Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษาเรื่องอัพเกรดระบบไฟของชุดตั้งโต๊ะหน่อยครับ

Think

13/09/2015 15:15:00
30
ขอคำปรึกษาเรื่องระบบไฟหน่อยนะครับ อยากจะหาเรื่องอัพเกรดระบบไฟสักหน่อยครับ 55

คิดได้ดังนั้นก็เลยเข้าไปปรึกษากับพี่หลุยส์มา พี่เขาก็ถามว่าระบบเดิมมีอะไรบ้าง ซึ่งอันนี้ก็เป็นระบบเดิมของผมที่มีนะครับ

เดินสายไฟเรียบร้อยครับ (โชคดีที่บ้านมีระบบสายดินมาแต่แรก ก็เลยง่ายตรงไม่ต้องตอกแท่งกราวด์) จากนั้นก็เดินสายไฟเข้าปลั้กผนัง Jps lab แล้วก็เสียบสาย Venom3 เข้าปลั้กผนังมาต่อเข้ากับ Power Bridge 8s จากนั้นก็เสียบ Venom3 เข้ากับ Power Bridge 8s เพื่อไปต่อเข้ากับ Marantz Hd dac-1 ทั้งหมดนี้คือระบบไฟเดิมๆ ครับ

พี่หลุยส์ก็ได้แนะนำให้ลอง Shunyata Viper มา ฟังปุป ได้เรื่องเสียเงินเลยละครับคราวนี้ ทุกอย่างดีขึ้นมากครับ ทั้งไดนามิค เบสที่ลงได้ลึกขึ้น พื้นหลังสงัดขึ้น พอลองฟังเทียบกับ Heimdall 2 เส้นแดงนี้ได้รายละเอียดทุกอย่างที่ดีขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ผมรู้สึกว่าเสียงมันบางๆ ไป ก็เลยไม่โดนครับ ทั้งที่ตอนแรกเป็นอันดับ 1 ที่คิดว่าจะไปลองฟัง

เกริ่นมาเยอะมากครับ คำถามที่จะถามมี 2 ข้อครับ

1. Shunyata Viper เส้นนี้ควรจะนำมาเสียบตรงจุดไหนที่เหมาะสมที่สุดครับ ระหว่างเสียบต่อตรงกับปลั้กผนังแล้วมาเข้าเข้า Power Bridge 8s

กับเสียบหลัง Marantz ไปเข้า Power Bridge 8s (ซึ่งที่ต้นทางเป็นแค่ Venom 3 เท่านั้น) จึงสับสนครับว่าจะเปลี่ยนสายใหม่ตรงจุดไหนดี เปลี่ยนเป็น Viper 2 เส้นไม่ไหวคร้าบ 55

2. ผมอยากจะอัพเกรดเต้าเสียบของเจ้า Power Bridge 8s ให้เป็นปลั้กผนังของ Shunyata ไปเลยด้วย (เตรียมเสียบคู่กับ Shunyata Venom Defender) ในเคสนี้สามารถทำได้ไหมครับ จะมีปัญหากับประกันของ Clef หรือเปล่า และมีที่ไหนรับดัดแปลงให้ครับ

คำถามเท่าที่นึกได้มีแค่นี้ละครับ ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Think

13/09/2015 15:21:06
30

เจ้าเส้นนี้ละครับ ตัวการที่ทำให้หูเสีย ฟัง Venom3 แล้วก็ถูกใจมาตลอด มาเจอเจ้านี้หูเสียไปเรียบร้อยละครับ 555 (ใครยังไม่อยากโดนห้ามฟังเส้นนี้เด็ดขาดครับ T_T)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

13/09/2015 19:31:56
4,282
เอาแบบนี้ครับ ถ้าเป็นผมตอนนี้ผมจะทำปลั๊กผนังใหม่หมดครับ โดยหาทางเดินสายเมนมาตรงจุดที่เราฟังเพลง แล้วพยายามต่อปลั๊กผนังให้ได้ซัก 2 ตัว (เสียบได้ 4 เครื่อง) แล้วให้เสียบอุปกรณ์โดยตรงเข้ากับปลั๊กผนัง โดยอย่าเพิ่งผ่านตัวกรองไฟครับ แล้วให้ฟังเปรียบเทียบว่ากรองกับไม่กรองชอบอะไรมากกว่า ชอบความสะอาดของเสียงหรือชอบไดนามิกที่เร้าใจแบบต่อตรงๆ

ปกติสายไฟนั้น ถ้าให้เห็นผลมากที่สุด ให้เสียบต่อใกล้กับอุปกรณ์ที่สุด กรณีนี้ให้เสียบเข้ากับท้ายเครื่องของ Marantz เลยครับ แล้วฟังเทียบอีกที สำคัญที่สุดของการเล่นระบบไฟ คือต้องทำตั้งแต่ต้นทางคือปลั๊กผนังครับ ให้ลงปลั๊ก Shunyata ไปซะก่อนเลย ส่วนสายไฟมาทีหลังได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Think

13/09/2015 19:37:48
30
ขออนุญาติถามความเห็นเฮียหน่อยครับ ว่าwattgate กับ shunyata แตกต่างกันอย่างไรครับ ใจผมอยาก shunyata ทั้งระบบตามที่เฮียเคยบอกน่ะครับ 555 ว่าให้เป็นแบรนด์เดียวกันทั้งหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

