Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แบบนี้สินะ กฏหมายลิขสิทธิ์ถึงออกมา เล่นก็อปเค้ามาเป็นงานตัวเองเฉย

ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน

08/08/2015 01:41:52
0
แบบนี้สินะ กฏหมายลิขสิทธิ์ถึงออกมา เล่นก็อปเค้ามาเป็นงานตัวเองเฉย

ไม่ทราบว่าคิดได้อย่างไรครับ ที่เอารูปยี่ห้ออื่นเค้ามาแล้วตัด Logo เครื่องหมายทางการค้าของเค้าออก

แล้วเอาภาพ มาลงโฆษณาขายของตัวเอง

ผิดเรื่องลิขสิทธิ์เต็มๆนะครับแบบนี้ เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวน่าเกลียดเกิน

หู Custom ยี่ห้อนี้ทางรัานเฮียก็เอามาขายนะครับ งี้สินะที่ทางต่างชาติเรียกร้องเรื่องลิขสิทธิ์

แบบนี้ผิดกฏหมายเต็มๆ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ทาเคชิ

08/08/2015 01:48:12
เจริญๆ ละ งานนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

HeadphoneGuru

08/08/2015 05:08:50
2
ขอโทษครับ ผมไม่ทราบว่ามันเป็นยี่ห้ออะไรด้วยซ้ำ เพราะตอนหาจากgoogleมันก็ถูกตัดมาแบบนี้แล้ว
และถ้าอ่านจริงๆจะรู้ว่าผมไม่ได้เอารูปมาเพื่อแอบอ้างว่าเป็นของตัวเอง สินค้าผมมันยังเป็นโตรงการอยู่ดัวยซ้ำ ถ้าจะขายจริงๆมีสินค้าแล้ว ผมเอารูปจริงลงดีกว่า
แค่บอกว่าจะทำแบบนี้ ถ้าการเอารูปมาใช้ของผมจะทำให้ใครเดือดร้อนมากก็ขอโทษอีกครั้ง และถ้าทำให้เฮียเดือดร้อนก็ขอโทษเฮียด้วย
ขอโทษเจ้าของกระทู้ที่ทำให้เสียเวลาไปค้นหาภาพมาตั้งกระทู้
ผมแค่อยู่ในพื้นที่ของผม นำเสนอเปรียบเทียบและสร้างทางเลือกให้นักเล่น
ตั้งแต่เปิดร้านมาก็ไม่เคยเอาอะไรมาโพสเวบเฮียเพราะเกรงใจแกอยู่แล้ว พอมีกระทู้นี้ขึ้นมากลายเป็นมีคนเอามาโฆษณาให้เสร็จสรรพ ต้องขอโทษเฮียแทนเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ถ้าการที่คนไทยร่วมชาติสักคนกับพวกคุณทำอะไรแล้วมันเกินหน้าเกินตาต่างชาติจนต้องมาเอาเป็นประเด็นทุกเรื่องไป ผมก็อ่อนใจครับ แต่คงไม่ท้อ
ผมทำแอมป์ โมนั่นนี้ ต่างชาติก็ทำแต่คนไทยด้วยกันมักจะโดนตั้งแง่ตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่ม มันน่าน้อยใจนะครับ
อย่าคิดถึงเรื่องจะขายเลย แค่เริ่มอ้าปากก็โดนแล้ว

ถ้าผมทำอะไรไม่ถูกต้องก็ติดต่อผมได้ตามช่องทางต่างๆเลย คิดว่าคงรู้อยู่แล้ว เอามาโพสให้บานปลายผมว่าตัวแทนบี่ห้อนี้เสียหายกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

08/08/2015 08:40:07
1,368
กรณีนี้ผมว่า ท่านเจ้าของร้านลบโพสดีกว่ามั้ยครับ ดูจากข้อกฎหมายใหม่แล้วผิดนะครับ ถึงจะไม่ได้เอามาบอกว่าเป็นของตัวเอง แต่การเอาภาพที่มีเจ้าของสิทธิ์อยู่ มาใช้ในเชิงการค้าแบบนี้(แถมไม่มีการอ้างอิงที่มา ของภาพอีก) ตอนนี้ไม่ควรทำครับ
ทุกวันนี้ผมจะลงภาพอะไร ขนาดไม่ได้เกี่ยวกับการค้าขายเลย ยังต้องให้เครดิตที่มาของภาพนั้นๆ หลายๆท่านคงต้องปรับตัวกันสักพัก
อีกอย่าง ผมว่าใจเย็นๆเลิกใช้ข้อความประชดประชัน เรียกแขกต่างๆ เรื่องจะได้ไม่บานปลาย ด้วยความหวังดีนะครับ
ปล.ถ้าผลิตภัณฑ์คนไทยมีฝีมือ ทำได้ดีทัดเทียมกับต่างชาติ ผมก็ยินดีสนับสนุนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

08/08/2015 08:49:59
1,866
ตอบกระทู้ได้ดีมากครับ คุณtangkoo.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Alone[]

08/08/2015 09:56:43
6
+1 คุณ tangkoo ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

08/08/2015 09:56:52
1,663
ก่อนโพสต์ก็ควรทำการสืบค้นก่อนนะครับ ว่ารูปนี้มันจุติมาจากแห่งหนตำบลใด
แล้วก็ให้เกียรติผู้ออกแบบโดยกล่าวอ้างอิงที่มาที่ไป จะอ้างว่าขอหยิบยืมมาเป็นแนวทางก็ได้

การหยิบฉวยสิ่งที่มีผู้สร้างมาแล้ว ย่อมง่ายกว่าการบันดาลสร้างเอง มันถึงต้องมีกฎหมายมาคุ้มครองผู้เหนื่อยยากไงครับ

หากมีจิตสำนึกว่าการละเมิดความคิดผู้อื่นเป็นสิ่งน่าละอาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งเพื่อเป็นไปในผลประโยชน์เชิงการค้าการหาเงินเข้ากระเป๋าตนเอง ผู้โพสต์สินค้าต้องมี หิริ โอตัปปะ มากกว่านี้ครับ

เพราะฉะนั้นก็ให้เครดิตเจ้าของเขาสักหน่อย ถ้าให้ยากกว่านั้นดูแบบของชาวบ้านเขา แล้วลงมือเขียนแบบร่างใหม่ด้วยตนเองเสียเลยจะดูดีกว่านี้มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

08/08/2015 10:13:11
0
เอ่อออออ... รูปผมก็หามาจาก Google ครับ...
แถ... ถลอกหรือเปล่า... เอายามั้ย...
แหม... บรรทัดสุดท้าย... มีทิ้งท้ายขู่ตัวแทนไว้ด้วยนะ... ดีจัง...

โทษๆ... แมวพิมพ์...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Ti

08/08/2015 10:15:36
ด้วยความเคารพครับ เขามาเตือนไม่ให้โดนฟ้องหูตูบน่าจะขอบใจเขาด้วยซ้ำไปนะครับ อย่ามาพูดเรื่องเกินหน้า มันคนละเรื่องกันเลย มีปัญญาทำแค่เปลี่ยนสาย เปลี่ยน c กอปแอมป์ ไปก็ดีแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

FELT

08/08/2015 10:35:23
6
คืนนี้ค่อยกลับมาอ่านหวังว่าจะถึงร้อยคอมเม้นนะ หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ผ่านมา

08/08/2015 11:29:39
แย่ คุณคิดทำอะไรยังไง ก็ควรถ่ายรูปผลงานตัวเอง ไม่ใช่เอารูปคนอื่นมา เกรียนอ้างไม่รู้เรื่องอีก ให้เฮียไปคุยอีกในฐานะตัวแทน บ้าเปล่า ทำเลวแล้วหน้าด้าน เฮียน่าฟ้องตาม พรบ จริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เด็กแป๊ะ

08/08/2015 12:17:02
10
+1 น้าtangkoo ครับ ตอบได้โดนใจจริงๆโดยเฉพาะบรรทัดสุดท้ายก่อน ป.ล.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ANuBiS GaTE

08/08/2015 12:38:29
149
เห็นด้วยกับคุณ tangkoo นะครับ

แต่บางที ร้านอื่นมีอะไร เอะอะ เอาเว็บเฮียเป็นที่ประจานตลอด จริงๆน่าจะส่งข้อความไปบอกก่อนว่า เฮ้ยคุณทำผิดนะ รูปมันยังงี้ๆ

คืออย่างน้อยได้รู้เจตนากันก่อนครับ ไม่ใช่ว่าถ้าเจ้าตัวเจตนาดี (แต่ทำผิด) ไม่มาเห็นกระทู้คือ นอกจากโดนประจาน โดนลิขสิทธิ์แล้ว ยังโดนมองไม่ดีอีก

อันนี้พูดถึงรวมๆครับ ไม่ใช่ว่าเห็นปุ๊ป ตั้งกระทู้บอร์ดเฮียก่อนเลย คุยกันบ้างก็ได้ ถ้าคุยแล้วส่อไม่ดี ก็ค่อยมาตั้งยังไม่สาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

klue

08/08/2015 12:38:41
เห็นในเพจของร้านทีแรก บอกว่าจะทำหูฟังมีลายไม้ พร้อมมีรูปประกอบ ผมก็นึกว่า ทางร้านออกแบบ ผมก็ว่าสวยดี น่าสนใจ ฝีมือคนไทยออกแบบได้สวยงาม

กลายเป็นว่ารูปประกอบเป็นรูปหูฟังยี่ห้อหนึ่งที่ copy มาจาก google เป็นงั้นไป

เจ้าของร้านคงคิดว่าดีถือว่าเป็นกระแส ช่วยโฆษณา แต่กระแสมันจะมีทั้งบวกและลบนะครับ ขึ้นอยู่ว่ากระแสครั้งนั้นจะออกมาแบบไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ANuBiS GaTE

08/08/2015 12:40:25
149
อ่อ ผมยังไม่เคยซื้อของจากร้านนกฮุกเลยสักชิ้นนะครับ แค่ออกความเห็นครับ ถ้าผิดพลาดหรือไม่เห็นด้วย รบกวนชี้แจงจะเป็นพระคุณครับผม

สวมเกราะก่อน คนสมัยนี้อารมณ์รุนแรงกันเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

หมาเดินผ่านคีย์บอร์ด

08/08/2015 13:07:13
เครียดงาน ผ่อนหนี้ไม่ทัน มากัดคนอื่นเล่นเหรอจ๊ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

nan79

08/08/2015 13:20:07
2
อย่างแรกนะคะ ขอบอกว่า ร้านที่เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างมาคือ ผิดเต็มๆ จะด้วยความไม่รู้ก็เป็นไปได้ แต่ว่า ควรเอาออกค่ะ เพราะการอัพรูปขึ้นเพื่อทางการค้าผิดหมดถ้าไม่ใส่แหล่งที่มาของรูปให้ชัดเจน กรณีร้านเองผิดด้วยในแง่ดัดแปลงตัดต่อภาพค่ะ

ที่จะถัดไปคือ การเอารูปมาจาก google ไม่รู้มาจากไหน เลยจะบอกวิธีว่าจะหาที่มาของรูปได้ยัง มันมีที่มาหมดค่ะ ไม่มีคำว่ามาจากไหนไม่รู้ โดยลองใช้วิธีเอารูปในกระทู้นี้ที่แปะไปครอปออกเหลือแต่ภาพหูฟังโล่งๆ เพื่อให้เข้าประเด็น ทั้งนี้เพื่อการเผยแพร่เป็นวิทยาทานเท่านั้นไม่มีผลประโยชน์ส่วนตัวแต่ประการใน ขอขอบคุณ eartech music ณ ที่นี้ที่จะได้เอารูปมาเป็นตัวอย่าง

อนึ่ง รูปที่จะแปะทั้งหมดหลังจากนี้ หมายความว่านอกจากภาพของ eartech แล้ว เป็นลิขสิทธิ์โดยสมบูรณ์ของข้าพเจ้า และขอละสิทธิ์นั้น สามารถนำไปเผยแพร่โดยให้เครดิตหรือไม่ก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nan79

08/08/2015 13:21:58
2

การค้นหาที่มาของรูปโดยใช้ google ให้เข้าหน้า search แล้วเลือก images ตามภาพ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nan79

08/08/2015 13:22:32
2

จากนั้นลากรูปตัวอย่างที่จะหาลงในช่องค้นหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

nan79

08/08/2015 13:23:05
2

google จะค้นหาภาพทั้งหมดออกมาแสดง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

nan79

08/08/2015 13:25:44
2

จะเห็นว่าลิ้งที่เห็นด้านบนยังอาจจะไม่ใช่ที่มาของภาพ เลื่อนลงมาด้านล่างก็มีอีกหลายอันแต่มีบางที่อาจจะใช่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nan79

08/08/2015 13:27:42
2

คราวนี้ไม่แน่ใจว่าอันไหนลองเลื่อนเม้าส์ไปที่รูปดูจะมีลิ้งขึ้น เห็นลางๆว่าเป็นบทความที่ลงในแมกกาซีน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

nan79

08/08/2015 13:28:51
2

ลองกดที่ภาพจะมีให้เลือกระหว่าง visit page กับ view image ให้เลือก visit page
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nan79

08/08/2015 13:29:57
2

คราวนี้จะเห็นรูปและบทความที่เป็นที่มาของรูปแล้วค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

nan79

08/08/2015 13:34:25
2
อีกอย่างคือ การให้เครดิตที่มาของรูป ให้ใส่เครดิตให้เต็มคือ ถ้ามีชื่อภาพให้ใส่ชื่อให้ครบทั้งคนเขียนบทความและที่มา จะดีที่สุด แปะลิ้งที่เอามาค่ะ เป็นวิธีที่ถูกต้องและง่ายสุดแล้ว รวมถึงวิดิโอในยูทูปต้องใส่ชื่อ channel ของคนที่อัพโหลดไปด้วย แต่เรื่องวิดิโอยังถกเถียงกันอยู่ว่า การ embedded หรือการฝังวิดิโอลงในเนื้อหาสามารถทำได้หรือไม่เพราะไม่ได้เป็นการ re-upload วิดิโอยังอยู่ที่ต้นทาง มีการตีความและฟ้องร้องและทั้งในอเมริกาและยุโรปว่าสามารถทำได้ แต่ของไทยบอกว่าผิด วิธีที่ถูกต้องตอนนี้ที่จะพอทำได้คือ capture ภาพนิ่งมาได้ แล้วใส่ลิ้ง (ที่ไม่ทำให้เป็นการฝังวิดิโอ)

การแชร์ในลักษณะเป็นการส่วนตัวสามารถทำได้ไม่ผิดกฎหมายค่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Man in Black

08/08/2015 13:38:21
7
ผมไม่คิดว่าทางร้านตั้งใจละเมิดอะไรนะครับ แต่อาจจะง่ายไปหน่อยในการหารูปนำเสนอไอเดียที่ตนเองคิดอยู่ ตีอบยอมรับบริบททางสังคมเปลี่ยนไปก็ต้องมีความพิถีพิถันตรงจุดนี้เพิ่มเติมด้วย แต่การกล่าวหาว่าทางร้านจงใจละเมิดผมว่าเป็นการโจมตีที่แรงไป หากดูแล้วจะทักกล่าวในกรณีนี้อาจจะบอกว่า "ร้านxxxมักง่ายไปมั้ยกับการใช้รูปxxxของคนอื่น ลบแล้วหารูปอื่นเป็น refference ดีกว่า"

ในฐานะคนติดตามวงการนี้อยู่ก็รอลุ้นผลงานคนไทยจากหลายๆ ที่อยู่เช่นกัน และมันก็ไม่ง่ายในการสร้างงานแบบสร้างสรรค์แบบนี้ อะไรไม่เหมาะไม่ควรก็ทักกล่าวแต่อย่าทับถมกันตามอารมณ์เลยน่าจะดีกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

nan79

08/08/2015 13:54:18
2
ไม่รู้มีดราม่าอาฆาตกันมาแต่ชาติปางไหน แต่บางทีเยอะไปอ่ะ คนชอบกินมาม่าเห็นเยอะๆ ยังอืด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

nopphong

08/08/2015 14:16:27
4
เห็นด้วยกับคุณ man in black ครับ

เท่าที่ดู คือเขายังทำไม่เสร็จ แล้วจะเอารูปที่ไหนมาลงให้ดู เขาก็แค่เอารูปที่เซิซมามาลง แล้วก็ บอกว่าจะทำราวๆนี้ ไม่ได้บอกว่าจะทำเลียนแบบแบบนี้เป๊ะๆ ถ้างานสำเร็จ ออกมาก็พูดไม่ได้ว่าก๊อบนะครับ
ผิดกฎหมายไหม.... เรื่องรูป ก็ผิดนะ แต่ก็แจ้งไปที่เว็ปสิ มาโพสอะไรที่นี่ แบบนี้มองออกเลยว่าจงใจหาเรื่องเขาไม่ใช่ความหวังดีหรือเรื่องกฎหมายอะไร การกระทำบ่งบอกเจตนาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เข้ามางง - -*

08/08/2015 14:19:11
เร็วๆนี้มีเพื่อนคนนึงมาถามถึงตัว Custom Art ผมก็ดันไปเห็นเฟสบุคของร้านๆนึงเห้ยลายนี้สวยดี ประจวบกับร้านเฮียเอารูปขึ้น อ้าว - -* สรุปมันของร้านไหนกันแน่รูป Custom Art ตัวนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

