Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียงแนว Audiophile นี่เป็นอย่างไรเหรอครับ

หนูไม่รู้

21/09/2015 12:59:10
บางทีอ่านรีวิวหูฟังก็งงๆครับ แนวเสียง audiophile เป็นอย่างไรเหรอครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ohwownoone

21/09/2015 18:36:55
370
สำหรับผมเป็นแบบนี้ครับ ฮี่ๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

21/09/2015 19:22:39
182
แฟนผมเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

hydeless

21/09/2015 21:24:51
1
ฟังแล้วรู้สึกว่ามันทึกดีเ้ยๆ แม้ใช้หูฟังถูกๆก็ยังเพราะ แบบสัมผัสได้ว่าดีที่ไฟล์ ที่สำคัญไม่จำกัดแนวเพลง ร็อกๆไรงี้ บันทึกดีๆ ก็อาจนับเป็น Audiophile คหสต.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

21/09/2015 22:12:43
107
เคยเห็นรีวิวหูฟังบางเว็บ
บอกว่า "แนวเสียงของหูฟังตัวนี้ไม่ค่อยตลาดเท่าไหร่ ออกแนวAudiophileมากกว่า"
ผมงงมาก คือ แบบฟังเพลงเมทัลเป็นแล้วกลายเป็นNora Jonesได้ยังงี้มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

21/09/2015 22:43:22
4,282
จริงๆ ผมว่าคำว่า audiophile น่าจะมีความหมายเข้าใจราวๆๆนี้นะครับ

- Audiophile คือการพิถีพิถันในสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับการฟังเพลง นั่นหมายถึงการบันทึกเสียงที่ดีเลิศ ซึ่งคนเล่นเครื่องเสียงแบบจริงๆจังๆ ก็จะถูกเรียกว่า audiophile เช่นกัน สรุปรวมๆๆคือ คนที่เล่นเครื่องเสียงแบบเอาจริงเอาจังและฟังเพลงที่บันทึกดีเลิศแบบที่ audiophile ต้องการ

แต่ถ้าอัลบั้มไหนบันทึกมาดีเลิศประเสริฐศรี ก็จะถูกเรียกว่า เป็นอัลบั้มออดิโอไฟล์เหมือนกัน ถึงจะเป็นเพลงตลาดหรือเพลงเต้นรำทั่วไปก็ตาม แต่โดยมาก อัลบั้มที่บันทึกมาดีๆๆระดับออดิโอไฟล์ เพลงมักจะไม่ใช่เพลงตลาด ไม่ใช่เพลงทั่วไป แต่มักจะถูกเล่นและบันทึกโดยศิลปินอีกกลุ่มหนึ่งเป็นส่วนใหญ่ครับ

สรุปอีกที แนว Audiophile ก็คืออัลบั้มที่มีการบันทึกเสียงต้นฉบับ ด้วยเทคนิคพิเศษกว่าการบันทึกเสียงทั่วไป ทำให้เพลงที่ออกมาฟังแล้วไพเราะกว่าอัลบั้มเพลงทั่วไปมาก และถึงแม้จะถูกแปลงไฟล์บีบอัด เหลือเพียงขนาด 320kpbs หรือ lossless คุณภาพก็ยังฟังดีอยู่มากครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

22/09/2015 00:00:36
271

http://youtu.be/9-BYHRVEE94

ประมาณนี้อะครับ สำหรับผม ผู้หญิงคนนี้ น้ำเสียงแบบนี้นะ
สุดยอดจริง เดี๋ยวนี้ YouTube คุณภาพเสียงดีใช้ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Xomphote

22/09/2015 00:14:57
เท่าที่ผมเข้าใจ

Audiophile = Audio(เสียง[ที่มาจากการบันทึก]) + Philos(ความรัก ความคลั่งไคล้)
Audiophile = พวกที่รักจนถึงคลั่งไคล้เสียงในสื่อบันทึกเสียงต่างๆ

แนว Audiophile จึงอาจกล่าวได้ว่า ต้องเป็นเพลงที่บันทึกเสียงมาดี สามารถถ่ายทอดต้นฉบับเสียงออกมาได้ทุกรายละเอียด ชนิดได้ยินนักร้องสูดลมหายใจ กลืนน้ำลาย ได้ยินหนังเสียงกระเพื่อมบนหนังกลอง อะไรทำนองนั้น

ทั้งนี้ การบันทึกเสียงที่ดีนั้นมีองค์ประกอบทั้งอุปกรณ์ที่ใช้ เทคนิคการจัดตำแหน่งไมค์ การจัดการอคูสติกในห้องอัด ไปจนถึงตัวสตูดิโอเอง
หากเคยดูหนังสารคดีเรื่อง Sound City จะเห็นว่ามีการพูดถึงจุดที่เป็น Sweet Point ของห้องอัด Sound City ที่ทำให้ได้เสียงกลองที่พิเศษกว่าที่อื่น จนทำให้อัลบั้มร็อคระดับตำนานหลายอัลบั้มเกิดที่นี่
หรือในวิดีโอ Susan Wong : My Live Stories ซึ่งเป็นการบันทึกสดที่ Ocean Way Studios เจ๊ซูซานก็ได้พูดสตูดิโอว่า เพราะเป็นโบสถ์เก่า ทำให้ห้องมีเพดานสูงมาก เลยให้เสียงที่มีกำธรที่เฉพาะตัวต่างออกไปจากที่อื่น

