Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามความแตกต่างdac 2ตัวนี้หน่อยครับ

theg7man

19/08/2015 12:43:15
0
Aune T1 MKII กับ ifi nano idsd. แนวเสียงเป็นยังไงครับ ท่าเอามาต่อกับลำโพง ใช้แต่ภาคdacครับ. แล้วใช้ไฟบ้าน กับ ไฟจากusb ต่างกันยังไงครับ. เพลงที่ฟังก็พวก เมะ แล้ว ก็ เพลงของคอกเทลอ่าครับ. เอามาใช้กับลำโพงjbl
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

19/08/2015 14:31:12
Aune T1 MKii ผมไม่เคยเป็นเจ้าของครับ เคยแต่ลองฟังผ่านๆ

ตัวนี้น่าจะเป็น AMP หลอด อย่างเดียวครับ ไม่มีภาคDAC
ส่วนเรื่องเสียงเดี๋ยวรอท่านที่เคยใช้มาตอบให้ดีกว่าครับ
แต่ถ้าตามการใช้งานที่ท่านว่ามา Aune T1 Mkii จะสะดวกกว่า
ifi nano ครับผม

ifi nano idsd รุ่นนี้เสียงดีมากทีเดียว โปร่ง เคลียๆ ภาค dac
ให้รายละเอียดที่ดี ไม่ไปเปลี่ยนเสียง Player หรือคอมเรามาก
แต่กำลังขับน้อยมากๆ ถ้าพี่มี Amp อยู่แล้ว จะเอาตัวนี้ไปเป็น
ภาคขยาย ภาคdac ผมว่าจะดีมากๆครับ
ถ้าจำไม่ผิดตัว ifi จะใช้ไฟเลี้ยงจาก USB ได้ครับ

ส่วนไฟบ้านนกับ ไฟจาก USB ตามความคิดและปประสบการณ์ผม
แอมที่ใช้ไฟบ้าน(กินไฟเชี้ยหายเลย555) จะให้กำลัง W ที่คงที่ไม่ตกเลย
แต่ถ้าระบบไฟบ้านไม่ดี ไม่ได้ต่อลงดิน สายไฟ ปลักไฟ ไม่ได้มาตราฐาน
จะนอยส์ หรือสัญญาณรบกวน จะได้ยินชัดตอนช่วงเพลงเงียบ
แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ มันก็อยู่ที่การออกแบบวงจรภายในของแอมเองด้วยครับ

ส่วนแอมที่ใช้ไฟเลี้ยงจากUSB (ต่อกับคอมหรือPlayer)จะมีสัญญาณรบกวนน้อยมาก
แต่กำลังก็จะน้อยตามไปด้วย แต่ที่แน่ๆคือการใช้ไฟจาก USB จะสะดวกกว่ามากครับ

แต่ก็ไม่แน่เสมอไปอีกเช่นกันครับ อยู่ที่การออกแบบวงจรภายในเช่นกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

theg7man

19/08/2015 15:59:54
0
ขอบคุณครับ ่าน yamano ท่าaudioquest dragonfly ละครับ ตัวนี้เป็นยังไงหรอครับ เห็นได้ what hifi 5ดาวด้วย เทียบกับifiได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

19/08/2015 17:07:52
271
ต้องรอท่านที่เคยใช้เจ้าaudioquest dragonfly มาตอบครับ

ผมยังไม่เคยลองเลยครับ

แต่ถ้าไม่รีบลองรอฟังรุ่นนี้ดู Aune X1s (32 bit/384 DSD / DAC)
สเป็กกะราคาดีมาก เสียงยังไม่รู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Draco

19/08/2015 20:05:39
424
Aune T1 MKii เป็น DAC ที่ภาค pre เป็นหลอด และภาคขยายหูฟังเป็น Solid state นะครับ

Dragonfly ได้ 5 ดาวเมื่อเทียบในช่วงราคาของมัน(ผมใช้อยู่ที่ออฟฟิศ ง่ายๆ ไม่เตะตา) รองรับแค่ 24/96 มันดีที่เล็ก ง่าย คล่องตัว เอาไปจิ้มตรงไหนก็ได้ แต่ถ้าเอามาฟังไฟล์ hires ที่บ้านตอนนี้ผมว่าสเปกมันต่ำไปหน่อยละ

ifi nano idsd สเปกสูงกว่าเยอะ เขาว่ากันว่าคุณภาพโคตรคุ้มราคา ถ้าชอบเสียงเพิ่มเงินอีกนิดเดียวเอง (น่าสนใจกว่าสำหรับผมนะ) หรือรอ Aune X1s แบบที่คุณ yamano ว่า

ถ้าเอามาใช้กับลำโพงบ้านขยับตัวใหญ่หน่อยดีกว่าคับ จะได้ไม่เสียตังเยอะเพราะคันหลายรอบ 555

ไฟ usb หรือไฟบ้าน ถ้าใช้ภาค Dac อย่างเดียว ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้คับ ถ้าเอาไปใช้เป็น amp หูฟังด้วย ก็ว่ากันว่าต่อไฟบ้านจะได้กำลังขับมากกว่า(แต่ตัวแพงๆ ต่อ usb กำลังขับเยอะๆก็มีนะคับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามความแตกต่างdac 2ตัวนี้หน่อยครับ"