เข้ามามึน

08/08/2015 14:29:39
ตอบ เข้ามางง

อันนั้นของคุณเอลวิสครับ เพจ CustomArt โพสขึ้น อีกร้านก็คงเห็นว่าสวยดีแต่ไม่ทันดูห่าเหวอะไรก็เลยเอาไปโพสโชว์แป๊ก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

เข้ามางง - -*

08/08/2015 14:36:28
อ๋อคับแบบนี้จะได้บอกเพื่อนว่าเลือกร้านทำเอาเลยละกัน 55555 ชอบร้านไหนทำร้านนั้น 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

08/08/2015 14:43:30
0
หน้าไหว้หลังหลอก... ไร้จิตสำนึก...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

nan79

08/08/2015 14:48:56
2
ถ้าเค้าไม่เอาออกและจงใจใช้รูปเพื่อการค้า ตัวแทนไทยมีสิทธิ์ฟ้องค่ะ ผิดตั้งแต่แปะรูปแล้ว ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

SoCuz

08/08/2015 14:58:57
เห็นละหน่ายครับ คนที่ออกมาแก้ตัวจิตสำนึกของคุณมันอ่อนมากเลยนะ บอกว่าไม่รู้หารูปจากเน็ต บอกว่าทำไมไม่เตือนที่เว็บมาลงในเว็บเฮียทำไม ง่ายๆครับเฮียเป็นตัวแทนที่ถูกต้องจากแบรนด์หูฟังนี้ในไทยครับ ไม่เกี่ยวกับว่าคุณจะคิดทำอะไรใหม่ๆหรืออะไรหรอกนะครับ หูฟัง d i y ในไทยมันมีนานและครับ แต่เป็นลักษณะ เอียบัด คุณพยายามจะบิดประเด็นไปเรื่องการบ่อนทำลายชื่อเสียงคุณแต่จริงๆ คุณนะทำผิด แต่ยังแถยังแก้ตัว แล้วที่บอกเกรงใจเฮียแน่ใจหรือครับว่าเกรงใจจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Beat Takeshi

08/08/2015 15:08:51
39
กระทู้น่าติดตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

nan79

08/08/2015 15:25:51
2
พิธีกรชื่อดังก็อ้างแบบนี้แหละ ไม่รู้เอารูปมาจากไหน กูเกิ้ลมา เลยบอกวิธีให้รู้ว่ามันมีที่มา ไม่มีคำว่าไม่รู้ว่ามาจากไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Alone[]

08/08/2015 15:36:29
6
ชอบคุณแนนครับ ..

ระเอียดมาก และ เที่ยงตรงมาก ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

starman

08/08/2015 16:51:24
3
แถกันยางแตกเลยทีเดียว 555

ตลกจริง

ผิดจริง ก็ขอโทษกันไป เอารูปออกไป แสดงว่าไม่ได้ตั้งใจ ไม่ทำอีก ทีหลังก็ระวังๆ ถือว่ามีคนเตือนแล้ว

คนไทยก็ให้อภัยกัน

แต่ดูลักษณะนี้ โอ๊ว แน่นอนครับ อิมแพคตึมๆๆๆ 555 สันดานครับ

ในนี้พูดอย่าง พอไปพูดกับสาวก อีกอย่างหนึ่ง น่าขรรมเจงๆ ขุดยากล่ะครับ

ถ้าถามว่าทำไมต้องในบอร์ดมั่นคง ผมตอบแทนเจ้าของกระทู้ก็ได้ครับ

ในนี้คนเยอะครับ คนชอบ จะชม จะด่า อยู่ที่คนรอบข้าง แต่จะดี จะเลวอยู่ที่ตัวเองครับ อย่าโทษคนอื่น

กรรมคือการกระทำ ผลกรรมคือ ผลของการกระทำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Ahura

08/08/2015 17:03:43
1,663
Plagiarism: การโจรกรรมทางวิชาการ

เป็นตัวอย่างของหายนะที่เกิดขึ้นจากความมักง่ายในวงการอุดมศึกษาที่เป็นรูปธรรม
ในงานวิทยานิพนธ์ของนักศึกษาทั้งระดับปริญญาตรีและโทที่ผมสอนอยู่ ผมให้ความสำคัญกับการอ้างอิงข้อมูลมากที่สุด ผมพร่ำสอนอยู่เสมอๆว่า

" สิ่งใดที่เราไม่ได้คิดเอง ไม่ได้สร้างสรรค์เอง แล้วถูกเรานำมาเผยแพร่ ประหนึ่งคล้ายว่าเราทำเองถือเป็นการละเมิด และเป็นการลักโขมยความรู้ความสามารถของผู้อื่น ทำให้ผู้อื่นบังเกิดความเข้าใจผิดว่าเป็นความรู้ความสามารถของเราเอง "

ปัจจุบันมีอาจารย์ ผู้ดำรงตำแหน่งทางวิชาการ ผู้บริหารการศึกษามากมาย ที่ถูกถอดถอนตำแหน่ง และใบปริญญา เมื่อถูกจับได้ว่าเคยละเมิดทางวิชาการมาก่อน เพราะสิ่งนี้สะท้อนการขาดความรู้ความสามารถ และสำนึกรับผิดชอบของคนๆนั้นได้เป็นอย่างดีครับ

นี่เป็นตัวอย่างที่ผมอ้างอิงเหตุการณ์ละเมิดจากภายในรั้วมหาวิทยาลัย ซึ่งถือเป็นภัยร้ายแรงที่มีต่ออนาคตของผู้มีการศึกษาจึงพึงสังวรณ์อยู่เสมอ ว่าอย่าเห็นแก่ความสะดวกสบายเล็กๆน้อยๆโดยแค่ไม่แสดงที่มาของข้อมูล แต่สร้างรอยแผลใหญ่โตให้เราชั่วชีวิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

nopphong

08/08/2015 17:04:58
4
งั้นก็แสดงว่าเขาทำกรรมดีสิครับ เห็นรุ่งขึ้นทุกวันทุกวัน ผิดกับผมคงทำชั่วไว้เยอะ เปิดร้านมาสิบกว่าปีเห็นจนลงเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ทนายเกริก

08/08/2015 17:26:07
สวัสดีครับ ผมชื่อเกริก เป็นทนายความ ลูกความเรียกผมว่าทนายเกริก
เข้าเรื่อง สำหรับคนที่ไม่ได้เรียนจบสาขากฎหมายคงไม่อาจเข้าถึง พรบ ลิขสิทธิ์ อย่างจริงจังคงไม่รู้ลายละเอียดในตัวบทกฎหมาย ถาษากฎหมายที่ว่า การทำผิดโดยไม่รู้องค์ประความผิดย่อมไม่ผิด คือ ขาดเจตนาในการในการกระทำผิด เมื่อขาดองค์ประกอบความผิดย่อมฟ้องไม่ได้ หรือฟ้องไปศาลย่อมยกฟ้อง
สำหรับกรณีนี้ ได้กระทำผิดจริงในเรื่องการนำรูปมาใช้ในโดยไม่ขออนุญาติเจ้าของลิขสิทธิ์ ผิดจริง แต่ขาดเจตนาเพื่อทำให้เจ้าของลิขสิทธิ์เสียหาย (การโฟสของนกฮูกไม่ได้ส่อไปถึงการทำให้เจ้าของลิขสิทธิเสียหายเป็นแค่แนวทางการทำเพียงเท่านั้นไม่ได้มีเจตนาบ่งบอกว่างานชิ้นนี้เป็นงานของนกฮูก) การที่นกฮูกออกมาแสดงความขอโทษ และลบโพสไปถือว่ากระทำการถูกต้องแล้ว เพื่อแสดงเจตนาว่าไม่ได้เจตนาทำให้เจ้าของลิขสิทธิ์เสียหาย
การตั้งกระทู้แบบนี้ถ้า จขกท ไม่ได้เป็นผู้เสียหาย ถื่อว่าเป็นการหมิ่นประมาท กระทำการอันเป็นการทำให้ผู้อื่นเสียหายในโดยเผยแพร่ทางคอมพิวเตอร์ ป อาญา+พรบคอมพิวเตอร์ ผู้ที่ร่วมสนับสนุนย่อมมีความผิดตามไปด้วย
แม้การนำเพลงลง dap โดยเพื่อใช้ในการค้าก็ผิด พรบลิขสิทธิ์
สำหรับ custom ไม่สามารถ จดลิขสิทธิในเรื่องรูปลักษ์ภายนอกได้จะจดได้เฉพาะเครื่องหมายการค้า สังเกตได้จาก แบรนที่เป็นชนวนเหตุ 1964 nobal มีลายไม้เหมือนกัน ทำไมบริษัทพวกนี้ไม่ฟ้องกัน เพราะกฎหมาลิขสิทธิ์ไม่ครอบคลุมถึงเรื่องนี้ ทั้งที่ nobal 1964 ทำลายไม้มาก่อน เป็นธรรมดาที่แบรนตามหลังจะนำแบรนที่เกิดก่อนเป็นแบบอย่าง ตอนนี้คัสต้อมผูดขึ้นมาเป็นดอกเห็ด จนเลือกไม่ไหว ทั้งที่ใส้ข้างในวนอยู่ซ้ำๆกัน บางแบรนก็ก๊อปกันมาทั้งตะบิก็มีเยอะแยะ
อยากฝากถึงผู้บริโภคให้คิดไตร่ตรองให้ดีในการเลือกซื้อผลิตภัณอย่าหลงเชื่อคำโฆษณาต่างๆ จนกว่าจะได้ลองเองเพราะสิ่งที่ดีสำหรับบางคนอาจแย่สำหรับบางคนเพราะเรื่องหูเป็นเรื่องที่คาดเดายาก และการศึกษาข้อกฎหมายต่างๆในการใช้ในการดำเนินชีวิตเพื่อมิให้เกิดความเสียหายแก่ตัวเองและผู้อื่น ผมเล่น บอร์ดเฮียมานานส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้โพสอะไรที่เป็นทางการจะเห็นว่าอะไรช่วงหลังๆนี้ดราม่าไปหมด อะไรไม่ดีก็แนะนำกันครับจะได้แก้ไข ไม่ไช่หวงโน่นหวงนี่ กัดโน่นกัดนี่ จริงๆก็รู้จักกันแทบหมดไม่ไช่หรอครับ ก็คุยกันก่อนสิครับผมอยู่วงการเครื่องเครื่องเสียงมาตั้งแต่รุ่นพ่อตั้งแต่เครื่องเสียงตุลายังเฟื่องฟูเขาไม่ได้เป็นแบบนี้นะครับ ผู้ใหญ่ในวงการอะไรที่ทำได้เขาก็ยินดีด้วย เเนะนำ ปรึกษากันได้ คนไทยคุยง่ายเป็นพี่เป็นน้อง สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคนมีความสุขในการฟังฟังเพลงกับชุดหูฟังของทุกท่านนะครับ ขอบคุณเฮียที่มีหูฟังดีๆให้คนไทยเลือกซื้อครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

starman

08/08/2015 17:33:37
3
กรรมครับกรรม เอาที่สบายใจเถอะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

starman

08/08/2015 17:39:08
3
ถ้าพูดถึงกรรมแล้วจะทึกทักเอาว่าที่ร่ำรวยมีเงินทอง แสดงว่าทำกรรมดีมาแยะ

ถ้ายากจนข้นแค้นแล้ว คิดว่า คงทำกรรมเลวมาเยอะ

นี่ในทัศนะคติผม ถือว่ายังโง่อยู่เยอะครับ พูดตรงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

nopphong

08/08/2015 18:01:33
4
อืม.....เข้าใจๆ กัดนกฮูกไม่ได้เพราะเขาไม่ตอบโต้เลยหันมากัดผมเทน เยี่ยมมากๆ นับถือๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

nan79

08/08/2015 18:01:53
2
ไม่ทราบว่าการทีร้านทราบแล้วจากกระทู้นี้ แต่ยังมมีการไปโพสต์ซื้ำในชื่ออื่นและมีการแสดงชัดเจนจากอวตารของชื่อซึ่งเป็นรูปของเครื่องหมายการค้าอันเชื่อได้ว่าเป็นคนคนเดียวกัน อีกทั้งมีการแสดงว่าเป็นการทำเพื่อการค้าว่ามีคนจองแล้วแและแสดงราคา กรณีนี้ถือว่าเข่ายหรือยังคะ อีกอย่างคืเรื่องการทำลายไม้ต่างค่ายกันไม่มีปัญหา แต่ถ้ารูปที่นำมาแปะชัดเจนว่าเป็นลิขสิทธิ์ของ eartech แม้ว่าจะไม่มีเจตนามทำลายแบรนด์สินค้า แต่ชัดเจนว่าเอารูปคนอื่ที่มีเจ้าของลิขสิทธิ์มาทำการค้าได้ ถือว่าไม่อันนี้ถามเป็นควาามรู้จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

starman

08/08/2015 18:02:18
3
ที่พูดนี่ ผมยังไม่ได้พูดซักคำนะครับ ว่าผมฉลาด

แต่ผมด่าไอ้คนที่ยกตรรกะที่บ่งพร่อง ผิดพลาดมาเพื่อเข้าข้างตัวเองและพวกพ้อง

ไม่โง่ บ้า ก็ปัญญาอ่อน น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

nan79

08/08/2015 18:07:48
2
เอามือถือพิมพ์ ตกเละ ขออภัย

คือ ถ้าเคสตัวอย่างที่อ้างเรื่อง noble ทำลายไม้ก่อนแล้วคนอื่นทำบ้างได้ อันนี้พอเข้าใจค่ะ ถ้าเจ้าของร้านที่ว่า เค้าเรนเดอร์ภาพหูฟังจากกราฟฟิคเอง หรือเอาคัสต้อมที่มีมาถ่ายภาพแก้ไขทำลายไม้เอง อันนี้เชื่อว่าไม่เข้าข่ายละเมิด

แต่กรณีเอาภาพที่ทาง eartech ใช้ในการโปรโมทสินค้ามาตกแต่งตัดต่อเพิ่มขึ้นเพื่อทำการค้าของตัว ถ้าบอกว่าไม่ผิด อันนี้แปลกๆ นะคะ

งี้คดีพิธีกรชื่อดังจะอ้างว่าไม่ได้ทำให้เจ้าของภาพเสียหาย เอามาเฉยๆ โปรโมทรายการตัวเอง ถือว่าไม่ผิด --- ใช่เหรอคะ (พูดมากไม่ได้เนอะยังฟ้องกันอยู่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

starman

08/08/2015 18:09:28
3
ผีถึงป่าช้า ไม่เผาก็ต้องฝังล่ะครับ

คุณแนน79 ถามคำถามได้ดีครับ รอฟังคำตอบด้วยคน

อยากรู้ในแง่กฎหมายว่า จขกท. ตอนนี้ผิดในแง่กฎหมายข้อใดบ้าง ฟ้องร้องได้หรือยัง ใครน่าจะฟ้องได้

อยากรู้ว่า จากรูปการที่ผ่านมา อะไรที่สรุปว่าร้านนั้นขาดเจตนา จริงอยู่ ลายไม้ ใครจะทำก็คงได้

แต่การเอารูปที่คนอื่นผลิตมาลง เจตนา เพื่อให้คนอ่านพบ และเข้าใจว่าสินค้าตัวเอง มีลักษณะหน้าตาแบบในรูป

นี่เป็นเจตนาอะไรหรือไม่ เพื่อให้ตัวเองขายสินค้าได้มากขึ้นหรือไม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

paopy2iiam

08/08/2015 18:16:21
2
มาลงชื่อ รอดูติ่งนกฮูกมาอวยหูอย่างว่า อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

starman

08/08/2015 18:29:35
3
ดูจากคำพูดต้นประโยคนี้ ผมตีความยังไงก็เข้าใจได้จากคำว่า

"มีคนช่วยเอาคัสตอมที่ยังทำไม่ทันเสร็จของผมไปgrand opening ให้ ขอบคุณมากเลยครับ"

แล้วก็ลิ้งมายังกระทู้นี้ ซึ่งมีรูปเดิม ที่เจ้าของเฟสใช้อ้างอิงครั้งแรกอยู่

เจตนา จะพูดให้เข้าใจว่า ตัวเองเป็นคนทำหูฟัง รูปร่างหน้าตาแบบนี้ แล้วมีคนจองแล้ว5คน

จริงอยู่ไม่ได้อ้างอิงให้เจ้าของแบรนด์เดิมได้รับความเสียหาย แต่คำพูดนี้ เจตนา ของคำพูดนี้

เพื่ออะไร หรือ ไม่ รบกวนคุณทนายเกริก ทางข้อกฎหมายหน่อยครับ เจตนาแบบนี้ เพื่อให้เกิดผลประโยชน์ต่อ