13/09/2015 22:20:48
4,282
พวกปลั๊กไฟ ผมน่าจะใช้มาหมดทุกยี่ห้อแล้วครับ (อันนี้จริงๆไม่ได้โม้) สารพัดที่เมืองไทยขาย ผมซื้อมาลองหมดแล้วครับ แต่สุดท้ายจริงๆผมเลือกใช้ Shunyata ทั้งระบบ

เพราะว่าปลั๊กผนังตัวอื่นๆ มันมีคาแรคเตอร์ของเสียงติดเข้ามาในตัวปลั๊ก พูดง่ายมันติดคัลเลอร์และมีสีสันครับ ปลั๊กบางตัวใส่แล้วทุ้มจะถูกบูสในขณะที่ปลายแหลมก็หวานเจื้อยแจ้ว บางค่ายมิติดีหมด แต่เนื้อเสียงโดยรวมบางไปก็เจอ บางค่ายล่อเบสมาเนื้อๆๆอย่างเดียวก็มี 555

Shunyata น่าจะเป็นปลั๊กผนังที่ให้ความเป็นกลางสูงที่สุดครับ คือไม่มีบุคลิกเสียงติดมามากนัก และเสียงที่ได้นั้นสะอาด ฟังสบายๆเป็นธรรมชาติดี และในขณะที่ไดนามิกก็ดีใช้ได้ ไม่กระโชกโฮกฮาก และไม่อ่อนจนหมดกำลังครับ ลองดูนะครับ ราคาไม่แรงจนเกินไปด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Think

14/09/2015 09:27:02
30
ขอบคุณเฮียมากๆ ครับ ความรู้ทั้งนั้น ผมว่าการเล่นกับระบบไฟนี่สนุกที่สุดละครับ 55 เพราะมันเปลี่ยนคาแรกเตอร์เสียงจากต้นทางได้เด่นชัดที่สุด ระบบไฟของผมหลังจากการอัพเกรดครั้งนี้ก็จะเป็น Shunyata ทั้งระบบละครับ (เว้นเครื่องกรองไฟยังเป็นของ Clef กรองไฟของ Shunyata คงไม่ไหวละจร้า)

จริงๆ ผมก็แอบเสียดายเหมือนกันนะครับที่มีโอกาสลองฟังเกี่ยวกับระบบไฟได้เพียงแค่ 2 แบรนด์ คือ Nordost กับ Shunyata ซึ่ง Nordost ไม่ใช่แนวของผมอย่างชัดเจน แต่ยังมีอีกหลายยี่ห้อที่ผมยังไม่ได้ลองฟัง ทั้ง Accustic Arts / AudioQuest / InAkustik / Jpslaps (แบรนด์ฝั่งปิยนัส) เพื่อนคนไหนเคยฟังเส้นไหน รบกวนมาแชร์แนวเสียงให้ลองอ่านกันหน่อยนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ellevoid

14/09/2015 10:21:10
ยี่ห้อสายไฟแนะนำอีกตัวคือ Pangea MK2 ที่เป็นรุ่นใหม่ครับ เข้าใจว่าร้านเฮียหมูหวานมีให้ลองได้ ตัวใหม่นี้เสียงดีกว่าตัวเก่ามากๆๆๆ ข้อเสียคือราคามันถูกคนเลยคิดว่าห่วย แต่ถ้าได้ลองฟังตัวใหม่นี้จะรู้ว่าจริงๆ แล้วมันดีกว่าสายที่แพงกว่าสอง-สามเท่าในตลาดหลายตัวเลย

ส่วนการเสียบสายก็แนะนำแบบที่เฮียว่าคือ Viper เสียบที่ Maranz ส่วนกรองไฟใช้ Venom3 ไปก่อนครับ

เรื่องเปลี่ยนปลั๊กใน Powerbridge คิดว่าติดต่อ clef น่าจะได้ หรือไม่ก็ไปหาช่างที่รับโมฯ หรือไม่ก็แกะเปลี่ยนเองเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Think

14/09/2015 10:44:36
30
ขอบคุณ คุณ ellevoid มากครับ จดๆๆ เลยครับ Pangea MK2 ต้องไปลองแน่ๆ

ผมลองไปค้นอ่านรีวิวเก่าๆ รู้สึกว่าการเปลี่ยนปลั้กผนังให้เปลี่ยนที่ผนังเลยจะให้ผลดีที่สุด

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนปลั๊กใน Powerbridge พี่หมูหวานจะทำให้ได้ไหมครับ อิอิ ถ้าได้ผมจะเปลี่ยนมันทั้งสองตัวเลยครับทั้งผนังและ Powerbridge เลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

cambridge

14/09/2015 12:52:50
2
ได้ผลยังไงส่งข่าวกันด้วยนาา ^^

ไปหายาทาแปบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

14/09/2015 20:36:19
4,282
สายไฟน่าจะเป็น Pangea AC-14SE ใช่เปล่า ราคาเบาๆๆแต่ได้เนื้อได้หนังเลยครับ ผมใช้อยู่เส้นนึง แต่เป็นรุ่น AC14 ธรรมดาครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Think

14/09/2015 20:58:26
30
คุณ cambridge แล้วจะมาส่งข่าวคร้าบ

เฮียมั่น ขอบคุณมากครับ ถ้าพรุ่งนี้ว่างจะเข้าไปเทสแบบยาวๆ เลยครับ

อืม ผมมานึกได้ ที่ร้านเฮียน่าจะมีปลั้กผนัง Shunyata ให้ลองเทสด้วยนี่แจ่มไปเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำปรึกษาเรื่องอัพเกรดระบบไฟของชุดตั้งโต๊ะหน่อยครับ"