Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....คติเตือนใจ มีผัวตอนเรียน

เหน่งบา

17/10/2015 11:50:05
1,866
Cr. ติ๊ก สิริทัศน์ สมเสงี่ยม

มีผัวตอนเรียน
ไม่เรียกว่าผัวหรอกน้อง เรียกว่าคู่นอน
ไม่ว่าน้องจะวางแผนหลังโดนyesยังไง

98%ไม่เป็นจริง

ไอ้ที่คิดว่า...
โดนพี่ปี3yesหลังกลับจากเที่ยวผับ
แล้วทึกทักว่านั่นความรัก เขารักเรา
เลยชวนเที่ยวผับ เมา แล้วอาสามาทับบนตัวน้องบนเตียงน้อง ห้องที่พ่อแม่น้องจ่ายค่าเช่าให้...นั่นเรียกว่า...เงี่ยน!!

หลายคู่
ที่ตั้งใจ/วางแผนชีวิตด้วยกัน
ตอนที่ได้กันระหว่างเรียน พอเรียนจบมา
ผู้ชายไปทำงานที่นึง/ผู้หญิงไปทำงานที่นึง

ผู้ชายไปเจอผู้หญิงคนใหม่ในที่ทำงาน
สวยแปลกตา/กลิ่นน้ำหอมก็ไม่เหมือนเคย
สีผมก็สวยกว่า/ทุกอย่างแปลกใหม่
ผู้ชาย...ไปจากเธอ!!

ผู้หญิง
ไปฝึกงาน รุ่นพี่ที่ทำงาน/หัวหน้างาน
เกือบทั้งแผนกแม่งรุมจีบ
รุมให้ความสำคัญ แค่บ่นหอมกลิ่นกาแฟ
ผู้ชายครึ่งออฟฟิศแม่งชวกาแฟมาเสิร์ฟ!

เลิกงานอาสาไปส่ง
ชวนไปเลี้ยงข้าว
บางคนเอางานมาอ้างเพื่อใกล้ชิดสนิทสนม
จากที่เคยอยู่กับแฟน บ่นหิวข้าวร้านข้าวอยูใต้หอยังไม่ลงไปซื้อให้

สุดท้าย...ผู้หญิง(บางคนใจอ่อน)

ยอมคบหา/ได้กับรุ่นพี่ที่ทำงาน
บางคนโดนหลอกฟันแล้วก็ทิ้ง ผู้หญิงร้องไห้ไม่ต่างจากแม่โดนควายขวิดตาย

บางคนดันเพิ่งมาเจอรักแท้ๆ
เอาตอนทำงาน เพิ่งมาเจอการดูแลเอาใจใส่แบบจริงๆจังๆตอนนี้

บางคนหนักมาก....
ร้องไห้วันแต่งงาน เพราะเสียใจว่า
ที่ผ่านๆมากูนอนให้คนที่ไม่ได้รักกูจริงyesอย่างไม่รู้คุณค่า เสียดายที่ไม่ได้มอบสิ่งที่มีค่าที่สุดให้คนที่รักเราที่สุด!

มีคนนอนขยับๆเอวทับบนตัวน้อง
ตอนที่ยังเรียนอยู่...ไม่ได้เรียกว่าผัวนะ
เรียกว่าคู่นอนอย่าเข้าใจผิด

ก่อนจะดอกทอง
ก่อนจะเรียกร้องหาคนดีๆ
น้องทำตัวยังไง?

และให้จำใส่หัวกระโหลกบางๆใว้ว่า

พ่อแม่ส่งมาเรียน
หาเงินให้เรามาเรียน
จ่ายค่าห้องให้เรานอนสบาย

ไม่ได้ขายข้าวผัดส่งอีดอกมาเป็นกระหรี่
ไม่ได้เก็บผักขายให้อีห่าที่ไหนเอาเงินไปเช็คอินร้านเหล้า!!
ไม่ได้ รับจ้างเกือบตาย ให้อีควาย
พาผู้ชายมานอนyes. ในห้องที่แม่แต่พ่อแม่ยังขึ้นไปดูไม่ได้จ่ายเงินให้อย่างเดียว!

