Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[แนะนำ]Noble Savant...หาก Kaiser เป็น King ฉันก็เป็น Queen

ArkTicSS

02/11/2015 09:44:46
1
ตอนแรกกะว่าจะเอารูปมาลงด้วยเพราะว่าใช้ Wizard design อยู่ แต่หากล้องดีๆไม่ได้ 555+

ขอเล่าก่อนนะครับว่ากว่าจะได้ตัวนี้มานั้นเกิดอะไรขึ้นมาบ้าง(ยากมากๆ)

เริ่มแรกคือผมใช้ Noble4 อยู่ กับ Silver widow ปีกว่าๆ แต่ว่าสาย SW ดันมีปัญหาเพราะเหงื่อที่จับจนเกิดเป็นสนิม(มั้ง)
สุดท้ายผมก็เปลี่ยนไปใช้ J-phonic m2 จากญี่ปุ่นซึ่งผมถูกใจมากๆๆๆๆๆ และตัดสินใจได้ว่าจะจบแล้ว

แต่ปัญหาความซวยก็ดันมาถึง มีอยู่วันนึงผมดันสะดุดล้มแล้วดันทำ M2 ที่อยู่ในกระเป๋ากางเกงท่อนำเสียงข้างขวาหัก....

น้ำตาผมใหลพรากเลยครับ เพิ่งใช้ได้แค่เดือนกว่าๆ แถมยังเป็นตัวที่ถูกใจแล้วด้วย

ผมเลิกเล่นหูฟังไป 2-3 เดือนเลยครับ เพราะเซงมากๆ แต่สุดท้ายก็กลับเข้ามาสู่วงการอีกครั้งอยู่ดี

ลองเลือกๆดูแต่ละรุ่นก็เคยลองมาหมดแล้วแต่ไม่ชอบ มีแต่เจ้า Savant เนี่ยแหละที่ยังไม่เคยลอง แต่ว่าก็เชื่อมือ Wizard ครับ เพราะเคยได้คุยกับพี่แกในเห็ดไฟอยู่บ่อยๆ

สุดท้ายก็เลยสั่งจากมั่นคง ไปพร้อมกับจุก Spinfit เพราะผมมีปัญหาเรื่องการใส่หูฟังเอามากๆ

หลังจากที่เพิ่งสั่งมา ผมก็โพสท์ลงไปในเห็ดไฟว่าผมสั่ง Savant มาจากในเมืองไทย เสียดายที่ว่าไม่มีรุ่น Wizard design ที่นี่เลย เพราะว่ารุ่นปกติมันดูกากเหมือนหูฟังอันละ 5$ เลย(เป็นความจริงครับ คือพลาสติกมันดำๆ+เป็นรอยง่ายมากๆ)

สงสัยผมจะด่าแรงไปรึเปล่า Wizard ก็เลยส่งข้อความมาหาผมว่าเขาสามารถอำนวยความสะดวกให้ผมเรื่อง Savant Wizard design ได้เป็นพิเศษ โดยคิดเงิน 200$=6800 แต่ลดให้ผมเหลือ 6000 แต่ผมบอกว่าจะจ่ายให้ 6800 นั่นแหละเพราะว่าผมชอบลายนี้มากๆ

....งานเข้าเลยครับ คือตอนนั้นผมไม่มีเงินเหลือเลยครับเอาไปซื้อหูฟังหมดแล้วยังไม่ยอมรับส่วนลดอีก เลยต้องต้องเร่งขายของตายระเบียบฮะ 555

วิธีก็คือให้ผมส่งอันที่ผมได้มาจากมั่นคงไปให้เขาที่ภาคเหนือโดยห้ามลองอะไรหูฟังทั้งนั้น
แล้วเขาจะเอาหูฟังออกมาทุบไปทำ Wizard design อันอื่นต่อ และใส่อันที่ทำเสร็จแล้วมาให้ผม

โดยผมเลือกรุ่นที่เป็นลาย Picasso ซึ่งเป็นรุ่นใหม่ที่ยังไม่ถูกเอาไปขายที่ใหนทั้งนั้นและห้ามผมเล่าให้คนอื่นฟังเด็ดขาดเป็นเวลา 1 เดือน และผมได้รับสิทธิพิเศษนี้เพราะผมอยู่ในไทยซึ่งเป็นฐานการผลิตพอดี (รู้ไว้ว่าของผมเป็นอันแรกในโลกนะฮะ 555)

จากนั้น2-3 ผมก็ได้รับหูฟังกลับมาครับ

งามหยดย้อยมากครับ ไม่ใช่แค่ตัว shell ที่สวยนะครับ แต่ว่ารุ่น Wizard design จะได้รับการเคลือบพิเศษด้วยของเหลวพิเศษจากเยอรมัน ที่ทำให้แวววาวและไม่เป็นรอยครับ (หูฟังดูมีคลาสขึ้นมาโคตรๆๆๆๆๆเมื่อเทียบกับ N4 ของผม)

