Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สัมผัสแรกกับ mojo ณ วันนี้ ที่เรือธงอัมรินทร์ 18 ต.ค.58

สันติ

18/10/2015 20:12:41
50
อะไรที่เฮียมั่นคัน เฮียว่าดี ผมต้องขอไปลอง
ไม่ว่าจะหูเล็ก ๆ ราคาไม่แพงอย่าง Ostry จนมาถึงแอมป์ตัวเล็กกระเปี๊ยกแต่เสียงเบ้อเริ่มตัวนี้

ก่อนอื่น บอกเลยนะครับ นี่ไม่ใช่ รีวิว พรีวิว นะครับ
เอาเป็นว่ามาอ่านในสิ่งที่ผมรู้สึกละกันครับ อารมณ์ล้วน ๆ นะครับ
ดังนั้น มันขึ้นอยู่กับความรู้สึกผมล้วน ๆ เอาไปใช้อ้างอิงไม่ได้
แต่ถ้าจะเชื่อก็ห้ามไม่ได้ครับ และคิดซะว่าอ่านเอาสนุกพอครับ

วันนี้ ผมเดินทางไปสะพานเหล็ก ไปกินเกาเหลาเลือดหมู
สั่งหมูกรอบล้วน คือ ผมกินอิ่มจากบ้านละ แต่ก็ต้องไปกิน เพราะ 20 ต.ค. นี้ปิดละ
รื้อละครับ สะพานเหล็ก หลังจากนั้น ก็เดินทางไปเรือธง เป้าหมายเพื่อไปฟัง mojo

โดยผมพกไปดังนี้
1. เครื่องเล่น DAP ของ ihifi 960 (สั่งซื้อมาเองจากจีน)
ตัวนี้มันใช้ชิพ Wolfson8740 2 ตัว ทำหน้าที่แบบ AK120 ประมาณนั้น
ไปอ่านรีวิวใน head-fi ได้ครับ ผมก็คันเพราะรีวิวนี้ละ
http://www.head-fi.org/products/ihifi-960/reviews/8318

2. หูฟัง AKG K701 ตัว Made in Austria
3. สาย mini to mini ของ Cyperlab
4. สาย Optical Tributaries Series 7 (For Audio)
และเพลงใน mem ผมเป็น .wav 16bit ริบเองจาก CD Audio แผ่นแท้ทั้งเมม

พอมาถึงร้านบ่ายโมงกว่า ๆ ก็เจอน้องหลุยส์ เลยขอยืม mojo
ที่กำลังนอนนิ่ง ๆ เสียบชาร์จไฟ ผมเลยดึงมาฟังครับ -_-"

ดูจากภายนอกนั้น งานประกอบดูเนี้ยบครับ แน่น ๆ
มีน้ำหนักกำลังดีครับ สิ่งที่ผมชอบมาก ๆ คือ ปุ่มกดนั่นละครับ

ช่องต่อเพื่อ input นั้น มีมาพร้อมสรรพ์

ครับ พวกท่านคิดถูกละครับ ต่อด้วย usb คือพระเอกแน่นอนครับ
พระเอกยิ่งกว่า optical in และ coaxial in อีก

สามารถใช้ฟังกับหูฟังได้สองช่องเลยนะ

ผมชอบจริง ๆ ปุ่ม volume

และนี่ละครับ ตัวแปรที่ทำให้น่าสนใจ
Made in England
แปลว่า มันไม่ใช่ของไก่กาแน่ ๆ ครับ ตัวเล็ก ๆ แต่อัดแน่น

เอาละพร้อมทดลองฟัง

เนื่องจากเครื่องเล่น ihifi960 ผมนั้น มันมีช่อง output ทั้ง
Optical Out และ Coaxial Out

ผมจึงขอลองด้วยสาย Optical Out ก่อน
สาย Optical ที่ผมเตรียมไปของ Tributaries serie 7 นั้น ได้ใช้ครับ
แต่เนื่องจากมันยาวเวลาถ่ายรูปเลยลำบาก จึงยืมสายของทางร้านแทน

