Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เมื่อไฟดับเป็นเหตุให้เจอของดี

MaxxIE

08/08/2015 22:05:45
107
เรื่องของเรื่องนี้มันเริ่มจากการที่ผมทำการเคลียร์ฮาร์ดดิส เพื่อหาพื้นที่เก็บหนังเพิ่ม
ผมจึงได้ตัดสินใจไปลบไฟล์ Windows7.ISO ออก เพื่อเพิ่มพื้นที่ว่างในฮาร์ดดิส

และเมื่อวาน ก่อนนอนผมก็ได้ทำการShutdownเครื่องเพื่อเข้านอน และในระหว่างShutdown มันก็ขึ้นInstall Windows Update เป็นปกติ แต่ในระหว่างนั้นดันเกิดเรื่องที่ไม่ปกติขึ้น ซึ่งนั่นก็คือ "ไฟดับ" ครับ ความรู้สึก ณ ตอนนั้นคือซวยแล้วตรู แต่เนื่องจากไฟดับจึงทำอะไรไม่ได้ก็เลยว่า เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยเปิดเช็คแล้วกัน

วันรุ่งขึ้น ก็ได้ทำการเปิดเครื่อง ปรากฏว่า Boot Windows ไม่ขึ้นครับ ไม่ขึ้นโลโก้ ไม่ขึ้นซ่อมแซม ไม่ขึ้นเซฟโหมด ไม่ขึ้นข้อความใดๆทั้งสิ้น
ทำเอาใจผมหล่นไปที่ตาตุ่ม ซวยแล้วตรู HDDเสียป่าวว่ะ โอ้ไม่Collection เพลงกว่า50เพลงของช้านนนน(จริงๆไม่ได้เวอร์ขนาดนั้นหรอกครับ เพราะBack up ขึ้นCloudหมดแล้ว555+ แค่ขี้เกียจโหลดคืนเฉยๆ)

ก็เลยไปเอาNBพี่สาวไปโหลด Windows ISO ใหม่จากเว็บ MS ปรากฏว่าพี่MSตรูล้างบางWin7 ISO ตรูซ่ะเ้ยน เหลือไว้แต่Win10 ก็เลยไหนๆก็ไหนๆ งัดวิชาเก่ามาใช้กันตาย เพราะนึกได้ว่ามีแฟลสไดร์ฟทำUbuntu 12.04ไว้อยู่นี่หว่า ก็เลยไปรื้อกล่องวิชามารจนเจอ จับเสียบและBoot......

ปรากฏว่า HDDไม่เสียครับ ก็เลยไหนๆก็ลงUbuntuไว้ใช้แทนWinไปเลยแล้วกัน ก็เลยทำการลง +Update Driver +Update ทุกอย่างจนหมด
แล้วก็หาพวกโปรแกรมมาใช้ทดแทนฝั่ง Win พวก VLC Chrome Steam DotA2 พอมาถึงอันสุดท้าย

เวร แล้ว...
Ubuntu มันไม่มี jRiver นี่หว่า ชิบหายยยย...สิครับ
LinuxมันจะมีพวกPlayer ที่เล่นLosslessได้มั้ยเนี่ย ไฟล์ตรูก็Losslessซ่ะ75%
ก็เลยไปเสาะถามอากู๋ ก็ไม่ได้ความคืบหน้าอะไรเท่าไหร่

และขณะที่กำลังจะShutdownเครื่อง เมาส์เลื่อนไปโดนicon Volume แล้วมันขึ้นเป็น mini views ของ RhythmBox ซึ่งเป็นMusic Player ที่มากับระบบ ก็เลยนึกได้ว่า ตรูยังไม่ลองเล่นมันดูเลยนี่หว่า
ก็เลยจัดจัด Rolling in the deep ของเจ้อเดล ดู ปรากฏว่า.......เสียงไม่ออกครับ เป็นไปตามคาดเลย
แต่
แต่
แต่
มันขึ้นBoxแจ้งขึ้นมาว่าจะเล่นไฟล์นี้ต้องใช้ปลั๊กอินเพิ่ม 4ตัว ผมก็จะรออะไรล่ะครับกดตงลงให้มันโหลดมาโลดครับ พอมันโหลดเสร็จติดตั้งเสร็จ ผมก็จัดRollingให้มันกินอีกรอบ มันก็ยังไม่มีเสียงเหมือนเดิม (คิดในใจว่า ตั๋วกุแล้วววว)
ก็เลยถอดใจ Shutdownเครื่อง และ ไปกินข้าวเย็น