สินค้าตัวเองหรือไม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

Nickky18

08/08/2015 19:14:10
9
ประโยคข้างบนน่ะอ่านแล้วไม่รู้สึกเลยเหรอว่าเค้าประชดอยู่น่ะ5555555
เค้าว่ากันว่าคนเราตอนอารมณ์กำลังร้อนๆเนี่ยมักจะมองอะไรๆออกแค่ผิวเผินท่าจะจริงๆนะ55555
ปล.โพสต์ที่แปะลิงค์น่ะเขาแอบแขวะเล่นๆไง ก็เห็นๆอยู่ ส่วนคุณเห็นว่าโฆษณาที่บอกมีคนจองอะเค้าก็หมายถึงเพราะไอกระทู้นี้แหละทำคนมาถามถึงหูร้านเค้าเยอะเยอะเลย(จริงๆมันก็แอบโฆษณาเนอะ555) แต่เอาเป็นว่าภาพหูฟังเสิร์ชกูเกิ้ลนี่แม่งมักง่ายจริงๆแหละ(มาแนวนักเรียนไทยก็อปแปะ สงสัยจะละเมิดเหมือนกัน555555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

08/08/2015 19:15:29
อืม ส่วนตัวผมว่าในกรณีนี้มันก็เกินไปนะครับที่จะกล่าวหาร้านนกฮูกเช่นนั้น อย่างที่อธิบายในข้างต้น จะบอกอย่างไรร้านนกฮูกก็ผิดอยู่แล้วแต่ผิดแบบไหน ซึ่งผมพยายามมองอย่างไรก็ "ผิดที่ใช้และตัดต่อรูปคนอื่นโดยไม่ได้รับอนุญาต" แค่นั้น ซึ่งเขาก็ได้ยอมรับกับข้อนี้และลบโพสต์ไปแล้ว ผมหาอ่านอย่างไรเขาก็ไม่ได้เขียนว่ารูปในภาพคือผลงานของเขาแต่พูดว่าเป็นเป้าหมาย แต่ก่อให้เกิดความเข้าใจผิดใหม? ก็คงแล้วแต่คนจะมองว่าผิดก็ได้แต่โดยเจตนาเท่าที่ผมดูเป็นผลลัพธ์ที่ไม่ได้มาจากเจตนา ผมไม่ได้รู้สึกว่าร้านนกฮูกเจตนาลงเพื่อแอบอ้างแต่เมื่อผลลัพธ์ไม่ดีก็ควรเอาลง

"ผิดควรลงโทษตามผิดที่เป็นจริงไม่ใช่ลงโทษเพราะเอาอคติมายัด"

ใน คคห.ที่ 31 กล่าวว่าทางร้านนกฮูกหน้าไหว้หลังหลอก? ตรงนี้ผมสงสัยว่าในโพสต์เขาเขียนอะไรให้คิดแบบนั้นเหรอครับ รูปเขาก็ไม่ได้ใช้ต่อ คำพูดเขาก็พูดเชิงล้อเลียนเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวเอง แล้วเขาก็พูดถึงข้อมูลตามความจริงที่มีคนจองแล้ว แต่คนที่อ่านกระทู้เอามันต่อนี่ซิจะเริ่มคิดตามผู้ชักนำแล้วว่าร้านนกฮูก "หน้าไหว้หลังหลอก"

คุณ starman มาต่ออีกในพารากราฟท์แรกเลย เขียนเองด้วย "ผิดจริงก็ขอโทษกันไป เอารูปออกไป แสดงว่าไม่ได้ตั้งใจ ไม่ทำอีก ทีหลังก็ระวังๆ ถือว่ามีคนเตือนแล้ว"(ซึ่งร้านขกฮูกทำครยหมดแล้ว)

คุณ ahura ต่อมาอีกลงข้อมูล "การโจรกรรมทางวิชาการ" ซึ่งเคสนี้เป็นงั้นจริงๆ เหรอครับ?ผมแค่สงสัยอ่ะนะ ผมมองยังไงก็แค่ความมักง่ายมั้ง? คุณ ahura ก็ไม่ได้เขียนว่าร้านนกฮูกทำหรอก...แต่หลังจากนี้ใครที่อ่านตามกันมาร้านนกฮูกโดนไปสามกระทงแล้วครับ

"มักง่าย หากินจากรูปคนอื่น หน้าไหว้หลังหลอก โจรกรรมทางวิชาการ"

ด่าร้านนกฮูกเลยครับว่ามักง่าย นั่นเกิดขึ้นจริง แต่หนักข้อไหลตามกระทู้เรื่อยๆ มันไม่ควรมั้งครับ? อยากฝากให้พิจารณากันซักหน่อย

ปล.เดี๋ยวมีคนมายัดให้ผมเป็นติ่งนกฮูกแน่นอนตามประสาคนไทยยุคนี้ "ไม่เห็นด้วยกับเราแปลว่าเป็นพวกเขา" เลยขอพูดดักไว้ก่อนเลย ผมคิดว่าการช่วยกันระวังลิขสิทธิ์เป็นเรื่องที่ดีและร้านนกฮูกก็ผิดจริงในกรณีใช้รูป แต่การเอาอคติเข้าตัดสินและยัดเยียดผมคิดว่ามันไม่ควร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Nickky18

08/08/2015 19:18:00
9
ค่อยๆคุยกันละกันครับ เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่มุมมองของคน ต่อให้ออกมาขอโทษยอมรับผิดเป็นร้านครั้งมันก็ไม่จบ เพราะมุมมองแต่ละคนมองทางร้านไม่เหมือนกัน แต่ก็คงต้องรับฟังคำติในนี้ไว้บ้างจะได้ไม่มีใครมาบ่นอีก ผมเองก็รำคาญ55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

nan79

08/08/2015 19:32:45
2
เท่าที่อ่านเรื่อง ยอดจองกะราคา น่าจะแสดงเจตนานะคะ ส่วนเรื่องใครจะชี้นำไปทางไหนอันนั้นไม่สนใจค่ะ ข้อเท็จจริงตรงนี้คือ มีการนำภาพมาตัดต่อจริง เรื่องราคาที่เขียนก็เขียนเอง ไม่ได้มีใครยัดข้อหาแต่อย่างใด

ส่วนเรื่องอาฆาตกันมาแต่ชาติปางหลังนี่เห็นหลายรอบแล้ว เอาเนื้อๆ นะคะ ใครจะติ่งใครเราไม่สนใจ ข้ามๆ ไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

Ahura

08/08/2015 19:37:54
1,663
ขออนุญาตใช้สิทธิถูกพาดพิงนะครับ

ตัวอย่างที่ผมยกนั้นอาจไม่เกี่ยวกับเรื่องราวในกระทู้นี้ก็เป็นได้ ในเรื่องการโจรกรรมในแวดวงวิชาการ

แต่อยากยกเป็นอุทาหรณ์ เตือนสติผู้ที่นำเอาทรัพย์สินทางปัญญาของผู้อื่นมาใช้ เสมือนว่าเป็นผลงานของตน

ซึ่งที่ผ่านมา "ใครๆเขาก็ทำกัน" ในโลกโซเชี่ยลและดูเป็นเรื่องปกติวิสัยของการค้าขายแบบหยิบยืมผลงานของผู้อื่นมาสร้างประโยชน์

แต่ ณ. เวลานี้สถานการณ์มันเปลี่ยนแล้วครับ เพราะมันมีเรื่องของกฎหมายเข้ามาควบคุมและคุ้มครองผู้สร้างจากผู้นิยมแอบอ้าง

การปกป้องสิทธิประโยชน์ของเจ้าของผลงานเริ่มเข้ามาในโลกอินเตอร์เนตแล้วนะครับ

คุณ Man in Black ลองพิจารณาและแบ่งแยกดีๆ ระหว่างศัตรูของร้านค้า ที่อาศัยกระทู้ดราม่าคอยจิกกัด กับ คนที่เป็นห่วงและพยายามชี้ให้เห็นโทษของการอ้างอิงข้อมูลโดยไม่ให้เครดิตแก่เจ้าของผลงานนะครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

nan79

08/08/2015 19:41:06
2
ที่จริงไม่เตือนก็ดีนะ อยากดูว่าตอนโดนฟ้องจะมาท่าไหน จะได้รู้ๆไป มีคดีตัวอย่าง สนุกดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

08/08/2015 19:46:11
7
"ยอดจองจากลูกค้าที่สนิทกัน" ส่วนตัวไม่ชี้นำผมค่อนข้างเชื่อว่าเป็นแบบนั้นและผมมั่นใจว่าลูกค้าเหล่านั้นไม่ได้เข้าใจผิดจากรูปที่ลงและมั่นใจว่าต่อให้ลงรูปอื่นหรือไม่ลงรูปเขาก็น่าจะจอง...คิดงั้นมั้ยครับ (ผมเองก็สนใจนะแต่ไม่จองตอนนี้แน่ๆ ยังไม่เคยฟังเลย ไม่รู้โครงการนี้ร้านไหนจะทำได้ก่อนกันแต่ว่าจะสอยทั้งสองร้านเลย)

ราคา? ก็มีคนถามอยู่เขาตอบคำถามมันแสดงเจตนาอะไรเหรอครับ?

ผมคงไม่ตอบอะไรต่อจาก คคห นี้แล้วกับกรณีนี้ แค่ฝากไว้ให้ช่วยกันพิจารณารอบๆ ในการอ่านกระทู้ อยากให้สังคมในนี้เป็นสังคมที่ดีครับเพราะผมก็ชอบที่นี่อยู่มาก หลังจากนี้หนกมีข้อมูลเพิ่มเติมพิสูจน์ทราบได้ว่านกฮูกเจตนาเลวร้ายหลอกลวงจริงก็ประนามไปได้ตามจริงเลยครับ แต่อย่าเติมเชื้อไฟด้วยอคติกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Nickky18

08/08/2015 19:51:49
9
อยากให้โดนฟ้องก็ส่งเมลไปแจ้งeartechเลยครับ ง่ายดี
สนุกดี......(ถรุ้ยยยส์555+)
ปล.ใจเย็นๆกันน้า ใส่อารมณมากไปก็ไม่ดี เพราะยังไงเขาก็ลบไปเเล้ว เขาไม่มาสนใจที่พวกคุณคุยกันหรอกกกน่าาา(อิๆ^^) ถ้าอยากจะให้เรื่องดำเนินต่อก็ส่งเรื่องไปทางeartechเลย(สนุกดี มีคนบอกมา555) โอเครมั้ยจ๊ะ?
#พิมพ์ไปขำไปคนเดียว #บ้าไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

08/08/2015 19:59:53
7
อ๊ะ...ก่อนไป ขออภัยคุณ ahura ก่อน เข้าใจเจตนาครับผมถึงเขียนไว้ว่า "ลงข้อมูล...ไม่ได้บอกว่าร้านนกฮูกทำ" แต่ผมขออภัยที่พาดพิงเพราะแค่เกรงว่าคนที่อ่านต่อกันมาจะพาลไหลตามแต่ลืมแยกแยะ เหมือนกรณีดังๆ อย่างพวก peptene หรือซุปไก่สกัดต่างๆ ซะงั้น

ตัวอย่างกรณีดังๆ
"ซุปไก่สกัดยี่ห้อ มักลงผลวิจัยสารมากมายว่ามีสารอะไรซักอย่างที่ดีต่อร่างกาย และซุปไก่มีสารดังกล่าว แต่ไม่ได้หมายความว่าซุปไก่นั้นดีต่อร่างกายแต่คนส่วนมากเชื่อว่าซุปไก่ดีกับร่างกาย เป็นการให้ข้อมูลที่ส่งผลบิดเยือนตรรกะความคิดจนเคยมีการฟ้องและแบนกันมาแล้ว"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

nan79

08/08/2015 20:08:07
2
เจตนาทางการค้าค่ะ ไม่ใช่เจตนาอะไร ไม่ว่าเรื่องหลอกลวงอะไรยังไม่ได้พูดเลยซักกะติ๊ด

การใช้ภาพลิขสิทธิ์ในทางส่วนตัว กม.ละเว้นใน แต่การใช้ภาพลิขสิทธิ์โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของ ผิดทุกกรณี การบอกว่ามียอดจอง หรือบอกราคา จริงอยู่ว่าจะไม่ได้บอกว่าคนจองเห็นมาจากรูป แต่ชัดเจนว่าร้านเอาภาพมาใช้โดยมีเจตนาทางการค้า ไม่ใช่เอามาเล่นเป็นการส่วนตัว

ที่จริงการภาพมาตัดต่อใช้ในทางส่วนตัวถ้าทำให้เกิดความเสียหายอันนี้ก็ผิดแล้ว ถ้าจะฟ้องนี่คดีล้นศาลไปหลายชาติเลย

ถ้าเห็นว่าเป็นบอร์ดทีดี อย่ามองว่าคนที่แสดงความเห็นเจตนาร้ายไปทั้งหมดซิคะ ที่แสดงตรงนี้มีข้อเท็จจริงเยอะแยะ หวังว่าจะไม่พยายามบิดเบือนหรือปิดตา นิสัยคนไทยมักคิดว่านิดหน่อยๆ หาเรื่องกันเกินไปมั้ย อันนี้ก็นะ ต่อไปใครจะแสดงความเห็นโต้แย้งหล่ะ ถ้าอยากตีหาเรื่อง ตีได้ และคงทำไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

nan79

08/08/2015 20:11:24
2
ตีน้ำให้ขุ่นอีกหน่อยก็ได้ ถ้างานนี้ตัวแทนไทยเห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยเพิกเฉย เกิดเจ้าของแบรนด์ตัวจริงรู้เรื่องแล้วคิดไม่เหมือนกัน อันนี้งานเข้าเลย สนุกกว่าเดิม

ที่ผ่านมาคนไทยได้ชื่อว่า Copy สินค้าเก่งอยู่แล้ว ทำความเสียหายให้เจ้าของทั้งไทยทั้งเทศมาเยอะ อย่าให้เรื่องเล็กๆ เป็นน้ำผึ้งหยดเดียวเพียงเพราะว่าเรื่องแค่นี้เอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

starman

08/08/2015 20:11:57
3
"มีคนช่วยเอาคัสตอมที่ยังทำไม่ทันเสร็จของผมไปgrand opening ให้ ขอบคุณมากเลยครับ"

ฉลาดจริงๆน้องนิคขี้ รู้ด้วยว่าเค้าประชด

แต่ผมถามว่า คำพูดแบบนี้ในทางคดี ในทางศาล มันจะทำให้เข้าตัวเป็นการยอมรับหรือไม่ว่าตัวเองได้ผลประโยชน์

จากรูปนี้ เหอๆๆๆ เก๊ตยัง

จากการเขียนประชด มันจะเป็นการยอมรับกลายๆหรือไม่ อยากรู้แค่เนี้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

SoCuz

08/08/2015 20:14:05
เปรียบเทียบนะครับ
คนขายคอมเม้นท์ว่าจะคิดจะทำ ciem มีลายไม้ > คนขายลงรูป ciem ที่มีลายไม้ (แต่ที่จริงเป็นรูปหูฟังของยี่ห้ออื่นที่มีตัวแทนอยู่ในไทย > คนส่วนมากเข้าใจว่านี่คือ หูฟัง (อาจจะเป็นต้นแบบหรือรูปที่ทางร้านทำขึ้นเอง) ของร้าน
นั้นๆ มันเข้าข่ายกรณีเดียวกันหรือเปล่าครับ อาจทำให้ยอดขายของแบรนด์เจ้าของรูปจริงๆ เสียหายก็ได้นี่ครับ

ก่อนที่จะไปคุยเรื่องอคติหรืออะไรมากมายลองย้อนไปจุดเริ่มต้นว่าทางร้านทำผิดจริงหรือไม่ ผิดก็ต้องว่ากันไปตามผิด ก็แก้ไขกันไปไม่ใช่แก้ตัวครับ จะบอกว่าใส่ร้ายมันก็ไม่เชิง ในการทำธุรกิจนะเขาสามารถฟ้องกันได้ทุกเรื่องและครับในกรณีเพื่อรักษาผลประโยชน์ของแบรนด์ หรือ บริษัทตัวเอง

สังคมที่สงบสุขไม่ได้แปลว่าสังคมนั้นจะปราศจากความคิดเห็นแตกต่างกัน แต่หมายถึงสังคมที่ยอมรับในบริบทที่คนในสังคมนั้นสร้างขึ้น กรณีนี้คือกฎหมายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Nickky18

08/08/2015 20:20:55
9
ถ้ามันไม่เกินไปก็คงจบไปตั้งนานแล้วครับ......คหสต.
เรื่องมันก็ง่ายๆแค่แบบว่าหารูปตัวอย่างfaceplateลายไม้แล้วมักง่าย เจอรูปนี้ถูกใจ งานเราจะประมาณนี้ไรงี้ก็ลงแม่งเลย ซึ่งเรื่องเล็กๆน้อยๆนี่แหละก็นับว่าผิดจริงก็ออกมารับผิดชอบแล้ว แล้วจะทำให้เป็นเรื่องใหญ่ไปทำประทัดยักษ์อะไร อันต่อมามันคนละโพสกันแล้ว ถ้าติดตามเฟสจริงๆก็จะเข้าใจ ว่าแต่ที่บอกดูจากภาพนี่ดูแค่ในกระทู้อะปล่าว ก็บอแล้วถ้าห็นละไม่โอเคจริงๆแจ้ง eartech เลยครับ กม.ก็โอเคแล้วนี่
ต่อจากนี่ก็จะรอดูครับ โตๆกันแล้วน่าจะจบได้ง่ายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

nan79

08/08/2015 20:24:03
2
รอทนายเกริกมาตอบประเด็นที่ถามอยู่ แต่เท่าทีอ่าน น้องนิกกี้เห็นด้วยใช่มั้ยว่าประเด็นที่เอาภาพตัดต่อมาลงหน่ะผิดกม.และมีเจตนาทางการค้า แล้วก็บอกว่าให้ฟ้อง eartech เอาเรื่องเลย ยังงั้นใช่มั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