ทุกครั้งที่จะให้ใครyesคิดถึงหน้าแม่ไว้
ทุกครั้งที่จะเช็คอินร้านเหล้าคิดไว้พ่อมึงหาเงินลำบากมั้ย??
ทุกครั้งที่จะเ้ย...มีคนเสียใจ
ที่ไม่ใช่กูแต่เป็นคนที่มึงเรียกเขาว่า..พ่อ/แม่!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

17/10/2015 13:35:02
1,866
"อะไรที่ได้มาง่ายๆ คนไม่เห็นค่าหรอกลูก คนไทยเราถือสา พรหมจรรย์มีค่าสูงมากในสังคมไทย ควรหวงแหนไว้สำหรับสามีเราคนเดียวเท่านั้น

พรหมจรรย์ไม่ได้หมายถึง เยื่อพรหมจารีย์เท่านั้นหรอกลูก
แต่มันหมายถึงการครองตัวดี การประพฤติปฏิบัติดี ควบคุมตัวเองได้ดี
เอาชนะความอยากความใคร่ของตัวเองได้

ถ้าเราควบคุมตัวเองได้ อื่น ๆ นอกกายเราก็ควบคุมได้ นี่คือจุดมุ่งหมายของการรักษาพรหมจรรย์ของผู้หญิงในสังคมไทยเรา"

จากนิยาย "ใต้หล้าฟ้าหลั่ง" ของนักเขียนในดวงใจอีกท่าน...มาลา คำจันทร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

17/10/2015 15:53:11
370
จุ๊ๆๆๆ พี่เจี่ย อย่าเอ็ดไป เดี๋ยวผู้ชายลั่นล้าแบบผมหากินไม่ได้ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เปรียวRT

17/10/2015 16:35:40
0
อยากให้ไปโพสต์ในพันทิปจังครับ ที่โน่นกลุ่มเป้าหมายเยอะ น่าจะเป็นประโยชน์เตือนใจสาวๆวัยรุ่นได้มาก เพื่อนผมนี่เมื่อวัยรุ่นนี่สิงห์คะนองนามาก พอมามีลูกสาวเข้าคนนึงนี่เปลี่ยนไปทันที แถมมานั่งเสียวสันหลังกลัวอะไรที่เคยทำๆไว้กับสาวอื่นจะไปลงกับลูกสาวตัวเอง เฮ้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BarBeer

17/10/2015 19:49:23
0
ชอบความเห็น @เปรียวRT ครับ
เพื่อนผมตอนวัยรุ่นทำปากดี เพื่อแซวระวังมีลูกสาว มันบอกให้ลูกพกถุง
วันนี้มีลูกสาวๆจริงแม่งตามไปรับไปส่งทุกวัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Noname๑

17/10/2015 20:51:05
4
ส่วนตัวนะ : ผมว่าบางคนก็รู้นะ แต่ ก็ยังยอม ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

torhifi

17/10/2015 20:57:20
219
เป็นเนื้อหาที่ดีคับ..อยากให้วัยรุ่นได้มาอ่าน ผมเคยดูสถิติการทำแท้งของเด็กสาวอายุต่ำกว่า20 ปีจากสาธารณะสุข ปีนึงนี่ทำแท้งประมาณ3แสนกว่าคน เห็นแล้วน่าอนาจใจจริงๆ นี่ยังไม่รวมกรณีคลอดออกมา และก็บางคนถึงจะยังไม่โชคร้ายตั้งท้อง แต่การสวมเขาให้พ่อแม่ไปวันๆทั้งๆที่เค้าก็รู้ว่าพ่อแม่นั้นคาดหวังไว้อย่างไร ผมว่ามันแย่นะ

