Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำmp3 player หน่อยครับ สเป็คตามนี้

onwan

05/11/2015 11:16:11
0
หลังจากสงสัยมานานหลาบปี วันตัดสินใจต้องการพิสูจน์ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ว่า ไฟล์เพลงเอย ไดรพ์เสียงเอย มันทำให้เพลง เพราะ จริงขึ้นมั้ย(สำหรับหูผม)
อุปกรณ์ที่มีตอนนี้
แท็บเลท acer w1มั้ง เสียงโอเคครับ แต่ช่องเสียบแจ๊คลึกไปหน่อย
sandisk sanza fuze plus ตกมาเกือบร้อยครั้งแล้ว แต่ทนมาก เสียงก็ยังโอเคอยู่ครับ เน้นฟังข้างนอก
nptebook lenovo flex 14 ต่อลำโพงโอเค แต่ต่อหูฟังกับfull sizeเสียงแย่ขึ้นอย่างชัดเจน

ใช้ลำโพง wharfedale 220 ต่อเข้ากับ sony fh-l300 60watt รุ่นโบราณมาก

-ต้องมี
ฟังไฟล์ 24 bit ได้
เล่นตามfolder รวมถึง subfoldersได้(sanzaผมเอาไปลงในโฟล์เดอร์recording แทนแล้วทำได้ครับ แต่ถ้าใส่folder musicก็เล่นตามแท็กได้อย่างเดียว ยุ่งยากมาก)
driver เสียงดี ไม่ต้องการ dac
ใส่ sd card หรืออื่นๆที่ลงข้อมูลผ่นคอมได้
ชาร์จไป ฟังไปได้ หรือ แบตต้องอึดครึ่งวันได้
ข้างในไม่เสียง่าย

-มีได้ก็ดี
มีเสียงขณะ fast forwardหรือrewind
โยกย้ายไฟล์ได้
ลบไฟล์ได้
จดจำpositionหรือประวัติการใช้ไฟล์ได้
เล่นเพลงขณะถอด sd card เข้าออกได้(ของผมทำไม่ได้)

-ไม่จำเป็น
equalizer
ไม่เน้นพกพา ฟังที่บ้าน
ไม่เน้นสวย
ไม่เน้นหน้าจอ หรือ วีดีโอ
ไม่เน้นความจุ
ไม่เน้นกำลังขับ
ไม่เน้นอื่นๆนอกจากนี้

spec ตามนี้ครับ อยากได้ราคาเริ่มต้นเลยครับ ตั้งแต่ 1000-10000 มือ2 เน้นคุ้มราคาตามการใช้งานด้านบนครับ ไม่เน้นแพง ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

dr.do

05/11/2015 11:22:28
ทำเองเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Reizei_Mako

05/11/2015 11:28:04
23
- driver เสียงดี ไม่ต้องการ dac
เดี๋ยวนะ เครื่องเล่นทุกตัวมันต้องมี DAC ไม่ใช่เหรอครับ (เข้าใจผิดขออภัย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

กูขำ

05/11/2015 11:32:00
งบเท่านี้....ทำเองเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Xomphote

05/11/2015 11:43:08
42
"driver เสียงดี ไม่ต้องการ dac"
เข้าใจว่าหมายถึง ไม่ต้องการใช้เป็น DAC ต่อกับคอมมั้งครับ

ตามความต้องการที่คุณว่ามา ผมว่า DAP รุ่นใหม่ๆที่รองรับไฟล์ Hi-res (รุ่นใหม่ๆก็รองรับกันหมดแล้วมั้ง)ตอบโจทย์ได้หมดนะครับ

เท่าที่นึกออกตอนนี้ ลองดู Sony A25 หรือ Fiio X3ii ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

gapboy_

05/11/2015 12:05:27
0
คือผมสงสัยนิดนึงนะครับว่าไม่เน้นพกพาฟังที่บ้าน แต่ทำไมต้องให้แบตอึดครึ่งวันอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

onwan

05/11/2015 12:47:58
0
สรุปคือ audio player ไม่ต้องใช้ external dac ใช่มั้ยครับ ผมจะได้เข้าใจถูกซะที
ส่วนเรื่องแบต ถ้าฟังไปชาร์ตไปได้ งั้นแบตก็ไม่สำคัญแล้วครับ
คือ sanza ผม เวลาต่อคอมแล้ว มันฟังเพลงไม่ได้อ่าครับ ต้องถอดกอกก่อน
ที่ผมหมายถึงชาร์ตไป ฟังไป คือ ชาร์ตเข้ากับคอมอ่ะ ไม่อยากต่อปลั๊กให้พะรุงพะรัง
แต่จริงๆ รางปลั๊กผมก็มีที่พออยู่แล้ว ต้องขอโทษที่การสื่อสารไม่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Reizei_Mako

