Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Windows X

02/11/2015 00:25:43
337
วุ่นกับงานเครื่องเสียง TAV มานานวันนี้ก็มีโอกาสได้นั่งฟัง Chord Mojo เต็มๆซะที จะว่ารีวิวก็กระไรอยู่เพราะได้ฟังแค่ไม่กี่วัน นานๆจะเขียนอะไรเกี่ยวกับสินค้าในตลาดก็ขอพูดเท่าที่พูดได้เลยละกันนะครับ

อันดับแรกขอพูดถึงเรื่องแนวเสียงก่อนเลยละกันครับ แนวเสียงของ Mojo จะออกไปทางฟังสบาย เสียงจะไม่คมชัดเท่ารุ่น Hugo ให้ tonal ที่น่าฟังในรูปแบบ Chord รุ่นก่อนๆที่เคยคุ้นเคยกัน ผมชอบโทนแบบนี้มากกว่าแนวทางใหม่ที่ลองในรุ่น Hugo นะครับ เรื่องพลังขับนั้นไม่มีปัญหาในเรื่องความดังครับ สามารถขับหูฟังส่วนใหญ่ในตลาดให้ได้ความดังที่น่าพอใจได้อย่างแน่นอนครับ

ถ้าเทียบเรื่องเสียงกับ Hugo แล้ว ส่วนร่วมที่ Mojo ทำได้ใกล้เคียงกับ Hugo ก็มีเรื่อง scale เสียง การจัดเรียงช่องไฟ น้ำหนักของชิ้นดนตรีที่ฟังแล้วรู้สีกได้ว่ามาจากมาตราฐาน Hugo ด้วยอย่างแน่นอน สำหรับผมแล้ว Hugo นั้นให้เสียงที่ไปในโทนเย็น เน้นความชัดเจน ส่วน Mojo จะออกไปในโทนที่อุ่นกว่าและละมุนละไมกว่า

จุดที่ Mojo ยังทำได้ไม่ดีนักก็มีเรื่อง micro detail ความชัดเจนในการแยกแยะชิ้นดนตรีและความต่อเนื่องของเพลงซึ่งใน Hugo ก็ทำพวกนี้ได้ดีมากเลยนะครับแต่ถ้าเทียบกับ Mojo แล้ว DAC พกพาหรือแม้แต่ DAP บางตัวในงบไม่เกิน 2 หมื่นที่สามารถตอบโจทย์ในด้านนี้ได้ดีกว่าก็มีครับ ถ้าคนที่เน้นในเรื่องพวกนี้มากหน่อยก็พอหาสายเคลือบเงินดีๆมาช่วยดึงโทนจูนได้ครับ แต่สำหรับผมก็โอเคดีครับ Mojo เป็นสินค้าที่ฟังแล้วดู musical มากกว่า analytical และสามารถขับหูฟังได้แบบพกพาจริงครับ

การเชื่อมต่อพวก PC/Mac จากที่ลองจากเครื่อง Mac พบว่าต้องใช้สาย USB 2 เส้นสำหรับฟังไปชาร์จไป จากที่ดูก็สามารถใช้งานตลอดทั้งงานไม่มีการชาร์จไฟไม่พอนะครับ แต่ตัวเครื่องจะร้อนมาก ถ้าชาร์จหรือฟังอย่างเดียวจะไม่ร้อนนะครับ ตอนที่ลอง Mojo ใน Mac ผมฟังแบบ integer mode แล้วรู้สึกว่าจะไม่เข้ากับรสนิยมผมเท่าไหร่นะครับ ผมชอบแบบไม่ใช้ integer mode มากกว่าครับ ส่วน PC ลง driver เสร็จก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

