Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คุณเห็นความแตกต่างระหว่างสองกระทู้นี้ไหม

Windows X

27/10/2015 18:05:18
337
ก่อนอื่นผมต้องกราบขออภัยต่อแฟนๆ Chord Mojo ที่ท่านที่ได้กระทำโพสอันไม่งามให้เหล่าแฟนๆที่ซื้อ Chord Mojo ไปนั้นต้องเสียความรู้สึกนะครับ ทั้งหมดก็เพื่อการทดลอง social experiment ที่จะกล่าวถึงต่อไปนี้

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=192372
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=192692

กระทู้หนึ่งสรุปเนื้อหาเป็นต้นตอของมาม่าทั้งปวงหรือคำว่า "เสียงดี" นั่นเองโดยรายงานด้วยความบริสุทธิ์ใจแบบตรงไปตรงมายังกับนักข่าวใน series เกาหลีเรื่อง pinocchio เลยก็ว่าได้ ผ่านไป 5 วันมีคนตอบ 2 กระทู้

อีกกระทู้นึงสรุปสาระที่เป็นประเด็นถกเถียงกันเรื่อง Chord Hugo ว่าตกลงมันมี noise เยอะจริงหรือไหม ซึ่งตอนแรกผมก็เขียนแต่ข้อ 2 กับ 3 นี่แหละครับ ในขณะที่กำลังจะโพสไปนั้นก็คิดได้ว่าถ้าโพสแล้วเงียบแบบคราวก่อนล่ะ เลยลองใส่ประเด็นเรื่องซื้อตามกระแสเพิ่มไปดูด้วยว่าผลลัพธ์จะต่างจากเดิมบ้างไหม ผ่านไป 2 ชมมีคนตอบ 30 คนได้

กระทู้ที่ผมตั้งเรื่อง Chord หากตัดประเด็นที่ผมเพิ่มในข้อ 1 ออกไปแล้วก็จะพบว่าแทบไม่มีใครพูดถึงเรื่อง noise กับ Hugo เลย ก็มีอยู่โพสล่าสุดอยู่โพสนึงที่แสดงความขอบคุณที่ได้เข้ามาอ่านรับความรู้เรื่องนี้ไป ถ้าผมไม่เพิ่มประเด็นเรื่องซื้อตามกระแสเข้าไป กระทู้ผมอาจจะไม่มีคนตอบเลยแล้วผมก็หมดกำลังใจจะโพสต่อเพราะดูเหมือนโพสไปก็ไม่มีใครอ่าน โพสใน FB ยังมีคนกด Like ให้

จะเห็นได้ว่ากระทู้ที่มีสาระนั้น ถูกหมางเมินได้อย่างง่ายดาย และคนเล่นในบอร์ดก็ไวกับเรื่องมาม่ามากๆ มากขนาด แค่ ชั่วโมงเดียวก็สามารถจุดมาม่าติดให้คนเข้ามาอ่านและตอบกันได้ง่ายชนิดอยากสร้างก็สร้างได้ตามใจปาก นักการตลาดคนไหนที่อยากจะดูเคสชงสินค้าผ่านดราม่าก็ศึกษาเคสนี้ได้นะครับ

จากที่ผมดูมาได้สักพักใหญ่ผมพบจุดที่ควรนำมาพิจารณาเพื่อปรับปรุงแก้ไขเมื่อเทียบกับ social ดังต่อไปนี้

1. social ไม่มีระบบ Guest เกรียนน้อย
2. social มีระบบ Like/Share คนที่เขียน content เห็นยอด Like ก็มีกำลังใจจะเขียนต่อไป
3. social มีอะไรดีๆกดแชร์แบ่งปันได้ง่ายกว่า

หลังๆมานี้จะเห็นว่าโพสที่มีสาระในบอร์ดนั้นลดลงไปมาก อย่างผมลองโพสดูเทียบกันใน facebook page กับเว็บบอร์ดก็เห็นได้ชัดเจนว่ามันต่างกันมากจริงๆ ต่อไปใครจะมาโพสแนะนำองค์ความรู้ใหม่ๆให้ในบอร์ดถ้าโพสแล้วโดนหมางเมิน โพสแล้วต้องระวังดราม่าจากเกรียนผู้ไม่ออกนาม

โพสเสร็จก็คงมีดราม่าต่อเช่นเคยกระมัง แต่ผมก็ได้ส่งสารที่ต้องการสื่อไปหมดแล้ว หวังว่าจะพอเป็นไอเดียสำหรับบอร์ดใหม่ที่จะสร้างในอนาคตได้นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ooo

27/10/2015 18:10:22
ยาวจัง ดราม่านี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

27/10/2015 18:22:06
346
ผมว่าสังคมใครสังคมมันดีกว่าครับ เป็นผู้ใหญ่แล้วต้องรู้กาละเทศะ

มาโพสในเวปเค้า วิจารณ์เสียๆ หายๆ ควรหรือเปล่า ยิ่งอ้างบรรดาศักดิ์นี่ไปกันใหญ่เลย

ถ้ารู้จักคำว่า "แบรนดิ้ง" น่าจะเข้าใจนะครับ ว่าทำไมคนถึงซื้อทั้งที่ยังไม่ได้ฟัง

อย่าง วิออส ซัก 2-3 ปี ก่อน คนยังจองกันเต็มในงานบางกอกโชว์ ทั้งที่ยังไม่เห็นตัวรถ เพราะอะไร

เปิดใจให้กว้าง อย่าคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลาง ก่อนพูดเราเป็นนาย หลังพูดเราเป็นบ่าว วลีนี้ยังใช้ได้ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

27/10/2015 18:26:47
1,663
คุณคิดว่ายอดผู้ชมละครหลังข่าว กับยอดผู้ชมสารคดีสาระเข้มข้นฉายเวลาเดียวกันอันไหนมากกว่ากันครับ?

