Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

บทความเรื่อง หูทอง -- ส้นตีนเหอะ

ช่างโชค

05/06/2007 08:17:49
http://www.behindxtreme.com/home.html

ผ่านไปเจอมา มี 5 ภาค

ทุกท่านในที่นี้มีความคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ

ขอแบบกลางๆ ไม่ลำเอียง

บทความกับตัวสินค้า อาจทำให้บางท่านไขว้เขว ได้ ผมต้องขออภัยที่เปิดประเด็น แต่อยากได้ข้อสรุป ว่า..

หูฟังเทพ หรือ คนฟังหูเทพ กันแน่?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สาคร

05/06/2007 08:43:07
คนเขียน เขียนด้วยอคติที่ตั้งธงไว้ก่อน ประกอบกับโลกทัศน์ที่ยังคับแคบ แม้จะมีความรู้ในเชิงเทคนิคสูง

แต่การฟังเครื่องเสียงระดับสูงจริงๆแล้วยังเป็นเรื่องในระดับของจิตใจมากกว่าเทคนิคแล้วครับ

ไม่งั้นทำไมเราถึงไม่ยกย่องเสียงกีตาร์ที่มาจาก ซินธีไซเซอร์ล้วนๆ แต่เราเชิดชูเสียงกีตาร์เทพๆจากมือมนุษย์ทั้งหลาย

หรือการทำเพลงคลาสสิคบนคอมพิวเตอร์ล้วนๆ เพราะแค่ไหน สัญญาณเที่ยงตรงขนาดไหน ก็ไม่ได้วิญญาณเท่ากับที่มีมนุษย์ฝีมือดีๆ เป็นคอนดัคเตอร์ในวงที่มีฝีมือจริงๆน่ะนะครับ

จริงไหมครับ สรุปว่าผมไม่เห็นด้วยไปซะทุกประเด็นสำหรับบทความนี้ครับ บทความในเว็ปนั้นเป็นบทความที่ต้องใช้วิจารณญาณสูงมาก อ่านเอาเรื่องราวทางเทคนิคได้ดีครับ แต่ความเห็นของผู้เขียนที่ยัดเยียดลงไป ผมว่า

Junk ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

05/06/2007 08:48:19
ฮ่าๆบทความอันที่ 4 กับ 5 ได้สาระมากครับ บอกตามตรงว่าคนที่มองอะไรเป็นวิทยาศาสตร์อย่างผมเห็นด้วยกับเขานะครับ
แต่อย่างว่า วิทยาศาสตร์ไม่สามารถอธิบายได้ทุกอย่าง อาจจะมีบางอย่างที่ทฤษฎีอธิบายไม่ได้แต่เรารับรู้ได้ก็ได้
แต่เท่าที่ทำแอมป์มาสองสามตัว พบว่าหลายๆอย่างที่เขาบอกว่าทำแล้วเสียงดีขึ้น พอผมทำสวิท AB test โยกไปโยกมา ฟังเป็นสิบเป็นร้อยรอบก็ไม่สามารถจับความแตกต่างได้ แต่บางอย่างเช่น opamp โดยสเปกก็บอกว่าตอบสนองความถี่และรูปคลื่นพอๆกัน แต่พอเอามาใส่เสียงกลับไม่เหมือนกันก็มี อย่างสายสัญญาณผมก็ลองมาหลายเส้น ก็ยังฟังไม่ออกระหว่างสายสัญญาณดีๆกับสายสัญญาณที่น่าจะดีกว่า ว่ามันต่างกันตรงไหน
แต่โดยสรุปสำหรับผมคือถ้าทำอะไรออกมาแล้วมีคนแต่ไม่กี่คนที่เกิดฟังออก ผมคงไม่ทำ ผมคงจะทำอะไรที่คนจำนวนมากฟังออกมากว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