การเชื่อต่อพวกมือถือ iPhone ต้องต่อ camera connector kit ด้วยอาจจะไม่สะดวกนิดนึงในการพกแต่ต่อแล้วก็ใช้ได้เลย ใน Android สามารถต่อสาย micro usb ตรงๆได้เลยครับ บางเครื่องอาจต้องใช้โปรแกรมช่วยอย่างของ Onkyo หรือตัว USB Audio Player เองก็ได้เหมือนกัน มือถือ Android บางรุ่นสามารถต่อแล้วเล่นได้เลยก็มีครับ เสียดายเครื่องผมเก่าไปหน่อยต่อแล้วเสียงไม่มา ถอดออกก็เอ๋อไปเลย แต่ถ้าเล่นผ่าน app USB Audio ก็ใช้ได้นะครับ คุณหลุยส์บอกว่าถ้า Z3 ต่อตรงเล่นได้เลย สงสัยต้องไปอัพมือถุือก่อนค่อยกลับมาลองอีกที เกือบจะได้จองละเชียว

ส่วนเรื่องการพกพานั้น Mojo ตอบโจทย์ในแง่ของการพกพาได้ดีเยี่ยมครับ ขนาดไม่ใหญ่มาก อยู่นานถึง 8 ชั่วโมง กำลังขับมากพอจะเร่งหูฟัง HD800 ให้ดังได้เท่าที่ใจปรารถนาเลย ไม่มีปัญหาดังไม่พอแน่นอน กำลังขับก็อยู่ในเกรดที่โอเคครับ ฟังได้อรรถรสครบเครื่องอยู่ครับ รอบนี้ Mojo ทำการบ้านมาดีครับสำหรับการใช้งานแบบพกพา ถ้ารุ่นต่อไปทำให้ต่อสาย USB เส้นเดียวชาร์จไปฟังไปได้ ไม่ร้อนมากก็น่าจะดีไม่น้อย ผมจะได้ใช้ต่อ laptop ฟังเพลงแทน iBasso D42 ตัวเก่าที่ไม่ support ไฟล์ 24/192

จากที่ลองในงาน TAV 2015 นี้นอกจาก Mojo แล้วผมก็ถูกใจหูฟัง HE1000 ด้วยครับ ดูตัวจริงแล้วก็สวยดีนะครับ ตอนต่อฟังผ่าน Mojo ก็ว่าฟังดีแล้วนะครับแต่เอามาลองต่อตรงดูผมนี่ตกใจมากเลยครับ หูบ้าอะไรฟะ ต่อตรงกับมือถือยังให้ได้ขนาดนี้ ผมนี่แทบควักตังค์จ่ายไม่ทันเลยครับ เสียดายเลข 0 เกินมาตัวนึง ขอตัวเก็บเงินแปบ ขอเวลาไม่กี่ปีจะมาสู่ขออีกที ถ้าพูดถึงหูฟังหลักแสนเอามาต่อ DAP ตรงๆฟังผมให้ HE1000 เป็นที่หนึ่งในใจเลยล่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

up ทำไม

02/11/2015 00:35:32
ผมว่าคุณไปเคลียร์กระทู้เก่าคุณก่อนเถอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Vichian

02/11/2015 01:12:28
กระทู้แบบนี้แหละที่มีสาระ ไม่มาม่ากันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

FAMENO

02/11/2015 01:36:33
กำลังรอรีวิวอยู่พอดีเลยครับ สนใจตัวนี้เหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

eieieiei

02/11/2015 02:56:05
0
คุณไม่ได้ซื้อ ทำไมใช้คำว่า 1 วัน ครับ

ฟังถึง5นาทีป่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบื่อUSER. นี้มาก

02/11/2015 06:51:59
ผมว่าคุณแย่ครับ เท่าที่อ่านๆดูความติดเห็นออกไปในเชิงลบมากๆครับ

MoJo ลื่นไหล ไม่เท่าHUGO????

He1000 ต่อตกตรงตกใจมากกว่าฟังผ่านMOJO .????

DAP และDAC ราคาไม่เกินสองหมื่นตัวอื่นก็มีที่ทำได้น่าประทับใจกว่า?????