จากที่ผมฟังด้วย optical เสียงก็มีรายละเอียดชัดเจนครับ
และสิ่งที่ประทับใจคือ ย่านเสียงต่ำครับ มันลงลึกอย่างที่ได้กล่าวกันไว้
หู 701 ต้องแอมป์ตัวใหญ่ต่อไฟตรง ถึงจะได้ฟังย่านต่ำจริง ๆ จัง ๆ ของเขา
แต่ตรงนี้ mojo สอบผ่านครับ ย่านต่ำแบบนี้
(ตัดสลับภาพ ผมจับมันพลิกไปพลิกมา
คิดในใจตัวกระเปี๊ยกเนี่ยนะ มันเอาอะไรขับวะ)

และจากนั้น ผมก็ลองต่อทางช่อง Coaxial ด้วยสาย mini to mini นี่ละ
ลองดูสิว่าจะพอไหวไหม เอ่อ ก็ได้นะครับ เสียงดีด้วยละ

ผมกลับรู้สึกชอบเสียงที่ต่อออกจากช่อง Coaxial มากกว่า Optical อีกนะ
อาจจะเป็นอุปทานของผมก็ได้ครับ
คือ ปลายเสียง มันดี และ เด่นขึ้นมาเลย ส่วนย่านต่ำก็แน่นอนครับ
ลงได้ลึก ผมเทสด้วยเพลงของ Nicholas Gunn ชื่อเพลง Return to Grand Canyon
คือเพลงนี้ เสียงกลองลงต่ำนี่ เครื่องเสียงบ้านวูฟเฟอร์ตึมมมม เลยครับ
mojo ก็ทำเสียงตึมมม ในหู AKG K701 ได้แบบประทับใจครับ
นี่ถ้าเป็นสาย 75ohm มันคงจะดียิ่งกว่านี้อีกครับ

เป็นที่พอจะรู้กันนะครับว่า K701 เป็นหูโกฮัง -_-" DBZ
คือ ผมหมายถึง หูที่เค้นพลังจริงๆ ออกมาได้ยาก
ต้องเจอแอมป์ที่มีกำลังดี คำว่ากำลังที่ดี ไม่ใช่หมายถึงขับให้ดังเข้าว่า
มันต้องดังแล้วต้องให้ครบถ้วน สูง กลาง ต่ำ
ซึ่งผมก็ไม่อยากจะเชื่อว่า mojo ขับ 701 ได้ดีด้วย

ผมเชื่อว่าท่าน ๆ น่าจะมีประสบการณ์ในการใช้แอมป์มาเยอะเช่น
ฟังแอมป์ที่ขับแล้วแป๊ก (คือ ขับเสียงไม่ไหว)
ฟังแอมป์ที่ขับแล้วดัง ดังอย่างเดียวเลย พุ่งไปหมด ฟังนาน ๆ แล้วล้าหู
แบบนั้นละครับ คือ การฟังไม่ไพเราะเสนาะหู

แต่ mojo ไม่เป็นแบบนั้น
ผมไม่ต้องเชียร์เลยนะ mojo เนี่ย เพราะจองกัน 80 กว่าคิว
และโอนเงินกันทั้งนั้น ไม่ต้องเชียร์แล้วละครับ แค่มาช่วยตอกย้ำก็พอ

และคราวนี้ลองเพลงร้องนุ่ม ๆ ของ เส้าเผิง The Greatest Basso Vol.1
ถูกต้องครับ เขาผลิตมาเพื่อฟังเพลงร้องจริง ๆ (เอ่อ ปกติคนก็ฟังเพลงร้องกันนะ)
แต่ผมชอบฟังเพลงบรรเลงไงครับ ^_^
เพลงร้อง เสียงหวาน ๆ Tong Li , Susan Wong
โนร่าห์ โจนส์ ฯลฯ เรียกได้ว่า แสดงศักยภาพเสียงได้ดีมาก ๆ
คือ ฟังจนจะหลับเลยอ่ะครับ T_T มันสบายไง

สิ่งที่รับรู้ได้เลยคือ SoundStage ครับ
ทำได้ดี แบ่งแยกตำแหน่งได้ชัดเจน

สำหรับคนที่ใช้ inear และ custom ต่าง ๆ
แน่นอนครับ ผมว่ามันผลิตมาเพื่อพวกท่านเลย mojo เนี่ย
เพราะขนาด Fullsize ยังสบาย ๆ

ผมฟังไปประมาณ ครึ่งชั่วโมง เพราะมีคนมารอฟังต่อ
ต้องแบ่ง ๆ กันครับ ประสบการณ์ครั้งนี้