SoCuz

08/08/2015 20:27:11
เราเห็นคนทำผิดเราต้องแจ้งบริษัทอย่างเดียวหรือ ?
แจ้งเฮียก็ไม่ผิดนี่ครับเพราะเว็บเฮียเป็นตะวแทนที่ถูกต้องตามกฎหมายในไทย หากมีอะไรที่ทางแบรนด์อาจจะเกิดความเสียหาย เฮียก็สามารถรับสิทธิในการตัดการแทนได้ครับ หลักตัวการตัวแทน

น้องนิ้กกี้ถ้ารำคาญก็ไม่ต้องเข้ากระทู้นี้ก็ได้ครับ มองข้ามไปเสีย คิดว่ามีคนรำคาญก็ต้องมีคนถูกใจกระทู้นี้เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

starman

08/08/2015 20:28:50
3
รบกวนนิดนึง ใครจะอ้างอิงข้อความผม กรุณา แยกมาเป็นบรรทัด

และให้ครบทุกบรรทัดด้วยจะดีมากครับ

เนื่องจากผมแทรกคำถาม ไว้เกือบทุกบรรทัด ถ้าอ่านดีดีจะรู้

เอาเป็นว่าผมถามตรงๆเป็นข้อๆเลยดีกว่าจะได้ไม่ต้องเถียงกัน

1. แถ

เรื่องขอโทษโน่นนี่นั่น มันเกือบดีแล้วครับ แต่มันมาขัดใจตรง ย่อหน้าล่าง

"ถ้าการที่คนไทยร่วมชาติสักคนกับพวกคุณทำอะไรแล้วมันเกินหน้าเกินตาต่างชาติจนต้องมาเอาเป็นประเด็นทุกเรื่องไป ผมก็อ่อนใจครับ แต่คงไม่ท้อ
ผมทำแอมป์ โมนั่นนี้ ต่างชาติก็ทำแต่คนไทยด้วยกันมักจะโดนตั้งแง่ตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่ม มันน่าน้อยใจนะครับ
อย่าคิดถึงเรื่องจะขายเลย แค่เริ่มอ้าปากก็โดนแล้ว"

นี่เกี่ยวอะไรครับ ไม่เกี่ยวเลย พูดทำไม เค้าพูดเรื่องรูปว่าคุณเอารูปที่มีเจ้าของ มาใช้เพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว

นี่เลยเป็นแค่คำอะไรก็ไม่รู้ ที่บิดเบือนจากประเด็นหลัก ให้ดูเหมือนตัวเองถูกกลั่นแกล้ง เพื่ออะไร

ก็ถ้าแค่คุณพิมพ์แค่ย่อหน้าบน ขอโทษโน่นนี่จบ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ จบไปแล้วครับ

2. เอารูปคนอื่นมาลง มีเจตนาแอบแฝง เพื่อให้ สินค้าตัวเองได้รับความสนใจ เพื่อประโยชน์ส่วนตัว ใช่หรือ ไม่

นี่คือ คำถามของผม ผมไม่รู้ล่ะว่าใครซื้อ ใครจอง เพื่อนสนิท มักคุ้น ติ่งเติ่ง

แต่ถ้าคนทั่วไปเข้าไปอ่าน ดูรูป แวปแรก จะคิดมั๊ยว่า เอ๊ย สวยจัง คนไทยทำได้ขนาดนี้ เจ๋งหว่ะ

แล้ว คุณได้เขียนไว้ซักนิดมั๊ยว่า รูปตัวอย่างเพื่อการโฆษณาเท่านั้น ของจริงอาจไม่เหมือนในรูป

เหมือนเวลาไปกิน ฟูจิ หรือ อะไรตามห้าง เค้ามีเขียนไว้นะครับ รูปตัวอย่าง

ประเด็นหลักมันแค่นี้เองงงงงงงงง

เข้าใจยัง

เข้าใจมั๊ยเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

08/08/2015 20:37:52
7
แหม....ว่าไม่อยากตอบแล้ว ขอผิดคำพูดตัวเองก็ได้ครับ

ถ้าทาง "eartech มองว่ากรณีนี้ทำให้เกิดความเสียหาย" จริงๆ ฟ้องเลยครับผมเห็นด้วยเลย หรือใครอยากส่งรูปไปทาง eartech ก็โอเคครับเป็นสิทธิที่ทำได้อย่างชัดเจน แล้วปล่อยศาลไปเคลียร์เอง ทุกคนมีสิทธิทำได้เสรี "โดยไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน"(นกฮูกถ้าทำให้ eartech เดือดร้อนสมควรโดนฟ้อง แต่คนตัดสินคือ eartech หรือศูนย์ไทยไม่ใช่พวกเรามโนครับ)

เพราะถ้าพูดว่าอาจจะทุกกรณีบนโลกก็อาจจะได้ทั้งสิ้น ขายมีดก็ "อาจจะ" ก่อให้เกิดอาชญากรรมได้ควรฟ้อง ขายอาหารก็ "อาจจะ" เกิดอาหารเป็นพิษได้

แต่ผมไม่ได้พูดถึงสิ่งที่ "อาจจะ" เกิดหรือไม่เกิด แต่พูดถึงถึงการกล่าวหาว่าร้านนกฮูกเป็นเช่นไรทั้งที่ยังพิสูจน์ไม่ได้แต่เอาทัศนคติตนเองฟันธงลงไป ซึ่งนั่นเกิดขึ้นไปแล้วไม่ใช่สมมุติหรืออาจจะ หากอ่านในกรณีคุณทนายเกริกจะเห็นข้อชัดเจนตรงนี้(และผมไม่ได้เชื่อ 100% เพียงเพราะแปะว่าทนายเกริกเป็นทนาย แต่ข้อมูลที่เขียนมาเป็นไปตามเหตุและผล)

ผมชอบความคิดเห็นที่แตกต่างครับ อะไรผมพูดไปแล้วล่วงเกินหรือเรียบเรียงคำพูดไม่ดีหรือไม่ชัดเจนพอผมยินดีรับผิดที่ทำให้ขึ้น กรณีทีคุณ nan79 ตอบ ผมเข้าใจล่ะ และเห็นด้วยว่าถ้าศูนย์ไทยหรือ eartech คิดไงก็ลงดาบได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

nan79

08/08/2015 20:46:13
2

ที่จริงตรงที่ไฮไลท์พิมพ์ตก ต้องเป็น " แต่การใช้ภาพลิขสิทธิ์โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของในทางการค้า" ผิดทุกกรณี

เพิ่มเติม แม้แค่เอาภาพมารีอัพโหลดเฉยๆ ไม่ได้รับอนุญาตยังผิดเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

SoCuz

08/08/2015 20:48:46
กฎหมายให้ความคุ้มครองแก่เจ้าของผลงานครับ
คำว่าอาจจะเนี่ย คือ อาจจะทำให้เจ้าของแบรนด์หรือ บริษัทนั้นเกิดความเสียหายเนื่องจากเอารูปที่เขาทำขึ้นไปใช้

ที่ยกเรื่องอาหารหรือมีดมาเนี่ยคนละประเด็นแล้วครับอันนั้นเป็นของที่ผู้ผลิตเขาทำขายซึ่งการจะขายได้มันต้องได้รับการรับรองทางกฎหมายก่อนถึงจะขายได้ หากเอามีดไปแทงคนอื่น คนซื้อผิดครับไม่ใช่บริษัท หรือ กรณีอาหารเป็นพิษก็ฟ้องบริษัทถูกและครับเพราะผู้บริโภคได้รับความเสียหาย
แต่ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้เลยครับ เรื่องนี้คือ ร้านนกฮูกเอารูปที่มีลิขสิทธิมาใช้ ซึ่งอาจจะทำให้เจ้าของรูปเสียหาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

nan79

08/08/2015 20:50:34
2
เล่าเคสอีกอย่างในต่างประเทศก็ได้ค่ะ อย่างในเกาหลีใต้เนี่ย จะมีประเด็นเรื่องการทำ hotlink คือเอาลิ้งภาพมาแปะในเวปโดยไม่ได้ re-upload ภาพต้นทางยังอยู่ที่เดิม แต่ถามว่าผิดกม.ที่โน่นมั้ย ผิดค่ะถ้าไม่ได้รับอนุญาต เคยมีประเด็นมาแล้วด้วย การทำ hotlink เลยทำไม่ได้ แปะลิ้งอย่างเดียว ภาพข่าวที่เห็นซ้ำๆ กันนั่นจะใส่ที่มาของต้นสังกัดว่าเป็นภาพข่าวแจก

กรณีแรงกว่ากฎหมายไทยหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะเห็นพูดเรื่อง embedded video แต่เรื่องภาพนิ่งยังไม่เห็นพูดเรื่อง hotlink ซึ่งว่ากันตามจริง เวปที่อาศัย view count ในการขายโฆษณา ถ้าเค้าเป็นเจ้าของภาพเค้าเสียหายมาก เพราะภาพไปโผล่ที่อื่นโดยไม่ขึ้น view count ที่เวป ต่างจากวิดิโอ youtube เพราะแม้ embedded ก็ยังขึ้นเป็น view count อยู่

ความเห็นนี้เล่าให้ฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Nickky18

08/08/2015 20:57:28
9
@คห65
ผมประชดไง แบบเห็นเอาแต่อ้างกฎหมายๆก็เดี๋ยวปั๊ดแจ้งบริษัทแม่งเลย เอาแต่บ่นๆถกๆกันยืดยาวมามันไม่ได้อะขึ้นมาหรอก ประมาณนี้ครับ ไปละ บ๊ายบาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

บุคคลทั่วไป

08/08/2015 21:06:11
Nickky18 ประชดหรือครับ
ทำไมผมอ่านแล้ว ตีความได้ว่า กวนตีนชัดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

08/08/2015 21:12:39
7
เผื่ออ่านไม่ครบ ในคคห ที่ 51 ผมเขียนชัดเจนว่าร้าน "ผิดที่เอารูปมาใช้และตัดต่อโดยไม่ได้รับอนุญาต" จะเพิ่มเพื่อการค้าลงไปด้วยก็ได้ การว่ากล่าวตักเตือนเป็นสิ่งที่ดีและพึงกระทำเพื่อช่วยสร้างสังคมที่ดี(ทางร้านรับรู้และเอารูปลงพร้อมขออภัยชัดเจน...พ่วงขอความเห็นใจ..ก็เป็นสิทธิเขา)และใครอยากส่งรูปให้เฮีย ตั้งกระทู้ หรือสางเรื่องไปทาง eartech เป็นการทำได้ตามกรอบสิทธิทุกประการ

การว่ากล่าวว่ามีเจตนาใช้รูปเพื่อหลอกลวง อันนี้ผมว่าไม่ชัดเจนและร้านก็เอารูปออกเพื่อแก้ปัญหาการเข้าใจผิดที่จะเกิดขึ้นต่อไป
แต่ทำให้ eartech หรือ ศูนย์ไทยเสียหายหรือไม่เราอย่ามโนแทน ปล่อยให้ทางนั้นพิจารณาและดำเนินการเอง

แต่ทางร้านมิได้ทำการใดให้ถูกกล่าวหาว่า "หน้าไหว้หลังหลอก" กระมั้ง?และก็มิได้มี "เจตนา" ก่อการโจรกรรมเชิงวิชาการด้วย อันที่ทนายเกริกเขียนไว้ว่าเจตนาเป็นองค์ประกอบของความผิด(แต่ถ้าผลลัพธ์ทำให้เกิดก็ตักเตือนไปเถิด)

แต่ส่วนจากที่เขียนตอบกันตอนนี้ผมว่าก็คงโอเคแล้วล่ะครับ ยังยืนยันครับคำพูดใดผมเขียนไม่ชัดเจนหรือเรียบเรียงไม่ดีพอแล้วใครโกรธผมขอรับไว้เป็นความผิดครับ แต่เจตนาผมในคำที่เขียนพยายามไม่ได้ว่าร้ายคนใดแม้จะมีการพาดพิงแต่อยากพูดตามสิ่งที่เกิดขึ้นอันเป็น fact แบบ "พยายาม" ไม่เอาทัศนคติตัวเองลงไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

Five

08/08/2015 21:24:45
อืม คงต้องค่อยๆเรียนรู้กันไปครับ
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์นะครับ

ผมทำงานบริษัทฝรั่งแต่คนละธุรกิจนะ
บอกได้เลยว่ากฎหมายของพวกฝรั่งแรงมากๆ
ฟ้องกันทีไม่ใช่หลักล้านนะครับ
โดนกันเป็นหลักร้อยล้านครับ T T

บริษัทผมเลยมีกฎระเบียบเคร่งครัดในการทำงาน
ที่บังคับใช้ในสาขาทั่วโลกที่บริษัทไปทำธุรกิจด้วย
แน่นอนว่ามันแข่งขันกับบริษัททั่วไปลำบาก
แต่คุ้มกว่าที่จะต้องโดนฟ้องแล้วเสียเงินแน่นอน
นี่ยังไม่นับมูลค่าของแบรนด์ที่จะเสียชื่อนะครับ

ปล.สมัยเรียนมีประโยคสุดคลาสสิคอันนึงคือ
"bargaining power"
อำนาจต่อรองของใครมากกว่า รู้จักผู้ใหญ่เยอะกว่า
เงินหนากว่า มักจะได้เปรียบในเกือบทุกเรื่อง
ซึ่งพอมาทำงานแล้วก็เห็นด้วยกับประโยคนี้มากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

เอกเรื่องมาก

08/08/2015 21:31:02
23
ศาลไทยผมไม่รู้น่ะ แต่จากการที่เคยฟังคนที่เรียนด้านกฏหมายเขาถกกัน เอาคดีที่เกิดขึ้นที่อเมริกา เห็นว่าศาลจะดูเจตนาเป็นหลักครับ การกระทำเดียวกัน ข้อหาฟ้องเดียวกัน แต่ตัดสินผลออกมาต่างกัน โดยศาลจะดูแวดล้อมเป็นหลักด้วย แล้วอีกอย่าง ถ้าทางบริษัทไม่เห็นว่าเสียหายอะไร ก็แค่แจ้งเตือนไป ยื่นฟ้องไปเสียงทั้งเวลาและค่าใช้จ่าย แถมบางทีไม่ได้อะไรกลับมาด้วย

กรณีต้นเรือง ถามว่าทางนกฮูกผิดไหม ถ้าว่ากันตามกฏหมายที่บัญญัติ ก็ผิดแน่นอน แต่ถ้าฟ้องร้องสืบพยานกัน ผมว่า จขกท. รอด และผมว่าทาง จขกท. นี้ก็ออกจะเกินไปนิดนึงน่ะครับ ผมว่าทางนกฮูกเขาก็ไม่ได้อะไรขนาดนั้น

ปล. ผมไม่ได้เป็นติ่งร้านนี้น่ะ ไม่เคยซื้อ เคยไปร้านแค่ครั้งเดียว ไปลองฟัง Player TEAC
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

08/08/2015 21:32:06
23
แก้ไขข้อความด้านบน จาก จขกท. รอด เป็น ร้านนกฮูกรอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

เหน่งบา

08/08/2015 21:37:36
ดูจากคำชี้แจงของคู่กรณี
แล้วไปดูสิ่งที่เขาว่าในพื้นที่ของเขา..ดูเจตนา