อันสุดท้ายนี่ตัวไหนครับ ตัวที่คุณอวยๆ หรือตัวที่คุณโม????
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

02/11/2015 08:44:36
346
ไม่มีไรครับ ขอมีส่วนร่วมนิดนึง.............555

ปล. นานาจิตตัง สำหรับผมๆ ว่า แนวเสียงมันคมกว่าพี่มันนะ

ฟังแป๊ปเดียวผมเครียดเลย คือ มิติมันเยอะมาก หูผมรับไม่ไหว

ผมมันสไตน์ music lover ขอเถียงขาดใจเลยที่ว่า อุ่น ละมุนละไม

มันไม่ใช่ เบสคม แน่น อิมแพ็คแรง กว่าพี่มันเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

kworanath

02/11/2015 08:57:52
4
รบกวนขอถาม คุณwindows x 3 ข้อ
1 ในราคาประมาน20000. มีdac/amp. Player
ตัวไหนเสียงดีกว่าบ้าง.
2. ในด้านกำลังขับ/การเชื่อมต่อ
3. มีงบ 20000 จะเล่นตัวไหนดี. เผื่อขายmojo ทิ้ง

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Reizei_Mako

02/11/2015 10:47:35
23
ผมว่ารีวิวนีัของท่าน Windows X ก็ตรงไปตรงมาดีนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

volvoflip

02/11/2015 11:00:47
2
+1 ความเห็นที่ 7 ครับ

ติแล้ว ช่วยเสนอทางเลือกด้วยครับ จะได้ไปลองหามาฟังบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Machindize

02/11/2015 11:27:21
1
ผมว่าเป็นเรื่องของความคิดเห็นส่วนตัวนะครับสำหรับการ Comment เกี่ยวกับอุปกรณ์เครื่องเสียงต่างๆ หูแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ขอชื่นชมคุณ Window X ครับสำหรับกระทู้นี้ให้ความกระจ่างได้ส่วนหนึ่งเลยสำหรับคนที่สงสัยในรายละเอียดของ Mojo ซึ่งผมเองก็ยังไม่เคยฟังเหมือนกัน ก็สงสัยอยู่ว่ารายละเอียดจะเป็นอย่างไร (ต่อให้มีอีกท่านนึง Review และ Comment ไปอีกทางนึงเลยผมก็ยังคิดว่าไม่ได้แปลกอะไร อย่างน้อยก็เป็นแนวทางให้กับผู้ที่อาจจะตัดสินใจซื้อ หรือสนใจว่า ควรจะไปฟังเองเสียมากกว่า อะไรอย่างงี้นะครับ)

สำหรับความเห็นที่แล้วๆมาในกระทู้อื่นๆ ผมว่าก็เป็นอีกเรื่องนึงนะครับ ซึ่งก็แล้วแต่คุณ Window X ว่าจะนำความเห็นแต่ละท่านไปปรับใช้อย่างไรต่อไป

ปล. ที่ผมพูดอย่างนี้เพราะอย่างผมเองไปฟัง AKti8 กับ Dita Truth ผมยังรู้สึกโคตรจะไม่ชอบ AKti8 เลยถึงกับเรียกว่าเทียบกันไม่ได้กับ Dita Truth เลยสำหรับผม ในขณะที่ท่านอื่นๆที่ได้ฟังก็มีความเห็นไปอีกแบบนึงเช่นกันซึ่ง อย่างที่บอกครับ หูใครหูมันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

offer022

02/11/2015 11:31:52
1
"เรื่อง micro detail ความชัดเจนในการแยกแยะชิ้นดนตรีและความต่อเนื่องของเพลง แต่ถ้าเทียบกับ Mojo แล้ว DAC พกพาหรือแม้แต่ DAP บางตัวในงบไม่เกิน 2 หมื่นที่สามารถตอบโจทย์ในด้านนี้ได้ดีกว่าก็มีครับ"

รบกวนบอกชื่อตัวที่ชอบเลยได้ไหมครับ เผื่อถ้าหาฟังในไทยได้ ผมจะได้ลองไปหาฟังบ้าง ผมค่อนข้างชอบพวกรายระเอียดยิบย่อยเหมือนกัน >_<
ไว้เป็นตัวเลือกเผื่อโอกาสมาถึงครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ipodgen315

