่งได้อ่านที่ไอ้ร้านนั่นมาแอบล้วงข้อมูลร้านเฮีย ถึงว่าทำไมหลายๆท่านถึงด่าร้านนั่นนัก

อยากฝากไปถึงพวก dealer เลยครับ ทำธุรกิจกับงูพิษแบบนี้ระวังมันจะแว้งกัดเอาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

shorttoeh

11/11/2015 23:43:25
4
เฮียมั่นชัดเจนมากครับ

แต่เว็บน่าจะเกือบ 2 ปีแล้วรึปล่าวครับเฮีย อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

TAKUMI

12/11/2015 03:13:34
นอกเรื่องหน่อย ผมไม่ได้เป็นติ่งร้านมั่นคงนะ ในชีวิตนี้เคยซื้อของแค่อย่างเดียว ซื้อร้านอื่นเยอะมากกว่าอีก แต่ที่อ่านเว็ปนี้บ่อยเพราะชอบสังคมที่แลกเปลี่ยนข้อมูลกันแบบเป็นกันเอง

เวลาผมไปสอบถามที่ร้านมั่นคง ผมถามพนักงานว่าระหว่างxxx(ตัวที่ร้านขาย)กับyyy(ตัวที่ร้านไม่ได้ขาย) ตัวไหนเสียงดีกว่า พนักงานจะบอกว่าไม่ทราบข้อมูลเหมือนกัน ยังไงลองไปหารีวิวอ่านก่อนได้ครับ หรือบางตัวก็จะบอกว่าให้แนวเสียงที่แตกต่างกันอย่างไรบ้าง ยังไงให้ไปลองฟังก่อน ไม่ได้ยัดเยียดจะขายอย่างเดียวเหมือนร้านแถวๆ ปทว อันนั้นไปลองถามๆดูกลับโดนยัดเยียดจะให้ซื้อ พอจะไม่เอาบอกเหลือตัวสุดท้ายแล้ว หมดแล้วรออีกนาน หว่านล้อมทุกวิธีทาง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

artpiggo

12/11/2015 06:40:05
15
สองบรรทัดสุดท้าย เจอเหมือนเรพบนเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ใครก็ไม่รู้

12/11/2015 08:05:10
ตกลงคนตั้งกระทู้เป็นใครก็ไม่รู้ แต่เดือดร้อนแทนรู้สึกโดนรุม

1.กลับไปพิจารณาตัวเอง อย่างจริงจังก่อนว่าที่ผ่านมา มีพฤติกรรมอย่างไร ทำไมพอดีคนตั้งกระทู้เกี่ยวกับตัวเอง ถึงมีคนเข้ามาวิจารณ์อย่างนี้

2.เฮียเวลาโดน ลูกค้าตั้งกระทู้ด่า เฮียไม่เคยโทษใคร และก็ไม่เคยเห็นความจำเป็น ที่ต้องลบกระทู้พวกนั้น เพราะเฮียตอบได้ทุกข้อสงสัย

3.กระทู้นี้เฮียตอบได้เคลียร์ มากจริงๆ ไม่คิดว่าจะตอบได้ตรง และชัดเจนอย่างนี้

4.ฝากถึงทุกร้านค้า อย่าคิดว่าคนซื้อโง่ คนมีตังค์ซื้อของ หลักหมื่น ไม่ใช่หมูในอวย ที่เดินเข้าไปให้เฉือด ถ้าขายของโดยขาดความจริงใจ หมกเม็ด บอกไม่หมดไม่ละเอียด เร่งแต่จะปิดการขายอย่างเดียว ทำให้ลูกค้าอึดอัด ก็รอวันเจ๊งได้เลย เพราะคุณจะได้กินเงินเขาแค่ครั้งเดียว และอย่าหวังว่าจะได้กินเงิน เพื่อนฝูง ญาติมิตร ของเขาด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

SARUS

12/11/2015 09:20:28
28
ผมว่า กระทู้นี้เฮียตอบไม่ยากเลยคับ เพราะที่เฮียทำ คือตอบตามความเป็นจริง
ที่อ่านมา ต่อให้ขุดกระทู้เก่ามาย้อนอ่าน เป็นไปตามที่เฮียว่าทุกอย่าง มันก็เลยตอบไม่ยากไงคับ