เป็นคำตอบที่จบบริบูรณ์ในตัวเอง โดยไม่ต้องพึ่งสำนักโพลที่ไหน

แต่ผมว่าคนทำสารคดีเขาก็ตั้งใจทำของเขาไปครับ ยังไงต้องมีคนไม่ชอบดูละครน้ำเน่ามาดูบ้างแน่ๆ

ผมขอยกตัวอย่างพาดพิง username เหน่งบา นะครับ

แกก็ขยันหาสาระโน่น นี่ นั่น มาลงในบอร์ดอยู่เสมอๆ โดนจิก โดนกัด แกก็ก้มหน้าก้มตาทำในสิ่งที่มีความสุข และไม่ได้ก่อความเดือดร้อนให้ใคร ไม่ได้ทิ่มแทงทำร้ายใคร ความรู้มันมีมากมายดั่งเม็ดทรายบนชายหาดรู้อะไรดีๆก็เอามาแบ่งกันครับ อย่าไปสนใจเรื่องยอดวิว ยอดไลค์อะไรนั่นเลยครับ คิดเสียว่ามันเป็นวิทยาทาน ใครรับก็รับ ใครไม่รับก็เรื่องของเขาไป ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sahathan

27/10/2015 18:39:45
0
ชอบว่ะ คห.3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nuy_musiclover

27/10/2015 18:45:57
96
+1 ให้อาจารย์ Ahura เห็นด้วยครับ ยอดวิวมันเป็นสิ่งสำคัญมากเลยหรือ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tar000

27/10/2015 18:47:53
คห.3 คุณพูดได้ดีมากครับ ผมชื่นชมความคิดที่เป็นผู้ใหญ่แบบนี้มากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Windows X

27/10/2015 19:00:08
337
ถ้าใครอยู่ในวงการนี้มานานพอจะรู้ว่าผมตั้งกระทู้มีสาระมาให้คนอ่าน คนชม คนด่ามาสิบกว่าปีดังนั้นเรื่องพวกนี้สำหรับผมเฉยๆมากครับ ที่ผมยกตัวอย่างแทนตัวเองก็เพื่อให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น ก็แค่นั้น ถ้าผมแคร์เรื่องวิวเรื่อง Like ผมจะมาแกล้งโพสให้คนด่าเล่นในวันนี้ทำไม ผมอยู่เฉยๆรออ่านคนชมว่าได้รางวัลเมืองคานส์ เอ๊ย 6moons แทนไม่ดีกว่าเรอะ หรือผม บ้า โง่ ปัญญาอ่อน คุยในบอร์ดภาษาไทยไม่เป็น แต่ขายของให้ฝรั่งได้ 700 ร้อยกว่าคน support คนใช้ลูกค้าได้เป็นพันเป็นหมื่นมาหลายปีโดยไม่มีปัญหาอะไรงั้นเหรอ ฮาๆๆ ก็ตามสบายครับ

ลองมองความเป็นจริงในตอนนี้ดูสิครับว่ามีใครตั้งในบอร์ดนี้บ้าง คนรู้จักหลายๆคนที่ผมเคยเห็นเขาโพสก็บ่นๆเลิกๆไปทั้งเพื่อน ทั้งรุ่นน้อง ในวงการเครื่องเสียงก็แทบไม่มีใครโพสอะไรกันอยู่ คนที่มีประสบการณ์มีวิชาความรู้ก็อยู่ในถ้ำกันหมด ไม่อยากออกมาเถียงกับพวกรู้ไม่จริงแล้วเหนื่อยเปล่า ผมไม่อยากเห็นวงการหูฟังเจริญรอยตามวงการเครื่องเสียงแบบนั้นถึงออกมาโพสให้ตระหนักถึงปัญหาและเรื่องที่กำลังจะดำเนินต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mugenram

27/10/2015 19:11:02
10
คุนนี่ชอบดูถูกคนอื่นจิงๆนะครับ ข้อ 2 3 คนที่สนใจหรือจอง mojo ทำไมเค้าจะไม่เข้ามาอ่านละครับ ผมก็เข้ามาอ่าน เพราะอยากได้วามรู้เพิ่มเติม แต่ที่เค้าเข้ามาต่อว่าคุนกันเยอะ ก็เพราะว่าคุนไปใช้คำที่ไม่เหมาะสมไงครับ ขอยกตัวอย่าง เช่น ถ้า คุนตั้งกระทู้ไรสักอย่าง แล้วผมรู้สึกว่ามันเจ๋งมาก ชอบจิงๆ ผมเลยพิมว่า mother fucker อะไรแบบนี้ แล้วคุนเองจะเข้าใจผมไหมว่าผมอุทานว่ามันเยี่ยมมาก คุนก็คงจะต่อว่าผมเช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Windows X

27/10/2015 19:16:07
337
อันนั้นผมเข้าใจและผมก็ยอมรับและขอโทษไปแล้วนะครับว่าเป็นผมจงใจแทรกประเด็นดราม่าเข้ามาเอง อันนี้ผมผิดเต็มๆและขอโทษในกระทู้แต่แรกแล้วครับ เพื่อการทดลองนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

AscoGenetic5

27/10/2015 19:23:45
175
"คุณ" ไม่ใช่ "คุน"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Ti

27/10/2015 19:25:06
เมื่อไหร่จะเลิกทำตัวเป็นนี้ครับ ทดสอบ ทดลอง เคยมีเพื่อนบ้างไหมครับ
หาทีลงแก้เก้อหรือครับ หรือเป็นสันดานไปแล้ว Windows X
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

drhann

27/10/2015 19:28:30
0
ตามความเห็นของผม (โดยไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า)
ผมไม่เชื่อหรอก ว่าจะเป็นการทดลองอะไรนั่นนะ

ถ้าเป็นผม พลาดไปแล้ว ก็ยอมรับว่าพลาดไป
คนเราผิดพลาดกันได้ ... เพียงแต่ยอมรับและแก้ไข

แมนๆ

เชื่อว่าส่วนใหญ่ให้อภัยกันได้

เพียงแต่อย่าพลาดบ่อยก็แล้วกัน ความน่าเชื่อถือมันสร้างยากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เบื่อ

27/10/2015 19:31:35
มึงเลิกขี้โม้ แล้วกลับไปเขียนโปรแกรมมึงให้ดีเหอะ
คนเก่งเขาไม่ต้องมาคอยอวดตัวเองหลอก
พวกวงจรไฟฟ้า สัญญาณไฟฟ้า มันไม่ใช่งานเขียนโปรแกรมที่มึงถนัดนะ
เห็นคุยว่ามอด DAP พอเอาเข้าจริง มึงยังไม่บัดกรีเองเลย ต้องเอาไปให้ช่างบัดกรีให้

มึงเคยได้ยิน สำนวนนี้ไหมว่ะ
***กลองจะไม่ดังเอง ต้องมีคนตีถึงจะดัง ถ้ากลองดังเอง คือกลองอัปรีย์***
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ไม่ประสงค์ออกนาม

27/10/2015 19:34:06
ที่แน่ๆที่ผมรู้สึกคือจขกท.บ้ายอแน่นอน อาจไม่ห่วงยอดวิวยอดไลค์จริงแต่ลึกๆแล้วหวังคำชมสุดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Windows X

27/10/2015 19:37:16
337
อะไรผิดผมก็ยอมรับครับ เชื่อไม่เชื่อก็เป็นสิทธิส่วนตัว กลับไปอ่านกระทู้เก่าๆผมดูก็ได้ Point ของการทดลองนี้คือต้องการแสดงให้เห็นว่ากระทู้ที่มีสาระนั้นกำลังถูกหมางเมินอยู่ และผมก็ชี้แจงให้เห็นถึงประเด็นนี้แล้ว ถ้าอยากโพสต่อว่าผมเรื่องซื้อตามกระแสต่อหรือแถอะไรก็เชิญครับ ผมห้ามไม่ได้อยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

mugenram

27/10/2015 19:42:07
10
พี่เอาความรู้สึกคนอื่นมาทดลองเนี่ยะนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

mugenram

27/10/2015 19:42:35
10
คิดได้ไงเนี้ยะ เจ๋งมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

windows x ไม่มี มีแต่ windows 10

27/10/2015 19:50:44
win x มึงมาแนวนี้บ่อยๆก็ดีนะ ช่วงสิ้นเดือนเว็บดูจืดๆ มึงมาเป็นสีสันต์ของเว็บดี

กูว่าอีกหน่อยมึงได้ตำแหน่ง บุคคลน่ารังเกียจในตำนาน แหงเลยว่ะ 5 5 5
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tangkoo.

