Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

bossmongkol

22/09/2015 14:39:41
0
คือผมกำลังจะอัพระดับหูฟังเพิ่มขึ้นอีกหน่อย กำลังดูๆอยู่ว่าเล่นตั้วไหนดี สรุปผมชอบสองตัวนี้ครับ
รบกวนพี่ๆชี้แนะหน่อยครับ ว่าOstry KC06A กับ Marshall Mode EQ ผมนำว่าเสียบฟังกับไอโฟนและโน๊ตบุ๊คครับ
ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ คือผมไม่มีโอกาสได้ลองฟัง เพราะอยู่ ต.จ.ว
เพลงส่วนใหญ่ที่ผมฟังก็เป็นพวก เพลงร็อค เมทัล เพลงทั่วไป อกุสติดกีตาร์ พูดง่ายคือแทบจะทุกแนวเลยอ่ะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าพี่ๆน้าๆทุกท่านมากๆเลยคร้าบบบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

22/09/2015 15:21:13
107
Marshall Mode เห็นมีวางขายตามร้านกล้วยกับร้านแอปเปิ้ล น่ะครับ
ลองไปตะล่อมๆขอพนักงานลองฟังดู

เผื่อมีคนมาบอกข้อแตกต่างจะได้มีอะไรมาเทียบเคียงหน่อยครับ ส่วนตัวผมชอบตัวMinorมากกว่า โปร่งโล่งสบายดี

ส่วนKC06Aไม่เคยลองฟัง เพราะอยู่ ตจว.เหมือนกันคร้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

22/09/2015 16:38:15
1,866
Mode หนักกว่า เป็นลูกกว่า แต่ไม่อิ่มเท่า 06A ที่คลุมย่านความถี่ทางทุ้มมากกว่า
กลางของ Mode เที่ยงตรงพอสมควร เสียงแหลมก็ไม่เลว ผมว่ามันให้เสียงโดยได้เป็นกลางกว่าพวก Major ด้วยซ้ำไปครับ เน้นเฉพาะทาง พวกดนตรีสมัยใหม่ ร็อค เมทัล Modeได้เปรียบครับ
ส่วน 06Aจะให้โทนเสียงเปิดสว่างกว่า ฟังได้หลายแนวกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เดียว

22/09/2015 18:26:01
1,067
แต่ถ้าว่ากันเรื่องราคา เสี่ยอ๊อดข้ามรุ่นไปเยอะนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bossmongkol

22/09/2015 20:30:03
0
จากที่ได้อ่านคอมเม้นของพี่เหน่งบา ผมสรุปได้ความว่าMode จะโดดเด่นไปทางเพลงร็อค

ส่วนOstry KC06A จะออกสว่าง กว้าง ฟังได้หลายแนว

แต่ผมไม่เข้าใจ ตรงที่บอกว่า 06A ที่คลุมย่านความถี่ทางทุ้มมากกว่า อันนี้งงเลยครับ
(modeหนักกว่า เป็นลูกกว่า แต่ไม่อิ่มเท่า 06A ที่คลุมย่านความถี่ทางทุ้มมากกว่า))
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

23/09/2015 00:10:45
1,866
เสียงทุ้มไม่ได้มีความถี่เดียว
บางย่านความถึ่ เช่น mid bass และ deep bass บางย่าน กราฟของ mode ทำได้มากกว่า

แต่ 06A ตั้งแต่กลางต่ำ กินลงมาถึงทุ้มย่านอื่น 06Aบูสท์ไว้เยอะกว่าไงครับ ถ้าพล็อตกราฟ จะดูเหมือนเส้นกราฟจะอยู่สูงกว่า แต่ mode จะมีบางย่านที่สูงกว่าทะลุเป็นช่วงๆ ^ ^

06Aเลยฟังมีเนื้อมากกว่า แต่กระแทกกระทั้นได้ไม่หนักเท่า mode ที่จะออกไปเป็นลูกๆชัดกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bossmongkol

