Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรึกษาเรื่องจุกโฟม Shure ครับ

Jazzberry

09/08/2015 01:39:46
6

เพิ่งไปถอย Shure SE 535 LTD มาวันนี้ครับ จุกโฟมด้านขวามันเป็นสภาพอย่างรูปที่แนบมาครับ เป็นตั้งแต่แกะกล่องมาเลย ถามพนักงานแล้วบอกว่าสักพักมันจะคืนรูปเดิม แต่มันก็ยังไม่กลับเป็นทรง T-T
- มันจะมีผลกับเสียงมั้ยครับ (แต่ตอนนี้มีผลทางใจละครับ T-T ไม่สวยเลย)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ธรรมดาครับ

09/08/2015 07:29:41
จุกโฟม มันบี้ๆบุบ ครับ ยิ่งใช้สภาพยิ่ง เสียขึ้นเรื่อยๆครับคู่นึงใช่ได้ไม่เกิน2เดือนหรอกครับถ้าฟังกันจริงๆ อันนี้จากที่ผมใช้นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

09/08/2015 17:17:30
1,057
จุกโฟมเวลาใช้งานจะต้องบีบให้เล็กที่สุดเเล้วค่อยใส่เข้าไปในรูหู แล้วจุกโฟมจะค่อยๆขยายในรูหูครับ

ในกรณีนี้เกิดจากอยู่ในเเพ็คเกจนานๆ ก็เลยมีรอยทับในเเพ็คเกจ แต่สามรถใช้มือบีบๆขยับๆ แล้วจุกโฟมจะคืนสภาพใกล้เคียงแบบเดิม (อาจจะต้องวางทิ้งไว้หลายๆวันหน่อยครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

09/08/2015 17:30:42
271
ผมเคยใช้รุ่นนี้สองรอบครับ

จุกโฟมบางอันที่โดนทับอยู่ในแพ็คเก็ตนานๆ บางทีก็ไม่ได้คืนรูปมาเหมือนเดิม
แต่ก็ไม่ถึงกับทำให้เสียงเพียนอะไรครับ ถ้าใส่ทุกวันๆ จุกโฟมจะอยู่ได้ไม่เกิน
2เดือนครับ แต่ถ้าเป็นจุกของ Westone จะอยู่ได้นานกว่านั้นครับ

อยากให้ จนท.ลองฟังจุกสีเหลืองที่มากับ se 535ltd เลยครับ รูปทรงอาจ
อุบาด ไม่น่าใช้แต่เสียงดีมากครับ

se535ltd นี้ ใช้เวลารันอินประมาณ 100-200ชม. ครับ พอดีเห็นท่านมี player
ดีมากแล้ว พอผ่านไปซัก 100ชม. เสียงจะเริ่มที่ เสียงดีมากครับ
(อยู่ที่เราชอบเสียงแบบนี้ไหมด้วยนะ)

สายเดิมที่มากับหูก็ดีมากแล้วครับ แต่ถ้าต้องการคุณภาพเสียงแปลกออกไป
ก็มีสายอัพเดทให้เลือกเยอะเลยครับ แต่ละเส้นก็ให้เสียงที่แตกต่างกันออกไป
ยังไงก็ลองใช้สายเดิมๆให้ชินกับเสียงก่อนจะดีมากครับ จะได้รู้แนวเสียงของ
แบรนน์ Shure ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นพ

09/08/2015 19:19:10
จุกโฟมสีดำตัวในรูปจริงๆเสียงยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ ลองเปลี่ยนจุกฟองน้ำสีเหลืองที่มาในเซ็ตดูครับ ลองดู ไม่เสียตังค์

หรือไม่ก็ลองสูตรสำเร็จของชาว shure คือเปลี่ยนจุกเป็นจุกโฟม westone true fit หรือไม่ก็ จุกซิลิโคน westone star fit เสียตังค์ไม่กี่ร้อย แต่อัพเกรดขึ้นอีกเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Jazzberry

09/08/2015 20:04:28
6
@yamano แอบถามนิดนึงครับ ถ้าเอาสายของSE535 ตัวธรรมดามาใส่เสียงมันจะเปลี่ยนม้ยครับ 555 ไม่ชอบสายสีเทา ส่วนโครงการเปลี่ยนสายนี่คงอีกสักพักครับ เดือนนี้จัดหนักไปหน่อยมาทีเดียวทั้งเครื่องทั้งสาย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ^^ เด๋วจะไปลองจุกโฟมตามคุณ Yamano กับ คุณนพ ครับ แต่ก่อนไม่ค่อยชอบจุกโฟมเท่าไหร่ แต่พอมาลองเออมันโอเคแฮะ เด๋วต้องไปลองจุดเหลือง

ส่วนจุกดำนี่ก็คงปล่อยไปตามนั้นแหละครับ 555 ช่างมันถ้าไม่ได้มีผลกับเสียงอะไร
สนุกดีครับเปลี่ยนไปมาเสียงก็เปลี่ยน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

09/08/2015 20:34:58
271
พอดีเน็ตเน่าตอบช้านิดครับ

ไม่ว่าเอาสายอะไรมาเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนแน่นอนครับ
ส่วนเราจะชอบหรือเปล่าอีกเรื่องหนึ่งครับ

ถ้าเป็นที่ player ก็ใหม่ หูฟังก็ใหม่(อิจฉาาาามากกก)
คือท่านต้องรอซักพักใหญ่ๆเลยล่ะครับกว่าเสียงจะเข้าที่
หรือเค้าเรียกกันว่า"เสียงนิ่ง" ลองใช้เดิมๆไปก่อนเรื่อยครับ
ค่อยคิดปรับแต่งสายอื่น
ตอนนี้ก็เปลี่ยนจุกโฟมเล่นไปเรื่อยๆก่อน555

AK + shure ผมว่าลงตัวมากๆเลยครับ
ไปละ ไปนอนอิจฉาต่อก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

09/08/2015 21:04:29
271
อ๋อ!!! ลืม

คำเตือน การเปลี่ยนจุกหูฟังของ Shure และ Westone
ต้องเปลี่ยนด้วยความระวังมากๆนะครับ

ท่อเสียงมันเล็กและยาว หักง่ายครับ

ตัวบอดี้ของ se535lte ก็แข็งมาก ระวังไปกระแทกอะไรแรงๆแตกเป็นรอยง่ายมากครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปรึกษาเรื่องจุกโฟม Shure ครับ"