มันไม่เหมือนกันเลยนะครับ..ไม่เหมือนเลย
พูดสองที่ ไม่เหมือนกัน

ก.......
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

ทนายเกริก

08/08/2015 21:37:51
การวิเคราะห์ เหตุการต้อง ศึกษาตัวบทกฎหมาย ว่าเข้าองค์ประกอบความผิดไหมแค่เพียงขาดเจตนาเพียงองค์ประกอบเดียวก็กลายเป็นไม่ผิดกฎหมาย ถ้าจะให้ผิดในเรื่องละเมิดจริงๆต้องบอกเลยว่า ใช้ไดรเวอร์แบบเดียวกัน จูนคลอสโซเวอร์แบบเดียวกัน ใช้สายเดียวกันแล้วอ้างอิงถึงแบรนผู้เสียหายว่าข้าพเจ้าทำแบบแบรนนี้เป๊ะเหมือนกันเป๊ะ แบบนี้ถึงจะผิดในเรื่องละเมิด. แต่ถ้าเพียงเอารูปมาเป็นตัวอย่างแล้วบอกจะทำไดรเวอร์ไดนามิค มันไม่เข้าข่ายก๊อปเพราะไดรเวอร์ข้างในไม่เหมือนกันแล้ว
ทั้งรูปทรงคัสต้อมกฎหมายไม่ครอบคลุมอยู่แล้วแค่เพียงช่องหูที่แตกต่างก็กลายเป็นข้อแตกต่างแล้ว กฎหมายไทยหรือเทศก็ไม่คุ้มครองในส่วนนี้ สุดท้ายก็ผิดเพียงใช้รูปเจ้าของแบรนโดยไม่ได้ขออนุญาติเพียงแค่นี้ คงทำให้ผิดในส่วนอื่นไม่ได้ การมองเหตุการทางกฎหมายให้มองด้วยความเป็นกลาง และยุติธรรม หาไช่อคติ. ผู้ที่จะฟ้องคดีละเมิดได้ ตาม ปอ แพ่ง ต้องเป็นผู้เสียหาย แต่กรณีนี้เป็นความเสียหายถึงขั้นทำให้เจ้าของแบรนเสียหายไหม ในมุมมองของนักกฎหมายก็ไม่ถึงขั้นเสียหายร้ายเเรง ผิดนิดหน่อยเพียงเท่านั้น ยกตัวอย่าง um remold jh ไม่เห็น jh ฟ้อง um เพราะต่างส่วนต้องพึ่งพากันและกัน ต่อไป แบรนที่เป็นลายไม้เมื่อมีคนซื้อแล้วเปลียนมือ จะให้ร้านนกฮูก remold ให้ในราคาที่ไม่เเพงก็เป็นเรื่องที่ดีไม่ไช่หรอครับ เพราะใส้ข้างในเขาคงไม่คิดที่จะก็อปอยู่ แล้วต่อไปคัสต้อมแบรนอื่นๆที่ซื้อจากร้านเฮียเมื่อเปลี่ยนมือเป็นของมือสอง จะให้ ร้านนกฮูกremoldให้ในราคาที่ต่ำกว่าของฝรั่งก็เป็นสิ่งที่ดีไม่ใช่หรอครับ
สุดท้ายนี้ เรื่องเล็กๆน้อยๆ อย่าไปเครียด อย่าไปอาฆาตแค้นในสิ่งที่เกินเหตุการณ์จริง วิเคราะด้วยเหตุด้วยผล ทุกอย่างมีกระบวนการของมัน ผมเองเป็นทนายความก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปพิพากษาผู้อื่นเป็นเพียงผู้เสนอข้อเท็จจริง และข้อกฎหมาย ถ้าสังคมเป็นระเบียบ คงไม่มีคนยิงกันตายด้วยความโมโหร้าย อย่าพิพากษาคนอื่นในสิ่งที่ไม่สมควร ขอให้ทุกท่านมีความสุข
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

Ace of Hearts

08/08/2015 21:51:17
6
ไม่น่าเอาโพสต์ที่นี่ให้ ดราม่า เลยนะครับ ถ้าอยากเตือนเขาก็ไปโพสต์ตรง ๆ ที่ fb เค้า แนะนำเค้าไปตรง ๆ ดีกว่าครับ มันจะเป็นที่ซาบซึ้งด้วยกันทุกฝ่าย
มีอย่างนี้เรื่อย ๆ มันจะทำให้ที่นี่กลายเป็นที่โจมตีกันเปล่า ๆ ผมว่า มั่นคงแกดเจ็ด ในฐานะผู้นำตลาดแกดเจ็ด อย่างเฮียมั่นคง คงมุ่งหวังลงทุนทำเวปนี้ เพื่อเป็นเวทีแลกเปลี่ยน ขยายตลาดแกดเจ็ดให้เป็นที่นิยมกว้างขวางในบ้านเรามากกว่าครับ ด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

nan79

08/08/2015 22:03:46
2
ทนายเกริกคะ กรณีนี้เป็นเรื่องการใช้ภาพค่ะ ไม่ใช่การทำหูฟังเลียนแบบ กม.เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์เพิ่งมีผลเมื่อวันที่ 4 สิงหาฯนี้ จึงเป็นประเด็นที่ถกกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

nan79

08/08/2015 22:07:53
2
- ออกจากประเด็นนิดนึง คือเรื่องความเหมาะสมของการตั้งกระทู้

อย่างที่เห็นอันที่ตอบแรกๆ น่าจะรู้แล้วว่า เห็นว่ากระทู้มันดราม่าไปหน่อย อีกอย่างคือ คนเคืองกัน ไปตอบในนั้นคงโดนลบอ่ะ เพราะขึ้นมาก็ตั้งแง่แล้ว

แต่ข้อดีอย่างนึงคือได้ถกเถียงในประเด็นนี้เอาให้ถูกต้อง คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับทุกคนและร้านมั่นคงเองด้วยอ่ะ ก่อนที่ กม.ฉบับนี้จะ active จริงๆ เราก็มีเตือนๆ ไปในกระทู้อื่นเหมือนกันในเรื่องให้ระวังการแปะรูป จริงอยู่ว่าเราพูดคุยกันในพื้นที่สาธารณะ แต่มันคาบเกี่ยวการใช้บอร์ดของร้าน ควรระมัดระวังกันเป็นพิเศษ แปะรูปไม่ได้แปะในบล๊อคตัวเอง เฟซตัวเอง คุยกับเพื่อนในที่ปิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

ppdcomeback

08/08/2015 22:18:59
0
"ขอโทษเฮียแทนเจ้าของกระทู้ด้วยครับ" หึหึ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

Ahura

08/08/2015 22:29:51
1,663
ผมว่าตัดประเด็นพูดคุยกันเรื่องการละเมิดผลิตภัณฑ์ไปได้เลยครับ

เนื้อหาที่คนส่วนใหญ่กำลังชี้ให้เห็นกันก็คือการอ้างอิงถึงแหล่งที่มาของภาพเพียงเท่านั้นจริงๆ

ที่พูดกันก็เพื่อการปกป้อง ไม่ใช่ปกป้องบริษัทหูฟังนะครับ แต่กำลังปกป้องผู้โพสต์รูปภาพ และผู้ที่คิดว่าการละเมิดแบบนี้เป็นแค่เรื่องเล็กๆน้อยๆ

คุณ nan79 ก็อุตส่าห์ชี้ชวนแล้วว่า วิธีการสืบค้นที่มาของรูปนั้นง่ายมาก มีขั้นตอนให้ดูด้วย

ส่วนผมในฐานะที่คลุกคลีกับเรื่องการระแวดระวังการละเมิดความคิดผู้อื่น ที่นักศึกษามักทำกันอย่างมักง่ายจนเคยชิน ว่ามันส่งผลเสียมากในอนาคต ก็แค่เล่าสู่กันฟังเท่านั้น

เรื่องอคติ หรือเจตนาในการทำร้ายทำลายธุรกิจการค้าอะไรคงเป็นไปไม่ได้นะครับ

ผมมองว่าสังคมคนเล่นหูฟังแบบจริงจังอย่างในเวปเฮีย เป็นกลุ่มคนที่น่ารัก และพูดคุยกันได้แทบจะทุกๆเรื่องไม่เฉพาะกับเรื่องหูฟังเท่านั้น

และประเด็นเรื่องนี้ก็ถือว่าใกล้ตัวพวกเราอยู่พอสมควร หลายคนก็ชอบโพสต์รูปที่คัดลอกมาตามกูเกกิ้ล ก็ช่วยๆกันติเพื่อก่อเถอะครับ อย่าเห็นเป็นเรื่องทำลายฟ้องร้องอะไรกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

ผ่านมา

08/08/2015 23:08:22
เท่าที่ดูยังไงก็ผิด จะอ้างเอารูปมาจากอากู๋ ไม่รู้กฏ กติกา ไม่รู้กฏหมาย คงไม่ได้ เพราะเข้าไปดูร้านนั้นแต่ละรูปก็ลงเครดิต มีรูปโลโก้เครื่องหมายทางการค้าลงไว้เพื่อป้องกันการนำภาพไปใช้ประโยชน์ทางการค้า ดังนั้นไม่น่าจะนำมาเป็นข้ออ้างได้ซึ่งต่างจากบุคคลทั่วไปอาจไม่เจตนาที่นำภาพไปใช้แชร์หรือใช้ประโยชน์ ซึ่งอาจเป็นประโยชน์ส่วนตน หรือทางการศึกษา มิได้ทำให้เจ้าของภาพเสียหายแต่อย่างใดก็ได้ แต่ในกรณีนี้เจตนาทำโปรโมทสินค้าของตนเอง จะทำการตัดต่อหรือไม่ตัดต่อก็ตาม แต่วัตถุประสงค์หลักคือทำการโฆษณาหูฟังที่กำลังจะทำออกมา ถือว่าเป็นการนำภาพไปแสวงหาประโยชน์ทางการค้า มีการลงราคา มีการระบุยอดสั่งจองเรียบร้อยเสร็จ ผิดเต็ม ๆ อยู่แล้ว ผิดก็คือผิดนะครับ ทุกวันนี้ฝรั่งมังค่าก็ดูถูกเราอยู่แล้วเรื่องลิขสิทธิ์และเรียกร้องต่าง ๆ นานา ไมใช่นิสัยแบบคนไทย(บางคน) ที่จะออกมาอ้างว่า รู้เท่าไม่ถึงการณ์ บกพร่องโดยสุจริต บลา ๆๆๆ แล้วจบนะครับ อย่ามาเอาความเห็นของตนเองมาขัดต่อหลักกฏหมายเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

nopphong

08/08/2015 23:27:51
4
ว่าจะไม่โพสแล้วแต่......เอิ่ม.....อยากรู้ว่าเรื่องภาพ มีใครสักคนไหมที่บอกว่าไม่ผิด....ก็เห็นบอกว่าผิดกันทุกคน แม้แต่ร้านเขา เขาก็บอกว่าพลาดไปแล้วแล้วก็ลบภาพออกไปแล้ว .....แล้วเราจะถกหาอะไรกันอีกครับ

ที่เขาออกมาค้านๆกันเนี่ย ทั้งคุณทนาย คุณ men in black ทั้งผม ไม่ได้บอกเลยว่าเรื่องภาพ ไม่ผิด กลับไปอ่านสักหลายๆรอบนะครับ
ที่เขาแย้งเพราะ โจมตีร้านเขาอย่างแรง เกินกว่าจะเป็น"ความหวังดี" ในหลายๆเรื่อง ราวกับว่าร้านเขาไปปล้นฆ่าข่มขืนใครมากันเลยทีเดียว

ชัดหรือยังครับ ถามกันอยู่นั่นแหละเรื่องภาพ ย้ำนะครับ กลับไปอ่านหลายๆรอบ มีใครสักคนบอกหรือยังว่าก๊อปภาพไม่ผิด แต่ผิดแล้ว ลบทิ้งแล้ว ก็ยังด่ากันอยู่นั่นแหละ เจตนาอะไรกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

nan79

08/08/2015 23:48:27
2
ม่ายนะ อย่าเพิ่ง ทนายเกริกตอบว่าผิดในแง่แปะรูป แต่ไม่มีเจตนาทำให้แบรนด์เสียหาย ดูเจตนาแล้วไม่ผิด แต่ว่าเรายกเรื่องเจตนาการแปะรูปในเชิงการค้า เค้ายังไม่ตอบ เด๋วๆ นี่ยังไม่จบ ขณะเดียวกันก็พูดถึงเจ้าของกระทู้ด้วย และคนที่ตอบตามเจ้าของกระทู้ด้วย ซึ่งอันนี้เราไม่เกี่ยว 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

บุคคลทั่วไป

08/08/2015 23:55:54
nopphong มีใครด่าบ่าง
ถ้าด่าต้องแบบนี้ nopphongหัว พ่อมึงตาย
ทำงานเป็นทีมจริงๆ
มันก็พวกหน้าเดิมๆนั่นแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

nan79

09/08/2015 00:00:41
2
ยกมาให้อ่านเลยดีกว่า เอามาจากไทยรัฐ

"อ.ไพบูลย์ กังวล ข้อมูลบริหารสิทธิ์ โทษหนัก คุกสูงสุด 2 ปี

อ.ไพบูลย์ ระบุว่า สิ่งที่น่ากังวลสำหรับกฎหมายลิขสิทธิ์ฉบับใหม่ คือ ข้อมูลบริหารสิทธิ์ เนื่องจากมีโทษค่อนข้างสูง ขณะที่ในปัจจุบันมีผู้ใช้งานอินเทอร์เน็ตเยอะ บางครั้งผู้ใช้ทั่วไปไม่ได้เจตนาที่จะไปลบหรือแก้ไขงานอันมีลิขสิทธิ์ ซึ่งมีโอกาสเกิดขึ้นได้อย่างแน่นอน รวมทั้งการที่มีโทษในอัตราที่สูงก็จะเป็นปัญหากับตัวผู้ใช้อินเทอร์เน็ตทั่วไปได้ จึงเป็นข้อที่น่าวิตกกังวลที่สุดในกฎหมายลิขสิทธิ์ฉบับใหม่ แต่อย่างไรก็ตาม เรื่องเหล่านี้สามารถยอมความได้ แต่จะต้องดูเป็นกรณีๆ ไป

สำหรับบทกำหนดโทษถ้าเป็นกรณีที่ไม่ได้ใช้เพื่อการค้า มีโทษปรับตั้งแต่ 10,000-100,000 บาท และหากกระทำเพื่อการค้า จะมีโทษปรับตั้งแต่ 50,000-400,000 บาท หรือจำคุกตั้งแต่ 3 เดือน ถึง 2 ปี หรือทั้งจำทั้งปรับ

“ถ้าผู้ใช้อินเทอร์เน็ตอ้างอิงแหล่งที่มาทุกครั้ง และไม่ควรไปลบหรือแก้ไข เปลี่ยนแปลงอะไรที่มีอยู่เดิมก็จะไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ ส่วนข้อกฎหมายอื่นไม่มีอะไรน่ากังวลเป็นไปตามกฎหมายฉบับเก่าที่มีอยู่แล้ว” นักกฎหมายคอมพิวเตอร์ผู้มากประสบการณ์ กล่าว"

http://www.thairath.co.th/content/515912
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Nickky18

09/08/2015 00:14:02
9
@บุคคลทั่วไป
ประชด=กวนตีน......นั่นแหละ
@พี่nopphong
ผมเห็นดวยครับ คห ผมอาจจะกวนๆแขวะไปบ้าง แต่ผมมองว่าหลังๆมันเริ่มจะเลยจากจุดที่เรียกว่าติเพื่อก่อแล้วครับ
@nan79
ผมว่าไปตั้งกระทู้เรื่อง "กฎหมายลิขสิทธิ์ฉบับใหม่" ไรงี้ดีกว่านะครับ เพราะถึงเรื่องกฎหมายจะเกี่ยวข้องกับหัวกระทู้นี้ แต่มันก็คนละประเด็นกับเรื่องที่ จขกท ต้องการสื่อครับ ผมว่าหลังๆยิ่งออกทะเล ตั้งใหม่ดีกว่าถ้าจะเอากฎหมายล้วนๆนะ
@จขกท
ไม่มีอะไรมากครับ แค่จะบอกว่า กฎ สะกดด้วย "ฎ" ไม่ใช่ "ฏ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

ผ่านมา

09/08/2015 00:26:41
มันมีนัยยะ 2 ประเด็น 1.นำภาพมาใช้ 2.เจตนาใช้ภาพเพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ที่ยังถกเถียงหรือคุยกัน มันประเด็นที่ 2 ครับ เรื่องแรกมันผิดอยู่แล้วเต็ม ๆ คงไม่มีใครว่าไม่ผิด แต่ประเด็นที่ 2 เนี่ย ที่เป็นประเด็น สมัยนี้เยอะ เวลาโฆษณาอะไรก็ทำอะไรไม่รู้ให้คในสังคมออกมาด่า แต่เจตนาใช้โซเชียลโฆษณา โปรโมท ออกจะเยอะแยะไป แล้วไง ออกมาขอโทษสิครับ ไม่ได้เจตนา รู้เท่าไม่ถึงการณ์ บลาๆๆๆๆ หลายคนมองว่าเรื่องนี้เจตนานำภาพไปประกอบหาประโยชน์ทางการค้าด้วยครับ ไม่ใช่แค่เอารูปมาเฉย ๆ มีการลงราคา มีคนจองสินค้าทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ฟังเสียง ที่ผมพูดก็พูดเรื่องเจตนานำมาใช้เพื่อการค้า จะอ้างไม่รู้คงยาก เพราะภาพทางเพทนั้นก็ยังลงเครดิตตัวเองป้องกันการนำภาพไปใช้เลย ซึ่งหมายถึงรู้ดีด้วยซ้ำไป และพูดในนี้กับในพื้นที่ตัวเองเหมือนหนังคนละม้วนเลย ขายของต่อเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