พอกินข้าว อาบน้ำเสร็จ ก็เปิดคอมขึ้นมาเล่นเน็ต ก็เลยว่าจะเปิดเพลงฟังซ่ะหน่อย ก็importทั้งโฟล์เดอร์เพลงเข้าRhythmboxไปซ่ะเลย ตั้งเป็นเล่นแบบสุ่ม ดับเบิ้ลคลิ้กที่ all album ให้มันเริ่มเล่นแบบสุ่มซ่ะ

และเพลงแรกที่มันสุ่มมาก็ดันเป็น Rolling in the Deep แต่คราวนี้มันมีเสียงครับ
และนอกจากมีเสียงแล้ว เสียงมันดันดีมากๆอีกด้วย

เริ่มจากสิ่งแรกที่ประทับใจเลย คือ เวทีเสียงครับ กว้างมากกกกแต่ไม่กว้างเป็นทุ่งเป็นทะเลน่ะครับ ขนาดเวทีน่าจะประมาณ10x10เมตรอ่ะครับ กะแบบเดาๆล้วนๆ
และสิ่งที่ประทับใจต่อมาคือเบสครับ มาเต็ม มาเยอะ มาแบบหูสั่นกันเลย แต่มันสั่นแค่บริเวณใบหูน่ะครับ ไม่กระเทือนมาจนปวดแก้วหูแต่อย่างใด ทำให้ไม่รู้สึกอึดอัดเลยครับ และแม้จะมาเยอะมันก็ไม่กระทบเสียงย่านอื่นๆเลย แยกแยะเสียงแต่ละด้านค่อนข้างดีเลยที่เดียว
ต่อมาก็เสียงกลาง เสียงกลางนี้ผมว่าเสียงนักร้องมันติดสากๆนิดหน่อย ถ้าไม่ฟังจับผิดก็ไม่ค่อยได้ยิน แต่มีอยู่เสียงนึงที่ค่อนข้างเด่นขึ้นมามาก คือ เสียงนักร้องที่ครอรัส(พิมพ์ถูกป่าวหว่า) เสียงครอรัสนั้นเด่นขึ้นมาจนเกือบเทียบเคียงนักร้องกันเลย ใกล้กันจนประหนึ่งว่ากระโดดถีบท้ายทอยกันได้เลย ไม่มีครอรัสไหนแอบไปร้องในห้องน้ำอีกต่อไป จะว่าดีมันก็ดีจะว่าเสียมันก็เสียครับ เพราะบางเพลงเนี่ยครอรัสซ่ะ เสียงนักร้อง+ครอรัสแทบจะกลายเป็นวงเกิร์ลกรุ๊ป
สุดท้ายโทนแหลม โทนแหลมนี้ ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันยังค่อนข้างธรรมดา เพราะแหลมได้ไกลมากก็จริง แต่มันแข็งเกินไป ไม่ค่อยละเมียดละไมเท่าไหร่ ถ้าเปรียบเสียงแหลมดีๆให้เหมือนเข็มที่ปลายแหลม แต่ลำตัวกลม แหลมของโปรแกรมนี้มันก็หมือนเข็มปลายแหลมแต่ลำตัวห้าเหลี่ยม ทำไมถึงห้าเหลี่ยม?ที่ให้ห้าเหลี่ยมก็เพราะแม้มันจะดูแข็งๆ แต่มันก็ไม่บาดหู ยังฟังเพลงได้อย่างไม่รำคาญ เท่าที่ผมสังเกตน่ะ จะมีแค่เสียงฉาบในบางเพลงเท่านั้น ที่พุ่งมาบาดหูบ้างครับ