05/11/2015 13:04:22
23
สรุปคือ audio player ไม่ต้องใช้ external dac ใช่มั้ยครับ >> ใช่ครับ แต่เครื่องเล่นบางตัวสามารถใช้เป็น DAC เพื่อถอดสัญญาณจากคอมหรือมือถือได้ครับ

ถ้าสเป็คตามที่ว่า ก็ตาม ค.ห.4 เลยครับ ลองดู Sony A25 / Fiio X3ii อาจเพิ่ม Ibasso DX90 แถวสองไปอีกตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

gapboy_

05/11/2015 14:06:46
0

ปกติฟังเพลงแนวไหนครับ ปกติใช้ไฟล์เพลงประเภทไหน Mp3 , M4a , AIFF , FLAC ครับ เคยลองเอาไฟล์พวก FLAC เล่นในคอมไหม

แล้วไม่เน้นพกพา มี wharfedale 220 ทำไมไม่เล่นอุปกรณ์พวกตั้งโต๊ะไปเลยอะครับ
ไหนๆก็ไม่พกแล้วต่อเยอะหน่อยก็ไม่น่า่เป็นไร

ก็ใช้ notebook ที่มีอยู่นี้แหละทำเป็น music server ขนาดย่อมๆของเราเอง แบบในรูป ต่อ DAC แบบพวก Musiland Monitor มี Headphone Amp ในตัว มีช่อ RCA ไปต่อพ่วง AMP อีกสักตัวไปต่อ wharfedale 220

แล้วในงบทั้งหมดที่มี อย่าลืมให้ความสำคัญพวกสายต่างที่ใช้ด้วยนะครับ

ผมขอร่ายยาวไปนิดด บอกให้จบที่เดียวจะได้ไม่กลายไปเป็นดันกระทู้

แต่ถ้ามันยุ่งยากก็หา DAP ตาม คห4 / 7 เลยครับ

(ขออนุญาติเจ้าของรูปครับ รูปมาจาก OCZ ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

inspire

05/11/2015 14:32:18
0
ถ้าใช้ลำโพงที่มี DAC แอมป์ในตัวน่าจะจบไปนานแล้วเช่น KEF EGG, POLK Hamden,Audioengine A5+ A2+,Qacoustic BT3,Edifier R1700BT งบไม่บานปลาย ไม่จุกจิกกับพวกสาย การแมชชิ่งด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

inspire

05/11/2015 14:34:11
0

ตัวนี้ บวก DAC 2 - 3 พัน ก็แจ่มละครัช
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