27/10/2015 19:52:37
1,368
ผมว่าใครใคร่ค้าม้าค้า ใคร่ค่าช้างค้าครับ ถ้าจะบอกว่ากระทู้มีสาระพอตั้ง แล้วมักจะมีเกรียนมาก่อกวน ผมว่ามันเข้าทุกกระทู้แหละครับ

ผมว่าคนที่ชอบกระทู้มีสาระ เขาแยกแยะได้ครับ อันไหนควรรับ อันไหนควรทิ้ง

ส่วนเรื่องความเสื่อม มันมีทุกวงการแหละครับ พระเครื่อง กล้องฯลฯ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Windows X

27/10/2015 19:57:01
337
Social experiment คือการสวมบทบาทเพื่อจำลองสถานการณ์ขึ้นมาเพื่อศึกษาและวิเคราะห์ผลลัพธ์ที่ได้จากสังคม แต่ไม่ใช่ว่าคนที่ทำไปนั้นจะไม่มีความผิด ผมถึงได้มาตั้งกระทู้ขอโทษและอธิบายผลลัพธ์ที่ได้จากการทดลองนี้ครับ

ที่ผมเลือกทำแบบนี้ก็เพื่อให้คนอ่านได้ตระหนักว่ากระทู้มีสาระมันหายลงไปเยอะนะ

ปล. ตำแหน่งบุคคลน่ารังเกียจในตำนาน ผมก็เคยคว้ามาแล้ว ตำแหน่ง MVP ในตำนานผมก็เคยคว้ามาแล้วอีกเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

mugenram

27/10/2015 20:06:10
10
O h my god พี่ครับ นี่พี่ไม่รู้จิงๆหรือครับผม ถึงต้องทำการทดลอง socail experiment อะไรแบบนี้ เพราะไม่ว่าจะเปนวงการไหน สังคมไหน ประเทศไหน มันก็ต้องเปนแบบนี้อยู่แล้ว อยู่ดีๆพี่มาล่อให้คนอื่นเค้าด่า เค้าก็ต้องจัดให้พี่สิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Windows X

27/10/2015 20:09:23
337
พี่เลยรู้แล้วไงครับว่ากระทู้สาระ+ดราม่ามันวิ่งดีเหลือเกิน :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

bewee

27/10/2015 20:27:57
0
ด้วยความเคารพและตามความเห็นนะคะ

ขอสาระปลอดดราม่า จะดีกว่าค่ะ

อย่าทำให้งานอดิเรก สิ่งที่ชอบ มันมาปนเปื้อนความเครียดไปเลยค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

mugenram

27/10/2015 20:28:39
10
ทราบแล้ว อย่างนั้นสัญญานะครับ ว่าจะไม่ตั้งกระทู้แบบนี้อีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

JPJ

27/10/2015 20:28:57
0
แวะมาตอบคุณ x ครับ

ผมกลับได้ข้อสรุปต่างจากคุณ x นะครับ
1. กระทู้เสียงดีของคุณ x ไม่มีสาระ และไม่น่าสนใจ เลยไม่มีคนสนใจตอบกลับหรือคุยด้วยครับ

2. กระทู้ mojo ที่คุณ x บอกตั้งใจสร้างดราม่าเพื่อการทดลองของคุณ x หลายๆคนอาจให้ความสนใจเพราะคุณ x ไปพาดพิงสรุปอะไรๆมั่วๆ คิดเองเออเอง และข้อเท็จจริงและผลสรุปของคุณ x ขัดแย้งกับความเห็นของคนทั่วไปอีกหลายๆสิบคน

ตีความต่อ สาระที่คุณ x ว่า คือ เรื่องไร้สาระของคนทั่วไปในนี้ครับ และสิ่งที่คุณ x คิดว่าไม่มีสาระ แต่จงใจให้ข้อมูลมะโนเอง ขัดแย้งกับความจริงที่คนทั่วไปเค้าคิดครับ

อันนี้ความเห็นผมนะครับ ด้วยความเคารพ
คุณ windows x จะตีความอย่างไรก็แล้วแต่คุณ x ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Pastels

27/10/2015 20:30:56
0
หน้าแหกหมอไม่รับเย็บ
ไหลไปเรื่อยเลยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Windows X

27/10/2015 20:57:03
337
@bewee ปกติผมก็โพสเน้นแจกสาระไม่ดราม่านะครับ แต่พวกรู้ไม่จริงและชอบดราม่าก็มาก่อกวนเยอะครับ เดือนนี้ไม่มีใครตั้งกระทู้แบ่งปันสาระในวงการหูฟังเลยครับ เพื่อนๆที่รู้จักในวงการก็เลิกยุ่งเลิกโพสไปก็มี

@mugenram ครับผม จะไม่ทำอีกแล้วครับ

อธิบายคุณ JPJ นะครับ

1. กระทู้เสียงดีที่ว่าไม่มีคนตอบนั้นใน page หูฟังมีคนตอบเยอะครับ ในนั้นถามว่าเสียงดีคืออะไรก็ตอบอธิบายกันดีจนผมเอามาสรุปเป็นข้อๆได้แบบนั้น ถ้าถามในบอร์ดมันคงก็ไม้พ้นเจอดราม่า เห็นเกรียนเข้ามาป่วนทะเลาะกันแล้ว จะว่าไม่มีสาระเลยก็ไม่ใช่นะครับ

https://www.facebook.com/groups/404097262992260/permalink/910851255650189/?comment_tracking=%7B%22tn%22%3A%22O%22%7D
https://www.facebook.com/groups/404097262992260/permalink/911168998951748/?comment_tracking=%7B%22tn%22%3A%22O%22%7D

2. ข้อ 2 และ 3 ไม่ได้มั่วครับ มี tech specs และข้อมูลสินค้าชัดเจน ไปอ่านดูได้ Hugo วัด noise ได้ต่ำมากจริง แต่มี noise shaper ใน FGPA ซึ่งมีผลอะไรยังไงบ้างก็ไปศึกษาดูต่อไปครับ ส่วนข้อแรกผมแทรกเข้ามาให่ดูมีประเด็นที่สามารถดราม่าได้เฉยๆ แล้วคนก็คุยแต่ข้อนี้ ไม่มี 2 หรือ 3 อยู่เลย สรุปคือวิชาการไม่มีคนสนใจแต่มันกระทบต่อมดราม่าก็ดราม่าอย่างเดียวแทนงั้นรึเปล่า?

