Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[รีวิวเล็กน้อย] FiiO X5 II มาช้า แต่อยากเล่าครับ

UltraPix

22/10/2015 15:09:33
545
สวัสดีครับ เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมมีโอกาสได้ทดลองใช้งาน FiiO X5 II จากโครงการหมุนเวียนกันฟังของมั่นคง gadget แห่งนี้ได้จัดขึ้นให้ยืมทดสอบทดลองใช้

ผมได้เก็บภาพ DAP ตัวนี้และจดบันทึกข้อมูลบางส่วนเกี่ยวกับเสียงที่ผมได้ลองฟังด้วยตัวเองไว้ จึงอยากจะมาเล่าให้ทุกท่านได้อ่านกันครับ ถึงแม้ผมอาจจะช้าไปหลายก้าว แต่อย่างน้อยผมก็ไม่อยากให้ก้าวของผมนั้นอยู่ในความทรงจำของผมคนเดียว

ถ้าหากการใช้ภาษาดูจืด ๆ ก็ต้องขออภัยหน่อยนะครับ ผมเพิ่งทำเครื่องปิ้งขนมปังเครื่องละ 400 พังไปครับ เซ็งเลย

--------------------

นอกเรื่องไปหลายกิโลเมตร ขอเข้าเลยนะครับ ถ้าหากมีผิดพลาดอย่างไรก็ตาม ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

//BODY//

เริ่มกันในส่วนบอดี้ครับ บอดี้นั้นเป็นโลหะทั้งตัวเลยครับ ถ้าไม่นับ scroll wheel นะครับ
ในเรื่องของขนาด น้ำหนัก ความแข็งแรง ทำได้เหมาะสมมาก ๆ ครับ พอดีมือเลยครับ จับแล้วมีความมั่นใจได้ว่าแข็งแรงแน่นอนครับ นอกจากนั้นยังทำได้สวยงามน่าจับน่ามองน่าลูบคลำเป็นอย่างสูงครับ(หลายเมตรเลยครับ)

-----------------------------------------------------------------------

//OPERATION//

ในส่วนของการใช้งานนั้นเป็นสิ่งที่ผมอยากพูดถึงพอสมควรครับ เพราะดูเหมือนว่าจะมีหลายจุดที่อาจทำให้ความสะดวกในชีวิตการฟังเพลงของเราไม่ได้ราบรื่นดังเช่นการฟังผ่าน smartphone , computer หรือ DAP บางรุ่นอื่น ๆ ครับ

สิ่งแรกคือ scroll wheel ครับ เป็น scroll wheel ที่ค่อนข้างจะไม่ค่อยให้ความแม่นยำสักเท่าไหร่ครับ คือมันควรจะ smooth มากกว่านี้ เพราะในหลาย ๆ ครั้ง เมื่อเราต้องการเลื่อน ถ้านิ้วหมุนเร็วไป ก็ทำให้มันเลยเพลงที่ต้องการครับ หรือบางครั้งนิ้วหมุนช้าไป มันก็ไปไม่ถึงจุดหมายปลายทาง ซึ่งส่วนนี้อาจจะต้องฝึกหัดการ scroll ให้ชำนาญหน่อยล่ะครับ 555
ต่อมาครับ การ search หาอัลบั้มหรือเพลงต่าง ๆ นั้น ทำไม่ได้เหมือน computer หรือแอปฟังเพลงในสมาร์ทโฟนครับ (หรือว่ามีแต่ผมหาไม่เจอ ถ้าหากว่าส่วนนี้ข้อมูลของผมผิดพลาด ใครพบเจอ บอกได้เลยนะครับ)
ซึ่งสำหรับคนที่ไม่ซีเรียสในเรื่องนี้ก็คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตมากนัก เพราะเราจะสร้าง Playlist ของตัวเองขึ้นมาก็สามารถทำได้ครับ แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว ในชีวิตประจำวัน ผมมักจะไม่ได้ฟังเพลงอัลบั้มเดียวเป็นเวลาติดต่อกันนาน ๆ ครับ ส่วนมากฟังเพลงนี้จบ ก็อยากเปลี่ยนไปเพลงใหม่ อาจอยู่อัลบั้มอื่น อะไรอย่างนี้ ซึ่งว่าจึงคิดว่าสำหรับคนที่มีกิจวัตรประจำการฟังเพลงเช่นนี้ มันก็ไม่สะดวกเอาเสียเลยครับ.

