Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษาทุกๆท่านเกี่ยวกับลำโพง active กับ passiveหน่อยครับ

aotkup

25/10/2015 13:45:33
0

คือมีเรื่องขอคำปรึกษาทุกท่านหน่อยครับคือตอนนี้ ผมใช้ลำโพง Passsive ยี่ห้อ Polkaudio RTI A3 อยู่ครับก็ค่อนข้างพอใจเสียงระดับหนึ่ง แต่ก็็ใชช้งานมานานระดับหนึ่งแล้้วครับ ภาคขยายที่ผมใช้คือ Lepai Lp+2020a+ตัวตามในรูปน่ะครับ มันเป็นแอปม์จีนราคาถูกครับแต่เห็นฝรั่งในyoutube นิยมนำมาใช้กัน ทีนี้ผมสนใจ Active ยี่ห้อ Q Acoustics BT3 ผมเลยอยากถาามว่าถ้าเทียบกัน ในลักษณะที่ผมใช้งานอยู่ตอนนี้ตัวไหนจะใหัเสียงที่ดีกว่าครับ อยากทราบเพื่อวางแผนถูกครับว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนดีครับ เพราะ Active ตอนนี้ก็น่าสนใจครับเพราะตัวเดียวจบ

ตอนนี้ที่ผมต่อใช้งานอยู่คือ Polkaudio Rti A3+ Lepai Lp+2020a+ Dragonfry dac --- เข้าคอม

ยังไงลบกวนด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Noname๑

25/10/2015 16:42:01
4
น่าสนใจ ขอนั่งฟังด้วยคนครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

25/10/2015 23:14:38
573
ลำโพง ACTIVE จะได้เปรียบลำโพงแบบ Passive ตรงที่เค้าจูนภาคแอมป์กับลำโพงมาเบ็ดเสร็จครับ
เรื่องความ Matching จะแน่นอนกว่า คือฟังแล้วชอบเสียงตัวไหนก็จัดได้เลย

ส่วนแบบ Paasive มันจะต้องอาศัยควสามชำนาญในการจับบุคลิคเสียงของลำโพง และแอมป์
เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีให้ฟังแอมป์ กับลำโพงแบบครบๆทุกตัวที่เราต้องการครับ

แต่ Passive ได้เรื่องความสนุก ในการซื้อนู่นนี่มาจับคู่ครับ แต่แน่นอนว่ากว่าจะจย อาจจะบานปลายได้นะคร้าบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tiger_silver

26/10/2015 00:46:55
3
ผมชอบPaasive มากกว่า มาตรฐานดีครับ....เทคโนโลยีแบบเก่าๆนี่แหละเด็ด
----------
ส่่วนตัวไมชอบ 2.0 ACTIVE ครับ
ถ้าป็น ACTIVE ก็มอง 2.1ไปลย
จุดด้อย ACTIVE 2.0
น้าหนัก 2ข้าง ไม่เท่ากัน ข้างที่มีแอมป์หนักกว่า
ปริมาตรอากาศตู้...ไม่เท่ากัน...ข้างที่มีแอมป์น้อยกว่า
สายลำโพงยาวไม่ท่ากัน... ข้างที่มีแอมป์สั้นกว่า
ผู้ผลิตขาย...คงมีเทคนิคแก้จุุดบกพร่องพวกนี้ (หรือไม่มีไม่รู้..555+)
อย่างkef x300a ใช้ทคนิควางแอมป์2 ข้าง(ใช้สายไฟ2เส้น)
เพื่อแก้จุดบกพร่องพวกนี้....กลับปลืองค่าสายไฟมากขึ้นอีก
--------------
แอมป์ตัว ลำโพงคู่....เรื่องแมทไม่ยากหรอกครับ
มันแมททั้งนั้น....หลือพียงแต่ชอบไม่ชอบสียง
ปรับปลี่ยนได้ง่ายกว่าด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

aotkup

26/10/2015 01:55:16
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบคำตอบของพี่หมุหวานและพี่ tiger_silver มากครับ จริงๆตอนนี้สองใจมากเลย ใจหนึ่งก็คือ ขาย Polkaudio Rti A3cแล้วไปทบ Q Acoustics BT3 จะได้จบไม่ต้้องชื้ออะไรเพิ่มแล้วแต่ก็กลัวว่า เสียงจะสู้ตัวเก่าได้หรือเปล่า แต่ก็อาจจะดีกว่าก็ได้เพราะแอปม์ผมเน่าเหลือเกิน5555+ อีกใจก็มอง Integrated Amp รุ่นเล็กๆอย่างMarantz PM-5004 อะไรพวกนี้ครับแต่ก็กลัวบานปลายหนักกว่าเดิม พูดง่ายๆ ก็งบไม่อำนวยนั้นเอง 55555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

26/10/2015 08:38:54
424
ฟังเพลงโปรดสัก 2-3 เพลงให้ขึ้นใจคับ แล้วเอาเพลงนั้นไปลองที่ร้านคุณหมูหวานเลย มี active ดีๆ หลายตัว เลือกกันไม่ถูกหละคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำปรึกษาทุกๆท่านเกี่ยวกับลำโพง active กับ passiveหน่อยครับ"