02/11/2015 11:44:22
0
+1 ความเห็นที่ 7 ด้วยคนครับ

เมื่อบอกว่ามีตัวอื่นที่ดีกว่าหรือเทียบเท่า แสดงว่าจะต้องเคยลองฟังตัวอื่นที่ว่ามาแล้ว

ดังนั้นก็น่าจะเล่าให้เพื่อนสมาชิกในบอร์ดได้รู้ด้วยครับเผื่อว่าจะได้เป็นแนวทางต่อไป

แต่ถ้ากล่าวขึ้นมา แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าตัวอื่นๆที่ว่านั้นคือตัวไหน ผมว่ามันยังไงๆอยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Alone[]

02/11/2015 13:56:53
6
ความจริงแล้วคุณ Windows X ควรจะตั้ง "กระทู้นี้" ตั้งแต่ทีแรกนะครับ เพราะหลายๆคนก็ชอบ รวมถึงได้ความรู้ ได้เปรียบเทียบกัน

แต่ดันไปตั้งไอกระทู้แบบ หาว่าคนอื่นตามกระแส ซะงั้น ... @_@"

และเช่นกัน +1 คห.7 ครับ

เพราะเท่าที่ผ่านมาในช่วงนี้ mojo กับ dx80 ดูจะมาในรูปแบบ คุ้มค่า คุ้มเงินมากเลย ทำให้ AK100ii ในมือผมนี่สั่นไปหมด 555+

จะได้หาตัวดีๆถูกๆมาฟังมั่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Nuy_musiclover

02/11/2015 14:36:32
96
Mojo แรกๆเสียงค่อนข้างคมชัด จะแจ้ง อิมแพ็คแรง ผมฟังมาอาทิตย์นึงแล้ว เสียงมันยังไม่อุ่น ละมุนละไมเท่าไหร่ จะมีแต่ตัวเครื่องที่อุ่นมากๆ ได้แต่หวังว่ามันจะอุ่นละไมขึ้นเมื่อเบิร์นเกินสามร้อยชั่วโมงไปแล้ว แต่ที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็เยี่ยมมากแล้วครับ ขับ hd650 , ZEN , pk1 แบบสบายๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องพละกำลัง ส่วนเรื่อง DAP ในระดับราคานี้ ที่น่าสนใจ ผมก็รอข้อมูลอยู่เช่นกัน เพราะตอนนี้เล็งไปที่ DX80 , Onkyo , Aune
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Windows X

02/11/2015 14:59:51
337
1. ผมไปงานทุกวัน น่าจะมีเวลาฟังนานกว่า 5 นาทีนะ
2. Mojo เป็น DAC รุ่นเล็กกว่า Hugo ที่มีพื้นฐานใกล้เคียงกัน จะลื่นไม่เท่า Hugo ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรนะครับ DAC 2 หมื่นจะให้ลื่นเหมือน DAC 6 หมื่นก็เกินไปนะ
3. ผมประทับใจเรื่อง HE1000 ต่อตรงกับมือถือแล้วยังทำได้ขนาดนั้น ไม่เกี่ยวอะไรกับ Mojo เลยครับ อ่านยังไงเนี่ย
4. เรื่อง DAC/DAP ตัวอื่นที่ทำได้ประทับใจกว่า Mojo ในโพสหลักผมก็บอกอยู่ว่าเฉพาะบางด้านครับ ด้านอื่นๆที่เป็นจุดแข็งของ Mojo ก็ทำได้ดีกว่า
5. ที่เขียนมาเป็นความเห็นส่วนตัวจากชุดในงาน ผมเดินเข้างานมาฟังชุดลำโพงที่ต่อผ่าน Mojo กับฟังในงานที่เค้าเตรียมไว้ให้เป็นยังไงก็เขียนไปตามนั้นครับ บางคนฟังไม่เหมือนกันไม่แปลกอะไรครับ หูใครหูมัน