สำหรับในเรื่องระยะเวลาในการเปิดเครื่อง มันทำได้ไวดีเลยครับ ไม่ได้บูทนานอย่างสมาร์ทโฟนครับ สะดวกดีเลยครับ

ในส่วนของ Storage นี้ X5 II ไม่มี Internal Storage นะครับ เค้าจะมี Micro SD Card Slot ให้เราสองช่องครับ (ผมจำไม่ได้นะครับว่าขนาด Micro SD รองรับสูงสุดกี่ GB ครับ)

ซ้ายเป็นช่อง Phone เสียบหูฟังครับ (3.5mm) ส่วนช่องขวาเป็น Line out หรือ Coax out ก็ได้ครับ สามารถเข้าไปเลือกในเมนู Option ได้เลยครับว่าต้องการให้ปล่อยอะไรออกมา

ในเรื่องของแบตเตอรี่ หากต้องการข้อมูลตัวเลข ลองไปอ่านตามเสปคดูนะครับว่าใช้ได้นานสูงสุดเท่าไหร่
ซึ่งเท่าที่ผมได้ใช้งาน ผมรู้สึกพึงพอใจครับ ไม่หมดเร็วครับ (ผมเล่นไฟล์ 1411 นะครับ ถ้าเป็นไฟล์รายละเอียดสูงกว่านี้ คงต้องลองดูล่ะครับ) ระยะเวลาในการชาร์จ ก็ถือว่าโอเคครับ อาจจะชาร์จไม่เร็วมากเท่าไหร่ครับ.

สุดท้ายในหัวข้อนี้คือ การใช้งานปุ่มกดอะไรต่าง ๆ นานา นั้นใช้ไม่ยากครับ ไม่จำเป็นต้องอ่านคู่มือครับ เพียงเรียนรู้อยู่ไม่กี่นาที ก็จะใช้ได้อย่างคล่องแคล่วแล้วครับ (แต่ถ้าอยากแม่นยำและรวดเร็ว ก็หยิบคู่มือมาอ่านเถอะครับ)

สำหรับปุ่มล็อคจอ (ปุ่มเดียวกันกับปุ่ม Power) ปุ่มเพิ่มเสียง ลดเสียงนั้นก็อยู่ในตำแหน่งที่สะดวกต่อการกดเลยครับ
ซึ่ง volume ดิจิตอลของ X5 II มี level ที่ละเอียดมาก ๆ ครับ ขอให้อย่ากังวลใจ ว่าถ้ากดเพิ่มเสียงแล้วมันจะดังไป พอลดเสียง เสียงกลับเบาไป ดังเช่นใน smartphone บางรุ่น แบบนี้ไม่เกิดขึ้นแน่นอนครับ
(ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดขึ้นใหม่ volume จะถูกเซ็ตกลับไปค่าเดิมตลอดนะครับ ถ้าจำไม่ผิดคือ 25 ครับ ต้องได้เพิ่มเอาทุกครั้งหลังจากเปิดเครื่องขึ้นมาครับ (การเปิดหลังจากปิดเครื่องนะครับ ไม่ใช่การปลดล็อคหน้าจอครับ))

-----------------------------------------------------------------------

//SCREEN & UI//

เมื่อพูดถึงเรื่องจอ จอแสดงผลของ Fiio X5 II นั้นทำได้ดีพอสมควร และผมก็พึงพอใจเลยล่ะครับ สีต่าง ๆ สดใสเหมาะสมดี รายละเอียดกูสูงใช้ได้เลยครับ มองจอในระยะที่สายตาคนปกติธรรมดามองกัน จะเห็นว่าละเอียดดีเลยครับ ไม่เห็นเม็ดพิกเซลชัดเจนเหมือนโทรศัพท์มือถือราคาถูก ๆ กาก ๆ ครับ

ต่อมาครับ เรื่อง UI ครับ UI นั้นถือว่าทำเข้าใจง่ายดีครับ ไม่ซับซ้อนอะไรเลย

X5 II มี Theme ให้เลือกประมาณ 5 อันนะครับถ้าจำไม่ผิด ถ้าถามผมว่าสวยมั้ย ผมบอกเลย เฉย ๆ ครับ เอาอันที่สบายตา ผมก็สบายใจแล้วครับ ไม่ซีเรียสครับ

