Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Calibrate หูกันบ้างเปล่า?

pamalee

08/08/2015 09:00:41
0
ผมสงสัยว่าหูของเรามีความเที่ยงตรงแค่ไหน ในแต่ละวันในแต่ละเวลามันเท่ากันไหม เพราะมันก็คือเซนเซอร์ตัวนึง ทีพวกอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆ เรายังต้องเปรียบเทียบสอบเทียบเลย ลองค้นดูเจอบทความที่น่าสนใจในบล็อกของอีตา Bobby Owsinski พูดไว้น่าสนใจดี (เป็นการให้คำแนะนำกับคนทำงานมิกซ์เสียง)
http://bobbyowsinski.blogspot.com/2013/09/how-to-calibrate-your-hearing.html
สรุปโดยย่อ
• พยายามอยู่ในที่เงียบที่สุด ให้นานที่สุดก่อนเริ่มงานมิกซ์เสียง ใช้สมาธิฟังเสียงที่คุณได้ยินและพยายามระบุว่าเป็นเสียงองอะไร และมีทิศทางมาจากไหน ข้อมูลจากการศึกษาหลาชิ้นพบว่าการทำอย่างนี้จะทำให้การได้ยินแม่นยำขึ้น
• หลีกเลี่ยงอาหารมื้อหนักก่อนทำงานมิกซ์เสียง เพราะว่ามันจะลดความเฉียบคมของการได้ยินของคุณชั่วคราว (pamalee: แต่เขาไม่ได้บอกว่าซดเบียร์กรึ่มๆ นี่มีผลอย่างไร)
•เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการได้ยินเสียงที่บางเบา, ให้ผ่อนคลายกรามของคุณหรือแค่ยิ้ม มีกล้ามเนื้อจิ๋วอยู่ในกรามที่สามารถกีดขวางการทำงานของแก้วหูและท่อยูสเตเชียน ซึ่งควบคุมความดันของหูชั้นใน
•ถ้าคุณต้องทำงานที่ต้องมองจอมอนิเตอร์ด้วย แม้แต่เสียงขนาดเล็กน้อยก็สามารถลดความชัดเจนของการมองเห็นได้เล็กน้อย(แต่มีนัยยะ) ให้ลดระดับเสียงลงและพยายามขจัดเสียงที่ไม่ต้องการออกไป (pamalee: ข้อนี้สงสัยไม่เกี่ยวกับเรื่องการได้ยิน)
•ทิป:พึงระลึกว่าการหลับตาลงขณะที่กำลังมิกซ์เสียงในบางครั้งช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการได้ยินทั้งการลดการรบกวนและช่วยให้สมองได้จดจ่อกับพลังการประมวลผลของประสาทสัมผัส
....

สำหรับผม ผมพบว่าช่วงเช้ามืดการได้ยินช่วงเสียงความถี่สูง(เสียงแหลม)จะไม่ค่อยดี และจะดีสุดช่วงประมาณหัวค่ำ ไม่รู้ว่าเป็นที่อายุหรือเปล่า
เรื่องอารมณ์นี่ก็สำคัญเหมือนกันนะครับ เหมือนที่ว่าทั้งกายและใจไปด้วยกัน

สุดท้าย พระท่านว่า รูปสวย เสียงเพราะ มันกามฉันทะเหมือนกันนะครับ เตือนตัวเองบ่อยๆเพราะมันเป็นปรปักษ์กับเงินในกระเป๋า 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SirisexnewTA

08/08/2015 10:46:43
387
เขาว่าประสาทรับสัมผัสของผู้ชายจะด้อยกว่าผู้หญิง ส่งผลให้หลงใหลใน รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส น้อยกว่า
สำหรับผมช่วงตอนกลางคืนจะรู้สึกฟังเพลงเพราะที่สุด และช่วงที่ฟังแล้วรู้สึกดีที่สุดคือฟังแล้วเผลอหลับไป555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

adul2518

08/08/2015 13:36:26
0
เหมือนกันครับ เหนื่อยหมดแรงแล้วหลับไป ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

NEKOIeIE

09/08/2015 10:14:19
0
ส่วนใหญ่จะมีบางช่วงหูผมจะวิ้ง #คาริเบทจริงๆจังๆไม่เคยงับ ช่วงนี้เบินอินอย่างเดียว :3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ace of Hearts

09/08/2015 13:56:52
6
ผมนี่ หูตัวเองไม่ค่อยคาลิเบรทครับ มีแต่ไปคาลิเบรท หาความแตกต่างของหูฟังที่ร้านครับ ถึงจะนาน ๆ ที แต่มีแนวโน้มจะเสียตังค์ แทบทุกครั้งไปครับ อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Calibrate หูกันบ้างเปล่า?"