Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Help !! ตัดสินใจไม่ถูกฮะ อยากได้ชุดฟังเพลงซักชุดฮะ

RockChef

18/09/2015 07:28:23
0

พอดีเปิดเจอ ร้านนี้เมื่อประมาณ 2 เดือนก่อน โดยส่วนตัวเป็นคนชอบฟังเพลงอยู่แล้ว
มีความคิดอยากจะได้หูฟังดีไว้ฟังซักตัว แต่สาบานได้ในชีวิตรู้จักแต่ philip ที่ขายใน powerbuy ตัวละ 700 แค่นั้นเอง
ตอนนี้ไล่ดูรีวิว ของทางร้าน ( ดูแทนทีวีปกติไปแล้ว ) แต่ก็ยังมีส่วนที่ไม่เข้าใจอยู่เยอะเพราะก็ไม่ได้ไปสัมผัสด้วยตัวเอง
ผมนะอยากจะได้ไว้ฟังเพลงซักชุด ผมชอบฟังพวก Nu-Metal :: Slipknot Korn LinkinPark Incubus ประมาณนี้อะครับ
อยากจะได้หูฟัง In-Ear ไว้ซักตัว เพราะมันสะดวกใช้ ( ผมใส่ตอนขับมอไซค์ด้วยนะครับ ) แต่เท่าที่ดูมา
เหมือนจะแนะนำการต่อ ผ่าน Dac/Amp แต่มือถือมันก็จะใช้งานไม่สะดวก พอนึกไปมอง DAP ตัวถูกๆ ก็แอบไปอ่านมาก็พอๆกับมือถือ

อันนี้ที่ถามนะครับ
ถ้าผมจะซื้อหูฟังอย่างเดียวไว้ต่อกับมือถืออย่างเดียวเพียงพอไหมครับ ( พอดีกำลังจะเปลี่ยนมือถือด้วย )
หรือผมควรจะหา DAP มาต่อดีครับ พอดีได้ Sony S544 มาฟรีๆ แต่เมมมันน้อยควรจะซื้อใหม่ไหมครับ
ผมมีงบ ไม่เกิน 1 หมื่นบาทนะครับ ลบได้ + ไม่ได้นะ เดี๋ยวโดน กวางน้อยดุเอา

ป.ล. ผมRip เพลงจาก Cdเอานะครับไม่ได้หาโหลด

ขอบคำชี้แนะด้วยนะครับ มือใหม่จริงๆ อยากมีบุญได้ฟังเพลงที่เราชอบแบบถึงใจซักที ( เคยเข้าไปร้านมั่นคงทีนึงที่พารากอน ลูกค้าเยอะเราไม่ได้กำเงินไปก็เลย ไม่ค่อยกล้าเข้าไปคุยกับพนักงานซักเท่าไร ) ^_^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

18/09/2015 07:45:42
15
ถ้างบไม่ถึงหมื่น ซื้อ dap ดีกว่าแน่ๆครับ เพราะถ้ามือถือคงต้อง 15k ขึ้นถึงจะฟังเพราะขึ้นมาหน่อย

ถ้า dap ก็ไปลอง sony a15 / fiio x3k/ x5 แถวสอง/ ibasso dx50/dx90 มือสองดูครับ

ว่าแต่จะซื้อมือถือตัวไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

18/09/2015 07:56:47
15
ขอเพิ่มเติม ถ้าฟังจาก cd ผมว่าใช้ portable cd player เลยดีมั้ยครับ น่าจะหาราคาถูกๆและคุณภาพเกินราคาได้แน่ ไม่ต้องเสียเวลาริพเพลงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Alone[]

18/09/2015 08:03:47
6
1.ถ้าเน้นสะดวก .. และงบไม่เกิน 1 หมื่น
ผมว่าใช้โทรศัพท์ฟังเพลงได้เลยครับ แล้วเอา 1 หมื่นนั้น ไปลงหูฟังให้หมด
เพราะถ้าใช้ DAP ในราคาไม่สูงนัก(สมมติแบ่งเป็น DAP 5 พัน + หูฟัง 5 พัน) การฟังเอาสนุก เอาเพลินแบบไม่จับผิด จะแยกกับมือถือรุ่นสูงๆ ไม่ค่อยออกหรอกครับ

2.หูฟังเน้นแนว Nu-Metal ราคาไม่เกิน 1 หมื่น ลองดูครับมีหลายตัว ไปลองเองดีที่สุดครับ และร้านเฮียผมว่าการบริการโอเคนะครับ พนักงานไม่มากดดันลูกค้าเลย (แต่ถ้าเน้นลองแบบจริงจัง ลองไปสาขาคนน้อยๆหน่อยก็ดีครับ พารากอน คนก็เยอะเกิ๊น 555+)
ส่วนตัวแนะนำ Zero Audio Duoza / Shure SE215 หรือ SE425 / Dunu DN-1000

3.DAC/Amp มันยุ่งยากครับ ต้องมีสายสัญญาณ ต้องมีการแมทช์ชิ่ง แถมชาร์จไฟหลายอย่าง หลายๆคนเล่นหูฟังกันมานาน บางทีก็พกพากันที่ in-ear + โทรศัพท์ นั่นแหละครับ 555+

4.เห็นบอก ไฟล์เพลง Rip เอง ถ้าเล่นมือถือผมว่า mp3 320k น่าจะโอเคแล้ว และเครื่องเล่น หรือ มือถืออะไรก็เล่นได้ ... แต่ถ้าอย่างฟังแบบ Lossless ต้องดูมือถือว่ารองรับ นามสกุล flac หรือ apple lossless ด้วยนะครับ

