Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังสำหรับเพลงร็อค ต้องการโด้อย่างเดียวหรอครับ

bonney m

17/08/2009 17:58:19
0
พอดีเห็นในกระทู้มาหลายกระทู้ มีแต่คนบอกว่า ถ้าฟังเพลงร็อกต้องกร้าโด้ แล้วsr60i เทียบกับยี่ห้ออื่นอันไหนสูสีครับ ในราคาที่ไม่ทิ้งห่างกันมาก
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

uาeเบuซ์

17/08/2009 19:57:00
0
ไม่จำเป็นต้องกราโด้หรอกครับ senn หรือ akg ฯลฯ ก็ทำได้ไม่แพ้กันขึ้นอยู่กับว่าชอบโทนเสียงไปทางค่ายไหน
ลองไปลองที่ร้านเฮียดูอ่ะครับ แล้วก็บอกงบไป แล้วก็ให้เค้าแนะนำ ในช่วงราคานั้นๆมีตัวไหนน่าสนใจบ้าง แต่กราโด้มีข้อดีอย่างขับได้ไม่ง้อแอมพ์เท่าไร

ส่วนตัวผม 60i ฟังร็อคก็โอเคครับแต่ผมว่าเบสมันจัดไปหน่อยเอาไปฟัง hip hop น่าจะเข้าทาง ผมว่า80i กำลังดี ถ้าลงตัวแล้วคุ้มผมว่า 225i อ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nett

17/08/2009 20:22:47
0
ผมเคยมี hd650 ฟังเพลงแนวอื่นที่ไม่ใช่ร้อคเพราะมากครับ แต่พอฟังร้อคผมกลับไม่ชอบ เลยขายทิ้งไปถอย RS-1 มา ตอนนี้ฟังร้อคสนุกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ota_hay

17/08/2009 20:25:24
ผมใช้ akg มา2-3ตัวแล้ว ก็ฟังร็อคซะส่วนใหญ่นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Alesana

17/08/2009 20:41:28
0
คือ ต้องบอกก่อน ครับ ว่าฟัง ร็อค แนวอะไร เพราะ ร็อคมันมีหลายแบบ นะครับ

ร็อคสมัยก่อน แบบ rock n roll อย่างนี้ หรือ ร็อคสมัยใหม่อย่างพวก nu metal Alternative แบบนี้

คือ ผมว่า Grado เหมาะกับ ร็อคคลาสสิก มากกว่าครับ แบบว่า ร็อค สไตร์ ฟังแล้ว เคลิ้ม ส่วน ประเภท ร็อกสมัยใหม่ ที่ เน้น เพลง เร็วๆ แบบ ฟังเอามันส์ ผมว่า Grado ไม่เหมาะนะ AKG k518DJ น่าจะเหมาะกว่า

อาจจะมีอีกหลายๆตัว พอดีตอนนี้ผมใช้ k518DJ นี่ละฟัง ร็อคสไตร์เร็วๆ แต่ตอนนี้กำลังมองๆ รุ่นที่ใหญ่กว่า อย่าง Ultrasone HIF580 อยู่ เห็นริวิว น่าสนดี เน้น กลอง กีตาร์ เบส ถูกใจ ใช่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สาเล็ก

17/08/2009 22:05:04
ถ้าไม่เน้นว่าต้องเป็นฟูลล์ไซส์ แนะนำ Shure SCL5 ครับ
ร็อคได้มันโคดๆ พอดีผมมี sr60 กับ SCL5 อยู่
SCL5 ฟังร็อคได้มันส์กว่าพอสมควรเลยครับ
แต่ก็นะ ค่าตัวมันก็ห่างกันพอสมควรเหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nett

18/08/2009 07:56:15
0
ฮ่าๆแต่ผมใช้ grado ฟังเอามันส์มากๆครับ พวก metallica, korn, dream theater
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Aerosmith