3. เดือนตุลาคมนี้ผมลองหากระทู้ในบอร์ดมั่นคงมาทั้งเดือนดูแล้วพบว่าไม่มีใครตั้งกระทู้แบ่งปันสาระอะไรเลยครับ แนวสอบถามขอความรู้ก็ยังพอมีคนตอบบ้าง แต่ไม่มีคนตั้งกระทู้สาระใหม่ๆอะไรไว้อยู่เลย หรือถ้าใครเจอในนี้ก็บอกด้วยครับ เผื่อผมดูตกไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ถอดล็อคอินจนได้

27/10/2015 21:00:37
หมอมาผมเลยตามมา

นานๆหมอจะแสดงความคิดเห็นที คงเหลืออดจริงๆ5555

วันนี้วันออกพรรษา พรุ่งนี้เป็นวันเทโวโรหณ

คืนนี้จะเป็นที่ทั้งสามโลกมองกันหมด. คือนรก สวรรค์. มนุษย์

หรือเรียกว่าคืนปล่อยผี

เลยมีคนแปลกๆออกมาตั้งกระทู้แปลกๆ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Nuy_musiclover

27/10/2015 21:09:14
96
โอ้ว...ความเห็นอาจารย์ Ahura ว่าเด็ดแล้ว แต่อาจจะสุภาพหรือเข้าใจยากเกินไป (สำหรับบางคน) ความเห็นคุณ JPJ เหมือนที่ผมคิดไว้เลย ชัดเจน ตรงประเด็นมาก โดนใจมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ชื่นชม

27/10/2015 21:10:44
จ้า พ่อคนเก่ง คอมฯ โปรแกรมมิ่ง อิเล็คฯ เทคนิคอลฯ รู้ลึก รู้จริง ได้หมด

ชื่นชมในความรู้ของคุณxนะครับ
แต่บางทีไม่จำเป็นต้องมาคอยต่อล้อต่อเถียงก็ได้ครับ
คนที่จะมาคอยต่อปากต่อคำมันมีอยู่แล้ว ไม่จำต้องมาทดลองอะไร

คุณแค่ตอบด้านเทคนิคก็ได้หนิครับ แล้วมันจะดูน่าเชื่อถือกว่านี้
ผมเองอยากได้ข้อมูลด้านเทคนิคบ้าง แต่เจอแบบนี้มันไม่อยากเชื่อในข้อมูลเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

เอกเรื่องมาก

27/10/2015 21:24:26
23
คืออ่านกระทู้ทั้งคุณ x ตั้งแล้ว สมองผมกลั่นกรองคำนึงออกมา

เพื่อ???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นักเรียน

27/10/2015 21:34:18
อ้างถึงความคิดเห็นที่ 7

"ถ้าใครอยู่ในวงการนี้มานานพอจะรู้ว่าผมตั้งกระทู้มีสาระมาให้คนอ่าน คนชม คนด่ามาสิบกว่าปีดังนั้นเรื่องพวกนี้สำหรับผมเฉยๆมากครับ ที่ผมยกตัวอย่างแทนตัวเองก็เพื่อให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้น ก็แค่นั้น ถ้าผมแคร์เรื่องวิวเรื่อง Like ผมจะมาแกล้งโพสให้คนด่าเล่นในวันนี้ทำไม"

ถ้าไม่แคร์ คนชม คนด่า จริงคุณ Windows X ก็หยุดโพสต่อความยาวสาวความยืดอะไรที่มันกระทบกับความรู้สึกคนอื่นเถอะครับ และไม่ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่เกี่ยวกับเรื่องแบบนี้อีกครับ มันไม่จบหรอกครับ

แต่มาช่วยมาอธิบายต่อหน่อยว่า
Noise ที่ได้ยินใน Chord Hugo เกิดจาก frequency distortion หรือว่า Noise sharper ครับ เพราะไม่ค่อยเข้าใจว่าสิ่งที่บางคนได้ยินจาก Hugo เกิดจากสองตัวนี้ หรือตัวใดตัวหนึ่ง หรือทั้งสองตัว และ Noise สองอย่างนี้ให้บุคลิกเสียงต่างกันยังไง เป็นอุปสรรคต่อการฟังเพลงหรือเปล่าครับ และถ้าเป็นต้องน้อยแค่ใหนถึงจะฟังไม่ออกว่ามี Noise งงครับ เอาให้กระจ่างตั้งแต่พื้นฐานเลยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ

ปล่อยให้คนด่า คนชมไปเถอะครับ โพสแค่สาระก็พอครับ ไม่ต้องสนใจ เพราะถ้าคนอื่นเข้าใจรับรู้ในสิ่งคุณ Windows X พยายามจะสื่อจะน่าจะจริง น่าจะใช่แฮะ เดี๋ยวคงมีแต่คำชมเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Gen X

27/10/2015 21:39:11
ตา Windows X ต้องยกให้เป็นเจ้าพ่อดราม่า ตัวจริงเสียงจริง โผล่มาที่ไร ได้กินมาม่าตลอด เป็นบุคคลที่มีอิทธิพลต่อทศวรรษนี้จริงๆ__555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Windows X

27/10/2015 22:39:41
กระทู้นี้ผมไม่ดราม่าครับ ตอบแต่คนที่ตั้งใจจะคุยจริงๆครับ ถ้าสังเกตดูผมจะตอบไม่กี่คนครับ

เรื่อง noise ของ Hugo ก็อย่างที่บอกครับว่า จริง noise ใน Hugo มันต่ำมาก แต่ที่ว่าต่ำมากนั้นต้องอธิบายก่อนว่า dac Chord Hugo นั้นเค้าออกแบบอย่างไรจากข้อมูลที่ทราบมา ทาง designer นั้นบอกว่ามีการใช้ noise shaper ใน FPGA ปกติวงจร noise shaping นั้นจะใช้รวมกับการ dither สัญญาณอยู่แล้วไม่งั้นจะกลายเป็นเพียงการเกลี่ย distortion ไปอยู่ในความถี่อื่นๆ แล้ว dither คืออะไรอ่ะ มันก็คือการจำลอง noise เข้าไปในสัญญาณเพื่อให้ quantization ออกมาได้ graph ที่มีรอยหยักน้อยลงนั่นเอง แต่ noise ที่เพิ่มในสัญญาณก่อนทำ quantization กับ noise ที่วัดได้หลังจากที่ทำ quantization นั้นคนละส่วนกันนะครับ อย่าเอามาปนกัน