ทนายเกริก

09/08/2015 00:34:54
0
จริงๆไม่มีอะไรมากครับแค่เอารูป จาก google ไม่ได้ขออนุญาติ หรือไม่บอกแหล่งที่มาโดยชัดเช่น ตามคุณ nan79 ครับ ผมไม่อาจตอบได้หมดเพราะไม่รู้ความจริงเป็นอย่างไร ผมไม่ได้อยู่กรุงเทพไม่เคยไปร้านนกฮูก ไม่รู้ว่าร้านนกฮูกทำให้ใครเสียผลประโยชน์ อย่างไร ธรรมดาการค้าครับ ย่อมมีคู่แข่ง ต่างๆนาๆผมไม่รู้ว่าอะไรเป็นอย่างไรต้องถามเจ้าตัวแบบละเอียด ถึงจะรู้ เรื่องแค่นี้ไม่มีใครฟ้องหรอกครับ มันได้ไม่คุ้มเสีย ทีหลังจะโพสอะไรก็ขออนุญาติถ้าติดต่อเจ้าของได้ หรือให้เครดิตเจ้าของตามธรรมเนียมครับ
ธรรมดาแทบทุกคนก๊อปรูปส่งให้เพื่อน ไม่มีใครบอกแหล่งที่มาหรอกครับมันยุ่งยากรุ่งรังแทบทุกคนก็เป็น ผมก็เป็น ธรรมดา แต่เคสนี้อาจจะสะดุจขาใครเข้า หรือมีประเด็นขึ้นมาครับ คอยดูคอมเม้นหลังๆมันจะกลายเป็นเรื่องตลก ขอเดาทุกท่านฟังเพลงไปด้วย แล้วเล่นบอร์ดเฮียไปด้วยแบบผมไช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

SoCuz

09/08/2015 00:36:38
ผมว่า ฝ่ายค้านเพื่อนกฮูกใช่คำพูดเรียกร้องให้สงสารมากเกินไปครับผมยังไม่เห็นใครกล่าวหาอะไรไปขนาดนั้นที่บอกว่าเหมือนข่มขืน ฆ่าคนตาย จะเถียงก็เถียงกันด้วยเหตุผลครับ คนทำผิดแล้วเราทำได้แต่เพียงเห็นใจหรือไงครับ

ผมว่าคุณแนน อธิบาย พร้อมยกตัวอย่างชัดเจนมากตั้งแต่ต้นนะครับ แล้วตรงประเด็นเลยด้วย ที่โพสต์มาตั้งแต่ต้นคือการนำภาพมาใช้ในเชิงพาณิชย์ครับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการทำ รีเชล หรือ อะไรก็ตาม

แล้วอีกอย่าง คุณทนายเกริกก็อธิบายดีมีเหตุผลนะครับ แต่ไปๆมาๆ ทำไมไปโยงประเด็น อย่าไปทำร้านนกฮูกต่อไปจะไม่มีร้านรีเชลหูฟังในราคาถูก แล้วก็มาบอกให้อย่าใช้อคติ ...... คือผมห้ามวิจารณ์ร้านเข้าไม่งั้นจะไม่มีที่ทำรีเชลหูฟังหรือไงครับ ตัวอย่างคำพูด
"ต่อไป แบรนที่เป็นลายไม้เมื่อมีคนซื้อแล้วเปลียนมือ จะให้ร้านนกฮูก remold ให้ในราคาที่ไม่เเพงก็เป็นเรื่องที่ดีไม่ไช่หรอครับ " คือมันเกี่ยวกันยังไงครับ

สุดท้ายนะเรื่องโจมตีคุณกลับไปอ่านที่พวกคุณพิมพ์ไว้บ้างนะครับไม่ใช่ให้แต่ท่านที่มาติดู ร้านนกฮูกเองก็ประชดตั้งแต่ต้นว่า ตัวเองทำอะไรก็โดนขัดแข้งขัดขา คือ ไม่คิดจะขอโทษดีๆ พวกที่ติคืออิจฉาร้านว่างั้น คุณพิมพ์ตอบมาแบบนี้คนเข้าก็มองคุณด้านลบได้แล้วครับ ไม่ต้องมาเสี้ยมหรอก
แล้วตลกที่สุดตรงที่บอกว่า "ไม่รู้เอารูปมาจากกูเกิ้ล" ตรรกะวิบัติสุดๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

มาม่าผัดกระเพรา

09/08/2015 00:40:16
ดราม่า งวดนี้ตัวละครเยอะจัง มีกองเชียร์ทั้งสองฝั่ง สงสัยจะยาว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

SoCuz

09/08/2015 00:56:14
แม้แต่หัวกระทู้ก็ บอกอยู่นะครับว่าประจานเรื่องก๊อป ไม่เข้าใจว่าโยงไปประเด็นฆ่าข่มขืนได้ยังไง ?
ตัวอย่างคำพูดร้านนกฮูก

"ผมไม่ทราบว่ามันเป็นยี่ห้ออะไรด้วยซ้ำ เพราะตอนหาจากgoogleมันก็ถูกตัดมาแบบนี้แล้ว"

"ถ้าการที่คนไทยร่วมชาติสักคนกับพวกคุณทำอะไรแล้วมันเกินหน้าเกินตาต่างชาติจนต้องมาเอาเป็นประเด็นทุกเรื่องไป ผมก็อ่อนใจครับ"

ตราบใดที่พวกคุณยังเห็นว่าแค่การเอารูปมาใช้มันผิดยังไง คุณก็ไม่เข้าใจแก่นของปัญหาที่กำลังถกกันหรอกครับมันไม่ใช่การโจมตี การใส่ร้าย แต่คนทำผิดนะเขาสำนึกไหมในสิ่งที่ทำ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

ว่าจะไม่อยู่แล้ว

09/08/2015 01:00:52
ตั้งแต่เปิดร้านมาก็ไม่เคยเอาอะไรมาโพสเวบเฮียเพราะเกรงใจแกอยู่แล้ว พอมีกระทู้นี้ขึ้นมากลายเป็นมีคนเอามาโฆษณาให้เสร็จสรรพ ต้องขอโทษเฮียแทนเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

อันนี้หมายความว่าไงครับ ตั้งใจทำผิดเพื่อโฆษณาสินค้า ?

แล้วในรูปที่ จขกท มาแปะ ถามหาคู่กรณีผมคือใคร? Eartech เฮีย SPB Google หรือคนตั้งกระทู้

อันนี้ผมรู้สึกว่า คุณทำไม่ถูกต้องแล้ว ยังหาเรื่องอีกแหนะ แปลกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

ทนายเกริก

09/08/2015 01:09:05
0
ไม่ไช่คู่กรณีจะไปเครียดแทนทำไมครับ ถ้าเขาจะเอาเรื่องกันเขาจะคุยกันเองแหละครับ เราเป็นคนเล่น ก็เล่นไปเถอะครับ อย่าเอาเรื่องของคนอื่นมาคิดให้ปวดหัว ไปละครับคอมเม้นสุดท้ายสำหรับบอร์ดนี้เดี๋ยวผมจะถูกหาว่าอยู่ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ ถามว่าผมอยู่ฝั่งไหน ผมอยู่ฝั่งธนครับ ถามผมว่าอยู่สีไหน ผมอยู่ศรีสะเกษครับ หาความสุขให้กับตัวเองเถอะครับ บอร์ดนี้เหมาะสำหรับข่าวสารทางหูฟัง ไม่เหมาะเป็นบอร์ดให้คนทะเลาะกัน ดราม่าไปก็ไร้สาระ โลกความเป็นจริงไม่มีคนมาสนใจหรอกครับ เขาอ่านกันขำๆ สนุกๆ สำนี้เด้อพี่น้อง เด้อนางเด่อ เด้อๆนางเด่อ รู้ไหมผมซื้อหูฟังมาฟังหมอลำ ไปล่ะเด้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

คหสต

09/08/2015 01:55:46
1. ยอมรับว่าไม่เห็นด้วยที่นำรูปมาตัดต่อโพสโดยไม่ให้เครดิต (ไม่เกี่ยวกับกฏหมายออกใหม่แต่มันอยู่ที่ความรับผิดชอบในสิ่งที่กระทำของตัวบุคคล)

2. ชื่นชมที่ยอมลบออกไป และบอกว่าพลาด(ทั้งที่จริงๆอาจเป็นความตั้งใจ) แต่เอาเถอะก็ลบไปแล้ว

3. เข้าใจคนที่มาตำหนิต่างๆนาๆ ก็คนเรามันร้อยพ่อพันแม่จะให้คิดเหมือนกันก็ไม่ใช่ แต่เอาจริงมันไม่ใช่เรื่องใหญ่โตนะผมว่า

4. เป็นสิทธิ์ของเค้าที่จะไปโพสระบายเชิงประชดในเฟสบุคของเค้า จริงๆคนที่แค้ปเจ้อรูปหน้าtimelineของเค้ามาน่าจะผิดมากกว่าซะอีกนะ

5. ว่าไปแล้วเราควรจะดีใจไม่ใช่หรือที่มีชาวไทยจะสร้างอะไรขึ้นมาให้ทัดเทียมนานาชาติ สร้างในไทย made in thailand เราควรให้กำลังใจเค้าไม่ใช่หรอ

มองย้อนกลับไป 4 5 ปีก่อนที่มีหูฟังคัสต้อมที่ผลิตในไทยที่มีช่างอ้วน ด้อกเตอร์จอนไรนี่แหละราคาดีเลยแต่ก็แนวนี้เลยโดนสกัดดาวรุ่งไม่รู้ไปขัดขาใครไม่รู้คนไทยจะไปอคติอะไรโดนปั่นแต่กระแสลบๆจนเค้าต้องเลิกราไป แล้วเป็นไงสุดท้ายด้อกเตอร์จอนทำอยู่แอร์ออดิโอ้ จากนั้นผันตัวมาทำยี่ห้อโนเบิ้ลที่คนในเว็บเฮียก็ยกยอสรรเสริญกัน ถ้าเกิดวันนั้นคนไทยคนเล่นหูฟังให้กำลังใจพวกเค้าถึงไม่ซื้อเพราะยังไม่มั่นใจ ทุกวันนี้บางทีอาจมีหูฟังciemผลิตในไทยที่ทำให้ชาวโลกรู้จักก็เป็นไปได้

ถ้าตัดเรื่องที่เค้าเอารูปมาตัดต่อเนี่ยพวกเราไม่รู้สึกยินดีกับเค้าเลยหรอ?

6. ความเห็นนี้แน่นอนยิ่งทำให้คนหมั่นไส้และหาว่าเราเป็นพวกเดียวกันแน่นอนแต่สาบานต่อหน้าไฟฟ้าแรงสูงเลยผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับใครทั้งนั้น คหสต ล้วนๆ

เป็นกำลังใจให้ครับ ว่าที่ciemใหม่จากไทย ใจแข็งเข้าไว้สักวันจะเป็นวันของคุณ บางทีคุณอาจไม่ได้ต้องขายคนไทยก่อนก็ได้ครับ หาจุดแข็งให้เจอทำโปรไฟล์ดีๆเว็บอังกฤษดีๆลงทุนทำเดโม่ส่งไปให้ร้านที่ต่างประเทศพร้อมกำหนดราคาปลีกราคาส่ง อย่าไปสนใจตลาดไทยครับตลาดลูกค้าในไทย(ในช่วงแรกเริ่ม)ไม่พร้อมสานฝันของคุณในจำนวนมากหรอกครับ

7. เดี๋ยวผมจะนั่งอ่านพร้อมยิ้มและขำถึงความคิดของคนที่มาจิกกัดเหน็บผมแน่นอนครับ แต่เจอแบบนี้ต้องยิ้มสู้ครับ

8. ทุกคนมีคุณวุฒิวัยวุฒิหมดที่จะรู้ว่าตัวเองพิมพ์อะไรพวกคุณมีสิทธิ์ออกความเห็นต่อว่าด่าทอผมก็มีสิทธิ์ที่จะออกความเห็นในแบบที่ผมรู้สึก มันคงจะไม่แฟร์ใช่มั้ยถ้าผมคิดไม่ตรงพวกคุณแล้วกลายเป็นว่าผมอยู่ฝั่งตรงข้ามพวกคุณ คำพูดความเห็นของคุณมันบ่งบอกจิตใจของคนเราได้ครับ

9. ถ้าหูฟังคุณไปได้ไกลให้ส่วนลดผมด้วยนะ55+

สรุปนะครับ ไม่เห็นด้วยเรื่องก๊อปและผมว่าคุณอาจตั้งใจแต่เลยตามเลยก็ต้องแถแต่ถ้าไม่ตั้งใจผมก็ขอโทษก็ผมคิดแบบนี้ แต่คุณลบไปแล้วมันก็น่าจะจบครับ นอกนั้นคนอื่นก็เลิกไปด่าเค้าเถอะให้กำลังใจกันดีกว่าอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

SARUS

09/08/2015 02:05:46
28
พี่เหน่งบา เขียนแบบอ้ำอึ้งมาก ไม่แมนเลยคับ
พี่จะบอกอะไร "คนที่พูดสองที่ไม่เหมือนกัน"
แล้วเว้นที่ให้เติมคำในช่องว่าง.... ก อะไรคับ กลับกลอกเหรอ

ผมเพิ่งว่างเข้ามาดูโดยละเอียด เอาเฉพาะที่นกฮูกเข้ามาแก้ตัวในกระทู้นี้ ที่เห็นก็เหมือนสักแต่ขอโทษ แต่ดูท่าไม่ได้สำนึกว่า ไอ้ที่ทำ มันไม่ถูกไม่ควร แล้วก็เน้นประเด็นว่ามีแต่คนจับผิด

เอาที่เห็นเรื่องภาพของชาวบ้าน โดนเอามาหาประโยชน์ ถ้าไม่ผิด เขาจะจับผิดได้เรอะ..คับ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีกับนกฮูกเลย ทั้งที่เคยเห็นของในร้านดูๆก็น่าสนใจ ความจริงถ้าขอโทษตรงๆ แสดงความจริงจัย น่าจะดูเป็นลูกผู้ชายมากกว่านี้ ก็ถ้าไม่ตั้งใจ ผิดก็ขอโทษก็จบ แต่นี่ คำพูดมันส่อเจตนา

แล้วยิ่งไปดูในเฟซเขา...ถ้าไม่ตะแบงพูด เจตนาหรือความรู้สึกเป็นอย่างไร อ่านกันเองได้คับ ไอ้ที่ขอโทษในกระทู้ มันขอโทษแค่ปาก

เจ๊แนนก็บอกถึงที่วิธีการหาแหล่งที่มาแบบหมดเปลือก จนไม่ต้องเถึยง ชัดเจนมาก

อาจารย์Ahuraพูดมา ผมจับประเด็นว่า เน้นให้คนเกิดจิตสำนึก ผมว่าพูดเรื่องยากไปคับ จิตสำนึกมันไม่ได้ปลูกง่ายแบบปักหอมปักกระเทียม พูดไปก็เท่านั้น

ส่วนหลายรายที่เบี่ยงเบน เสไปคุยเรื่องอื่น ก็ตามสบายคับ ประเด็นหลักของกระทู้นี้อยู่ตรงไหน หลายคนก็บอกแล้ว ผมอ่านแล้วก็เห็นตามนั้น ไม่รู้จะลากโยงไปเรื่องอื่นทำไม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

SARUS

09/08/2015 02:16:37
28
แล้วมันจะเอาเรื่องให้กำลังใจคนไทยมาปนกับเรื่องส่วนที่มันผิดทำไมวะ..คับ

ถึงตอนนี้ผมก็ยังรู้สึกชื่นชมกับบางอย่างของนกฮูก

แต่มันคนละเรื่องกับการทำผิดแล้วยังมาขอโทษแกนๆ ว่าแล้วก็เอาประเด็นนี้ไปขายของต่อ

แยกประเด็นกันไม่ออกเรอะไงคับ ตรงไหนผิดก็ผิดซิคับ ส่วนดีของคุณมันเอามาลบล้างไม่ได้ เพราะมันคนละส่วนกัน

มันจะอวยกันไปทำไมให้คนที่ไม่ได้ชอบและชังเขาเกิดหมั่นไส้นกฮูกขึ้นมา

มันจะกลายเป็นว่า ของมันจะดีแค่ไหน แต่ถ้าเห็นว่าคนทำมันไร้จิตสำนึก เป็นผม ผมก็ไม่ซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

SoCuz

09/08/2015 02:22:04
อีกประเด็นนะครับ สงสัยมากว่า ทำไมเราต้องเตือนคนทำผิดที่เฟสเขาก่อน ?

การเตือนในที่แจ้งเนี่ยในแง่หนึ่งอาจจะดูเหมือนประจาน แต่ถ้าคุณขอโทษแบบสุภาพ พร้อม แก้ไขที่ทำพลาดไปแค่นี้คุณก็ได้ใจคนอ่านไปเต็มๆแล้วครับ และถ้าหากไปเตือนที่เฟสคุณ คุณก็อาจจะทำเนียนไม่มีอะไรเกิดขึ้นไปเสียก็ได้อีกเหมือนกันเหรียญ มันมีสองด้านเวลามันหมุนนะไม่มีใครรู้ว่ามันจะคว่ำด้านไหน แต่หากมันคว่ำด้านใดด้านหนึ่งไปแล้วคุณจะไปเรียกร้องหาอีกด้านทำไมในเมื่อด้านหนึ่งมันก็หงายอยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

คหสต.

