Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามผู้ฟังเพลงจาก tidal ครับ

sodom

04/09/2015 10:40:41
5
คือติดใจ tidal ตรงที่เพลงเยอะดี ไฟล์คุณภาพสูงด้วย
แต่สงสัยครับ
1.ถ้าเปิด tidal hifi จาก ipad air
จะสู้ใช้ dap ระดับ x1 เปิดไฟล์ wave, mp3 320 ได้ไหมครับ
ที่แน่ๆแรงขับน่าจะสู้ไม่ได้
2.หรือว่าผู้ที่ฟัง tidal ต้องต่อ dac/amp อีกที่
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

cambridge

04/09/2015 14:53:35
2
ผมเปิด tidal hifi จาก ipad mini ผ่านสาย lightning ต่อเข้า dac/amp พกพา ผมชอบเสียง และ feature การใช้งานมากกว่า DAP ที่ผมซื้อมาระดับราคาหมื่นกลางกลางอีก แต่การพกพา DAP มันสะดวกกว่า

กับชุดตั้งโต๊ะ ผมเปิด tidal hifi ผ่านสาย lightning เช่นกัน ต่อเข้า DAC/AMP ตั้งโต๊ะ เสียงดีกว่าชุดพกพาขึ้นไปอีก แถมสะดวกมากกด remote ลดเสียงเปลี่ยนเพลงได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ellevoid

04/09/2015 16:23:58
220
Tidal Hifi คือ streaming ด้วยไฟล์ flac เพราะงั้น iPad + Tidal Hifi ก็คือ iPad ที่เล่นเพลงด้วย flac file

ถ้า DAP คุณภาพดีกว่า iPad การเล่นไฟล์ lossless (Flac, wave, aiff) ด้วย DAP ก็ย่อมได้เสียงที่ดีกว่าแน่นอนครับ

ผมว่าคนใช้ Tidal Hifi ส่วนใหญ่ก็จะมี dac/amp แยกอยู่แล้ว และต่อ pc/mac/iphone/ipad เข้า dac/amp กันทั้งนั้นครับ

ส่วนตัวผมก็ใช้ DAP ที่มี function เป็น dac ในตัว เวลาจะฟังเพลงความละเอียดสูงก็ฟังผ่าน dap ถ้าอยากฟังเพลงใหม่ๆ ที่ไม่มีไฟล์ไม่มีแผ่นก็เซ็ต dap ให้เป็น dac แล้วต่อเข้ามือถือ/คอม และเปิดฟังด้วย Tidal ครับ

ปล. ผมว่า iPad + CCK + usb + DAC/Amp ฟังแล้วเสียงดีไม่เท่า PC/Mac + USB + DAC/Amp นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามผู้ฟังเพลงจาก tidal ครับ"