วงจร dither และ noise shaเองก็มีหลายแบบ ผมก็ไม่รู้ แต่จากที่ฟังเหมือนวงจร noise shaping นั้นเค้าปรับ filter แบบเน้นรายละเอียดชัดๆ ซึ่งบางคนก็ไม่ชอบ ไปชอบ Chordette Gem มากกว่าก็มี ผมเคยถามคนที่ซื้อไปว่าทำไมไม่ซื้อ Hugo เค้าบอกชอบเสียงตัวนี้มากกว่าก็มี ที่กล่าวมานั้นไม่ใช่ว่าใช้แล้วจะไม่ดีนะครับ

นอกจากนี้ เรื่อง dither และ noise shaping นั้นบางคนก็ไม่ชอบขนาดไม่บอกก็ฟังออกว่าทำไม่ทำ ผมเคย write แผ่น CD มาสองแผ่น แผ่นนึงทำ dither อีกแผ่นไม่ทำ สุดท้ายคนที่ไม่ชอบ dither ยังไงก็ฟังออกอยู่ดี ถ้ามีคนบอกว่าไม่ชอบ noise ที่แทรกใน DAC ทั้งที่วัด noise ได้ต่ำก็ไม่ผิดซะทีเดียวถ้า DAC นั้นมีวงจร dither/noise shaping เข้าไปด้วย เค้าอาจจะจับได้ถึง noise ที่ใส่เพิ่มไปแล้วฟังออกก็ได้

เนื้อหาเรื่อง noise เกี่ยวกับ Chord Hugo คร่าวๆก็ตามนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

JPJ

27/10/2015 22:50:44
0
เรียนคุณ windows x

ข้อมูลใน FB ผมก็ผ่านตามานานแล้วครับผม ส่วนตัว เสียงดี มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล
แล้วแต่ความชอบ แล้วแต่รสนิยม เป็นเรื่องที่เราๆ music lover + audiophile มะโนกัน
เพื่อสร้างความสุขในการฟังเพลง ฟังเสียง ฟังเครื่อง และฟังเส้นสาย แนวใครทางมันครับ ^^

ส่วนข้อเท็จจริงหรือ fact ที่คุณ x และอีกท่านที่กล่าวเรื่อง noise ของ mojo นั้น
แท้จริงแล้วมันไม่มี fact เลยครับ (ยกเว้นพูดเรื่อง spec) การกล่าวอ้างว่า hugo มี noise เยอะเอ่ย การกล่าวอ้างโดยใช้ศัพท์วิชาการเรื่อง noise shaping เอ่ย โดยเราไม่รู้เลยว่า algorithm ที่เค้าออกแบวไว้เป็นอย่างไร ไม่มี measured signal หรือ real spectrum มาพิสูจน์ สำหรับผมถือว่า this is NOT a scientific fact ครับ

Chip DAC ที่เป็น oversampling ก็ใช้เทคนิค noise shaping คล้ายๆกันหมดครับ
แล้วผ่าน LPF HPF BPF จะกี่ออร์เดอร์เพื่อตัด noise ออกไป ต่างแค่ chord เค้าออกแบบ DAC เอง จัดการ noise เอง ด้วย FPGA ไม่เห็นมีตรรกะหรือข้อเท็จจรืงอะไรมาเคลมเรื่องนี้เลยครับ

เพราะฉะนั้น รีวิว หรือ เนื้อหา ที่คุณ x และอีกท่านกล่าวอ้างมานั้น ก็แค่ ความคิดเห็นครับไม่ใช่ fact ไม่ใช่ข้อเท็จจริงทางวิทยาศาสตร์ คนที่ไม่เห็นด้วย ก็มีสิทธิ์ ออกความเห็นขัดแย้ง และคัดค้าน ซึ่งก็เยอะเสียด้วยสิครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ขำขำ

27/10/2015 22:58:36
JPJ คุณเคยมีผลงานอะไรรึเปล่าครับ ถึงได้มาวิจารณ์ windows x
windows x เขียนโปรแกรมที่คนทั้งโลกมาโหลดไปใช้ เทพสุดใน 3 โลกแล้ว

ถ้าคุณ JPJ ไม่มีผลงานอะไร ก็อย่าวิจารณ์ท่าน windows x หรือ เดอะนนท์แห่งเว็บมั่นคง เลยนะครับ
ท่าน windows x ยังเป็นนายกเงาสมาคมหูฟังด้วยนะครับ ไม่เชืื่อไปถามรุ่นเก่าๆดู (นายกเงา ใครตั้งว่ะ)

เดี๋ยวต้องมีใครสักคน มาเม้นเชียร์แบบนี้ ผมเลยมาเม้นดักไว้ก่อน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Windows X

27/10/2015 22:59:27
337
แล้วทำไมใน fb คนตอบเป็นสิบแต่ที่นี่มีตอบแค่ 2 คนครับ
ทำไมใน fb ไม่มีการเถียงกันเป็นร้อยความเห็นแต่ในมั่นคงนั่งดราม่าอยู่ฝั่งเดียวโดยที่ไม่มีใครเถียงด้วยเลยได้เกือบร้อยความเห็นจนเพื่อนผมบอกให้มาดูครับ community มันต่างกันมากไปไหมครับ ลองคิดดู

ส่วนเรื่อง Hugo มี scientific fact อยู่ครับแต่ผมขี้เกียจหา spec sheet ที่เค้าวัดมาตอบ ใน features ก็พูดถึง noise shaping ชัดเจน ถ้าคนมีความรู้อ่านเค้าก็สรุปได้ไม่ยากครับ มันเป็นวิชาความรู้ครับ

ก่อนโพสผมก็ทำการบ้านหาข้อมูลว่า designer พูดอะไรยังไงบ้าง มีการกล่าวถึง dither อะไรด้วยไหม เค้าก็พูดถึง DAC ที่มีวงจร noise shaping ก็มี dither ด้วยอยู่แล้ว ไม่งั้นมันก็เป็นแค่การเกลี่ย distortion อย่างที่บอกครับ เรากำลังพูดถึงประเด็นเรื่อง noise ใน DAC Hugo นะครับ ผมก็สรุปตามข้อมูลที่มีให้อ่าน ผมยังบอกอยู่เลยว่าทำแล้วไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะ แค่บางคนไม่ชอบ มองว่า noise เยอะอะไรแบบนี้ได้ก็เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Windows X