ผมส่งข้อความไปบอกกับ Wizard ว่าผมชอบลายที่ทำให้มากๆครับ ซึ่งทำให้ Wizard แฮปปี้ไม่น้อยครับ(เลิกงานหูฟังแล้วไปเป็นจิตรกรเถอะครับ ถถถ)

ผมก็เลยถามเขาว่าผมสามารถเอาหูฟัง N4 ของผมไปทุบเป็น wizard design ได้มั้ย? เขาก็ตอบว่าสามารถทำได้ และเป็นสิทธิพิเศษเฉพาะคนไทยเท่านั้น เพราะถ้าเป็นที่อื่นจะมีปัญหาเรื่องภาษีมากมายเต็มไปหมด โดยฝากผมมาบอกว่าคนไทยว่าถ้าวันหลังซื้อหูฟังมาจาก Munkong แล้วจะให้เขาทุบเคสให้ใหม่ก็รับทำ โดยให้ติดต่อตัวเขาโดยตรงผ่านทางเห็ดไฟ (ผมไม่ได้ถามเรื่องประกัน แต่ถ้าของผมมีปัญหา ผมก็คงส่งให้ Wizard โดยตรงนั่นแหละ ส่งให้ munkong ไม่ได้แล้ว 555)

ทั้งนี้ Wizard ไม่ขายหูฟังให้โดยตรงนะครับ(สำหรับใครที่คิดว่าจะซื้อให้ถูกลงหากซื้อจากผู้ผลิตเลย) ต้องซื้อจากมั่นคงมาก่อน แล้วค่อยแลกหูฟังกัน(ถ้าเป็นของใหม่) หรือทุบแล้วทำใหม่ให้(ถ้าเป็นของเก่า)

ผมก็เลยถามพี่แกต่อครับว่าถ้าวันนึงผมซื้อ Kaiser มาจากมั่นคง แล้วจะรับทำใหม่ให้มั้ย? จ่ายเพิ่มให้ก็ได้ แต่ขอแบบหรูๆ (หลังๆนี้ผมชอบ UIEM มากว่า เพราะเอาให้เพื่อนลองฟังได้)
Wizard บอกผมว่าทำให้ไม่ได้เพราะ Kaiser ไดรเวอร์มันเยอะมากๆจนป่อง ทำให้ใส่ลายสวยๆลงไปไม่ได้ จนผมบ่นไปทีนึงว่าเสียดายจังที่หูฟังเทพๆแต่ดันไม่มีออพชั่นแบบสวยๆเลย (แต่เอาเข้าจริงๆ Kaiser จะสวยกว่ารุ่นปกติอยู่แล้วเพราะมีการเปลี่ยนพลาสติกให้เป็นสีม่วงๆกากเพชรและเคลือบพิเศษให้)

...หลังจากผ่านไปแค่เดือนกว่าๆที่ผมบ่นไป Kaiser ก็มีเคสแบบใหม่ออกมาเลยสีขาวแดง สวยมากๆ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมไปบ่นรึเปล่า lol
....
...

...โอเคครับ เรากลับมาสู่ของหลังดีกว่าเนอะก็คือเรื่องเสียง

โดยหลักผมจะขอเทียบกับ N4 นะครับ (ผมใช้ Spinfit จุกแต่ละอันเสียงไม่เหมือนกันเลย)

ตอนแรกผมคิดว่า Savant จะเป็นเหมือนรุ่นอัพเกรดของ N4 แต่ความจริงแล้วไม่ใช่เลยครับ
=มันคือคนละสายเลยครับ=
ดังนั้นถ้าท่านชอบ N4 ท่านก็อาจจะไม่ชอบ Savant นะครับ

แล้ว Savant ถูกสร้างขึ้นมาเพื่ออะไร?
เหตุที่ Wizard สร้างรุ่นนี้ขึ้นมานั้นเป็นเพราะว่า Wizard ไม่ชอบลักษณะบางอย่างของ K10 ครับ
(Wizard ไม่เคยบอกผมตรงๆ แต่ว่าพี่แกบอกเองครับว่าส่วนใหญ่จะใช้ Savant แทน Kaiser ตลอด)
Savant ก็เลยถูกคลอดออกมาและน่าจะได้ได้ชื่อนี้เพราะว่าหมายความว่าผู้เชี่ยวชาญครับ เป็นหูฟังที่ทำให้ Wizard วาง K10 แล้วเปลี่ยนมาจับ Savant แทนฮะ