ก็อย่างว่าแหละ ลูกเลี้ยงได้แต่ตัว..จะไปบังคับจิตใจคงยาก ผู้ชายที่หลอกฟันผู้หญิงไว้เยอะ กับผู้หญิงที่ร่านทำพ่อแม่เสียใจไว้เยอะ ผมว่าพอถึงเวลาตัวเองโตเป็นผู้ใหญ่และมีลูกสาวบ้างก็คงต้องชดใช้กรรมไปตามนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

roselip

18/10/2015 02:11:39
เห็นแชร์กันเยอะ เรื่องที่สอนผู้หญิง ว่ามีผัวตอนเรียน ไม่ได้เรียกว่าผัว แต่เรียกว่าคู่นอน...และจบท้ายด้วยคำว่าดอกทอง เอาจริงๆนะ ใครๆมันก็อยากได้คู่ชีวิตมากกว่าคู่นอนแหละ เด็กตั้งแต่10ขวบก็ชอบ และรักเพศตรงข้ามละ มันจริงที่อย่าไปให้ใครเอาเราง่ายๆ แต่ การเอากันแบบเล่นๆ ผิดๆ มันเกิดจาก จิตสำนึกของฝ่ายหญิง และความมักง่ายของฝ่ายชาย ไม่ใช่ความผิดของผู้หญิงทั้งหมด อยากให้สังคมเปลี่ยน สอนลูกชายให้มีความสุภาพบุรุษ ไม่ใช่สอนให้เอาแต่อย่าไปโง่โดนจับ การที่ผู้หญิงต้องมาระวังเรื่องพวกนี้ มันยากนะ รักใครก็รักจริง เสือกต้องมากลัวมันจะทิ้งไปไหม ให้เอามันก็ทิ้ง ไม่ให้เอามันก็ทิ้ง คิดเอา และเรื่องความเงี่xน ผช ผญ เงี่xนเท่ากันค่ะ เวลาผช เงี่ยนไปลงอ่าง ไปสอยตามผับ บอกเรื่องปกติ ผญเงี่xน ตกเบ็cยังบอกว่าแรด ผู้ชายเอามา109หอย บอกยอดชาย ผู้หญิงเอามา10 คน บอกกระหรี่ ขอบคุณค่ะ และพอมีแฟน ยังไม่แต่งงานแต่เอากัน บอหว่าโดนเอาฟรี แต่โดนเอาละได้ตัง ด่ากระหรี่... เยอะนะมึง
credit Facebook User Nana Muansang

คหสต.สังคมไทยเป็นสังคมที่ถูกปลุกฝังให้ผู้ชายมีความคิดว่าตนเหนือกว่าฝ่ายหญิง สังเกตุได้จาก วรรณกรรมที่มีมาเนิ่นนานพระเอกมีลักษณะเจ้าชู้(เช่นขุนแผน อิเหนา ไกรทอง)รวมไปถึงค่านิยมที่ มักจะมองผู้ชายเจ้าชู้ ในแง่ที่ยอมรับได้(เอามาทำละครทะเล้นสนุกสนาน)แต่หากเป็นเพศหญิงกลับถูกมองว่าเป็นสตรีแพศยา การจะปลูกฝังที่ดีไม่ควรแต่จะปลูดฝังแต่ฝ่ายหญิงให้รักนวลสงวนตัว แต่ควรปลูกฝังผู้ชายให้มากเช่นเดียวกันในเรื้องการเป็นสุภาพบุรุษและให้เกียรติผู้อื่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

18/10/2015 04:03:24
1,866
เห็นด้วยครับ เรื่องการสำรวมในเรื่องเพศ แม้เพศชายก็ควรมีกรอบความคิด
แต่ถ้ายังเปลี่ยนทัศนะคติทางสังคมไม่ได้ ที่เขาแชร์กัน มันคือเตือนครับ เตือนให้คิด เพราะปัญหาคือ ปัจจุบัน กระทั่งคิด ก็ไม่ได้คิดกันแล้ว

ว่าอย่างไร ผู้หญิงก็เสียเปรียบ ไม่ว่าในแง่ไหน

ถ้าว่าสังคมเป็นแบบนี้ สภาพแวดล้อมเป็นแบบนี้ ยังเปลี่ยนไม่ได้ ก็ให้ฝ่ายเสียเปรียบคิดมากๆครับ ไม่ได้คิดจะด่าผู้หญิงหรอก เพราะที่แชร์กันนั่นก็ไม่ได้คิดเองเขียนเอง แต่แง่คิด สำหรับสภาพปัจจุบันที่หลายคนไม่รู้จักคิดหากได้อ่าน ก็อาจจะรู้จักคิดขึ้นมาบ้าง