//SOUND QUALITY//

ถ้าพูดถึงเรื่องเสียงแล้ว ผมรู้สึกคิดถึงเจ้า X5 II พอสมควรครับ

...ครั้งแรกตั้งแต่เปิดกล่องออกมา เสียบแจ็ค Alessandro MS1 Retro Edition (ตอนนี้กำลังส่งไปเคลม) เข้าไป เลื่อนไปถึงเพลงไทยเพลงนึงที่ผมมั่นใจในการบันทึกเสียงพอควร เพลงนั้นคือเพลง รักแท้ ของบอย โกสิยพงษ์ อัลบั้ม Song from Different Scenes #2 ...กดเข้าไปครับ จากนั้นชิป DAC ได้แปลงสัญญาณ digital ของเพลงรักแท้ ให้ออกมาเป็นเสียง analog เพลงรักแท้ แล้ว amplifier ก็ทำการขยายสัญญาณ analog ของเพลงรักแท้ ให้เพลงรักแท้นั้นออกมาให้ได้ยินผ่านหูฟังได้ หลังจากฟังไปแล้ว สิ่งที่ผมรู้ได้โดยไม่ต้องเดาอะไรเลย คือ เสียงร้องครับ เสียงร้องมันไม่พุ่งอย่างที่เคยฟังจากชุดที่ฟังประจำ (iBasso D42) คือ ผมว่า vocal มันถอยนิด ๆ นะ ...ครับ แล้วผมก็ไปกินข้าว

จากนั้นกลับมาฟังต่อครับ (สาระที่ผ่านมาถึงจะมีน้อย ก็ยังดีกว่าไม่มีเลย ต่อจากนี้น่าจะมีมากกว่าเดิมครับ)

ฟัง ฟัง ฟัง ไปแทบจะตลอดระยะเวลา 7 วัน ได้ความดังนี้ครับ (ถ้าผมเล่าผิดตรงไหน ช่วยกันแก้ไขได้เลยครับผม)

อย่างที่บอกตอนแรก เสียงร้องค่อนข้างถอย ไม่พุ่งครับ

เนื้อเสียงโดยรวมออกอุ่นหน่อย ๆ เนื้อหนาใช้ได้ครับ รู้สึกนุ่มครับ

impact เบส ทำให้รับทราบถึงแรงกระแทกในประมาณที่แรงดี ไม่แรงมากนะครับ หนักกำลังดีครับ

เนื้่อเบส ผมว่าเยอะอยู่นะ แต่ก็ไม่มากเกิน ที่แน่ ๆ คือไม่กลบย่านอื่นเลย ลึกใช้ได้แต่ไม่ลึกมากเท่าไหร่

เสียงแหลมก็แหลมปกติครับ ไม่กุดครับ แต่แหลมไม่โดดเด่น มุ้งมิ้ง ฟรุ้งฟริ้ง งิ้งงิ้ง

สำหรับการโฟกัสตำแหน่งชื้นดนตรี ทำได้ดีเลยครับ แยกชิ้นดนตรีชัดเจน สามารถรับรู้ถึงการแยก layer ของดนตรีแต่ละชิ้นโดยชัดแจ้ง รายละเอียดดี ไม่คลุมเครือ

ในเรื่อง sound stage ผมชอบครับ ผมว่ากว้างกำลังดีเลย กว้างดี ไม่อึดอัด แต่ไม่ได้กว้างมากนะครับ
รู้ถึงบรรยากาศโอบล้อมได้เลยครับ เห็นรูปเวทีได้ชัดเจน

... ด้วยความที่เป็นคนที่ฟังเพลงค่อนข้างจะหลายแนวหน่อย ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น R&B , Pop , Vocal ซึ่งผมบอกได้ว่าสำหรับแนว Modern R&B ที่ค่อนข้างมีจังหวะ โจ๊ะ ๆ มันรู้สึกล่องลอยเหลือเกิน เบสและเนื้อเสียงต่าง ๆ มันมาอย่างดีงาม ผมชอบเลยครับสำหรับแนวนี้ เพลงแนวประมาณนี้ก็อย่างเช่นอัลบั้มในรูปข้างบนนี่แหละครับ ถ้าท่านไม่แก่หรือเด็กจนเกินไป ก็คงรู้จักกันดี ...แต่ดีนะ ผมยังเด็กจนเกินไปอยู่ แต่รู้จัก ..........