คนที่อ่านประจำ จะเห็นความเห็นไปของบอร์ดมาโดยตลอด ถ้าจะให้สำนวนโวหารมาสร้างความรู้สึกด้านลบ มันกลบบังความเป็นจริงที่เกิดขึ้นไม่ได้หรอกคับ

คนตั้งกระทู้ ถ้าเจตนาจะให้มีผลด้านลบ ผมว่ากระทู้นี้จะกลายเป็นแนวร่วมมุมกลับให้เฮียเสียมากกว่านะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

InLimbo

12/11/2015 09:26:36
53
ผมเป็นลูกค้าร้านเฮียมานาน สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยได้ยินเลยคือ โจมตีหรือให้ร้ายสินค้าแบรนด์อื่นที่เฮียไม่ได้ขายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

tangkoo.

12/11/2015 10:14:12
1,368
ผมก็อยากให้คุณนัท ไปถามถึงคุณธรรม จริยธรรม กับร้านค้ารายอื่นๆบ้าง ไม่ใช่ถามที่เฮียที่เดียว

พวกร้านประเภทที่ชอบใช้วิธีสกปรก ลับหลังกับคนอื่นนะครับ

ร้านไหนดี ผมก็สนับสนุนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

แย่ๆ

12/11/2015 10:46:51
เอาแค่ปลอมมาเป็นพนักงานร้านล้วงข้อมูลคดีเดียวก็เลวมากแล้วครับ
ผิดหลักคุณธรรม จริยธรรม ผิดกฎหมายด้วย เฮียน่าจะฟ้องซะให้เข็ด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

สุมิตร ทับมี

12/11/2015 13:14:28
10
เฮียมั่น ยังคงความสุดยอดอยู่เสมอนะครับ อ่านแล้วผมนี่ ดีใจเลยครับที่ได้เป็นลูกค้าร้านเฮีย
เฮียมั่นสุดยอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

mryong

12/11/2015 13:44:14
2
เฮียมั่นตอบได้ดีมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

sarat

12/11/2015 13:51:08
มีเรื่องอะไรหรอครับ ที่บอกว่า มีคนมาล้วงข้อมูล มาปลอมตัวอะไรกันครับ
กระทู้ไหน ผมยังไม่เคยรู้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

ไม่ต้องมาเนียน

12/11/2015 14:34:19
ไม่รู้นะดีแล้ว เรื่องของผู้ใหญ่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

พยัคฆ์ร้าย 00ก๊าก

12/11/2015 15:54:03
แยกย้ายไปฟังเพลงเถอะ อย่าไปหาเหตุผลเลย มันไม่ได้ประเทืองปัญญาขึ้นมาหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

เหน่งบา

12/11/2015 16:14:22
1,866
ก็ความเห็น15ไงครับ คุณ sarat
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Draco

12/11/2015 18:14:17
424
แนวทางเว็ปเฮีย แมนและชัดเจนมากคับ

หลายๆครั้งที่มีคนอื่นมาโฆษณาขายของที่เฮียไม่ได้ขาย ถึงได้มีสมาชิกเห็นใจและพยายามช่วยเสมอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

คิทแคท

12/11/2015 21:46:50
โดนด่ามากๆเข้า ติ่งพี่น้องโพสต์เลียในกลุ่มรัวๆเลยแฮะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

I Love Here Mun

12/11/2015 23:23:16
...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

มั่นคงfc

13/11/2015 00:30:54
เฮ้ย......
จรรยาบรรณเค้าใช้กะวิชาชีพพวกแพทย์ พวกสื่อมวลชน โว้ย......
จรรยาบรรณพ่อค้าไม่มีเว้ย มีแต่จริยธรรม จำใส่กะโหลกไว้ด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

ติ่ง

13/11/2015 12:10:41
คุณมีปมด้อยอะไรในใจป่าว คห.49
มาโพสอย่างนี้แล้วไม่เปิดเผยตัวตน มันก็คือ...ลอบกัดอ่ะครับ
ทำงี้ไม่ให้ราคานะ
แน่จริงบอกชื่อพร้อมเบอร์มาเลย แถมมาอีกหน่อยก็ได้ว่าเฮีย+คนในบอร์ดนี้เค้าไปทำอะไรให้คุณ อยากรู้เหมือนกัน
หยิกหู 0
"ถามเฮียมั่น เรื่องจรรยาบรรณ พ่อค้า และ คนทำเวป"