Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีเรื่องปรึกษาครับ อยากขยับแต่ไม่ทราบเริ่มยังไงดี

kumbe

15/09/2015 14:35:56
10
ตอนนี้ผมมีหู SR80(เก่ามากซื้อจากเมกาเมื่อสิบปีก่อน) กับ BeatPro (แฟนซื้อให้จากญี่ปุ่น ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันรัดหัวแล้วเสียงตึบไปหน่อย แต่ฟังๆไปสักพักก็ได้อยู่คับ) ปกติผมฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์พีซีที่บ้าน ไม่ผ่านแอมป์หรือแดคอะไรเลยครับ แต่มีชุดเครื่องเสียงบ้านราคาประมาณ 150k อยู่ชุดนึงซึ่งก็ใช้งานไม่บ่อยเท่าหูฟัง แนวเพลงที่ชอบคือ Audiophile Blue แล้วก็ Beatle กับ elvis ทีนี้คือผมอยากอัพเกรดชุดหูฟัง ผมควรมุ่งไปทางไหนดีครับ ระหว่าง
1.DAC AMP ตั้งโต๊ะดีๆสักอันเป็นตัวยืน แล้วค่อยๆเก็บหูฟังที่ชอบ แต่ผมอยากให้มันต่อเข้ากับเครื่องเสียงบ้านได้ด้วย แบบเล่นจากไฟล์คอมได้เลยน่าจะสะดวกดี
2.หูฟังอันใหม่+DAP+DAC AMP ผมมีโอกาสได้ฟังชุด sony ZX2+PHA3+ MRD Z7 แล้วชอบมากครับ
หรือมีชุดอื่นที่เทียบงบกันแล้วดีกว่ามั้ยครับ ผมยังไม่มีโอกาสลอง K701 ็HD650 กับ Audeze เลยครับ งบสัก 100k ครับ หรือผมควรใช้หูเก่าไปก่อนแล้วหา DAP กับ DAC มาเสริมก่อนดีครับ ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดีครับ ยิ่งอ่านข้อมูลในบอร์ดแล้วยิ่งมึนครับ เพราะตัวเลือกมันเยอะขึ้นเรื่อยๆ เลย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BlackPhoenix

15/09/2015 15:43:25
71
จากที่บอกว่ามีชุดเครื่องเสียงอยู่แต่ไม่ค่อยได้ฟัง และส่วนใหญ่ฟังเพลงจากคอมเป็นหลักและมีงบถึง 100K ลองฟังโซนี่แล้วชอบ ผมก็แนะนำให้เลือกข้อ 2 เลยครับ DAC/AMP ตั้งโต๊ะนี่ตัดออกไปเลย แล้วจัดเซ็ตโซนี่มาเลยครับ ZX2 + PHA3 + Z7 และเพิ่มสายบาลานซ์ของ KIMBER KABLE (สายอัพเกรดของ Z7X) ไปด้วยเสียงจะดียิ่งขึ้นไปอีกครับราคาน่าจะประมาณ 8k กลางๆ PHA3 ใช้เป็น DAC/AMP ต่อคอมได้เสียงดีกว่าต่อตรงคอมมากเลยครับ เซ็ตนี้จะฟังอยู่กับบ้านก็ได้ หรือเป็นเซ็ตพกพาก็ได้ เอนกประสงค์กว่าการซื้อ DAC ตั้งโต๊ะแพงๆ อย่างเดียวแน่นอนครับ ส่วนถ้าจะใช้ต่อกับเครื่องเสียงบ้านก็ทำได้ครับ แค่ต่อ PHA3 กับคอม แล้ว output ไปที่เครื่องเสียงก็เรียบร้อย (ต้องดูด้วยว่าช่องต่อ Input Output เป็นอะไร RCA หรือ USB แต่ส่วนใหญ่ทำได้ไม่มีปัญหาครับ)

แต่ก็ไม่ต้องรีบร้อน ถ้ามีโอกาสให้ไปลองฟังเปรียบเทียบกันและเลือกที่ชอบดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

photozero

15/09/2015 15:52:45
0
อยากให้คิดก่อนครับว่าจะ พกพา หรือ ไว้ฟังที่บ้านแบบไม่เคลื่อนที่ไปไหน และพอตัดสินใจตรงนี้ได้แล้ว
ไปที่อัมรินทร์ เข้าร้านไปหาเฮียครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

cambridge

15/09/2015 16:12:19
2
เหมือนผมเลยมีชุดเครื่องเสียงบ้านอยู่ แต่ไม่สะดวกเลยมาหาข้อมูลซื้อชุดหูฟังมาใช้ รวมเวลาทั้งหมด 5 เดือน เข้า board หาข้อมูลแทบทุกวัน จนถึงปัจจุบัน 555