แต่สำหรับแนว Vocal แล้ว ผมรู้สึกว่ายังไม่ใช่เลยครับ (สำหรับผมนะ) เสียงร้องมันไม่โดดเด่นอย่างที่เคยฟังในชุดที่ใช้ประจำ แต่ถ้าใครชอบ ก็ไม่ว่ากันครับ

สำหรับแนวเพลงป็อบ อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนชอบเลย ผมว่าก็โอเคครับ

--------------------

ที่ผมอยากโม้อีกอย่างคือ มันเข้ากับ MDR 1R NC ของผมอย่างกับแมว ด้วยความที่ 1R NC เป็นหูฟังที่ให้เสียงสว่างพอสมควร มาพบปะครับ X5 II ที่ให้เสียงที่ค่อนข้างมีเนื้อหนัง มันลงตัวจริง ๆ เลยครับ ผมไม่เคยรู้ ว่า DAP ตัวนี้จะทำให้ 1R NC มันโชว์อิมแพ็คได้แบบนี้ ฟังแล้วก็รู้สึก เออ ดี ๆ

...รูปข้างล่างนี้ไม่เกี่ยวกับอะไรทั้งสิ้นแล้ว ถ่ายมาเยอะ รูปเหลือครับ

สุดท้าย (บอย Peacemaker) แล้ว ผมอยากจะบอกว่า ผมไม่สามารถให้คะแนนเจ้า X5 II ได้ รวมทั้งไม่สามารถบอกได้เลยว่า ดี หรือ ไม่ดี หรือ อะไรก็ตาม ผมบอกได้แค่ ผมชอบนะ เวลาฟังเพลง โดยเฉพาะ R&B บอกได้แค่นี้ (และการบอกนี้ก็เป็นแค่ความรู้สึกของผมแต่เพียงผู้เดียว)
เพราะเครื่องเสียงนั้น มันเป็นเรื่องของความใช่ ไม่ใช่เรื่องของความดี #ความรักก็เช่นกัน

ขอให้ท่านจงได้ไปลองสัมผัสรูป เสียง กลิ่น ด้วยตนเอง ไปลองร้านเค้า จะไปเลียเพื่อสัมผัสรสชาติไม่ได้นะครับ
จะถือเป็นการดีที่สุดครับ

----------------------------------------------------------------------------------

สุดท้าย (จริง ๆ ) ต้องขอขอบพระคุณทุก ๆ ท่าน ที่อุตส่าห์มาอ่านจนจบ หรือไม่จบ ก็ยังดีที่กดเข้ามา และขอขอบพระคุณมั่นคงแก็ดเจ็ท ที่ดูแลผมดีตลอดมาเวลาซื้อของ...และเวลาเคลม ถึงแม้ผมจะไม่เคยไปถึงร้านมั่นคงแม้แต่ครั้งเดียวก็เถอะ เพราะไม่มีตังค์ซื้อตั๋วเครื่องบิน และสุดท้ายอีกรอบ ฝากด้วยนะครับ MS1 Retro ที่ผมส่งไปเคลมรอบนี้ หวังว่าค่าใช้จ่ายคงไม่สูงเกินไป ให้ผมเหลือตังค์ไว้ซื้อเครื่องปิ้งขนมปังเครื่องใหม่ด้วย

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านอีกทีที่มาอ่านกระทู้รีวิว FiiO X5 II ที่มีทุกอย่างครบ ยกเว้นสาระ มา ณ โอกาสนี้ย์

(ลองนึกภาพดูสิครับ ผมตื่นเช้า ๆ มาฟังเพลงจาก X5 II นั่งริมระเบียงบ้าน นั่งชมธรรมชาติและสระน้ำข้างบ้าน

ครับ ผมก็คิด แต่มันก็แค่คิด เพราะผมไม่เคยตื่นทันเวลาเช้าเลย)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ton2015

22/10/2015 15:13:57
0
รีวิวดี ภาพสวยมากๆครับท่าน :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

levis702

22/10/2015 17:22:07
9
ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nhu

22/10/2015 18:11:57
ชอบครับ..รีวิวแบบนี้..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