onwan

05/11/2015 15:56:10
0
เมื่อกี้เซ็งเลยครับ พิมพ์ไปตั้งเยอะ กดผิดหนึ่งที หายเกลี้ยงเลย
ถึงคุณgabboyก่อน
ที่ไม่ใช้ampตั้งโต๊ะเพราะ
1.ใหญ่ ยุ่งยาก ขายต่อก็ยุ่งยาก ค่าส่งเยอะ กินพื้นที่ และชอบของมือสอง ไม่อยากซื้อมือหนี่งครับ(เกี่ยวมั้ยเนี่ย)
2.ไม่มีความรู้ด้านนี่ ไม่รู้จักยี่ห้อ เลยไม่รู้ว่าแต่ละรุ่นแตกต่างกันยังไงบ้างครับ
3.มี fh-l300 ของพ่อใช้แทนแอมพ์ได้ มี equalizer ด้วย ทดสอบแล้ว ก็เสียงดีกว่าลำโพง saag ตัวเก่ามาก นี่ขนาดสายเมตร 10 บาทน่ะ
4.เพื่อดับกิเลสครับ(555)คือต่อให้ผมซื้อdac มา เดี๋ยวผมก็อ้างกับตัวเองอีก(ไม่ว่ามันจะจริงหรือไม่ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีร้านเครื่องเสียงให้พิสูจน์)ว่าต้นทางเสียงจากคอมมันไม่ดี dac ราคาเป็นล้านก็แก้ไม่ได้ เลยอยากได้เครื่องเล่น ที่ driver เสียงดีตั้งแต่ต้นทางเลยอ่ะครับ จะได้ไม่มีข้ออ้างกับตังเองอีก เดี๋ยวก็อยากได้ player เพิ่มทั้งๆที่ซื้อ dac มาแล้ว(หวังว่าจะเข้าใจน่ะครับ)
5.ปกติ ฟัง mp3 ครับ แต่อยากจะพิสูจน์กับตัวเองว่าที่เค้าว่ากันว่า flac เอย 24bit เอย มันเพราะกว่า มันจริงหรือไม่ เพราะไหนๆก็ซื้อลำโพงคุณภาพมาแล้ว
ส่วนคุณ inspire
ถ้าจะเอาที่คุณว่า ผมก็ต้องขายตัวนี้ทิ้ง ทั้งยังขาดทุนค่าส่ง 500 แล้วต้องมานั่งบรรจุบห่อ ขับรถไปไปรษณีย์ เป็นการเสียทั้งเงินทั้งเวลา โดยที่ไม่ได้ใช้เลย คือไหนๆ ก็มีแอมพ์ของพ่อแล้ว ก็ใช้ให้คุ้มดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

onwan

05/11/2015 16:01:56
0
อ้อใช่ เพิ่มข้อ 6 audio player ปล่อยง่าย ส่งง่าย นัดเจอง่าย แถมเวลาฉุกเฉินยังพกพาได้ด้วยครับ แถมให้คุณค่าทางใจมากกว่าครับ คือampตั้งโต๊ะ ที่ผมเห็นเนี่ย หน้าตาโคตรจะไม่เข้ากับราคาเลยครับ กล่องเหล็กดีๆนี่เอง(555)แต่จริงๆ หน้าตาเป็นเรื่องรองครับ ผมเน้นเรื่องเสียงครับ
ปล ขอแก้ข้อความเมื่อกี้ ที่ว่า"ที่ไม่ใช้ampตั้งโต๊ะเพราะ"เป็น"ที่ไม่ใช้ampตั้งโต๊ะและdacเพราะ" น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Xomphote

05/11/2015 16:17:35
42
ถ้าจะใช้กับ Sony fh-l300 ดูเรื่อง Line in ของเครื่องด้วยนะครับ
คิดว่าน่าจะเป็นไลน์อินแบบ RCA นั่นแหล่ะ
ถ้าจะต่อจากเพลย์เยอร์ไป fh-l300 ต้องใช้สาย mini to RCA (สั่งจากช่างในบอร์ดได้ครับ เห็นมีหลายเจ้าทำอยู่)
และคิดว่าน่าจะข้าม Sony A25 ไปก่อน เพราะถ้าจะให้ได้เสียงที่ดี ควรต่อผ่านช่อง WM Dock แต่สายที่จะต่อจาก Dock ไป RCA นี่ยังไม่เคยเห็น อาจจะสั่งทำได้หรือเปล่าไม่แน่ใจ ถ้าจะใช้จริงๆลองคุยกับช่างทำสายดูครับ
((ส่วนตัว ผมว่ามันก็เท่ห์ดีนะ เอาโซนี่รุ่นหลานมาต่อกับโซนี่รุ่นคุณปู่เนี่่ย 555 แต่กลัวมันจะยุ่งยาก))
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

gapboy_

05/11/2015 18:06:43
0
เข้าใจคุณ onwan และครับ ถ้างั้นผมเชียร์มือสอง Fiio x5 , Ibasso DX90 หรือพอจะกัดฟันได้ก็ Ibasso DX80 ครับ :) แล้วใช้ไฟล์ lossless หน้ามือเป็นหลังมือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เอก

05/11/2015 19:07:57
เข้า Youtube แล้วไปที่ Munkonggadgetreview แล้วลองดูรีวิวเครื่องเล่นต่าง ๆ

มีทั้ง Fiio Sony Ibasso ครับ อาจจะเจอสักรุ่นที่ถูกใจ หามือสองก่อนก็ได้
หยิกหู 0
"แนะนำmp3 player หน่อยครับ สเป็คตามนี้"