27/10/2015 23:06:54
337
ดูเหมือน JPJ จะยังไม่เข้าใจเรื่อง noise ที่ผมอธิบายขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า ผมไม่ได้เป็นคนบอกว่า DAC Hugo มี noise เยอะ ผมบอกว่าเรื่อง noise เยอะมันไม่จริง แต่มีปัญหาเชิง trade-off จากการจัดการเรื่อง noise ในตัว DAC ครับ หลักการและเหตุผลผมก็สรุปมาจาก spec sheets ให้ฟังแล้ว ถ้ามองว่ามันไม่ใช่ facts ก็ลองแย้งมาดูครับว่าอันไหนที่ไม่เห็นด้วย เป็นประเด็นๆไปนะครับ จะได้ไม่หลงประเด็น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

JPJ

27/10/2015 23:21:19
0
ครับผม ผมไม่เห็นภาพที่คุณ x บอก อาจเป็นเพราะผมไม่มีความรู้เอง หรือ คุณ x อธิบายไม่กระจ่างและไม่แสดง FACT ให้ประจักษ์ครับ

ผมแค่เป็นคนฟังเพลงจากแผ่นดำคนับ ไม่มี dac อะไรกับเค้า
แล้วตามกระแส จัด jitter buck มาตัวนึง (เงินยังไม่จ่ายเค้าอีก)
แล้วเพิ่งรู้ว่ามันเสียบกับ turntable ไม่ได้ XD
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

XcceleratoR

27/10/2015 23:25:23
0
เรื่องบางเรื่องถ้าเก็บมาคิดมากแล้วมันทำให้ความสุขในชีวิตลดน้อยลงก็ปล่อยมันไปบ้างก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Windows X

27/10/2015 23:44:39
337
ผมเห็นว่าคุณ JPJ เป็นคนที่ใฝ่ศึกษาถามเอาความรู้จากกระทู้ก่อนๆผมถึงได้พยายามตอบให้นะครับ ถ้าไม่เห็นภาพผมขอแจงข้อความคุณใหม่ให้เข้าใจตรงกันนะครับ

ส่วนข้อเท็จจริงหรือ fact ที่คุณ x และอีกท่านที่กล่าวเรื่อง noise ของ mojo นั้น <--- ผมไม่ได้พูดถึง Mojo นะครับ

แท้จริงแล้วมันไม่มี fact เลยครับ (ยกเว้นพูดเรื่อง spec) <--- ผมพูดถึงการวิเคราะห์ DAC จาก spec sheets ครับเรื่อง noise shaping ที่เค้าทำใน FGPA ว่ายังมีปัญหาอยู่นะ ผมก็รู้และไม่ได้พูดอะไรมานาน จนมีมาม่ายาวแต่หาสาระไม่ได้เลยมาสรุปให้ฟัง

การกล่าวอ้างว่า hugo มี noise เยอะเอ่ย <--- ผมไม่ได้พูดครับ

การกล่าวอ้างโดยใช้ศัพท์วิชาการเรื่อง noise shaping เอ่ย <--- มันอยู่ใน features ของ Hugo ครับ

โดยเราไม่รู้เลยว่า algorithm ที่เค้าออกแบวไว้เป็นอย่างไร ไม่มี measured signal หรือ real spectrum มาพิสูจน์ สำหรับผมถือว่า this is NOT a scientific fact ครับ <--- ที่คุณพูดมาก็ถูกครับแต่ผมกำลังตอบคุณนักเรียนที่ถามเรื่อง noise shaping กับ frequency distortion ว่ามีผลอย่างไรได้บ้างนะครับ

Chip DAC ที่เป็น oversampling ก็ใช้เทคนิค noise shaping คล้ายๆกันหมดครับ <--- คล้ายตรงไหนครับ บาง DAC ผมเจอปรับ filter ได้หลายสิบแบบเลยก็มี ทำไมผมโม I/V LPF ใน DAP ใหม่แล้วเสียงเหมือนเปลี่ยนเครื่องได้ล่ะครับ

แล้วผ่าน LPF HPF BPF จะกี่ออร์เดอร์เพื่อตัด noise ออกไป ต่างแค่ chord เค้าออกแบบ DAC เอง จัดการ noise เอง ด้วย FPGA ไม่เห็นมีตรรกะหรือข้อเท็จจรืงอะไรมาเคลมเรื่องนี้เลยครับ <--- Chord ทำเองแล้วจะแก้ปัญหาทั้งหมดได้เหรอครับ ถ้ามันง่ายแบบนั้นผมไม่ต้องซื้อ DAC ตัวเป็นแสนเป็นล้านมาเล่นหรอกครับ ขนาด DAC ตัวหลายล้านทุกวันนี้ยังแก้ปัญหาทั้งหมดในการใช้งานจริงไม่ได้เลย ทุกวันนี้ก็ฟังแผ่นดำบ่อยซะกว่าอีก

ที่ผมตอบโพสแบบนี้เพราะคุณ JPJ กล่าวหาผมว่าสรุปอะไรมั่วๆ คิดเองเออเองโพสศัพท์วิชาการมั่วซั่วจึงใช้สิทธิ์พาดพิงนี้แก้ต่างนะครับ เห็นต่างกันไม่ว่าแต่อย่ากล่าวหากันลอยๆมั่วๆแบบนี้ครับ มันเละเทะมาก จบนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ช่วยดันครับ

28/10/2015 00:33:03
ศาสนาโดเรมอน เป็นศาสนาแบบแมวนิยม(Nekoism) ชนิดมีเมพหลายองค์ โดยมีองค์เมพสูงสุดคือ มหาเมพโดเรม่อน และมีเมพีโดเรมี่เป็นเมพีสูงสุด ต้นกำเนิดของศาสนายังไม่ปรากฎหลักฐานแน่ชัดว่ามาจากที่ใด แต่จากการศึกษาย้อนตำนานไปเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้วซึ่งเป็นยุคที่ศาสนาถือกำเนิดขึ้น มีผู้เชี่ยวชาญหลายท่านเชื่อว่าศาสนาโดเรม่อนมีต้นกำเนิดในประเทศยี่หุ่น โดยในบันทึกฉบับเก่าแก่กล่าวถึงองค์บร๊ะศาสดาผู้ก่อตั้งศาสนาที่มีพระนามว่า ท่าน Noobita
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

JPJ

28/10/2015 05:53:08
0
ก่อนอื่นขอบคุณสำหรับคำอธิบายเชิงเทคนิคนะครับและต้องขอโทษที่อาจทำให้คุณ windows x เข้าใจผิดด้วยนะครับ