ผมว่า mojo จะมีอนาคตอีกแน่ ๆ
เพราะวันข้างหน้า จะมีพวก Adaptor มาต่อเล่นอีก (ออกปีหน้า)

ทั้งหมดนี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมล้วน ๆ ครับ
ว่าง ๆ ก็ไปลองฟังครับ ที่เรือธง (ที่นี่ฟังสบายครับ)
เตรียมอุปกรณ์ของท่าน และ เพลงโปรดของท่าน ไปให้พร้อม
แล้วไปทดสอบศักยภาพของ mojo dac สะท้านฟ้ากันดูครับ
ผมคิดว่าใครที่ใช้ มือถือระบบ Andriod นี่ ต้องชอบ mojo มาก ๆ เลยละครับ

by สันติ
โทร. 089-078-5670
line id : auns555
email : auns555@hotmail.com
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

18/10/2015 20:23:37
50

โดนแอบถ่าย อ๊ายยยยย

ถ้าถ่ายข้างหน้านี่ผมทำไฮไลท์ผมขาวไว้นะครับ
ดีที่หลุยส์เมตตาถ่ายมุมนี้

ผมย้อมสีซะหัวจะพังละ ย้อมดำเนี่ยละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

18/10/2015 20:24:57
15
ว่างๆจะไปเช่นกันครับ จะเอาไปทุกหูที่มีเลย 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ohwownoone

18/10/2015 20:57:41
370
ยิ่งอ่านยิ่งคันเมื่อไหร่จะมาเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

18/10/2015 22:53:22
4,282
อ้าว นี่รูปน้าอั๋นสันติหรือนี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เอกเรื่องมาก

19/10/2015 03:09:27
23
คิดเห็นเหมือนกันเลยครับ วันนี้ไปลองฟัง สัมผัสแรกนี่เสียงต่ำสัมผัสได้ทันที มันสุดติ่งจริงๆ กำลังขับดีมาก หมายถึงเปิดไม่ต้องดังมาก เสียงก็ดันชิ้นดนตรีออกมาจนครบ ตอนแรกกังวลเรื่องความจัดจ้าน เพราะเคยอ่านบางความเห็นว่า เสียงกลาง กลางแหลม อะไรพวกนี้ออกจัดๆ สดๆ หน่อย พอไปลองฟังจริงๆ ก็ไม่ได้สดจัดจ้านอะไรสำหรับผม แต่อาจจะแค่เกือบๆขึ้นขอบ เสียงแหลมถ้าคนชอบแหลมประกายปิ๊งๆ อาจจะบอกว่าแหลมไม่ค่อยดี แต่ผมชอบแบบนี้แหละ ผมว่ามันไม่เกินจริงดี สรุปผ่าน ที่เด่นๆเลยคือกำลังขับ ดีจริงๆ Vol ตอนแรกค่อนข้างกลัว Vol แบบนี้ เพราะกลัวมันจะโดดแต่ละระดับเยอะ แต่กลับทำได้ละเอียดดีครับ โดยรวมผ่าน ราคาที่กัดฟันซื้อได้ ถือว่าคุ้มเลยทีเดียว ผมชอบตัวนี้มากกว่า Bakoon แฮะ ยิ่งเทียบกับราคาด้วยแล้ว

ผมละอยากให้เฮียไปเสนอให้ทาง chord ทำอุปกรณ์เสริม เหมือน แอมป์ของ AK380 แต่อันนั้นเขาเพิ่มแอมป์ใช่ไหม อันนี้เพิ่มตัวเล่นเพลง แบบประกบลองไปเลย ให้มันลงพอดีเป๊ะ ไม่ต้องใช้สายรัด มีหน้าจอง่ายๆ โชว์ชื่อเพลง มีปุ่ม Control เลือกเพลง ต่อแล้วกลายเป็น DAP ตัวนึงไปเลย รับรอง ผมว่าขายกระจายอีกนั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

birdloso

25/10/2015 10:41:28
24
ตัวนี้เปนตัวดึงดูด HD800 เลยหรือเปล่าครับ ^^ ต้องหาเวลาไปฟังบ้างแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

30/10/2015 12:52:52
271
ดันให้mojo
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สัมผัสแรกกับ mojo ณ วันนี้ ที่เรือธงอัมรินทร์ 18 ต.ค.58"