Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

shorttoeh

10/11/2015 22:00:05
4

เห็นหน้าตาแล้วถูกใจครับ ใช้ dac ตัวใหม่ล่าสุดของ akm ด้วย แต่จริงๆตอนแรกกะจะหา dac ที่ใช้ชิพ dac ของ ESS รุ่น Sabre ES9018K2M เพราะตั้งแต่เจ้า mk1 ออกมา พอดีผมมาอยู่จังหวัดปริมณฑล กทม.ไม่ค่อยได้มีโอกาสไปเที่ยวตามห้างใจกลาง กทม.เท่าไหร่ ไปบ่อยสุด ก็บ้านหม้อที่ไปซื้อของมาทำแอมป์ dac ใช้เอง

ตอนแรกๆ ดูเจ้า Aune X1S ราคาก็ไปพอดีกับ iBasso D14 ค้นข้อมูลไปๆมาๆ เจอกระทู้นี้ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=185342
เจอตัวนี้ หน้าตาแบบนี้ ดูสเปค ราคาแล้ว น่าสน

เห็นปรับ filter ได้ 5 แบบ แต่เห็นพี่หมูหวานบอกว่าเสียงออกไปทางๆกลางๆ ผมซึ่งชอบฟังเพลงร๊อค ชอบเสียงเบสแน่นๆ หนักกระชับ เสียงกลางชัดเจน เสียงแหลมไม่ต้องสูงมากนัก มันจะไม่เหมาะกับเจ้า dac ตัวนี้รึปล่าว

เน้นเอาเฉพาะภาค dac อย่างเดียวนะครับ และฟังเพลงทำงานหน้าคอมฯเป็นหลัก พอดีผมมีแอมป์ที่ผมทำเองแล้วครับ อุปกรณ์สเปคสูงพอควร เลยไม่ได้หวังจะเอาภาคแอมป์มาใช้ครับ

หน้าตาถูกใจ แต่ยังไม่ได้ไปลองฟัง เพราะบางทีหน้าตาถูกใจ เสียงไม่โดนนี่ก็เจอมาหลายครั้งแล้วครับ เท่าที่ดูอุปกณ์ที่ใช้ทำ ถือว่าดีเลยทีเดียว มีชิลด์หม้อแปลง คาปาภาคไฟใช้ nichicon FW, kz (ใช้ทำบ่อยครับ เห็นแล้วรู้เลย)อีกตัวน่าจะเป็น panasonic fm มี usb isolator ในตัว(พอดีทำใช้เองครับ) ดูเครื่องในแล้วถือว่าโอเคทีเดียว output ก็ถือว่าครบเครื่องเท่าที่จำเป็น

มันจะเข้ากับแนวเพลงของผมมั้ยครับ หรือถ้าเป็น dac ตัวอื่นก็ของบไม่เกิน 20000 นะครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

shorttoeh

10/11/2015 23:32:05
4

เลือก filter ได้ 8 อย่าง เยอะไปไหม ยังไม่ได้อ่าน datasheet ของตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

10/11/2015 23:45:50
573
ตัวนี้ผมเคยสั่งมาขายอยู่ล็อตนึงครับ ซึ่งแนวเสียงจะออกเนียนๆ นวลๆหน่อย
ฟังสบายๆดีจ้าา แต่ที่ไม่ได้เอามาเพิ่มเพราะช่วงหลัง DAC ของ Audio-gd รุ่น NFB-3
อัพเกรดใสภาครับ USB Amanero เสียงดีมากๆๆครับ และหลายๆคนชอบมากกว่าจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

shorttoeh

10/11/2015 23:47:48
4
อ้าว ของไม่มีแล้วเหรอครับว่าจะไปลองฟังหน่อย

เห็นในเว็บ diy จีน เห็น pcb แล้ว สงสัยจังว่าไปเอามาจากไหน เห็นในเว็บผู้ผลิตบอกใช้ 4 layer fr-4 ทำคล้ายๆบอร์ดของ mianboard คอมฯรุ่นราคากลางๆถึงแพงเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

shorttoeh

10/11/2015 23:48:56
4
ตกลงแล้ว audio gd นี่มีของรึยังครับ ผมไม่เห็นพี่อัพกระทู้เลยครับ เว็บร้านก็ไม่มีบอก

ถ้ามีไว้จะไปลองดูครับ ไม่ได้ไปแถวนั้นนานมาก ทั้งๆที่ผมอยู่แถวพระราม 2 เองครับ -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Aune S16"