Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทหารใหม่ ในสมรภูมิ Hi-end

seefoon88

24/10/2015 00:35:56
1
คือผมอยากจะเริ่มเล่น hi end แต่ส่วนตัวคิดว่ามีความรู้น้อยมากครับ กำลังเรียนอยู่ งบมีไม่มากครับ อยากได้อะไรก็ต้องเก็บตังและหาข้อมูลให้มากที่สุด เพราะถ้าซื้อแล้วไม่มีตังซื้อตัวอื่น อิอิ อยากให้พี่ๆมาเล่าประสบการณ์ เกี่ยวกับ การเลือก การดูสเปค อะไรต่างๆนานา เคยใช้ บีทสตูดิโอมาครับ แต่เริ่มเอือนเบส คือผมชอบฟังเพลงแบบที่คอยจับรายละเอียดระยิบระยัยของเพลง ชอบเสียงที่อิ่มแต่ไม่ใช่บวม เสียงร้องกลมกลืนกับดนตรี แล้วก็แสตจไม่อึดอัด ตอนนี้ใช้ iphon6 กับ akg k340 มีงบอยู่ประมาณ สองสามหมื่น ทีแรกอยากทำcustom แต่พอโมโจมานี่คิดหนักเลย ช่วยแนะนำทีครับ เดี๋ยวกลับจากญี่ปุ่นจะไปจัดเลย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

24/10/2015 01:14:46

ที่อธิบายมานะ ตามที่ผมเคยเล่นนะ

Pk1 ร้อยเปอร์เซ็นต์เลยครับ ฮ่าาา ส่วนแอมไปหาจับคู่กับสาย. M2M เอาเองครับ
แต่ถ้าให้แนะนำ สายนี่ ALO Ref 8 ครับ ได้เรื่องรายละเอียดที่ชัดเจน เบสดีไม่เบลอ
สเตทไม่กว้างไปและไม่แคบพอดีๆ. ช่องไฟดีมาก. (อยู่ญี่ปุ่นหามือสองได้เลยครับ)

ถ้า in ear westons w4r. เลยครับถ้าหามือหนึ่งได้ ก็น่าเล่นมากๆ ตรงตามแนวคุณว่าเลย
แต่ถ้ามือสองนี่ต้องดูเป็นรายไปครับ เดี๋ยวนี้เซียนเบิร์น เซียนโมบีดกี.เปลี่ยนตะกั่วเยอะครับ
พอเพี้ยนก็ขายกัน

ฟลูไซร์. ไม่รู้คับ. แต่ถ้าให้เลือกก็ว่า701. เพราะผมมีกับอยู่อันเดียว5555
แต่นอนนิ่งเพราะไม่มีแอม

วิธีเลือกหูฟัง playerของผมคือ ไม่เชื่อใคร. ไม่ตามกระแสครับ ลองด้วยหูตัวเองดีที่สุดครับ
แต่ผมอ่านทุกความเห็นในเวปหูฟังครับ. อีกอย่างผมเล่นตามงบที่มีครับไม่ผ่อนไม่ติดหนี้
แต่แอบกินมาม่าเดือนละยี่สิบกว่าวัน 5555. :P
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

24/10/2015 01:15:01
4,282
เป็นอาการปกติของคนที่อยากจะไปต่อครับ 555 คือแรกๆๆของการฟังเพลงเราจะตื่นเต้นกับเสียงที่ตูมตาม คึกคัก เร้าใจ แต่พอหลังจากค้นพบตัวเองจริงๆว่าตัวเองค่อนมาทางออดิโอไฟล์ ก็มักจะหักเหและเปลี่ยนทางที่เคยฟังครับ จริงๆคำว่า Hi-End ในทางเครื่องเสียงก็คือหมายถึงอะไรที่ตอบสนองได้ดีแบบสุดสายที่ปลายทาง หรือจะอธิบายเพิ่มว่าคุณภาพที่ดีที่สุดสูงที่สุดก็ยังพอได้

การฟังหลังจากนี้จะเริ่มให้ความสำคัญกับคุณภาพเสียงที่ได้ยิน เริ่มสังเกตุความแตกต่างของไฟล์แต่ละไฟล์ที่มาจากศิลปินคนเดียวกัน และเริ่มมีทักษะในการฟังที่ดีขึ้นเรื่อยๆ ทั้งหมดเกิดขึ้นจากความคุ้นเคยและเคยชินทั้งสิ้นครับ ไม่มีใครเก่งกว่าใครครับ ผมเองทุกวันนี้ก็ยังหัดฟังไปพร้อมๆกับทุกคนเช่นกันครับ ทุกคนฟังเพลงได้เป็นเท่าเทียมกันหมดครับ อย่าได้เชื่อถ้าเจอใครบอกว่าสามารถฟังหรือได้ยินในสิ่งที่ใครในโลกก็ฟังไม่ได้ยินนะครับ^^

ค่อยๆหาข้อมูลเปรียบเทียบครับ และสิ่งที่สำคัญคือหาโอกาสในการฟังของจริงเปรียบเทียบด้วยตนเองไปเรื่อยๆ ที่ญี่ปุ่นมีร้านที่เค้าจัดเรียงให้ฟังกันอย่างอิสระเยอะเลยครับ ลองฟังเทียบทีละคู่ ตัวเลือกจะถูกตัดออกไปเรื่อยๆ จนในทีสุดเราก็จะพอค้นพบลักษณะสไตล์เสียงที่เราชอบ ผมอยากให้ใช้อุปกรณ์ที่มีไปก่อนครับ เลือกหาไฟล์เพลงที่คุณภาพดี จะด้วยการซื้อไฟล์เพลงผ่านเว็บไซต์ที่จัดจำหน่าย หรือซื้อเป็นแผ่นซีดีมาริปปิ้งก็ได้ทั้งสิ้นครับ

หูฟังสำหรับการเริ่มต้นไม่จำเป็นต้องราคาสูงเสมอไปครับ เพียงแต่ขอให้เข้าใจที่มาที่ไปตั้งแต่ต้น รับรองว่าเล่นไปไม่หลงทาง และจะรู้สึกสนุกไปเรื่อยๆกับการค้นหาตัวเองในเรื่องการฟังเพลงครับ หากมีข้อซักถามประการใด โพสถามไว้ได้เลยครับ ผมตอบตลอดแทบจะทุกคำถามในเว็บบอร์ดนี้อยู่แล้วครับ

ยินดีกับการค้นพบตัวเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

24/10/2015 01:56:05
424
ผมขอวนๆอยู่แถวๆ hifi, hires ก็พอแหะ hiend ท่าทางจะไม่สามารถ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

1975

24/10/2015 03:43:28
8
ผมฟังจากเพลงที่ชอบเป้นหลัก ผมชอบฟังเสียงเพลง ไม่ชอบฟังเสียงเครื่อง อุปกรณ์เป็นแค่ใบเบิกทาง อุปกรณ์ที่ใช้อยู่ของผมก้ธรรมดา ไม่ได้พิเศษหรือราคาสูง เน้นเอาเพลงที่เราชอบฟังเป็นหลัก แค่ฟังแล้วชอบผมว่าก้เป้นสุขแล้วครับ คหสต น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทหารใหม่ ในสมรภูมิ Hi-end"