Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปัญหาการใช้ USB DAC กับ MAC OSX

miggio04

08/09/2015 13:44:40
0
ขออนุญาตเฮียสอบถามเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ที่ได้มีการใช้ USB DAC ร่วมกับเครื่อง Mac รุ่นต่างๆ ครับ
ว่าเคยเจอเหตุการณ์ลักษณะเสียงเกิด Hiss หรือ Noise ขึ้นในระหว่างการใช้งานรึเปล่าครับ

ยกตัวอย่างกรณีของผม ผมใช้ Macbook Pro 13" Mid 2010 // CPU Core 2 Duo 2.4 Ghz // Ram 8GB // HDD 1TB 7200rpm
ระบบปฏิบัติการณ์ OS X 10.10.5 (Yosemite) ต่อกับ AK JR (Firmware 1.03) ใช้ทำหน้าที่เป็น USB DAC ครับ
โปรแกรมที่ใช้มี iTunes+Amarra // Tidal // Roon ครับ
สาย USB ที่ใช้ ได้ทดลองใช้ สาย stock // สาย USB ทั่วไป // สาย Canare จากพ่อค้าในบอร์ด

ปัญหาที่ผมพบในขณะทำการฟังเพลงผ่านโปรแกรมต่างๆ โดยใช้ AK JR เป็น sound output ครับ
เมื่อกดเล่นเพลงในช่วงแรกๆ (ประมาณ 10 นาที) เพลงจะยังฟังได้เป็นปกติครับ แต่ซักพักจะเริ่มเกิด Hiss และมี background noise เยอะมาก
ผมทดลองหยุดเล่นเพลง แล้วกด play ใหม่ บางครั้งก็กลับมาเป็นปกติ (แต่ซักพักก็เกิดอาการเหมือนเดิม) บางครั้งกดหยุดแล้วเล่นใหม่ก็ไม่หาย ต้องปิดโปรแกรม หรือถอดตัว AK JR ออก เมื่อเสียบเข้าไปใหม่ก็หาย (แต่ซักพักก็เกิดอาการเหมือนเดิม)
ไม่ว่าจะเล่นผ่านโปรแกรมอะไร หรือใช้สาย USB เส้นไหน ก็พบอาการเหมือนกัน แต่ถ้าหากต่อฟังผ่านช่องหูฟังปกติก็ไม่เกิดอาการแบบนี้ครับ

เบื้องต้นผมได้ลองใช้งาน AK JR บน Windows7 ผ่าน Bootcamp+VMWARE ก็ไม่พบอาการดังกล่าวครับ (เล่นต่อเนื่องประมาณ 1 ชั่วโมง)

ผมเลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกว่ามีใครเคยประสบปัญหาแบบผมในการใช้ USB DAC รุ่นต่างๆ ร่วมกับ Mac OS แล้วเกิด Hiss บ้างหรือไม่ครับ แล้วพอทราบวิธีหรือแนวทางแก้ไขหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปัญหาการใช้ USB DAC กับ MAC OSX"