สุดท้ายตอนนี้ผมมาลงตัวตามข้อ 1 คือขาย dap ทิ้งไป ขาย amp พกพาทิ้งไป มาใช้ DAC AMP ตั้งโต๊ะต่อกับหูฟัง full size ส่วน source ตอนแรกผมใช้ ipad ปัจจุบันได้แรงบันดาลใจจากเฮียมั่นซื้อ mac mini ตามเฮียไปเรียบร้อย
อ้างอิง http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=185098

ที่แนะนำ dac amp เพราะเห็นมี pc เดิมอยู่ แค่หา dac amp ดีดีซักตัว มาต่อกับเครื่องเสียงบ้าน เราก็สามารถฟังทั้งหูฟัง หรือจะเลือกฟังจากชุดลำโพงบ้านก็ได้ ลงตัวสุดสุด

ส่วนหูฟังต้องไปลองฟังเท่านั้นครับ เพราะบางตัวเสียงดีแต่ใส่ไม่สบายเท่าไร หนักบ้าง บีบหัวบ้าง สำหรับผมความสบายต้องมาก่อนครับ 55

ถ้ามีเวลาไปเรือธง ลองฟังชุด MARANTZ DAC1 + HD700/HD800 สำหรับเจ้า DAC1 เนี่ยสามารถต่อ pre amp/int. amp หรือ power amp ได้โดยตรง แถมมี remote ด้วยครับ
พร้อมทั้งกำลังขับที่มากพอ และเข้ากันได้ดีกับ HD700/HD800 ครับ ^^

ยังไงลองฟังเยอะเยอะครับ ขอให้ได้ชุดสมใจไวไวครับบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

15/09/2015 18:08:32
ถ้าฟังอยู่ที่บ้านเเนะนำเป็น DAC/Amp + full size ดีๆซักตัวก็จบและใช้ยาวๆได้เลยครับ
จากเเนวที่ชอบลองดู Set Ayre Codex + MDR Z7 เลยครับ
หรือจะลองเเม็ชชิ่งกับหูที่ร้านอีกหลายรุ่นก็สามารถเเวะเข้ามาลองได้ครับ

เพราะโจทย์ค่อนข้างกว้างเเละก็เเต่ละคนจอชอบเสียงคนละเเนว งบมากขนาดนี้ยังไงก็สามารุจัดเเบบลงตัวได้สบายๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

15/09/2015 20:37:03
4,290
จ๊ากๆๆ ได้แรงบันดาลใจไป 1 ตัวเหมือนกันแล้วหรือนี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

kumbe

15/09/2015 22:12:10
10
ขอบคุณครับ ทุกๆท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

cambridge

15/09/2015 23:28:05
2
@นายมั่นคง ครับโดนเรีบร้อยโรงเรียนจีน คือเรื่องของเรื่องผมลองเอา notebook แฟนมาต่อทดลองเสียงแทน ipad ตามที่เฮียแนะนำว่าเสียงมันดีกว่าถ้าเปิดจากคอม พอเปิด tidal ฟังเท่านั้นแหละ งานเข้า วันต่อมาถึงกับต้องหาคอมทันที คำนวนไปคำนวนมา ซื้อเจ้า mac mini เนี่ยแหละน่าจะเหมาะสุด ตัวเล็ก set ง่าย และติดvirusยาก อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

kumbe

16/09/2015 15:16:41
10
@หลุยส์ munkonggadget คุณหลุยส์คับ
2Qute กับ Ayre Codex เปรียบเทียบกันแล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ
บุคคลิกทัั้งสองตัวเป็นแบบไหนครับ
2Qute เหมือนจะพกพาได้สะดวกกว่า
ปล. มั่นคงเรือธง อยู่ อมรินทร์ ใช่ป่าวคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Razr

16/09/2015 17:25:22
23
2Qute vs Codex จากที่เคยไปลองที่เรือธง ผมชอบเจ้าตัว 2Qute มากกว่าครับ คือเสียงออกไปทางอนาล็อคกว่า Codex ครับ มีความไหลลื่นพริ้วไหว ฟังเพลงเร็วก็ดีกว่า Codex อยู่หน่อยครับ เหมาะกับ Music Lover แต่รายละเอียดชิ้นดนตรี ตำแหน่งและเลเยอร์นั้น Ayre Codex ทำได้ดีกว่าครับ หัวโน้ตชัดแจ้งกว่า ซาวเสตจกว้างกว่าหน่อยนึงครับ

ปล. เซ็ตของผมตอนที่ลอง MacBook Pro Retina 15" 2015 > DAC[2Qute vs Codex] > Minute Interstage > HD800 with Heimdall2/Cardas Clear
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีเรื่องปรึกษาครับ อยากขยับแต่ไม่ทราบเริ่มยังไงดี"