23/09/2015 08:10:17
0
เข้าใจชัดเลยครับ สงสัยMarshall Modeเข้าตากรรมการมากกว่าซะแล้วคร้าบ
ขอบพระคุณพี่เหน่งบาที่ได้กรุณาแนะนำไว้นะคร้าบผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bossmongkol

25/09/2015 23:48:53
0
ขออัพกระทู้หน่อยครับเผื่อมีตัวเลือกที่น่าสนใจมากกว่านั่นในราคาไม่เกิน4000
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

bossmongkol

25/09/2015 23:51:11
0
รบกวนขออณุญาติพี่เหน่งบา กระผมขอเฟสหน่อยครับ
มีเรื่องจะรบกวนปรึกษาเรื่องเครื่องเ่ลนเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

26/09/2015 07:01:23
1,866
ปกติผมไม่ค่อยได้สื่อสารกับใครทางเฟซบุคครับ มีน่ะมี แต่เวลาคุยกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆส่วนใหญ่ส่งเมลถามกันมากกว่า
https://www.facebook.com/kittirat.kanjanaprakasit
e mail: thanavirat@hotmail.com
ไลน์ก็ชื่อเดียวกับ e mail ครับ ลองเสิร์ชดู ถ้ามีไลน์คุยทางไลน์ก็ได้ แต่ผมไม่มีสมาร์ทโฟน อาจต้องรอตอนผมนั่งโต๊ะนะครับ เป็นไลน์บนพีซี

ระวังระดับราคาดีๆครับ ไม่ใช่ไม่สนับสนุนให้ขยายงบ 555 แต่ต้องถามตัวเองให้ดีๆว่ากะจะจ่ายเท่าไหร่ ตรงนี้ไม่มีจุดตัดสินเดียวกันสำหรับทุกคน และสำหรับทุกจุดราคา

ยกตัวอย่าง สองปลายหรือสามต้น กับสี่พัน นี่ผมว่าข้ามสเต็ปนะครับ อย่าง im70ในความเห็นส่วนตัวมันเหนือกว่าพวกสองปลายระดับหนึ่งแต่ไม่ทุกแง่มุม ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะมันแพงกว่าไม่น้อย(เมื่อคิดเป็นอัตราส่วน) แต่จะใช่คำตอบหรือไม่..อันนี้ไม่แน่ เพราะมันมีสไตล์มีลักษณะเฉพาะของตัวเองเด่นชัดมาก ถ้าสไตล์มันตรงเพลงที่ฟังก็น่าข้าม แต่ถ้าไม่ชอบอิ่มแน่น อย่างหนา(หนากว่าmodeพอดู) im70ก็ยังไม่ใช่คำตอบ ก็อาจจะยังเป็นmodeอยู่ที่ตรงประเด็นกว่า แม้คุณสมบัติ"บางแง่"มันชนะmode ตามราคาที่แพงกว่าก็ตาม

หาจุดยืนตัวเองให้เจอครับ เอาเรื่องงบก่อนก็ได้ ไม่งั้นมันไหลไปเรื่อย แต่ก็ฟังจุดที่สูงกว่านิดหน่อยไว้ด้วย ขยับได้(ถ้าชอบ) ก็อาจจะสะสมงบเพิ่ม แต่ถ้ามันเดือดร้อนมากก็ไม่ต้องขยับ แต่ละคนมีคำตอบตรงนี้ไม่เหมือนกันครับ และไม่จำเป็นต้องเหมือนด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

26/09/2015 07:03:51
1,866
เอ่อ ลืมบอกไปว่า เพลเยอร์ผมเล่นมาน้อยมากครับ ตอบได้แต่ไม่กี่ตัวที่เคยสัมผัส แบบนี้พี่น้องท่านอืนจะให้คำแนะนำได้ดีกว่ามาก อย่า่งคุณยามาโน่นี่ก็ผ่านอะไรมามากกว่าผมเยอะ

คำแนะนำของผมหรือของใครเป็นแค่ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ เพราะมันบวกรวมความชอบส่วนบุคคลของคนคนนั้นเข้าไปด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Ostry KC06A VS Marshall Mode EQ"