ถ้าหลายๆท่านเคยติดตาม Wizard ในกระทู้ Noble จะรู้ได้เลยครับว่า Wizard ชอบฟังพวกเพลงที่เอาเพลงมาเล่น เครื่องดนตรีอย่างเดียว cover และพวก Jazz เพราะพี่แกชอบเอา link มาโพสท์ให้พวกเราฟังตลอดเลยครับ

และนั่นก็คือจุดเด่นของ Savant เลยครับ พวกเสียงเครื่องสายต่างๆจะทำได้ดีกว่า N4 พอสมควรเลย
เส้นเสียงสั่นยังไง เสียงเครื่องสายย่านต่ำก็ทำได้ดีทีเดียว เสียงแซคในพวก Jazz ก็ดีกว่าครับ

คือเสียงมันมีความเนียนเหมาะมากๆ เสียงเปียโนจะมีความแหลม กริ้ง มากกว่า N4 อีกนิดหน่อย ซึ่งเป็นเสน่มากๆ (ของแบบนี้ขอแค่เพราะขึ้น 10% บางคนก็ยอมจ่ายครับ ฮา)

เสียงร้องนั้นมีจุดเด่นที่ความเนียนครับ ถ้าฟังเพลงที่เสียงนักร้องเนียนมากๆอยู่แล้วเช่นแสตมป์ N4 จะเพราะกว่าครับ เพราะ N4 มีเวทีนักร้องที่ค่อนข้างจะพุ่งกว่า Savant ที่มีเสตจแคบกว่าในระดับนึง

แต่ถ้าท่านฟังเพลงนักร้องทั่วไปแล้วจะสามารถจับได้เลยครับว่าเสียง N4 ดูสากหยาบกระด้างไปเลยครับ

นอกจากนี้แล้วเบสของ Savant จะมีปริมาณและอิมแพคที่มากกว่า ทำให้เป็นครั้งแรกในหลายๆเพลงที่ผมเพิ่งจะรู้สึกได้ว่าจริงๆแล้วมีเสียงเครื่องเบสดีดๆอยู่ด้านหลัง หรือเสียงเอฟเฟคต์ที่อยู่ย่านเบสที่ทำให้เพลงเพราะขึ้นแอลเล่นอยู่ (เพราะว่าหูฟังทุกตัวของผมมักจะไม่มีเบสทั้งนั้น หรือมีแค่นิดหน่อย 555)

ทีนี้มาดูเรื่อง Detail และ Sound stage กันบ้างนะครับ

นี่เป็นสิ่งที่ Savant แพ้ N4 ไปเลยครับ

เสตจของ Savant แคบกว่า N4 อย่างรู้สึกได้ไม่ยากเลยครับ การจัดเครื่องดนตรีจะรู้สึกได้ว่าอัดๆกันเข้าอยู่ชิดๆกันหมด แต่ไม่ตีกันมั่วนะ ถึงอย่างนั้นมันก็ทำให้ผลต่อมาคือ Detail นั้นไม่ค่อยชัดเจนครับ เสียงย่านสูงของ Savant ก็จะกรุ้งกริ้งน้อยกว่า N4 เป็นทุนเดิมอยู่แล้วทำให้รายละเอียดต่างๆสู้ไม่ได้ครับ มีเพียงรายละเอียดย่านเบสที่ทำได้ดีกว่าเท่านั้น

เสตจพื้นที่ ที่ให้กับเสียงร้องของ Savant นั้นก็จะเล็กกว่า N4 ถ้า N4 เป็นคนตัวอ้วนและสูง Savant ก็เป็นคนตัวอ้วนเตี้ยครับ 555 ถึงอย่างนั้นก็ดูเหมือนว่า Wizard จะซ่อนจุดเด่นเอาไว้ในเรื่อง stage เสียงร้องของ Savant ครับ

มีหลายๆครั้งมากในเพลงญี่ปุ่นและเพลงฝรั่ง(เพลงญี่ปุ่นมีหลายเพลงมากที่มีฟีลนี้)ที่ในจังหวะนักร้องเค้นเสียงของตัวเองนั้น เสียงร้องจะพุ่งทะยานกินพื้นที่ทั้งเสตจเลยครับ และมันได้ฟีลลิ่งของเพลงขึ้นมากๆ(เป็นจุดที่ผมว่าดีนะ) ในขณะที่เมื่อฟังกับ N4 นั้น เสียงจะยังคงอยู่ในเวทีที่จัดให้ตลอด ถ้าพูดกันง่ายๆก็เหมือน Savant เป็นนักร้องในงานวัดน่ะครับ พื้นที่ร้องมีไม่มาก แต่พอถึงท่อนฮุคที่ตัวเองชอบ พี่แกก็กระโดดออกมาจากเวทีแล้วร้องมันแนบชิดกับคนดูแม่มเลย ในขณะที่ N4 อยู่ในงานแต่งงานโต๊ะจีนครับ เวทีอย่างดีแต่ก็ต้องอยู่ในเวทีนั้นตลอดฮะ บ้าเลือดมาร้อคก็คู่บ่าวสาวไม่ได้ 555