ผมไม่ได้ต่อว่า ว่าคุณ x มั่วนะฮะ
ประเด็นผมคือ เมื่อคุณ x ไม่โชว์ fact ให้ผู้อื่นประจักษ์
คนที่มาตอบคุณหลายๆสิบโพส x ก็ไม่เข้าใจ เพราะเค้าไม่ได้ยินแบบที่คุณ x กล่าวอ้าง ประเด็นก็เลยไปกันยาวไม่จบ คนเห็นขัดแย้งกับสิ่งที่คุณ x กล่าวมาก็ออกมาโพสครับ

และที่ผมจะสื่อก็คือ มันไม่ใช่กระทู้ไม่มีสาระนะครับ
กระทู้มันแฝงสาระอยู่แล้ว ต่างจากกระทู้เสียงดี ที่ไม่น่าสนใจ
เพียงคุณ x พยายามไปทำให้เกิด drama เพิ่มก็แค่นั้นเองครับ ^^0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

JPJ

28/10/2015 06:02:47
0
อ่อ ผมนึกว่า DAC ทั่วไปและ Chord ใช้ oversampling sigma delta topography นะครับ ซึ่งใช้การ sampling ที่ความถี่สูงๆเพื่อผลัก noise ในช่วงความถี่ต่ำ หรือช่วงความถี่ที่เราสนใจ ให้ย้ายไปความถี่สูงขึ้นประมาณความถี่ของการ sampling ซึ่งอันนี้ผมเรียกว่า noise shaping ครับ

ส่วนเค้าจะจัดการกับ noise ที่ความถี่สูงนี่ยังไงเป็นเรื่องของการเลือกใช้และออกแบบฟิลเตอร์หรือวงจรกรองความถี่ ผมเลยคิดเองว่า DAC ตัวอื่นๆก็ใช้หลัก noise shaping หมด (อาจต่างกันที่ algorithm นิดๆหน่อยๆ) แต่ที่ต่างกันแน่ๆคือการออกแบบ pre amp กับ filter และอุปกรณ์ที่เลือกใช้เสียอีก

ผมก็เลยคิดว่า DAC ทุกตัวมันก็น่าจะมีปัญหาเดียวกัน มากบ้างน้อยบ้าง
ทำไมพูดให้ร้ายแต่ products ของ Chord ถึงแม้คุณ x จะไม่มีเจตนาก็ตาม อันนี้แหละครับ ประเด็นที่ทำให้เกิดปัญหาครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

เห็นด้วยเรื่องสาระ

28/10/2015 08:42:45
ปกติผมก็ไม่ค่อยชอบการตอบหรือการที่ดูเหมือนเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของคุณxเท่าไหร่ครับ แต่ครั้งนี้ผมเห็นด้วยเกี่ยวกับหัวข้อเรื่องที่ กระทู้ที่มีสาระและให้ประโยชน์และรีวิวจริงๆที่มีประโยชน์มีจุดอ้างอิงมีที่มาที่ไปน้อยลงไปเรื่อยๆครับ ส่วนพวกกระทู้ดราม่าผมเขาไปอ่านแต่ไม่เคยตอบครับมันดูไร้สาระเกินจำเป็นที่จะต้องตอบแต่ก็คงดูสนุกตรงที่มีคนมาเถียงกันครับและ ผมไม่ได้จองmojoนะครับ แต่ผมก็เป็นพวกเชื่อในแบนด์เหมือนกันครับว่าของเขาน่าจะดีแต่ถ้าจะให้จองเลยคงต้องลองฟังก่อนเพราะถ้าไม่ถูกใจ(ไม่ถูกใจนะครับไม่ใช่ของไม่ดี)จะได้ไม่เจ็บตัว แต่สำหรับผม แค่รู้สึกว่าเราใช้ของที่ราคาเกินสินค้าชิ้นนี้ไปหลายเท่า ของเดิมๆเราก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วเลยไม่สนใจสินค้าชิ้นนี้ครับ(อันนี้ก็คงเป็นความเชื่อผิดๆของผมเองคนเดียวเช่นกันครับ แต่ผมก็ชอบของผมแบบนี้ไม่ไปมองของที่ราคาถูกว่าเดิมที่ใช้อยู่)เอาเป็นสรุปผมเห็นด้วยน่ะ ที่กระทู้มีสาระน้อยลง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

cement

28/10/2015 08:51:25
10
ไม่เข้าใจจะแถทำไมเยอะ นี่ก็กระทู้ที่3แล้ว แค่ยอมรับผิดไม่ดราม่าต่อ แค่นี้ทุกคนก็ให้อภัยกันหมดละ หรือว่าถือว่าตัวเองเก่งสุดในบอร์ดยอมอะไรไม่ได้ คนส่วนใหญ่ทั้งบอร์ดคิดว่าคุณwindow x ทำตัวได้แย่มากๆ ไม่เคยกลับเอาไปคิดบ้างหลอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

D day

28/10/2015 11:30:33
คุณ windows x คุณเป็นคนเก่งครับ คนตามคุณเยอะครับ เปิด บอร์ดหูฟัง บอร์ดเครื่องเสียง บอร์ดสาระเเน่นๆถ้าคนสนใจสาระที่คุณตั่งใจจะมอบให้ผู้รักในการเล่นจริงๆ คนก็ตามไปอ่านสาระเเน่นๆของคุณเองครับ จะได้เป็นที่สาระแน่นๆของคุณเองด้วยครับ ไม่มีเกรียนให้เสียอารมณ์ ทีนี้คุณก็จะได้มอบสาระแน่นๆของคุณให้ผู้คนได้รับรู้ได้เต็มที่ครับ

ท้ายนี้ อยากเห็นเว็ปบอร์ด หูฟัง เครื่องเสียง จากคุณ windows x ไวๆครับมีคนรอเสพสาระเเน่นๆของท่านอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

nopphong

28/10/2015 12:11:00
4
ยาวจัง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Windows X

28/10/2015 12:40:24
337
ผมพูดให้ร้าย Dac Chord? คือผมโพสอธิบายปัญหาสินค้าชิ้นหนึ่งถือว่าให้ร้าย brand เลยเหรอครับ ชมได้อย่างเดียว? มันมีมาม่าเรื่อง Hugo ผมก็ออกมาอธิบายแค่นั้นเอง

ผมบอกไว้เลยนะครับว่าเรื่อง noise shaping ใน fpga ที่ chord เขียนใน Hugo เป็นรุ่นเดียวที่เน้นรายละเอียดชัดครับซึ่งบางคนอาจไม่ชอบ รุ่นหลังๆอย่าง cute ex, mojo จะไม่เน้นชัดเท่า Hugo เพื่อนผมเป็นแฟน chord ก็บ่น hugo เหมือนกัน ตัว Hugo TT ผมไม่รู้ว่าจูนใหม่หรือยังนะครับแต่ถ้าออกช่วง cute ex ก็น่าจะจูนใหม่เหมือนกัน