สุดท้ายก็ใครที่ใช้คอมพิวเตอร์อยู่ก็อยากให้ความสำคัญกับระบบสำรองไฟนิดนึงน่ะครับ เพราะเกิดเรื่องขึ้นมา มันขำไม่ออกจริง

ขอบคุณครับ

ปล.Mac mini เฮียมั่นก็ลงUbuntuได้น่ะครับ เผื่ออยากลอง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

08/08/2015 22:10:11
107
***เพลง 50กิก น่ะครับ***
ไม่ใช่50เพลง น้อยเกิ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

08/08/2015 22:17:07
107

หน้าตาโปรแกรมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nan79

08/08/2015 22:39:34
2
อยากจะบอกว่า ถ้าจะให้ดี แยก system ไว้ที่ SSD เถิด นอกจากเร็วแล้ว เวลาเกิดเหตุการแบบนี้ HDD จะปลอดภัยกว่าด้วย

ปล.เพิ่งอัพเดทเป็น windows 10 เมื่อไม่กี่วัน อยากจะบอกว่า ตั้งแต่ใช้คอมฯมา เป็นครั้งแรกที่ windows update แล้วไม่มีปัญหากะ driver หรือโปรแกรมที่ลงไว้ก่อนหน้า ลื่นมาก เร็วขึ้นด้วย ลืมนรกตอนลง os ใหม่ในอดีตไปเลย ครึ่งชม.เสร็จหมดทุกอย่างตั้งแต่ download จนติดตั้งเสร็จเปิดใช้งานได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nan79

08/08/2015 22:41:59
2
อ้อ ดูจากที่เจ้าของกระทู้โพสต์แล้วน่าจะใช้โปรแกรมลิขสิทธิ์ ติดต่อไปไมโครซอฟท์น่าจะกู้ได้เรื่อง file windows .iso (ไม่ได้เผาแผ่นไว้เหรอ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

09/08/2015 10:11:54
107
ประเด็นคือ คอมผมมันเก่ามาหแล้วครับ
แล้วที่ลงลินุก เนี่ยไม่ใช่อะไรหรอกครับ จุดประสงค์หลักคือ ลงไว้ใช้แก้ขัดระหว่างรอโหลดisoใหม่ครับ
เพราะบ้านผมใช้เน็ตแค่4เมกเอง แต่ลงลินุกมันใช้เวลาแต่ประมาณ10นาทีเอง + มีแฟลสไดร์ฟที่ทำบูทไว้ ก็เลยลงเล่นไว้ขำๆครับ
ส่วนตอนนี้ผมว่าผมคงจะใช้Ubuntuแทนwindowsแล้วล่ะครับ เพราะมันต่อลำโพงบลูทูทง่ายดี
เพราะคอมเครื่องนี้ผมใช้แค่เป็นmedia center ครับ
เกมส์ผมก็เล่นแค่dota2ครับ ซึ่งมันลงในubuntu12.04ได้ครับ
และสิ่งที่ดีทีสุดในการใช้uhuntuคือไวรัสกวนใจน้อยมาก ไม่มีbaiduด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

NEKOIeIE

09/08/2015 10:38:12
0
สงสัยผมต้องกลับไปเล่นอูซะแล้วหล่ะ :3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

crabfather

09/08/2015 10:38:12
166
ชอบ Linux มากแต่ลงไม่เป็นครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nan79

09/08/2015 18:29:59
2
เสียดายสิทธิ์อัพเกรดอ่ะไม่ใช่อะไร ถ้าจะอัพต้องอัพช่วงที่เค้าปล่อย ได้ .iso ไว้เด๋วจะลงตัวเก่าหรือลงทีหลังก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เอกเรื่องมาก

09/08/2015 19:16:30
23
ผม up ไปล่ะ ลองใช้ได้สักพักทีนี่ลงแบบ Clean Install เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เมื่อไฟดับเป็นเหตุให้เจอของดี"