น่าจะประมาณนี้ครับ ผมก็เด็กหัดเล่นใหม่ไม่กี่ปีเอง เดี๋ยวลองรอคำตอบพี่ๆวัยเก๋าในบอร์ดมาตอบด้วยก็ดีครับ 555+

ปล.ขับมอเตอร์ไซค์ ใส่อินเอียร์ จะไม่ปลอดภัยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ahura

18/09/2015 08:04:03
1,663
ฟังเพลงสายโหด ตูมตาม โว๊กว๊ากโวยวาย ไฟล์เพลงธรรมดาๆ

ผมว่าทุ่มงบลงหูฟังดีๆ ที่ตอบสนองอารมณ์เพลงอย่างว่าไปก่อนดีกว่าครับ

ส่วนอนาคตอยากเปลี่ยนแนวเพลงแบบถ่ายทอดความละเอียด มีไฟล์เพลงดีๆ ก็ค่อยขยับขยายไป DAP ก็ได้ครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RockChef

18/09/2015 08:16:03
0
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ งบมือถือนี่ผมแยกไว้ต่างหากแล้วครับ ^_^
น่าจะจัดเป็น มือถือใหม่กับหูฟังดีๆซักเส้น

Alone[] ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ ผมไว้ใส่เวลาฟังเพลงไทยขี่รถออกเที่ยวต่างจังหวัดด้วยนะครับ
รถผม cc ต่ำค่อยๆไปไม่ค่อยรีบครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

18/09/2015 08:26:26
1.ขับมอเตอร์ไซค์ อย่าใส่หูฟังเลยครับ(โดยเฉพาะแนวเพลงที่ว่ามา) เพราะมันอันตรายต่อตัวเอง และเพื่อนร่วมทาง อันนี้สำคัญที่สุด

และอีกอย่าง ต่อให้ใช้ชุดละเป็นแสน แล้วมาฟังตอนขับมอเตอร์ไซค์ มันจะเสียของนะครับ ถึงเป็นอินเอียร์ แต่เสียงสภาพการจราจรรอบตัว เสียงมอเตอร์ไซค์เรา ที่มันแทรกเข้ามา มันคือ ขยะทางเสียงชั้นดี คราวนี้ช่องว่างระหว่างหูฟังดี กับ หูฟังทั่วไป ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่แล้ว

2.แนะนำว่า ยังไงก็ต้องเข้าไปลองฟังเองครับ มือถือบางรุ่นสมัยนี้ ถ้าใช้เพลงทั่วไป ไม่ได้เน้นอะไรมาก ใช้กับหูฟังที่ขับไม่ยาก สำหรับผมถือว่าพอครับ โดยเฉพาะไฟล์ ที่ จขกท ใช้ฟัง

ประเด็นคือ อยากให้ จขกท ไปลองฟังเทียบด้วยตัวเองดีที่สุด DAP ที่อยู่ในงบ กับ มือถือที่จะซื้อ

ถามว่าต่างกันมั้ย ต่างกันครับ แต่ไปลองเองจะได้รู้ครับ ว่ามันจะยกระดับ จากมือถือได้แค่ไหน

พารากอน(บริการดีครับ) ถ้าอยากลอง ต้องไปเช้าๆหน่อยครับ เสาร์ อาทิตย์ พอหลังเที่ยงคนเริ่มเยอะแล้ว ไปลองเถอะครับ ลองให้นานๆด้วย ร้านมั่นคง จุดขายคือเปิดให้ลูกค้าลอง จนกว่าจะพอใจ ไม่จำเป็นต้องรีบตัดสินใจ ในตอนนั้นหรอกครับ ไม่แน่ใจวันหลัง ค่อยไปลองใหม่ก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

18/09/2015 08:35:18
1,866
ลักษณะการฟัง เพลงที่ฟัง เอางบไปลงหูฟังครับ แต่อาจไม่ถึงหมื่น(คือตัวที่น่าสนใจ มันมีแต่ไม่ถึง กับเกินหมื่นไปหน่อย)

อนาคตมีงบเพิ่มค่อยขยับขยาย DAPครับ ไม่ต้องรีบ แบบนี้เราจะได้หูฟังดีๆไว้ก่อน เมื่อเปลี่ยนเพลเยอร์ ก็จะรู้สึกได้ว่าหูฟังเราดีขึ้นได้กว่าที่เคยฟังมาอีก

ขับรถ โดยเฉพาะมอ'ไซค์...ไม่ควรใช้หูฟังอินเอียร์ครับ อันตรายกับตัวเองและผู้อื่น เพราะมันกันไม่ให้เราได้ยินเสียงสภาพรอบข้าง ขนาดเป็นรถ ยังไม่ควรเลยครับ(เคยลองแป๊บนึง)

ถ้าหูฟังสรุปแล้ว และเหลืองบสักสองพัน อยากให้ซื้อ KOSS Ksc35 (คลิปออน)เก็บไว้สักตัวครับ เพลงแบบที่ฟังน่ะใช้Ksc35ได้เลย และปลอดภัยกว่าเวลาใส่ขี่มอ'ไซค์ เพราะมันไม่ค่อยกันเสียงเข้าเท่าไหร่ แต่ก็ดึงสมาธิเราไปบ้างอยู่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Alone[]

18/09/2015 08:56:46
6
ใช่เลย KSC35 โดนใจมากครับ พี่เหน่งบา ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Help !! ตัดสินใจไม่ถูกฮะ อยากได้ชุดฟังเพลงซักชุดฮะ"