05/06/2007 08:58:15
จริงๆหัวข้อนี้น่าจะไปเถียงกันในห้องหว้ากอของพันทิพย์นะครับ มาในนี้ใครจะกล้าพูด อย่างผมนี่เผลอพูดไปแล้วเดี๋ยวโดนรุมประนามล่ะแย่เลย
เอาเป็นว่าข้างบนเป็นความเห็นส่วนตัว และอาจจะเป็นที่ผมหูไม่ดีไม่สามารถรับความแตกต่างของเสียงได้ หรืออาจจะหูฟังยังไม่แพงพอก็เป็นไปได้ สุดท้ายเวลาทำอะไรออกมาก็เลยต้องไปพึ่งคนอื่นให้ฟังให้อยู่ดี เพราะตัวเองฟังไม่ออกอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

05/06/2007 09:07:56

5555

อะไรไม่รู้ผมว่า คนที่เขียนนี่สุดยอดของอัจฉริยะครับ คือเข้าใจเหน็บแนม เสียดสี ประชดประชันได้แบบอร่อยเหาะ 555

มันเป้นเรื่องจริงมานานแล้วล่ะครับ ไม่ว่าวงการอะไรก็ตาม การที่มีประเด็นเรื่องอภินิหารมาเกี่ยวข้องด้วย ไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ ยิ่งเครื่องเสียงนี่หายห่วง สินค้าที่ต้องใช้จินตนาการ หรือใช้ความรู้สึกวัดเอา อภินิหารยิ่งมีส่วนทำให้สินค้าขายดีครับ 5555

สินค้าทุกอย่าง ย่อมต้องการคนเข้ามาขุดคุ้ยแง่มุมแปลกๆ หรือความวิเศษภายในครับ ซึ่งผมว่ามันมีส่วนจริงๆ นับประสาอะไร

บางคนเห็นรูปร่างหน้าตาของหูฟัง แล้วไม่ยอมซื้อแบบหัวเด็ดตีนขาดก็มีแล้ว ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ฟังด้วยซ้ำไป เรียกว่าตัดสินจากโหงวเฮ้งก็มีมาแล้ว 555

5555 ผมรอคนอื่นมาสรุปดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

05/06/2007 09:11:16
ยกตัวอย่างให้ดูดีกว่าเท่าที่ทำๆมาแล้วฟังไม่ออกนะครับ
ทั้งหมดนี้ทำเป็นสวิทโยกเพื่อเลือกผมทำการโยกไปมาในเพลงเดียวกันเนี่ยแหละหลายรอบมากสรุปได้ว่า ผม ฟังไม่ออกครัย
1.C coupling แบบอิเลคโตรไลท์ไบแคบ กับแบบ MKT ล้วนๆ
2.โวลลุ่มธรรมดากับโวลลุ่ม alps
3. สายทำเองกับสายขาย(อันนี้อาจจะเป็นเพราะผมใช้วัสดุดีจนคุณภาพสูสีกับสายขายก็ได้ อิอิ)
4.ไบอัส ออพแอมป์คลาส A กับ class ab
5.ต่อวงจรที่ harmonic distortion 0.3%กับ0.03% นี่ฟังยังไงก็ไม่ออกเอาสโคปวัดยังไม่เห็นเลย
6.การเบินสายสัญญาณกับเบินแอมป ผมฟังไม่ออกก่อนกับหลังครับ แต่การเบินหูฟังนี่เห็นผลจริงๆ

ทั้งหมดนี่ที่ฟังไม่ออกอาจจะเพราะผมหูตะกั่วก็ได้ แค่เอามาโพสให้ดูว่าเรื่องที่ว่ามานี้มันฟังยากจริงๆตรับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

KiZe

05/06/2007 11:28:31
แหมมม เว็บนี้ยังอยู่อีกเหรอ จำได้ว่า ตั้งแต่ สมัยม.ปลายเลยนะเนี่ย