จุดดีอีกอย่างของ Savant คือร้อคดีกว่า N4 เยอะครับ เสียงกีต้าไฟฟ้ามันจี้ดกว่า เบสก็ดีกว่า
เป็นหูฟังที่ balance กว่าพอสมควรทีเดียว ถ้าจะให้ติก็มีอย่างเดียวคือเสตจมันไม่กว้างเต็มที่เนี่ยสิ

พอผมถาม wizard ว่าขอเสตจกว้างกว่านี้ เบสเยอะกว่านี้ กับเสียงร้องแบบนี้ได้มั้ย?
wizard ตอบผมว่า : เรามีหูฟังแบบนั้นอยู่ครับ....Kaiser 10 ไงล่ะ
ผม ตอบว่า : HAHAAH ไม่มีตังแล้วฮะ

...ตรงข้ามกับชื่อกระทู้มั้ยที่ผมเทียบมันกับ Kaiser แต่ผมไม่มีรีวิวเทียบมันในนี้เลย 555
พอดีคนใน head fi เทียบอย่างนี้บ่อยครับ ก็เลยเอามาตั้งชื่อ

ใครกำลังคิดจะซื้อหูฟังใหม่อย่าลืมไปลอง Savant นะครับ!!
ปล.แถม จับคู่กับ silver widow ที่เพิ่งเคลมมาแล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่ เซ็ง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

offer022

02/11/2015 11:28:01
1
wIZARD อนุญาตให้ลงรูปเมื่อไหร่ครับเนี่ย เริ่มอยากเห็นละ ^^
คุณ ArkTicSS ตัว savant นี่ เพลงเร็วๆจังหวะใส่กันหนักๆ พอเอาอยู่ไหมครับ
แล้วถ้าคลาสสิคล่ะครับ สเตจแคบลง มันจะพอไปไหวไหม

จดไว้ละ มีโอกาสเดี๋ยวไปลองครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nan79

02/11/2015 11:56:59
2
J-phonic m2 มีร้านกระต่ายซ่อมท่อนำเสียงได้ ลองเอาไปซ่อมมั้ยคะ เสียดายแทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ArkTicSS

02/11/2015 12:02:22
1
เรียกให้ถูกคือหูฟังหักครึ่งเลยครับ 555 ค่อยจับไปรีโมลด์

@offer022 ขอเพลงตัวอย่างครับ ทั้งเร็ว ทั้งคลาสสิค
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

offer022

02/11/2015 12:44:43
1
เพลงเร็ว อย่าง Wagakki band ไม่ก็ Dragonforce เลยครับ
Classic นี่บอกไม่ถูก ผมฟังไปเรื่อยครับ +_+ เน้นพวก Concerto ที่ สปีด เร็วกว่า Allegro ขึ้นไป (ชอบอะไรที่มันมีชีวิตชีวา ช้าๆฟังแล้วจะหลับ)
แบบว่า ชั้นของดนตรีมันพอรู้สึกได้ ไม่กองไม่ทับกันมากไหมครับ(อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ellevoid

02/11/2015 13:16:20
220
อยากเห็นลาย picasso จังเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

paopy2iiam

02/11/2015 14:03:21
2
ลาย picasso น่าจะเป็นลายนี้มั้ยครับ

http://www.head-fi.org/t/684787/noble-audio-the-wizard-returns/9165
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ArkTicSS

02/11/2015 15:17:39
1
ลายประมาณนั้นแหลครับ

@offer คืนนี้เดี๋ยวผมไปหาเพลงมาลองครับ พรุ่งนี้จะแวะมาบอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมก็ใช้savant

02/11/2015 20:34:29
Sevant เปลี่ยนสายสิครับ สายเดิมมันแคบ เสียงพุ่งมาข้างหน้ามากเกินด้วยครับ ผมเปลี่ยนสาย เป็นสายอัพเกรดแล้วอาการต่างๆหายเลยครับ เสตจกว้างขึ้นเยอะ เสียงไม่พุ่งแยกชิ้นดนตรีดีฟังเพราะลื่นมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ผมก็ใช้savant

02/11/2015 20:40:36
twag v2 eclipse ผมใช้สายเส้นนี้ผมว่าเสียงเข้ากับsevantมากๆครับ
หยิกหู 0
"[แนะนำ]Noble Savant...หาก Kaiser เป็น King ฉันก็เป็น Queen"