UltraPix

22/10/2015 18:49:05
545
ขอบคุณมาก ๆ ครับ หากมีอะไรผิดพลาดสามารถทักท้วงหรือช่วยกันให้ข้อมูลที่ถูกต้องได้เลยนะครับ

เสียดายครับ น่าจะมีโครงการ DX80 เวียนกันฟังบ้าง เห็นว่ากำลังมาแรง 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Beat Takeshi

22/10/2015 19:10:12
39
ขอบคุณครับ ผมสนใจนะตระกูล FiiO แต่ติดอยู่อย่างเดียว
หน้าปกจับโฟกัสภาพ 70% เคยเอาไฟล์ตัวเองไปลอง Van Halen
ชุด Women and Children First ภาพปกที่แสดง(ไม่ครบ) นึกว่าทั้งวง
กำลังเล่น sex หมู่กัน เข้าใจว่าเสียงดี แต่แสดงปกแบบนี้ ความเพราะลดลง
กว่า 40% คงใช้ iPod ต่อไป ไม่ก็อาจไป Sony ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

UltraPix

22/10/2015 19:14:37
545
5555555 ประมาณนั้นครับ ถ้าให้ผมเลือก DAP ก็คงมอง Sony เป็นอันดับต้น ๆ เช่นกันครับ ใช้แบบนี้แล้วรู้สึกโบราณยังไงไม่รู้ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

FELT

22/10/2015 20:24:51
6
ชอบครับ ภาพสวยด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SuperBancha

23/10/2015 11:31:59
1
รีวิวได้ดีครับ ตั้งใจมากๆ อ่านแล้วเพลิน

พอดีเห็นบอกว่า ใช้ iBasso D42 อยู่ด้วย ผมก็มองๆอยู่เหมือนกัน เนื่องจากช่องต่อต่างๆครบเครื่องดี แต่อยากได้ความเห็นจากผู้ที่ใช้อยู่จริงเพิ่มเติมครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป ก็ขอความเห็นเกี่ยวกับ iBasso D42 สักหน่อยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สุมิตร ทับมี

23/10/2015 12:20:39
10
รีวิวได้ดีอีก 1 เสียงครับ เรื่องเบสนี่รู้สึกเหมือนผมเลย

สำหรับผมเอง Sony กับ X5II ผมเลือก X5ii ครับ ถึงแม่ Sony จะให้เนื้อเสียงที่หนากว่า ความลื่นไหล่ที่ดีกว่า แต่เวทีเสียงผมว่าแคบไปหน่อย ซึ่งเรื่องเวที X5ii ผมว่าทำได้ดีกว่าครับ อาจจะเป็นที่ผมชอบกว้างๆด้วย แต่ X5ii ระบบ scroll wheel มันก็ดูง๊อกแง๊กเหลือเกิน ทั้งๆทีตัวเครื่องดูแข็งแรงดี สรุป ต้องลองไปฟัง X7 อีกตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

UltraPix

23/10/2015 16:26:18
545
ฮ่าาา ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ เลยครับ ชอบหรือไม่ชอบบอกได้เลยครับ

@SuperBancha สำหรับ D42 นั้นใช้งานง่ายมาก ๆ ครับ สามารถใช้กับ smartphone ได้เลยครับเพราะไม่ต้องติดตั้ง driver ครับ เสียงช่องต่าง ๆ นั้นก็ถือว่ามีตามมาตรฐานครับ ถือว่าโอเคเลยครับ

ไม่ค่อยมีลูกเล่นมากมายเท่าไหร่ครับ

เรื่องการใช้ไฟนั้นสามารถเลือกได้ตรงท้ายเครื่องครับ จะใช้ไฟจาก USB มาเลี้ยง หรือจะใช้ไฟจากแบตเตอรี่ก็ได้ครับ (ใช้แบต 9V ก้อนเดียว) ถ้าใช้ไฟ USB จะไฟอ่อนกว่าใช้ไฟจากแบตเตอรี่ครับ (ส่วนเรื่องเสียงตอนใช้ไฟแต่ละแบบนั้นผมไม่เคยสังเกต) ซึ่ง D42 จะเอาแบตเข้าออกได้เลยครับ (ต้องไปซื้อแบต 9V มาเอง) ซึ่งผมว่ามันก็ดีตรงที่ไม่ต้องกลัวเลยว่าถ้าแบตเสื่อมจะเปลี่ยนได้ที่ไหน รอนานหรือเปล่า เพราะแบต 9V นั้นหาซื้อได้แทบทุกที่ (ถือว่าเป็นข้อดีอย่างนึง ถ้าอยากใช้ยาว ๆ )