ความผิดที่เกิดมันประกอบกันทั้งสองฝ่าย แต่คนเสียเปรียบมากกว่ามีอยู่ฝ่ายหนึ่งครับ ก็ถ้าอีกฝ่ายมันไม่ต้องระวังมาก และได้เปรียบ ฝ่ายเสียเปรียบก็ต้องปกป้องตัวเองก่อนครับ...จุดหมายหลักของบทความมันอยู่ตรงนี้

หากจะมีการเปลี่ยนแปลงทัศนคติตรงความไม่เท่าเทียมกันได้ เห็นด้วยว่าเป็นเรื่องดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SARUS

18/10/2015 06:59:09
28
จากบทความ ที่พี่เหน่งบาตัดแปะมาลง รวมถึงคำตอบความเห็นที่ 8 คือถ้ามันเกิดเรื่องอย่างว่าก่อนเวลาอันควร มันก็ผิดทั้งสองฝ่าย

กระทู้บอกให้ผู้หญิงระวังตัว

ถามแล้วอย่าโกรธก็ละกันนะคับ แล้วคนเอาบทความมาลงอย่างพี่เหน่งบา ได้เว้นการกระทำที่ทำให้เกิดความผิดอย่างว่าหรือเปล่าคับ เพราะคนที่เอามาสอน มาบอกคนอื่น ถ้าตัวเองทำไม่ได้...ก็...คง...ไม่เข้าที มั้ง

ย้ำว่า ถามกันตรงๆแบบนี้แล้วก็อย่าโกรธกันนะคับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

asword

21/10/2015 16:03:17
ผมว่าผู้ชายในสังคมไทย ผ่านผู้หญิงมาหลายคน กว่าจะแต่งงานมีเมีย

สำหรับผู้ชาย แม่ของลูกต้องบริสุทธิ์ ที่สุด สะอาด ไร้มลทิน

แต่ตัวเองกลับไปฟันหญิงเป็นสิบๆคน ก่อนจะมีเมีย

แล้วผู้หญิงที่ผ่านๆของคุณๆ ไม่ใส่ใจเลยหรือครับ ฟันแล้วทิ้ขว้าง เด็ดดอกไม้ริมทางไปเรื่อย

โคตรน่าเบื่อเลยครับ ความคิดของพวกผู้ชายสมัยเก่า

ขุนแผนมีเมียหลายเมีย เอาผีมาเป็นเมีย คนกลับยกย่องเป็นยอดชาย

วันทองถึงสองใจ แต่ก็มีแค่สองคน โดนด่าชิบหาย

น่าเบื่อครับบอกตรงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

21/10/2015 17:37:27
1,866
ตอบคุณroselip เพิ่มเติม
มาอ่านหลายอีกหลายรอบทั้งบทความที่ผมตัดแปะ และความเห็นที่7 ก็ยอมรับว่า ผู้เขียนอาจจะใช้คำแรงไปหน่อยสำหรับการเตือน แต่ ถ้าข้ามผ่านข้อเสียจุดนั้น จุดประสงค์ของบทความก็ควรแก่การคิดพิจารณาครับ

คุณSARUS ผมไม่ได้ตอบคำถามก็เพราะเกรงจะได้รับคำสรรเสริญครับ ที่ผ่านมาแค่คุยเรื่องเบิร์นของก็โดนงับเลือดสาดแล้ว

ความเห็นผม..ส่วนตัว..ก็จะสอดคล้องกับบทความที่ตัดแปะมาให้อ่านกันแหละครับ คือ ไม่ว่าฝ่ายใด ควรมีความสำรวมในกาม และผมตอบคำถามคุณSARUS สั้นๆว่า นอกเหนือจากที่ผมถือศีลสองข้อ คือข้อ ๓ กับข้อ ๕ แล้ว...ผมไม่เคยมีพฤติกรรมด่างพร้อยในเรื่องแบบนั้นครับ

ดังนั้น จึงไม่เคยคิดแค่ให้ผู้หญิงรักนวลสงวนตัว แต่ผู้ชายเละเทะอย่างไรก็ได้

ถ้าแค่คนส่วนมาก มีศีลข้อ ๓ โลกคงลดปัญหาวุ่นวายไปได้มากครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....คติเตือนใจ มีผัวตอนเรียน"