Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง DAC กับ DAP ครับ

oChamptho

18/10/2015 00:27:29
0
คือตัวผมนั้นสงสัยมานานแล้วฮะ แต่ขี้เกียจถามไปแทบทุกที 555'
อยากทราบว่าถ้าสมมติเราต่อ Digital line out ไปถอดสัญญาณที่ DAC แล้ว... อย่างนี้แปลว่าตัว DAP ไม่ได้ใช่งานภาค DAC เลยหรือเปล่าฮะ
แล้วมันจะมีประโยชน์อะไรในการซื้อ DAP แพงๆมาต่อกับ DAC เหรอฮะ

ยกตัวอย่างเช่น AK120II + Mojo กับ iPad + Mojo (สมมติคุณภาพสายเท่ากัน)
มันจะมีความต่างกันในตรงส่วนไหนเหรอครับ (ได้ยินมาว่าเสียงต่าง แต่ผมก็ยังงงๆอยู่ดี)

ขอบคุณมากครับ
ปล. ถามแปลกๆอย่าว่าผมเลยนะครับ... อยากรู้จริงๆ เพราะกำลังเก็บเงินซื้อ AK100II แต่เจอเจ้า Chord Mojo ล่อตาไปซะก่อน 555'
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

famzaa

18/10/2015 01:23:55
0
ผมไม่ค่อยรู้นะผมอ่านๆในนี้มาอีกที่ เห็นท่านนึงเขาบอกว่า
"ขนาดคอมเครื่องเดียวกัน ต่อdac-ampอันเดียวกัน ไฟล์เพลงเดียวกัน เล่นด้วยคนละโปรแกรมเสียงยังต่าง เเต่นี้dapกับipad ถึงจะต่อdac-AMPอันเดียวกันแต่มันคนละระบบปฎิบัติการ เสียงจะไม่ต่างได้ยังไง" ผมว่าน่าจะจริง มั้ง -_- ผมก็ไม่เคยลอง
ผมว่าไปลองด้วยตัวเองดีกว่าจะได้รู้ว่าไม่ต่างหรือต่างกันมากเเค่ไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

18/10/2015 04:05:36
1,057
ยังคงมีความต่างอยู่ครับ
ตอนทดสอบกับ AK100II กับ AK120II ก็มีความเเตกต่างกันอยู่บ้างครับ
ซึ่งขึ้นอยู่กับปลายทางด้วยครับ ว่าคุณภาพดีมากเเค่ไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

18/10/2015 04:57:59
15
ที่ได้ใช้จริงๆยังมีเรื่องของ jitter-control clock ในตัว DAP อยู่ครับ

ถ้าเอาสมาร์ทโฟนต่อ ก็อาจไม่ให้เสียงที่สงัดได้เท่าต่อกับ DAP เพราะ clock ถือว่าสำคัญอยู่มากในระบบดิจิตอล (เคยโมสมาร์ทโฟนอยู่ แล้วรู้สึกว่าเสียงดีขึ้นมากจริงๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง DAC กับ DAP ครับ"