เรื่อง micro-detail ความชัดเจนในการแยกแยะของชิ้นดนตรีอะไรพวกนี้ ถ้าฟัง DAC/DAP ที่ใช้ chip DAC ที่เน้นพวกนี้อย่าง Sabre มันก็ทำได้ดีกว่า Mojo ได้ไม่ยากครับ Mojo เป็น product ที่ให้กำลังสูง เน้น dynamic จะเอาให้ perfect ไปทุกอย่างในงบนี้ก็กระไรอยู่นะครับ

อย่ายึดติดกับคำว่าเสียงดีมากไปหน่อยเลยครับ มันเป็นเรื่องของความพึงพอใจกับรสนิยม ไม่ใช่รถแข่งหรือคอมที่จะมาเทียบ spec ว่าอะไรดีกว่าอะไรกันได้ง่ายๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

Hsung

02/11/2015 15:04:56
346
อืม ลืมไปว่าตอนที่ฟังเทียบกับ hugo มันคนละ timeline กัน คิดว่ามีผลแน่นอน

hugo ตัวที่ฟังที่ร้านเฮียน่าจะนานจนถือว่า burn แล้ว แต่ mojo เนี่ยเพิ่งแกะจากซองเลย

แต่ว่าถึงยังงัยคาแลคเตอร์ หรือตัวตนของมัน ก็ไม่น่าแกว่งไปอีกทางจาก คม กลางแหลมพุ่ง

เวทีเสียงด้านหน้า อิมแพ็คแรงไปเป้น มน อุ่น เวทีลึก ได้แบบตัว hugo นะครับ

จริงผมเบื่อกระทู้ mojo มาก นับดู 20 กว่ากระทู้ละ แต่ก็ดู ยังคงเปิดอ่าน 555

ปล. ถ้ามีโอกาส จะขอรับจากคนที่เบื่อ มาลองเล่นดู เพราะจริงๆ อยากเล่นอะไรที่ขนาดเล็ก แต่คุณภาพ(ผม)ไม่เล็กนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

hvk

02/11/2015 15:27:07
11
ผมว่า mojo มันคุ้มเงินครับในงบประมานของมัน ยังไงๆมันก็เป็นรุ่นเล็กกว่า hugo เสียงจะดรอปลงมาก็ไม่ได้แปลกอะไร ดรอปแค่ไหนอีกเรื่อง ซึ่งตามโจทย์ของ mojo คือเรื่องพกพา เสียงดี คุ้มราคา ซึ่งผมถือว่าในงบนั้นมันสอบผ่านแบบสบายๆแล้วครับ ถ้าชนกับ hugo อันนั้นดีไซน์มาเน้นด้านเสียงมากกว่าเยอะ ใช้พาทต่างๆดีกว่า ราคาแพงกว่าสองสามเท่า มันพอจะชนได้พอตัวก็ถือว่าโอเคแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เอกเรื่องมาก

02/11/2015 15:30:09
23
สำหรับผม ผมว่า MOJO มันก็ไม่ได้คมอะไรน่ะ จากตอนแรกเหมือนจะเกือบขึ้นขอบ แต่พอฟังไปนานๆ ผมว่าขอบมันค่อนข้างมนๆ ที่เด่นๆเลยคือ เสียงเต็ม อิ่ม scaleใหญ่ ช่องไฟเยี่ยมม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ตามกระแสแล้วหรือ window x

02/11/2015 16:03:50
ตอนนี้มึงตามกระแสเหมือนคนอื่นแล้วหรือ กลับลำแล้วหรือว่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

คนไทยลืมง่าย

02/11/2015 16:26:44
2-3 วันก่อน บอกว่าคนจองตามกระแส ยังเคลียร์กันไม่จบเลย

ลื่นไหลดีนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Windows X

02/11/2015 16:57:22
337
เพราะคนไทยไม่ได้อยากกินแต่ดราม่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ยังไม่ลืมจ้า