ถ้าในแง่หูฟัง น่าจะหมายถึงหูฟังที่ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดีครับ ดีจนพอจะทำให้ได้ยินทุกข้อดีและข้อเสียในเพลงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

NEKOIeIE

22/09/2015 06:57:52
0
สบายหูเลยอิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หนูไม่รู้

22/09/2015 07:28:52
สรุปว่าหูฟังแนว Audiophile นี่คือหูฟังที่สามารถถ่ายทอดรายละเอียดของ Track จากต้นฉบับได้อย่างสมจริงมากที่สุดใช่ไหมครับ

ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

บอย

22/09/2015 09:03:59
ยานอนหลับฟึงสักสองเพลงก่อนนอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

lingdiff

22/09/2015 10:25:10
6
ได้ความรู้อีกแล้ว ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

abdul

22/09/2015 10:39:05
0
เป็นเพลงที่บันทึก ที่เน้น ความสมจริง ตำแหน่ง รายละเอียด ของเวทีเสียง ของคนร้อง และ เครื่องดนตรีทุกชิ้น ดังนั้น เวลาเล่นกลับ ก็ต้องการ อุปกรณ์ ที่สามารถ ถ่ายทอดการบันทึกนั้นออกมาได้ครบถ้วน หูฟังหรือเครื่องเสียงแนวนี้ จะมีดีที่เสียงกลาง เป็นส่วนใหญ่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yamano

23/09/2015 01:59:03
Audiophile ตามความคิดหนูนะ :))

คือเพลงเก่าๆดังๆในอดีต (เป็นส่วนใหญ่) ที่บันทึกเสียงเป็น analog
และแนวเพลงซ๊อฟๆ หนักสุด แค่ acoustic แล้วบริษัทนั้นๆซื้อลิขสิทธิ์
มา remater ใหม่ทำลงแผ่น CD คุณภาพสูง หรือ 24Bit ขายตามเวปครับ

สำหรับผม Audiophile ไม่ใช่บันทึกเสียงสมจริงครับ แต่เป็นการเอามา
มิกใหม่ให้คุณภาพเสียงดียิ่งขึ้น สมูท ไหลเลื่อนฟังสบายๆ รายละเอียดดี
คือฟังแบบไม่ต้องเพ้งกระแสจิตนะครับ แต่ก็มีการมิกเสียงอยู่ให้ฟังเพลิน

ส่วนความเสียงจริงเหมือนฟังสดนั้น สำหรับผมคือเพลงJazที่บันทึกเสียงดีๆ
บางอัลบั้มไม่น่าฟังเลย เพราะได้ยินแม้แต่เสียงแก้วแตก เสียงแก้วกระทบกัน
เสียงคนพูดกัน ผมคนหนึ่งละที่ไม่ฟังJazzแนวนี้ อย่างนี้ผมว่าไม่จัดเป็น
Audiophile ครับ

ส่วนเพลง Cassic ให้บันทึกเสียงสมจริงยังไง สำหรับผม ก็ไม่จัดเป็น
Audiophile ครับ

ยิ่งถ้าเป็น Rock / Metal นี่ให้บันทึกเสียงดียังไง remater ใหม่ยังไง
ผมก็ว่าไม่ใช่ Audiophile แน่นอนครับ หรือถ้าใครเคยเห็นอัลบั้ม Metal
ไหน เขียนหน้าปกว่า Audiophile 555 ช่วยบอกผมทีครับ

สะรุด สำหรับผม Audiophile คือเพลงดังๆดีๆนักร้องคุณภาพ เอากลับมา
remater ใหม่ ให้คุณภาพไฟล์เพลงดียิ่งขึ้น และที่สำคัญ จะเป็นเพลงแนว
ซ๊อฟๆ ไหลเอื่อยๆ ฟังสบายๆสมูท

ส่วนหูฟังไม่รู้จริงๆและไม่เคยได้ยินเลยว่าหูฟังตัวนี้ทำมาเพื่อ Audiophile
โดยเฉพาะ แต่ถ้าเป็น Player ผมว่าก็คงเป็น Ak100 / Ak120 ครับ
ใช่เลย นิ่งๆเบสนุ่มๆ รายละเอียด ประมาณนี้ครับ

ทั้งหมดเป็นความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัว ผิดพลาดประการขออภัยด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ace of Hearts

23/09/2015 07:22:31
6
Audiophile
Page issues
An audiophile is a person enthusiastic about high-fidelity sound reproduction.[1]

Audiophile values may be applied at all stages of music reproduction: the initial audio recording, the production process, and the playback, which is usually in a home setting.