09/08/2015 02:36:48
SARUS ผมว่าข้อ1 และบทสรุปของผมนี่มันแยกแยะแล้วนะครับ คุณต้องการยังไง ไอ้นกฮูกมันเลวชั่วไม่น่าเกิดเป็นมนุษย์เป็นนกฮุกไปนั่นแหละ ต้องการแบบนี้รึเปล่า555+ เอาฮานะแต่สิ่งที่คุณพิมพ์มามันไม่ดูใจแคบไปหน่อยหรอครับ ผมไม่ได้บอกว่าเค้าไม่ผิดแถมผมยังไม่ค่อยเชื่อว่าเค้าไม่รู้ด้วย แต่เรื่องให้กลังใจผมให้กำลังใจในฐานะคนไทยที่อยากเห็นของไทยพัฒนาขึ้นมาสู้ต่างชาติ มันไม่แยกแยะตรงไหนครับ ก็นี่แหละนะแค่ผมไม่คิดเหมือนคุณคุณก็วางกรอบให้ผมเป็นคนละพวกกับคุณแล้ว แล้วก็นี่เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างว่าคุณนกฮุกไม่เหมาะที่จะเริ่มกับตลาดในไทยหรอกครับ จำที่ผมพิมพ์เอาไว้ ถ้าต้องมาดราม่าเพราะคิดเห็นไม่ตรงกันคุณก็ถือว่าเป็นคนใจแคบซะเหลือเกิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

คหสต

09/08/2015 02:46:47
"แยกประเด็นกันไม่ออกเรอะไงคับ ตรงไหนผิดก็ผิดซิคับ ส่วนดีของคุณมันเอามาลบล้างไม่ได้ เพราะมันคนละส่วนกัน" SARUS ความเห็นแบบนี้ของคุณ ถ้าเกิดสักวันคุณหรือคนใกล้ตัวคุณหรือใครก็ตามที่คุณรู้จักอาจทำไรผิดพลาดอาจตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจ แล้วเจอคำพูดแบบนี้ว่าความดีมันเอามาลบล้างไม่ได้เพราะคนละส่วน มันก็จริงของคุณนะครับก็มันคนละเรื่องหนิ แต่มันก็แสดงวุฒิภาวะและจิตใจของคุณว่าเป็นคนเห็นคนล้มแล้วชอบเหยียบซ้ำและไม่ให้โอกาสคนเลยครับในมุมมองของผมนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

starman

09/08/2015 02:56:20
3
ไม่ใช่เรื่ององคุณ คุณจะเดือดร้อนทำไมครับ

คุณไม่ใช่ผู้เสียหาย คุณไม่มีสิทธิครับ

ถ้าเป็นตรรกะทางศาล ใช่ครับ อันนี้ศาลไม่รับฟ้อง

แต่ถ้าเป็นตรรกะทางสังคม ที่เราต้องการ เห็นสังคมที่น่าอยู่ ถ้อยทีถ้อยอาศัย

อะไรผิด อะไรถูก ช่วยๆกันตักเตือน อันนี้ เห็นคนทำผิดต้องเตือนครับ สังคมจึงจะอยู่ได้

บางครั้งกฎหมาย เอื้อมไปไม่ทันเวลา ไม่ทันการณ์ คนที่ได้ผลประโยชน์ก็จะอาศัยช่องแบบนี้แหละในการกระทำ

ผิดกฎหมาย เราเห็นคนทิ้งขยะบนถนน เราเป็นผู้เสียหายหรือเปล่า เปล่า ต้องรอให้ตำรวจเห็นและเอาเรื่องคน

ทิ้งขยะคนนั้นจึงจะโดนปรับ นี่ถูกต้องหรือไม่ ในแง่กฎหมาย ถูกต้องครับ

แต่ในแง่ ผลประทบต่อสังคม เราซึ่งไม่มีสิทธิ์ ไปเอาเรื่องในทางกหมาย ได้รับผมกระทบครับ จริงมั๊ย

เพราะเราเป็นคนในสังคมนี้ ร่วมกัน

เพราะฉะนั้น ผมยังอยากเห็นเหมือนเดิมครับ ทำผิด ช่วยกันตักเตือนครับ

ไม่ได้อาฆาตกันแต่อย่างใด ผิดแล้ว ยอมรับ ปรับปรุง แก้ไข ไม่ทำอีก จบครับ แค่นั้นเอง

ไม่จำเป็นต้องร่ายยาวเพื่อเบี่ยงประเด็น เพราะมันจะกลายเป็นแก้ตัว

เมื่อแก้ตัว ก็แสดงว่าไม่สำนึกครับ เราเอาเรื่องไม่ได้ เพราะเราไม่ใช่ผู้เสียหาย

แต่เราด่าได้ เราประจานได้ ตามความเหมาะสม นี่เป็นบทลงโทษทางสังคมครับ ต่อคนทำผิดแบบหนึ่งครับ

คือคนในสังคม ช่วยกันกลั่นกรอง เอาคนที่ไม่ดีออกไปจากสังคมนั้น สังคมนั้นก็จะดีขึ้น น่าอยู่ขึ้นเรื่อยๆ

จริงมั๊ยครับ ผมถามไป2ข้อเอง ทำไม ไม่มีใครตอบตรงคำถามเลยหว่า ไม่เข้าใจ

นี่คงเป็นแบบเดียวกันหมดสินะ ผมเข้าใจล่ะ สิ่งที่เหมือนกันย่อมดึงดูดกัน คนก็แบ่งเป็น2ข้าง

หลายท่านคงจะสังเกตุ ผมไม่ได้บอกว่าข้างไหนถูก ข้างไหนผิดนะครับ

แต่ผมแค่บอกว่าเป็นเรื่องปกติ เมื่อมีความขัดแย้งในสังคม คนที่มีความเห็นเหมือนกัน คล้ายๆกัน

ย่อมเห็นไปทางเดียวกัน เราจึงจะได้เห็นว่า ตัวตนที่แท้จริง ของคนคนนั้น เป็นอย่างไร จากความคิดเห็นที่แสดง

นี่แหละ ดูกันเอาเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

สงสัย

09/08/2015 04:14:30
ผมสงสัยข้อเดียว

ขอความรู้แบบขอชัดชัดครับ

การโพสเพื่อบอกว่าจะทำของมาขาย

แล้วรูปประกอบใช้การ copy รูปของคนอื่นจาก google

มประกอบโพส

ถามว่า

แบบนี้ผิดมั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

over

09/08/2015 05:08:19
ร้านนกจะทำคัสต้อมแค่เอารูปมาแปะโดนเล่นงานขนาดนี้ ร้านต่ายกำลังทำUniversalท่อนำเสียงโลหะแบบ fit....เอารูปfit...มาประกอบจะโดนเล่นงานขนาดไหนฝากร้านต่ายด้วยนะครับ แก้ไข ก่อนจะตกเป็นเครื่องมือของผู้ไม่หวังดี จ้องจะทำลายคนในวงการเดียวกัน ผมสนับสนุนคนไทยไม่ให้ดมตดฝรั่งหรือต่างชาติ มันเหม็น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

09/08/2015 06:08:28
23
#104 ตามกฏที่ออกมาใหม่ คือผิดครับ แต่
1. ถ้าเขาระบุไว้ว่าห้ามนำรูปในใช้ในกรณีใดๆทั้งสิ้น นั่นคือห้ามเด็ดขาด ไม่ว่าจะประกอบ แชร์ อะไรต่างๆ (แต่ถ้าไม่ใช่รูปที่ถ่ายจากผู้มีอาชีพช่างภาพโดยตรง ภาพที่มีมูลค่าหรือเอาไปใช้ประกอบกับงานอะไรที่มีมูลค่าจากภาพโดยตรง มักจะไม่ระบุค่อยแบบนี้)
2. ถ้าเขาไม่ได้ระบุไว้แบบข้อที่ 1 เมื่อนำภาพมาใช้ ไม่ควรไปแก้ไข ตกแต่ง ดัดแปลงภาพ และควรให้เครดิตภาพด้วยว่ามาจากแหล่งใด ใครเป็นเจ้าของภาพ ส่วนไอ้เรื่องตื่นตะหนกไปถึงการส่งใน line นี่ ผมว่าวิตกจริตกันเกินไป

พรบ. นี้มันมีมานานแล้วครับ แค่ฉบับล่าสุดเพิ่มเติมบางอย่างลงไปแค่นั้นเอง ช่วงนี้มันพึ่งประกาศใช้ฉบับเพิ่มเติม ยังตื่นทองกันอยู่ เดี๋ยวก็ซาครับ ถ้าว่ากันแบบไม่โลกสวย ทุกวันมันมีการละเมิดในกรณีนี้กันอยู่แทบทุกวันแหละครับ เพียงแต่ว่าถ้าไม่ใช่เรื่องเสียหาย เขาไม่มาฟ้องร้องกันหรอกครับ ลองคิดว่าตัวคุณเป็นเจ้าของภาพข้างต้น แล้วมาเห็นตานกฮูกโพสแบบนั้น ซึ่งคุณไม่รู้หรอกว่าอีตานี่มันอยู่ซอกหลืบไหนของโลกใบนี้ คุณเห็นแล้วคุณรู้สึกว่าคุณเสียหาย เป็นเดือดเป็นแค้น คุณจะต้องตามเช็ดเม็ดตานี่ให้มันมีอันเป็นไป ชดใช้ให้คุณ หรือเปล่าครับ เพราะคุณเป็นบริษัททำหูฟัง มันคุ้มหรือเปล่ากับการดำเนินการ เพื่อที่จะเล่นงานอีตานี่

แต่ถ้าคุณมีอาชีพเป็นช่างภาพ ถ่ายภาพลงนิตยสาร website คุณต้องถ่อไปกลางป่ากลางดง เสี่ยงที่เสือมันจะมาข่วนคุณให้เป็นรอย หรือคุณถ่ายชิ้นงานใดชิ้นงานหนึ่ง ต้องมีการจัดแสง จัดองค์ประกอบภาพให้มีความสวยงาม ซึ่งตรงนี้ตีความว่าคุณมีรายได้จากรูปโดยตรง รูปประเภทนี้แหละครับ ต้องระวัง แต่ก็อีกนั่นแหละ ถ้าเจ้าของภาพเขาไม่เห็าว่าเขาเสียหายจากการกระทำของคุณ เขาอาจจะแค่ส่งข้อความมาเตือนให้เอารูปออกซะ หรือไม่ก็ให้เครดิตเขาหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

SARUS

09/08/2015 06:51:16
28
ความเห็นส.ต.(มันย่อจาก ส่วนตัว หรืออย่างอื่นหว่า)

เวลาพูดเรื่องไหน เอาให้มันตรงประเด็นดีกว่าคับ เรื่องหลัก มันอยู่ที่ มีการทำผิดเกิดขึ้น มีการออกมาชี้แจง...แบบที่ท่าทางเหมือนจะไม่ได้สำนึกผิด แล้วคำพูดที่อยู่ในเฟซยังเอาเรื่องนี้ไปแสวงหาประโยชน์ต่อ

มีคนออกมาให้กำลังใจ"ในฐานะคนไทยที่อยากเห็นของไทยพัฒนาขึ้นมาสู้ต่างชาติ" เกี่ยว..หรือลบล้างในส่วนมันผิดตรงไหนฟะ ถ้าอ้างแบบนี้ คนไทยอยากพัฒนาของมาสู้ต่างชาติ ทำผิดก็ได้ โดยไม่ต้องสำนึก แบบนี้น่ะหรือ

แล้วการใช้สำนวนโวหารอย่าง"คุณต้องการยังไง ไอ้นกฮูกมันเลวชั่วไม่น่าเกิดเป็นมนุษย์เป็นนกฮุกไปนั่นแหละ ต้องการแบบนี้รึเปล่า"..ไอ้การพูดเกินจริงแบบนี้ มาจากผมหรือใครฟะ มันก็คือการใช้สำบัดสำนวนสร้างความรู้สึกเกินจริงหวังจะให้เกิดความสงสาร พูดให้มันเว่อร์เข้าไว้ แต่มันกลับจะสร้างแนวร่วมมุมกลับให้เกิดซะมากกว่าครับ คนที่มาตำหนิไม่มีใครพูดแบบนั้นสักนิด เขาติติงเรื่องสิ่งที่ผิด การท่าทีต่อการสำนึกสิ่งที่ทำ

แล้วไอ้การแบ่งพรรคแบ่งพวก ผมว่าคุณนั่นแหละที่ใจแคบเห็นไม่ตรงกันก็ตีกรอบแยกให้เป็นฝ่ายตรงข้าม

สังคมปัจจุบันนี้ผมเหนื่อยใจกับการตะแบงครับ แยกแยะผิดถูกไม่ออกแล้วก็แถไปเรื่อยเอาเรื่องอื่นมาปนเป ผมบอกนี่ตามความรู้สึกตรงๆ ไม่ได้โกหก ที่รู้สึกบวกกับงานบางอย่างของนกฮูก ก็เป็นเรื่องจริง แต่ไม่เห็นด้วยกับการกระทำบางเรื่อง มันก็อีกเรื่องนึง

ถ้าคิดแบบนี้ แล้วคุณบอกไม่ได้ ต้องให้กำลังใจคนไทย ผมก็จะบอกตรงๆอีกอย่าง มรึงมันใจแคบคับ
>
>
นานมาแล้ว เพื่อนผม สมัยยังวัยรุ่น ทำงานออฟฟิซ ซึ่งที่ไหนก็มีเวลาเข้่าออกงาน(operation hours)ตายตัว มันเป็นคนแนวติสท์ๆหน่อยผสมอินดี้ และเข้างานสายค่อนข้างบ่อย(ที่ว่าบ่อย คือ เดือนละสองสามหน) เป็นคนที่ชอบความอิสระเสรี และรับผิดชอบงานดีมาก มันมาถกกับผมว่า ทำไมต้องเอาประเด็นเรื่องเข้างาน 8.30 น. มาเป็นตัววัดความรับผิดชอบของคนด้วย ในเมื่อประสิทธิภาพของงาน ความตั้งใจในการทำงานให้บริษัท มันดีกว่าเกือบทุกคนในแผนก มันไม่ชอบการตีกรอบด้วยเวลาแบบนี้ งานในรับผิดชอบของมันดีกว่าเกือบทุกคนที่มาตรงเวลา มันรู้สึกขาดเสรีภาพ

ผมบอกว่า ถ้าความคิดของมันเสรี อิสระพอ ก็ต้องเสรีพอที่จะมาทำงานก่อน 8.30 น.ได้ด้วย (ไม่อย่างนั้น ก็คือการตีกรอบตัวเองว่า เสรีภาพ คือต้องมาเข้างานหลัง 8.30 ไม่งั้นไม่อิสระ)อันนี้ยังไม่นับประเด็นเรื่องการอยู่ร่วมในสังคมที่ต้องเคารพกฎ กติกาของสังคม เพื่อการอยู่กันอย่างปกติสุขเมื่ออยู่กันเป็นหมู่มาก

...จะเข้าใจไหมคับเนี่ย

ส่วนเรื่องเสียผลประโยชน์ อันนั้นเป็นเรื่องของเจ้าของภาพคับ เขาเห็นควรอย่างไรก็ดำเนินการเอา เราคงไม่ต้องไปคิดแทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

09/08/2015 07:07:19
6
เอ แล้วรูปที่เราใช้ ภาพอวตาร ที่แทนเรา ใช้ในเวปต่าง ๆ นี่ ที่ไม่ใช่รูปที่เรามีลิขสิทธิ์ จะโดนเปล่าครับนี่ กฎหมายใหม่เนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

อะไรกันนี่

09/08/2015 07:07:44
เห็นหลายที่แล้วละ
โทษระบบการศึกษาของชาติ ว่าล้มเหลว
ก็งง
หลายล้านคนในไทยนี้ก็ผ่านระบบการศึกษาเดียวกันมา ก็ยังเป็นคนดีได้
แต่อีกหลายคนที่ผ่านระบบการศึกษาที่หลายท่านยกย่องว่า ดีเลิศประเสรืฐศรี ก้ยังเลวได้อีก

มันไม่น่าจะใช่ระบบการศึกษา ละมั้ง

sinv
มันอยู่ที่ตัวบุคคลและสภาพแวดล้อมที่ผ่านมา

แต่ก็อีกละ
บางท่านก็เรียนรู้และผ่านสภาพแวดล้อมที่โหดร้ายเลวทราม
แต่ก็เป็นคนดีได้

ดังนั้น
อย่าโยนความผิดไปให้สิ่งใดสิ่งหนึ่งเลย
โดยเฉพาะสิ่งใดสิ่งหนึ่งนั้นมันไม่สามารถโต้เถียงแก้ต่างได้

เอาเป็นว่า
เลวเฉพาะตัวบุคคลใคบุคคลหนึ่งก็แล้วกัน
เข้าทำนอง
เขาสอนกันมาแล้ว แต่ ลีมไป
(เลวโดยสันดานเฉพาะตัว)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

09/08/2015 07:17:43
6
พวกชื่อที่เราตั้งใช้ตามโซเชี่ยลเน็ต แล้วไปบังเอิญตรงกะโลโก ชื่อ ภาพที่มีการจดสิขสิทธิ์ไว้ เค้าฟ้องเราได้ไหม อืม จะเหมือน สตาร์บัง รึเปล่านะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

09/08/2015 08:50:48
7
อืม ตอนแรกนึกว่าจบแล้วแต่ดันไม่จบและการไม่จบก็มาจากอะไรแบบเดิมๆ คือ "ความรู้สึก" ซึ่งนั่นแหละน้าผมถึงบอกว่าไม่อยากให้ด่าโดยใช้ทัศนคติ และไม่อยากให้ปกป้องโดยใช้ทัศนคติ