02/11/2015 17:24:05
งั้นหมายความว่า กระทู้ก่อนหน้านี้ที่คุณตั้ง มันดราม่าหรือไงครับ ถึงหนีมาตั้งกระทู้ใหม่
ช่วยไขข้อสงสัยทีสิครับ
ใครเป็นคนเริ่มดราม่าหรือครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

รำคาญ

02/11/2015 17:30:46
โอ้ยกูรำคาญหวะ พวกมึงจะกัดกันก็ไปกัดกันที่อื่นเหอะ เถียงไปแม่งก็ไม่จบอยู่ดี อีกคนจ้องแต่จะด่า อีกคนแม่งก็แต่จะแถ จะจบกันได้รึยัง แม่งงงงงง

แน่จริงพวกมึงนัดเจอกันตัวๆ ไปเลยป่ะ แจกเบอร์ไปเลย แม่งกัดกันทำห่าไร ไม่ไปทำมาหากินอย่างอื่นบ้าง คนจะเข้ามาเสพความสุข ต้องมาอ่านที่พวกมึงทะเลาะกัน

ขอโทษที่ไม่สุภาพ แต่เห็นพวกมึงคุยกันสุภาพไม่เป็น

ถึงเฮีย รบกวนช่วยหน่อยเถอะครับ ไม่ไหวจะเคลียร์

ผมอยากมาเสพความสุขอ่าน mojo แต่ต้องมาเจอแบบนี้ทุกกระทู้ไป มันน่าเบื่อนะครับ บางคนเค้าก็ไม่ได้อยากอะไรด้วยเลย ต้องมาทนอ่านเรื่องบ้าๆ พวกนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

เอาเข้าไป

02/11/2015 17:34:44
ความเห็น 23

พี่เข้ามาอ่านเองนะครับ แล้วบ่นทำไมละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Windows X

02/11/2015 17:36:53
337
กุจะสาระก็รำคาญเหมือนมึงแหละ เกรียนมันเยอะ จะโพสอะไรก็ได้ ทนๆเอาหน่อยละกันวะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

bewee

02/11/2015 19:03:29
0
รีวิวดีค่ะ เข้าใจง่ายเห็นภาพชัด
อะไรที่มันไม่ดราม่าก็อย่าพาออกทะเลเลย =_=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Moron X

02/11/2015 19:40:51
0
พี่ X นี่เมพที่สุดเลย ช่วยเฮียโปรโมต mojo โดยใช้วิธีแนวร่วมมุมกลับ
ตอนแรกผมก็งง ว่าพี่ทำไมมาโชวโง่หาเรื่องดูถูกคนจอง
กลยุทธพี่ X นี่สุโค่ยเจงๆ

เออพี่ครับ ตำแหน่งรองนายกเงา ผมจองนะพี่
ไว้ผมจะมาช่วยเรียกเรตติ้งพี่อีกนะครัช
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

JPJ

03/11/2015 06:31:22
0
แวะมาอ่านรีวิวคุณ x ครับ
ผมว่ารีวิวแบบนี้มีสาระดีครับ
ผู้อ่านเอาไปย่อยต่อพิจารณาเองต่อได้
เสียดายภาพลักษณ์คุณ x ที่ผ่านมา
ทำให้บางคนพาลไม่สนสาระที่เขียนไว้

แสดงความเห็นขัดแย้งกันได้ครับ และร่วมรับฟังความคิดเห็นผู้อื่นด้วยครับ
ช่วยกันเปลี่ยนแปลงสังคมไทยที่ปัจจุบันเปลี่ยนไปเป็นแต่สังคมแห่งความขัดแย้ง ยุแหย่ ให้ร้าย
ให้กลับมาเป็นสังคมไทยเดิมๆที่อยู่ร่วมกันอย่างถ่อยทีถ่อยอาศัยปรองดองมีน้ำใจต่อกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

SARUS

03/11/2015 06:55:40
28
ถ่อยทีถ่อยอาศัย + +"
สงสัยจะปรองดองกันยากหน่อยแฮะ...

แซวเล่นนิดหน่อย อย่าถือสาเลยนับคับ คุณJPJ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"1 วันกับ Mojo โจโจ้"