18/08/2009 09:44:44
^
^
^
วงที่กล่าวมา มัน พวก ยุค 90 คร้าบ

ยุค 2000 ส่วนมากจะเน้นเพลงเร็ว

เพลงช้า แทบจะไม่มีแล้ว

แล้วก็ นักดนตรี เวลาเล่น คอนเสริต์

จะไม่มายืนเก๊กเฉยๆ แล้ว คร้าบ

ต้องมีการโดด การโยกไปด้วย

เพื่อเป็นการเอนเตอร์เทน ให้คนดู

แต่ถ้าเป็น ศิลปินไทย นี่ หาแค่ ร็อคแท้ๆ ยังยากเลย

ปากบอกว่าตัวเองเป็น วงร็อคหรือ ร็อคเกอร์

แต่เพลง ทั้ง อัมบั๊ม มีแต่เพลง pop เกือบหมด

ยังไงละนี่ ทำเพลงมาเพื่อเงินจริงๆ ไม่มี อุดมการณ์เลย - -

แต่ สำหรับ หูฟัง นี่ไม่จำเป็น เสมอไปหรอกครับที่ เพลงร็อคต้อง การ์โด้

เราไปลองฟังดีกว่าว่า ชอบหูฟังตัว เพราะแต่ละตัว ให้รายละเอียดเสียงไม่เท่ากัน คร้าบ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

doubt

18/08/2009 18:36:08
ไปออกเทปเองเลยสิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bonney m

18/08/2009 18:57:35
0

แต่ถ้าเป็น ศิลปินไทย นี่ หาแค่ ร็อคแท้ๆ ยังยากเลย

ปากบอกว่าตัวเองเป็น วงร็อคหรือ ร็อคเกอร์

แต่เพลง ทั้ง อัมบั๊ม มีแต่เพลง pop เกือบหมด

ยังไงละนี่ ทำเพลงมาเพื่อเงินจริงๆ ไม่มี อุดมการณ์เลย - -

แต่ สำหรับ หูฟัง นี่ไม่จำเป็น เสมอไปหรอกครับที่ เพลงร็อคต้อง การ์โด้

เราไปลองฟังดีกว่าว่า ชอบหูฟังตัว เพราะแต่ละตัว ให้รายละเอียดเสียงไม่เท่ากัน คร้าบ

----------------------------------------------------------------------------ตอนแรกผมก็คิดเหมือนพี่นั้นละ ศิลปินที่ประกาศตัวว่าเป็นวงร็อก/ร็อกเกอร์ อะไรต่างต่างนานา แต่เพลงทั้งอัลบั้มเป็นเพลง อคูสติกบ้าง/ป็อปบ้าง มันก็เรื่องของเขานะครับพี่ เพราะไม่มีไครมากำหนดได้ว่า เช่นคุณตูน bodyslam คุณต้องร้องเพลงร็อกอย่างเดียวนะ ไม่งั้นผมไล่ออก 5555 ไม่มีไครมาบังคับหรอกครับ ขอให้มันเพราะก็พอ แค่ฟังเพลงจะเอาอะไรมากกับสิ่งที่เราทำไม่ได้ แต่ถ้าไม่พอใจก็ไปแต่งเพลงเอาเองเหมือนที่ความคิดเห็นที่8 บอกละครับ จบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

coco

18/08/2009 19:53:51
อันที่จริง ที่เขาไม่ร้อง ร็อค ทั้งอัมบั๊มนี่ โดน พวก ค่ายเทป ต้นสังกัดตัวเอง บังคับนะครับ

สังเกตุดู พวก indy เวลายังไม่มีค่ายจะ ใส่ เต็มที่ ตามแนวดนตรีของตัวเอง

แต่พอมี สังกัด โดนกันหมด ต้องเล่นเพลงช้าๆ เพื่อ ตลาด ต้องแต่งตัวตามที่ดีไซด์เนอร์ออแบบไว้

ผมว่า ตัว ศิลปิน ไม่ผิด หรอกครับ ผิดที่ ค่ายเพลง ไม่ยอม ให้อิสระแก่พวกเขา

ผมเคยไปเจอ มือกีตาร์ วงบันท้ายใหญ่ พี่เขายัง บ่นๆเรื่องนี้ให้ฟังเลย

หยิกหู 0
"หูฟังสำหรับเพลงร็อค ต้องการโด้อย่างเดียวหรอครับ"