"Audiophile" recordings include those using conventional formats but with special attention to audio quality, as well as recordings in high-resolution formats such as Super Audio CD or DVD-Audio. Recently, there has been interest in lossless file formats such as WAV, FLAC, WMA Lossless, and Apple Lossless.[citation needed]

A key goal of audiophiles is to capture the experience of a live musical performance in a room with good acoustics, and reproduce it at home. It is widely agreed that this is very difficult and that even the best-regarded recording and playback systems rarely, if ever, achieve it.[2]
อันนี้ Wikipedia เค้าว่าไว้ครับ คล้ายที่เฮียมั่นคงบอกเลย มันกว้าง ๆ เจาะจงลำบาก ไม่มีข้อกำหนดที่ชัดเจน แต่ก็เป็นที่เข้าใจกัน คงจะคล้าย ๆ กับคำว่า ไฮโซ ครับ เราใช้กัน เข้าใจไปในทิศทาง แต่จะบอกว่าวัดตรงไหน ไม่มีนิยามที่ชัดเจนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nostadas

23/09/2015 09:21:31
0
ได้ความรู้ดีมากๆครับ แต่นิยามของคำๆนี้มันก็ยังลื่นไหล ออกไปได้ไม่มีหมดเลยนะครับ และเท่าที่อ่านๆดู มันก็ต้องมีหลายต่อหลายองค์ประกอบสอดประสานและสรรค์สร้างขึ้นมา จนกลายเป็น สิ่งที่คนฟังเพลงจับต้องได้ และบอกว่านี่ล่ะ "Audiophile" แต่ Audiophile มันจะไม่ใช่ Audiophile หากผู้ครอบครองหรือผู้ฟัง ไม่มีอารมณ์และความรักในการเสพ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

musiclover

23/09/2015 09:41:59
คนขายหรือคนฟังเป็นคนคิดคำนี้ขึ้นมาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nan79

23/09/2015 14:05:06
2
กดไลค์ Xomphote

การวางไมค์ เสียงสะท้อนของห้องอัด สำคัญมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Nuy_musiclover

23/09/2015 15:43:40
96

นักฟังที่ชื่นชอบแนว Audiophile มักจะมีอัลบั้มนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

23/09/2015 15:45:52
96

อีกสักอัลบั้มก็แล้วกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ohwownoone

23/09/2015 19:49:51
370
พี่ Nuy_musiclover เจ๊ IAN นี่สุดยอดเลย อัลบั๊ม Breaking Silence ได้รางวัลแกรมมี่เยอะจนขอไม่รับ 555+ ผมชอบอัลบั๊มนี้มากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

24/09/2015 11:36:52
96

เจ๊แกเสียงดีครับ บันทึกเสียงดีมากด้วย มีซาวด์เอ็นจิเนียร์ฝีมือดีเอามารีมาสเตอร์ใหม่ในรูปแบบ แผ่นทอง 24k แต่เสียงก็ไม่ได้ดีกว่าแผ่นดั้งเดิมมากนัก แผ่นทองเจ๊จะหันหน้าไปอีกทาง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

cambridge

24/09/2015 14:13:23
2
อัลบั๊ม Breaking Silence แผ่นทอง 24k ของค่าย analogue production มีสอง version นะครับ มีที่เพิ่งทำออกมาใหม่เมื่อปีสองปีที่แล้วเนี่ยเองร้าน cap นำเข้ามาจัดจำหน่าย หรือหาซื้อได้ทาง web เมืองนอก กับ version แรกที่ทำออกมาพร้อมแผ่นเงินรุ่นแรก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

cambridge

24/09/2015 14:17:21
2
แผ่นทอง 24k ที่เพิ่งทำออกมาใหม่ ร้าน cap จำหน่ายอยู่ที่ราคาแผ่นละพันต้นต้น ส่วนแผ่นทอง 24k รุ่นแรกนั้นราคากลางในตลาดซื้อหากันแถวสองพัน

แผ่นทั้งสองรุ่นนั้นปัจจุบันไม่มีการจำหน่ายเพราะหมดไปแล้ว ใครจะหาสะสม หรือไว้ฟังก็ดูนิดนึงว่าเป็นแผ่นทองรุ่นเก่า หรือรุ่นใหม่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

RockDragon

24/09/2015 14:48:02
2,893
ผมเองไม่จุกจิกมากนัก แค่ขอให้บันทึกเสียงออกมาดีแบบว่าต้องการฟังเสียงอะไรก็แค่ตั้งใจฟังหน่อยก็สามารถได้ยินเสียงนั้นชัดเจนครับ
แม้แต่ meatl ก็สามารถเป็น audiophile ได้สำหรับผม 555 ^^

ที่มา MrBrownstoneElJarcor2
https://www.youtube.com/watch?v=SIzaLaFmJUM
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียงแนว Audiophile นี่เป็นอย่างไรเหรอครับ"