Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฟังเพลงวัน 6-8ชม เอาลำโพงหรือครอบหัวดีครับ แล้วแนะนำรุ่นหน่อย

onwan

24/10/2015 17:53:19
0
เน้นฟังเพลง ตอนนี้ฟัง metal อยู่ เน้นเสียงเบสกะกลอง(ชอบเพลงยุค 80-90 มาก) ว่าจะย้ายไปฟัง old school hip hop หรือ classic rock บ้าง แต่จริงๆก็ฟังทุกแนว ฟังมาเป็นปีแล้ว
แล้วก็ดูหนังทุกแนว ฟัวอังกฤษรู้เรื่อง แต่เป็นเรื่องรอง เน้นเพลงก่อน
ไม่มีความรู้ด้านเสียงมากนัก แต่ฟังเพลงหนักมาก
หูฟังแพงสุดที่เคยใช้
shure 530
monster turbine copper
sony อะไรซักอย่าง จำไม่ได้ เหยียบหมื่น in ear
monster turbine
razor megalodon(gaming headset)(อาจจะเป็นของเก๊)
ลำโพง saag 2000 บาท
หลังๆมานี้ sense การฟังลดลงไปมาก หลังจากขาย shure ไปแล้วกลับมาฟังหูฟังsamsung ธรรมดาที่แถมมา ก็รู้สึกว่าไม่ได้แย่มากเหมือนตอนลองหูฟังหลักพันครั้งแรก ที่ทำเอายี้หูฟังหลักร้อยไปเลย(ตอนนั้น inear ยังไม่บูมที)
ไม่ได้อยู่คนเดียว เปิดเสียงดังระดับโรงหนังไม่ได้(ดังข้ามชั้นยังไม่ได้เลย) ฟังในห้องปิด
1.ถ้าเป็นแบบครอบหัว เสียงดังเท่าไหร่ก็ได้ แต่ไม่มี woofer ร้อนหู และอาจจะฟังนานๆไม่ได้
2.แบบลำโพง เปิดเสียงดังมากไม่ได้(แต่เปิดได้ดังพอในระดับที่รู้สึกว่าไม่เบาเกินไป)มี woofer ฟังต่อเนื่องได้นาน สบายที่สุด
3. in ear เสียงดังสุดๆ รายละเอียดดีที่สุด ยังกะมานั่งตีกลองข้างหูเลย แต่ก็อันตรายที่สุด และฟังติดกันเป็นชม. แล้วหูจะพังเอา ไม่มี woofer

อยากทราบว่าถ้างบเท่ากัน ใช้อะไรดีครับ วันละ 6-8 ชม. อยากให้แนะนำรุ่นด้วย มีขายมือสองก็ดี
แล้วก็ ถ้าเป็นมือใหม่แบบผมเนี่ย ควรลดงบลงไปก่อนมั้ยครับ อย่าเพิ่งถอยของแพงๆมาก่อนเลย ตอนนี้ตั้งไม่เกิน 7000(ทั้งมือ1มือ2)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

onwan

24/10/2015 17:55:38
0
แล้วก็ driver เสียงของโน็ตบุคนี่ เสียวงแย่กว่า mp3 player มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

28/10/2015 03:35:11
182
ฟังเพลงนานไปรึเปล่า เท่ากับเวลานอนเลยนะครับ ถ้าจะฟังนานๆ ผมว่าลำโพงสะดวกสุดครับ ฟังไปเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โฉบมา

28/10/2015 05:50:02
งบไม่ต้องลดก็ได้ครับ แต่ควรลดเวลาฟังหน่อยนะครับถ้าใช้หูฟัง

ถ้า 6-8 ชั่วโมง เปิดออกลำโพงเป็น background คลอๆไปเวลาทำงาน อันนี้โอเค

แต่ 6-8 ชั่วโมงกับ metal ผ่านหูฟัง เกรงว่าหูท่านจะพังก่อนแก่นะครับ

ด้วยความปรารถนาดี ถ้าต้องฟังนานขนาดนี้จริงๆ ลองหาเป็นลำโพงดูไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

28/10/2015 21:21:31
107
ลำโพงเท่านั้นเลยครับ ฟังสบายที่สุดแล้ว

แต่เอาจริงๆ in ear นี่ก็ไม่ได้ทำให้หูเสียมากนะครับ เพราะมันกันเสียงภายนอกได้ค่อนข้างดี ไม่ต้องเร่งดังมากก็ได้ยินเสียงชัด+ครบ ที่ฟังแล้วมันดังๆนั้นที่จริงอาจจะดังน้อยกว่าพวกครอบหัวที่ไม่มีระบบตัดเสียง แล้วเรามาเร่งเสียงเพื่อแข่งกับเสียงภายนอก ซ่ะอีกนะครับ

ส่วนเรื่องเสียงของNotebook เนี่ย แต่ละรุ่นเรื่องกำลังขับและคุณภาพเสียงของDriverหายห่วงไปได้เลยครับ ที่จะเป็นรองเพลย์เยอร์ก็แค่ตัวโปรแกรมเล่นน่ะผมว่า เพราะเมื่อก่อนผมก็นึกว่าคอมผมเสียงห่วยจนเกิดอาการคันอยากได้Player แต่พอได้ลอง jRiverในคอมเท่านั้นแหละ หายคันเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

28/10/2015 21:44:09
4
อิจฉาครับ ฟังได้นานขนาดนั้นโดยไม่มีคนด่า
ชองผมเนี่ยไม่ได้เลย ฟังกลางวันคนที่บ้านจะบ่น ว่าทำไมเรียกไม่ได้ยิน ฟังกลางคืน เมียด่าบอกจะนอนฟังอะไรเสียงลอดออกมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sahathan

28/10/2015 22:29:16
0
คห.5 เหมือนผมเลย5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

29/10/2015 00:22:34
573
แนะนำเป็นลำโพงเหมือนกันครับ ถ้าใช้งานลักษณะฟังเพลงยาวๆ ผมแนะนำเป็นพวกลำโพง Bose
เห็นว่ากำลังออกรุ่น Soundtouch 10 มา ผมว่าน่าจะตอบโจทย์คนฟังเพลงนานๆๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

cambridge

29/10/2015 20:37:17
2
ฟังนานนานแบบนี้ ลำโพงครับผม หูฟังระยะยาวเสี่ยงผลกับหูมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

onwan

29/10/2015 21:36:22
0
แหม่ ตั้งไว้ตั้งหลายวัน ไม่เห็นมีใครตอบ มาวันนี้ ตอบ เยอะแยะเลย ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ฟังเพลงวัน 6-8ชม เอาลำโพงหรือครอบหัวดีครับ แล้วแนะนำรุ่นหน่อย"