ถึงจะด่ากันแรงแต่ผมก็ชอบนะ เพราะถ้ามันไปทางเดียวกันหมด เราจะมีเรื่องให้คุยให้คิดกันเหรอ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ผีฟรีคิก

05/06/2007 16:04:25
บางอย่างผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่เค้าก็ใช้อคติเยอะไปเหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Jose

05/06/2007 18:27:45
ไม่ได้อ่านนานแล้วเหมือนกัน ผมชอบนะครับ โดยเฉพาะเจ้าเครื่องถอดรหัส DTS ตลกดีแฮะ ยุคหนึ่งที่อะไรที่มาจากคอมมันเสียงไม่ดีหมด แต่หารู้ไม่ไอ้ที่ชมๆมันก็เครื่องคอมดีๆนี่เอง

แต่เขียนแบบเก็บกดไปหน่อยแฮะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ผู้เฒ่า

06/06/2007 11:59:55
เวปนี้หรือหัวข้อนี้ มีมานานแล้ว ด่าได้ดี แต่ก็ถูกด่ากลับเยอะมาก (ในเวปพัยทิป)

เสียงที่คุณได้ยิน แม้ว่าจะถูกถ่ายทอดออกมา แบบ 128, 190, 320, ฯลฯ kbps แล้วคุณก็บอกว่าไม่มีความแตกต่างกัน ผมก็เห็นด้วยครับ แต่ภายในความเหมือนกันนั้น มันมีความแตกต่างกันอย่างแน่นอน

ตัวอย่างที่บอกว่า ในความเหมือนต้องมีความแตกต่าง

ขอถามคุณว่า "นางสาวไทยในแต่ละปีสวยไหมครับ"

คำตอบก็คือ "สวยครับ" แล้วผมก็ถามต่อ "แล้วสวยเหมือนกันทุกอย่างหรือเปล่า"

หากตอบว่าเหมือนกัน ผมก็ต้องถามต่อไปอีกว่า "แล้วมีบุคลิกเหมือนกันไหมครับ"

หากตอบว่าเหมือนกัน ก็ต้องถามว่า "ถ้าหากได้ลองสัมผัส ? จะได้ผลแตกต่างกันไหมครับ"

เท่านี้ก็คงจะบอกอะไรได้บ้างนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สาวก KSC 35

06/06/2007 12:22:02
ผมอ่านมานานแล้วครับ ถ้าลองอ่านดีๆ
เค้าจะบอกว่าระบบ digital สามารถวัดค่าได้จริง
พวกที่อ้างว่าเสียงของแผ่น copy เสียงสู้ของแท้ไม่ได้ (พวกมั่ว)
พอยกค่าทางวิทยาศาสตร์ขึ้นมา พวกมั่วก็จะเถียงแบบงึมงัม
หาเหตุผลมาหักล้างไม่ได้ อ้างแต่อภินิหารอย่างที่เฮียว่า 5555

ตัวอย่างที่ ท่านผู้เฒ่า ยกมายังแหม่งๆนะครับ
เรื่องความสวยของนางสาวไทย
เพราะมันไม่มีเครื่องวัด แต่ในบอร์ดนี้เค้าใช้เครื่องวัดค่า
ผมยกตัวอย่าง ให้คน 2 คน ขีดเส้นตรงยาว 10 cm.
อีกคนนึงให้กะเอา อีกคนใช้ไม้บรรทัด ใครจะแม่นยำกว่ากัน

ทั้งนี้และทั้งนั้นในบอร์ดม่วงคงแค่ต้องการเสนอว่า
อย่าหลอกผู้เสพด้วยสรรพคุณเลิศหรู ทั้งที่เป็นของธรรมดา
อย่าทำเป็นรู้มาก ทั้งที่ไม่รู้อะไรเลย

อยากรู้เรื่องหูฟัง ให้ไปลองได้ร้านเฮีย ครับ 55555
หยิกหู 0
"บทความเรื่อง หูทอง -- ส้นตีนเหอะ"