USB receiver ของ D42 จะรับ 16bit นะครับ ถ้าเราเปิดไฟล์ 24bit หรือสูงกว่านั้น เมื่อนำมาเล่นผ่าน D42 มันจะถูกแปลงลงมาให้เป็น 16bit ครับ คือ ถ้าอยากฟัง 24bit หรือสูงกว่า 24bit อย่างแท้จริง ตัวนี้ให้ไม่ได้นะครับ

เรื่องเสียง ผมชอบครับ เสียงร้องดีครับ ค่อนข้างพุ่ง เวลาฟังเพลง vocal นี่ดีเลยครับ ร้องชัดเจนครับ แหลมดีเป็นประกายดีแน่นอนครับ แหลมไม่บาดหู พื้นหลังเงียบครับ อิมแพ็คเบสก็ถือว่าพอดี ๆ ใช้ได้ครับ แต่ไม่กระแทกแรงครับ
stage พอดีครับ ไม่อึดอัดแน่นอนครับ แต่ก็ไม่ได้กว้างมากครับ ไม่ได้โดดเด่นในเรื่องเสตจครับ เท่าที่ผมฟัง ผมว่ามันแคบกว่า X5 II อยู่หน่อย ๆ
แยกชิ้นดนตรีได้ดี รายละเอียดดีแน่นอนครับ
ฟังสนุก ๆ ครับ เพลงโจ๊ะ ๆ ก็สนุกสนาน เพลงร้องก็ทำได้ดี เคลิ้มพอสมควรเลยล่ะ สำหรับผม ผมว่าฟังแล้วรู้สึกว่ามันเข้าได้แทบจะทุกแนวเพลง

ณ เวลานี้ D42 ก็ออกมา 2 ปีกว่า ๆ แล้ว ยังไงถ้าไม่ติดขัด ผมว่าลองไปฟังตัวอื่นเพิ่มเติมอีกก็น่าจะดีครับ เผื่อว่าเราจะพบเจอสิ่งที่ดีกว่า แต่ถ้าชอบแนว D42 ก็จัดไปครับ ถือว่าคุ้มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

UltraPix

23/10/2015 16:30:44
545
ตามที่พี่สุมิตรว่าครับ scroll wheel ของ X5 II นี่ผมว่าไม่ผ่านเลยครับในแง่ของความสะดวก มันไม่แม่นยำเอาซะเลยครับ ได้ลอง X7 แล้วมาเล่าให้กันฟังหน่อยนะครับ ผมก็สนใจครับ แต่ติดอย่างเดียว ไม่มีตังค์ซื้อครับ ..55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

SuperBancha

23/10/2015 17:10:31
1
ขอบคุณ คุณ UltraPix มากๆครับ ตอบมาละเอียดเลยครับ

อายจังครับที่จะบอกว่า ถามผิดรุ่นครับ จริงๆต้องการถามถึง D14 ครับ พอดีตั้งชื่อรุ่นได้มึนไปหน่อย ผมเลยจำสับสนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

SuperBancha

23/10/2015 17:13:25
1
ยืนยันเพิ่มเติมครับ ผมใช้ Fiio X3II อยู่ scroll wheel ห่วยพอสมควรครับ ขัดใจตอนเลือกเพลงมาก เดี๋ยวเร็ว เดี๋ยวช้า เดี๋ยวเลื่อนไม่ไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

winpawin

23/10/2015 17:19:04
0
ใครพอจะเทียบเสียงกับx3iiให้ฟังได้มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

UltraPix

23/10/2015 17:37:06
545
@SuperBancha 5555555 ไม่เป็นไรครับ แหม่ ไม่น่าเลย 555555
D14 ผมก็ไม่เคยลองเลยครับ
แต่เท่าที่ดู ๆ มาผมว่าน่าจะดีเลยล่ะครับ ยังไงถ้าได้ลองแล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

----------
@winpawin ผมก็ไม่เคยฟัง X3 II เช่นกันครับ

ยังไงรบกวนท่านที่เคยฟังเทียบกับ X3 II มาเล่าด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[รีวิวเล็กน้อย] FiiO X5 II มาช้า แต่อยากเล่าครับ"