ส่วนเรื่องซื้อก่อนฟังหรือหลังฟังนั้นเป็นสิทธิ์ของลูกค้าครับ เงินเราเองผมไม่มีปัญหาอะไรครับ อย่างที่บอกคือต้องการแสดงให้เห็นว่าบอร์ดตอนนี้มันมาม่ามากจนเดือนนี้ไม่มีใครโพสแชร์อะไรให้อ่านละ วันก่อนผมเหลืออดไปหน่อยที่โพสด่าๆอยู่ข้างเดียวจนเกือบร้อยกระทู้ ทำไมมันเถื่อนขนาดนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ไอ้บ้า

28/10/2015 12:46:32
มึงมันบ้าไง ชอบให้คนชม อีโก้สูงคิดว่าตัวเองเก่ง ชอบอวดตัว
มีเว็บฝรั่งชมหน่อย รีบมาประกาศ
พอเจอฝรั่งติ เงียบ ไม่พูดถึง ไอ้บ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

nopphong

28/10/2015 13:42:48
4
โดนกันทุกคนล่ะครับ ตอบโต้ไปเรื่องก็ยาว ไม่ตอบโต้ก็กลายเป็นยอมรับ ปวดกบาลจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

nan79

28/10/2015 14:00:33
2
ถ้าพูดเรื่อง Noise ไม่ Noise ของ Hugo อย่างเดียวคงไม่มีใครว่าคุณสร้างมาม่าหรอก

นี่เราไม่ได้จองนะ อ่านแล้วยังดูรู้เลยว่าเนื้อหากระทู้คุณหน่ะมันมีปัญหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

nan79

28/10/2015 14:05:22
2
อีกอย่างคือ กระทู้เสียงดีที่ว่าไม่มีใครตอบหน่ะ เพราะมันไม่มีเนื้อหาสาระอะไร แถมแบบสำรวจก็ไม่มีกลุ่มตัวอย่างชัดเจน ไม่มีที่มาที่ไหน กล่าวได้ว่า ขาดความน่าเชื่อถือของเนื้อหาด้วยซ้ำ คือ บอกตรงๆ จริงๆ ชัดๆ กระทู้โหวตตามพันทิปยังดูมีน้ำหนักกว่า เพราะงั้น ไม่ใช่ว่าคนชอบมาม่าหรือไม่ชอบ อยู่ทีการนำเสนอเนื้อหาให้ดูน่าสนใจ มีน้ำหนัก มีที่มาที่ไป มีความน่าเชื่อถือ ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวมันก็ต้องมีบทบรรยายความพอสมควร

จริงๆ ก็ตามอ่านกระทู้คุณหลายอัน (น่าจะจำได้) ไม่ได้ตั้งแง่อะไรกับเจ้าของกระทู้ แต่บางอันเขียนแล้วเหมือนไม่มีที่จบ ไม่มีบทสรุป แลนดิ้งไม่เป็น (ตอบแบบนี้ชัดเจนมั้ย โอเคมั้ย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

nan79

28/10/2015 14:13:08
2
เอางี้ดีกว่า ถ้าอยากเขียนเรื่อง Hugo เอาข้อเท็จจริงๆ อยากให้คนสนใจ ถ้าเคยเทสต์ ก็เขียนว่าเคยเทสต์ยังไง ถ้าเอามาจากบทความฝรั่งหรืออ่านเจอที่ไหน อยากแปลหรือสรุปให้อ่าน ก็เขียนมา กำกับที่มาด้วยว่า เอามาจากไหน คนจะได้ไปตามอ่านที่ต้นฉบับถูก นั่นแหละกระทู้คุณจะน่าสนใจมากขึ้น มี noise จริงหรือไม่จริง noise แบบไหน ถกกันได้ น่าจะมีคนอยากจะถกเยอะแยะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

Alone[]

28/10/2015 14:21:27
6
เห็นด้วยกับคุณ nan79 ครับ .. สำหรับ คห.54

ส่วน คห.53 ที่ว่าจบไม่ลงผมว่าส่วนนึงมาจากการที่คุณ X นี่เหมือนไม่ค่อยรับฟังคนอื่นเท่าไหร่ คิดแต่จะหานู่นนี่มาเกทับ หรือเบี่ยงประเด็น เลยทำให้ไม่จบซักที

แต่ถึงยังไง กระทู้นี้ ผมว่าก็มีสาระระครับ ถ้าเลือกเสพข้อมูลดีๆ

เอาใจช่วยทุกท่านครับ

ส่วน mojo ที่คนจองกันล้นหลาม ผมถือว่ารอดตัวไป เพราะตอนนี้งบหมด T_T
และถ้างบมีถามว่าจะจองมั้ย .. บอกเลย ยอมตามกระแสครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

เหงาจัง

29/10/2015 02:05:56
คนหาเพื่อนคุยน่ะ

อยากให้คนสนใจ

มาตั้งกะทู้

ที่คิดเอาเองว่ามีสาระ

พอคนอื่นไม่คุยด้วย

เพราะเห็นว่าไม่มีสาระ

เลยกรี้ดกร้าดใหญ่

พวกเอ็งทั้งหลายมันโง่

นี่สาระล้วนๆ ทำไมไม่สนใจตรู

นึกถึงเด็กอนุบาลแล้วมีของเล่นใหม่คิดว่าเจ๋ง จะไปอวดเพื่อน แต่เพื่อนไม่สนใจ ก็เลยนอยด์ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

ตามอ่านอยู่

01/11/2015 14:04:55
แล้วผลการทดลอง Social Experiment ของคุณ ได้ผลเป็นไงบ้างครับ
มาสรุปหน่อยสิ
กระทู้สาระของคุณ อ่านที่ไร มันส์ทุกที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

yamano

01/11/2015 14:11:41
ดันให้ MOJO
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

FELT

01/11/2015 17:17:54
ผมชอบโปรแกรม Fidelizer ของคุณนะ แต่ผมเกลียดนิสัยของคุณที่แสดงออกในบอร์ดนี้มาก Windows X
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Nickky18

01/11/2015 23:02:50
9
ปวดหัวเรยย....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

ตามมาอ่าน

02/11/2015 17:05:53
ถึงไหนแล้วละ เจ้าของกระทู้ ไม่คุยกันในกระทู้เก่าละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

Windows X

02/11/2015 17:13:59
337
ผมเดาว่าเป็นเกรียนตัวเดียวกันกับที่มาดันกระทู้อื่นๆรวมถึงกับกระทู้ debate mojo เพราะผมไม่ตอบเลยดิ้นพล่านใหญ่ ถ้าจะเสพติดดราม่าหนักน่าดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คุณเห็นความแตกต่างระหว่างสองกระทู้นี้ไหม"