Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวน สอบถามเป็นความรู้ครับ

god

16/08/2015 20:31:40
0
สายทองเเดง ชุบด้วยทองคำ กับ สายทองเเดง ชุบด้วยเงิน
ให้เเนวเสียงที่เเตกต่างกันไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

17/08/2015 10:10:10
346
ตอบแบบมั่วๆ นะครับ ทฤษฏี E mag จะบอกว่าความถี่ต่ำกระแสจะไหลในตัวนำด้านใน

ความถี่สูงกระแสจะไหลผ่านตัวนำด้านนอก ดังนั้นถ้าให้เดา ด้านในตัวนำเดียวกัน

เสียงความถี่ต่ำน่าจะไม่ต่างกัน แต่ด้านนอกตัวนำต่างกัน เสียงที่ความถี่สูงน่าจะต่างกัน

เงินนำไฟฟ้าดีกว่าทอง และดีกว่าทองแดง

ดังนั้นสายที่ชุบเงินน่าจะมีแนวโน้มที่จะให้เสียงแหลมที่ชัดกว่าชุบทองมั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Alone[]

17/08/2015 10:15:06
6
ได้ความรู้จากพี่ Hsung เลย ^_^

ส่วนตัวเคยอ่านรีวิว
ชุบเงินจะได้เสียงแหลมชัดเจนคมกริบ ส่วนชุบทองจะให้เสียงที่ละมุนกว่าชุบเงิน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

บี้

17/08/2015 10:41:08
ปัญหาโลกแตกเลย ของคำว่าเสียงดี เช่น ระบบภาคขยายของแอมป์ในเครื่องเสียง ในทางเทคนิคระบบสารกึ่งตำนำให้ความผิดพลาดต่ำกว่าระบบสุญญากาศ เอาเข้าจริง หลอดเสียงดีกว่า วัดโดยหูคน หรือ จะเล่นไฟล์ lossless พอฟังแผ่นเสียงรุ่นคุณพ่อกลับ เปลี่ยนใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

17/08/2015 11:49:11
412
เคลือบทอง ส่วนใหญ่คงหวังผลเรื่องป้องกัน oxide มากกว่า
หรือไม่งั้น ก็เพื่อปรับโทนเสียงโดยรวมมั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

joonepiece

17/08/2015 13:05:23
0
สายเงิน เสียงสูงจะไปไกลกว่า สายทองแดงครับ

สายทองแดงเสียงเบสจะมาดีกว่า สายเงิน
สายเงินรายละเอียดจะจัดกว่าเล็กน้อย เสียงสูงจะไม่แผดนะครับ แต่มาค่อนข้างอิ่ม

ไม่แน่ใจว่าขึ้นกับยี่ห้อด้วยรึเปล่า ผมใช้ สาย belden หัวเป็น canare ตลอด
ตะกัวเป็น ตะกัวเงิน ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ ชอบเสียงแบบนี้มากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ArkTicSS

17/08/2015 13:50:35
1
สำหรับผมนะ หลังจจากที่ท่องยุทธภพมาพอสมควร

ทองผสมเงินจะให้เสียที่ดีขึ้นทุกย่าน แต่เบสจะไม่เด้นนัก

ทองแดงผสมเงินจะดีขึ้นทุกย่าน แต่จะชัดที่เบส

โดยส่วนตัวชอบเงินผสมทองเพราะเสียงมันได้รายละเอียดดีกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็แค่สายส่วนใหญ่ครับ มีสายหลายยี้ห้อที่เงินผสมทองแต่เบสระเบิด
ก็มี เช่น brimar

ผิดถูกไงก็ขออภัยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวน สอบถามเป็นความรู้ครับ"