เรื่อง fact ไม่ต้องถามแล้วมั้งครับ ก็ชัดเจนและทนายเกริกก็ชี้แจงไว้เยอะแล้ว

เรื่องนกฮูกขอโทษ ผมว่าทำไปแล้วและโดยภาษาที่ใช้ผมว่ามีความชัดเจนทุกแง่มุม

การแก้ตัวหรือเขาจะไปคิดต่อยังไงอยู่ในพื้นที่ขอบขายของเขาเป็นสิทธิปกติ

แต่คนอื่นจะตีความอย่างไรอันนี้เป็น "ทัศนคติ" แล้วครับ เขาพูดแก้ตัวเท่าที่เห้นเขาไม่ผิดแต่ "ไม่ชอบ" เขาเอาไปพูดต่อ...ในเนื่อหาบางคนว่าไม่มีอะไร แต่คนไม่ชอบก็แสดงในมุมตัวเองตามทัศนคติของเขาว่า "ไม่ดีไม่ชอบ" หรือมองว่า "แถ"(ผมมองว่าเป็นทัศนคติเพราะถ้าเป็น fact ทุกคนต้องเห็นพ้องกันหมด)

และคนเราทะเลาะกันด้วยทัศนคติมากกว่าความจริงและเหตุผลเสมอ...ตรงนี้น่าเหนื่อย จริงอยู่คุณมีสิทธิ์ใช้พื้นที่ในบอร์ดนี้ ฉะนั้นหากชอบดราม่าแล้วจะใช้ตรงนี้ดราม่ากันต่อก็เป็นสิทธิ์ครับเผื่อเกรงใจเฮียนิดก็ดี โดยส่วนตัวผมสงสัยจริงๆ เราทุกต้องการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างสันติวิธีหรือเอาชนะกันแน่

ถ้ามองการแก้ปัญหาจริงๆ รูปเอาลงแล้ว ชี้แจงและขอโทษแล้ว นกฮูกไม่น่าทำอีก (ถ้ายังทำอีกแบบนั้นเรียกไม่สำนึกไม่ใช่ไปตัดสินว่าไม่สำนึกจากคำพูดของเขาก็มาว่ากันต่อ)

แต่ถ้าต้องการให้นกฮูกขอโทษหรือแสดงออกจนกว่าฝ่ายโจมตีจะพอใจ อันนี้เรียกเอาชนะ

แต่ถ้าไม่ได้ต้องการอะไรแล้ว กำลังแค่ถกเถียงกันเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นก็เอาตามสมควรครับคงไม่ขัดแต่ยังมองเห็นว่าคุยกันอยู่ส่วนมากอยู่ในประเด็น "ผมไม่พอใจ" กันอยู่เสียเยอะ ของผมเองคงจบแล้วก็คงตอบอันนี้เป็นโดยหวังว่าเป็น คคห อันสุดท้ายมนกระทู้นี้จริงๆ ล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

starman

09/08/2015 09:04:58
3
ก็ไม่มีใครซักคนที่บอกว่าเป็นเรื่องใหญ่เลย เค้าแค่เตือนเรื่องรูปเท่านั้น ก็โกรธเป็นฟืนเป็นไฟเอง ติ่งๆเติ่งๆก็เข้ามาช่วย ไม่รู้ช่วยยก หรือช่วยเหยียบให้จมลึกขึ้น เหอๆๆ เอาน้ำ เอาอะไรมาปนเต็มไปหมด ไม่ยอมรับว้าผิดตรงๆว่างั้น เสียฟอร์ม พอถูกถามเจาะเป็นคำถามก็ไม่ตอบ มีแต่แถ เรื่องเล็กๆเค้าไม่ฟ้องการหรอก ไม่คุ้ม โถๆๆๆ สตาร์บัค ฟ้อง สตาร์บัง ทำไมอะ เรียกเงิน คุ้มเหรอ ตลก แล้วใครชนะ สตาร์บัคใช่มั๊ย ในบริบทใกล้เคียงกัน คือเจตนาทำให้เข้าใจผิด เค้าก็เตือนแค่นี้แหละ ก็มีปัญญาทำคัสตอม ขายตัวละ 5-6พัน จะเขียนจะวาดรูปต้นแบบของตัวเองมันยากตรงไหนอะ ถามหน่อย สตาร์บังแก้วละ20-30 ยังโดนฟ้อง นี่หูฟังตัวละ5-6พัน จะโดนฟ้องได้มั๊ย ขอตอบว่าได้ครับ คำถามเดิมครับ การเอารูปคนอื่นมาแปะ ประกอบการโฆษณาสินค้าของตัวเอง เจตนาเพื่อให้ผู้อ่าน คิดว่าสินค้ามีรูปร่างหน้าตาแบบนั้น เพื่อผลประโยชน์ทางการค้าในการขายสินค้าของตัวเอง มีความผิดหรือไม่ เฟสบุ๊คนั้นเป็นพื้นที่ส่วนตัวจริงหรือไม่ ในเมื่อ ใช้ในการโฆษณาขายสินค้า ใช้ในการติดต่อระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย มาเป็นเวลานาน และบุคคลทั่วไปก็สามารถเข้าถึงได้โดยไม่มีการปิดกั้น น่าสงสัยอยู่ คุณทนายช่วยหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

09/08/2015 09:33:27
23
เรื่องสตาร์บัค กับ สตาร์บัง อันนี้คนละเรื่อง ถึงจะเข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์เหมือนกัน แต่คนล่ะบริบทกันเลยผมว่า

ส่วนเรื่องที่อีตานกฮูกหัวเสีย น่าจะมาจากรู้สึกว่า ตัวเองทำผิดโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่เหมือนโดนลากออกมาประจานกลางแจ้ง แล้วชี้หน้าตีตราว่าเห็นแก่ตัว เตือนกันดีดีก็ได้ ผมว่า จขกท. ก็ดูแรงไปนิด และที่ตานกฮูกที่ไปดราม่าในเพจตัวเอง น่าจะเหมือนกับ ไปทำผิดมาข้างนอก แต่โดนประจาน เลยกลับไปบ้านแล้วบ่นๆกับคนในบ้านนั่นแหละครับ

ตอนนี้ยังมีกระแสเรื่องนี้ก็งี้แหละ เดี๋ยวนานไปก็ซา มันไม่ใช่อะไรใหม่เล้ย ผมเชื่อว่าถ้าไม่มีกระแสเรื่องนี้ขึ้นมา กระทู้นี้ก็ไม่เกิด ทั้งๆที่กฏหมายมันก็มีมาตั้งนาน อะไรตึงไป หย่อนไป มันก็ไม่ดีหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

lucean02

09/08/2015 10:06:51
3
คือ ก็วิจารณ์กันตามที่เห็นนะครับ จะบอกว่าแค่ขอโทษ แล้ว ลบรูปมันก็จบ มันก็ไม่ใช่หรอกครับ สิ่งที่ทุกคนทำมันย่อมเกิดผลกับตัวเขาเองไม่ทางใดทางหนึ่ง นกฮูกเลือกที่จะประชด ซึ่งคุณมองว่าเป็นสิทธิของเขา งั้นฝ่ายวิจารณ์ก็มีสิทธิวิจารณ์กันได้ครับ เลิกใช้คำพูดว่าทำกันเกินกว่าเหตุเถอะ ทุกคนเขาก็ชี้ไปที่ประเด็นก๊อปรูปกันทั้งนั้น

ไม่มีใครคาดหวังให้นกฮูกมาขอโทษจนพอใจหรอกครับแต่เขากำลังชี้ให้เห็นว่า ทำไมนกฮูกถึงผิด แต่พวกฝ่ายค้านก็จะพยายามบอกว่า อย่าใช้อารมณ์ อย่าใช้อคติ อย่าทำเกินกว่าเหตุ ซึ่งทันก็น่าสงสัยนะเมื่อเปรียบกับนกฮูกที่บ่นในเฟสบุ๊คซึ่งหลายๆท่านเปรียบเหมือนบ้านของเขา อย่างนั้นแล้วเว็บเฮียก็เปรียบเหมิอนบ้านของหลายๆท่านไม่ใช่หรือ

ผมพูดตามตรงกระทู้นี้ไม่ได้ทำให้เฮียเสียหายเลย มีแต่ช่วยให้คนที่เข้ามาอ่านมีความรู้ความเข้าใจในลิขสิทธิ์มากขึ้น ถึงสงสัยว่าที่บอกให้เกรงใจเฮียนะ เกรงใจแน่หรือ จุดเริ่มต้นของร้านนกฮูกก็เกิดจากบอร์ดนี้ครับ สมัยที่ยังทำแอมป์ม้าบินอยู่แล้วการที่เอามาพูดมาถกกันในบอร์ดเฮียเนี่ยคงไม่ผิดมั้งเพราะเรื่องนี้เฮียก็เป็นตัวแทนของแบรนด์ซึ่งถูกนำรูปไปใช้ผมว่สเฮียก็มีสิทธิรับรู้ข้อมูลว่า มีกรณีแบบนี้เกิดขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

09/08/2015 10:16:04
23
เรื่องอื่นไม่ขอวิจารณ์แล้ว แต่สะดุดตรงประโยคที่ว่า "จะบอกว่าแค่ขอโทษ แล้ว ลบรูปมันก็จบ มันก็ไม่ใช่หรอกครับ" บอกตรงๆ ผมอึ้งกับประโยคทำนองนี้จริงๆ ถ้าคุณว่ามันไม่ใช่ คุณหาทางออกให้เขาหน่อยสิ ผมว่าคุณก็โหดพอสมควรน่ะครับ ขอโทษแล้วยังไม่ให้อภัยเนี่ย ผมลองคิดว่าถ้าผมทำผิดแล้วขอโทษ แต่ไม่ได้รับการให้อภัย ผมก็ไปไม่ถูกเลยจริงๆ สงสัยต้องเอากันให้ตายไปข้าง ให้ไม่มีที่ยืน แบบนี้น่ะเหรอ งง

ปล. ผมไม่รู้หรอกน่ะว่านกฮูกมันไปบ่น ไปประชดอะไรในเพจเขา ไม่ค่อยได้สนใจ แต่ผมแค่สะดุดกับประโยคข้างต้นเท่านั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

09/08/2015 10:21:09
23
มันก็เหมือนกระทู้ใน pantip ที่เจอบ่อยๆ เรื่องร้านอาหารที่มีคนชอบมาบ่นเวลามีปัญหา แต่ทางร้านและพนักงานก็ชดเชยให้ในรูปแบบที่ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว แต่ผู้ประสบเหตุเหมือนไม่พอใจในการรับผิดชอบนั้น แต่พอโดนถามว่า แล้วจะให้ร้านทำยังไง กลับตอบไม่ได้ ผมล่ะอยากจะถามกลับจริงๆว่า ต้องการให้ไล่พนักงานคนนั้นออกใช่ไหม ถ้าคิดงี้จริง แมร่งก็โคตรโหดสัสรัสเซียจริงๆว่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

09/08/2015 10:25:12
6
เราคงต้องเพิ่มความระมัดระวังกันมากขึ้น ในการแชร์อะไร ๆ ให้มากขึ้น จริง ๆ แหละครับ โดยเฉพาะถ้าเกิดที่มีโอกาสตีความได้ว่าใช้ในทางพานิชย์ แบบกรณีนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

lucean02

09/08/2015 10:29:54
3
ก็เมื่อร้านเขาประชด เนี่ยมันก็ต้องมีคนเข้ามาตำหนิอยู่แล้วครับว่าจะประชดทำไม ที่ทุกท่านออกมาเตือนมันไม่เกี่ยวกับเรื่องที่ประชดเลย เช่น "ร่วมชาติสักคนกับพวกคุณทำอะไรแล้วมันเกินหน้าเกินตาต่างชาติ" มันไม่ใช่ไม่ให้อภัยครับแต่เมื่อขอโทษไปแล้วทางร้านยังเข้าใจผิดว่าที่มาลงในเว็บเนี่ยเพราะ เขาทำอะไรเด่นซึ่งมันไม่ใช่ไงครับ เขาทำผิดคนก็ออกมาเตือน พอเขาขอโทษแล้วยังเข้าใจผิด คนก็เตือนในความเข้าใจผิดของเขา งงไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

09/08/2015 10:31:55
6
โดยส่วนตัวแล้ว เห็นว่าการมีกฎหมายคุ้มครองลิขสิทธิ์ ตามเหตุอันควร เป็นเรื่องดีมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

09/08/2015 10:39:40
คุณ starman ยกตัวอย่าง starbuck กับสตาร์บังนี้ได้เข้าไปอ่านในรายละเอียดหรือเปล่าครับ หรือแค่อ่านตามๆ กันมาแล้วรู้ว่าจบที่ฟ้อง? คือสตาร์บัคมีการแจ้งเตือนนะครับไม่ได้เริ่มที่การฟ้องและเตือนกันหลายรอบมากๆ แต่สตาร์บังแสดงออกท้าทายชัดเจนไม่เปลี่ยนโลโก้ ไม่เลิกใช้ มันตรงหรือใกล้เคียงยังไงครับ จะเห็นว่าที่ไหนๆ ในเรื่องของปัญหาลิขสิทธิ์ในวงมืออาชีพก็จบที่การระงับใช้ก่อนทั้งสิ้นไม่ได้เริ่มที่การฟ้อง

"ซึ่งปัญหาลิขสิทธิ์และอื่นๆ ทั้งเจตนาใช้แอบอ้างหรืออะไรร้านนกฮูกจบไปตั้งแต่เอารูปลงเลิกใช้ไปแล้ว"

เพราะฟ้องร้องต้องมีพยานหลักฐานพิสูจน์กันมากมายรวมถึงพิสูจน์เจตนาด้วย ในแวดวงธุรกิจก็ดำเนินกันแบบนี้ทั้งนั้น อันนี้พูดในส่วนที่ตัวเองทำงานเคยเกี่ยวพันเรื่องนี้มาด้วย

แล้วคนนอกก็ไม่มีสิทธิไปกะเกณฑ์ด้วยว่าเจ้าทุกข์ต้องฟ้องหรือโจทย์ต้องขอโทษหรือตอบจนเป็นที่ "พอใจปวงชน" ถ้าอยากส่งเรื่องให eartech ก็เอาเถิดผมก็แจ้งไว้ตั้งแต่กลางๆ แล้ว

ประเด็นที่คุณสตาร์แมนอยากถามร้านก็ถามไปเถอะ แต่ก็เป็นสิทธิ์ของเขาที่จะไม่ตอบ(ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าตอบแล้วแก้ปัญหาตรงไหนเหมือนกัน) แต่ถ้าต้องเอาว่าไม่ตอบแปลว่าไม่ถูกใจคุณ starman ซะงั้น... คุณ starman บอกเขาไม่ยอมรับผิด? ตรงไหนหว่า? ตรงไหนที่ร้านไม่รับผิด ตรงไหนที่คนที่เข้ามาในกระทู้นี้พูดว่าร้านไม่ผิด? แต่ถ้าสิ่งที่เขาแสดงออกไม่ตรงใจคุณ(หรือหลายๆคน)แล้วบีบให้เขาทำให้ถูกใจคุณผมว่านั่นไม่ควรล้ะครับ

ตกลงการแก้ปัญหาควรเป็นตามกฎหมายหรือกฎหมู่(ของใครบางคนหรือหลายคน)
ตกลงกรณีนี้ต้องทำให้ "ถูกใจ" ไม่ใช่ถูกตามเหตุและผลเหรอครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

09/08/2015 10:45:41
7
ประเด็นประชดผมถึงพูดว่าเป็นการตัดสินตามทัศนคติตนเองซึ่งไม่ใช่ fact ผมเองอ่านแล้วไม่ได้รู้สึกประชดอะไรแค่ล้อเลียรเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวเอง แต่นั่นหมายความว่าเรื่องนี้เป็นการ "ตีความตามทัศนคติคนฟัง" ที่ไม่สามารถตัดสินได้ว่าถูกผิดใช่ไม่ใช่ ผมมองว่าไม่ชัดเจนก็ไม่เคยเห็นควรที่ต้องยกขึ้นมาเป็นปัญหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

คนจร

09/08/2015 10:50:11
ตามที่ผมตามอ่านแล้วเข้าใจคือ
1.ก๊อปรูปมา
2.มีคนท้วงว่าผิด
3.ขอโทษ ลบรูปทิ้ง บอกจบกันไป
4.แต่ในเฟส บอกมีคนช่วยโฆษณาให้
ถ้าไม่มีข้อ4 ผมคิดว่าเรื่องไม่น่าจะยาวขนาดนี้
จขกท วางพล็อตใว้ดีมาก มีการตลบหลัง
คนหน้าไหว้หลังหลอกได้เนียนจริงๆ
สมกับชื่อจริงๆ 5555
ผมคิดว่าเขาไม่มีจิตสำนึกที่จะยอมรับผิดในสิ่งที่ตัวเองทำ
มาทำมาหากินในในเว็ปเฮีย ทั้งที่ขายของคล้ายเฮีย
น่าจะมีการซื้อโฆษณากับเฮียหน่อย รายได้เฮียก็เอาไปทำบุญ
ไม่อยากจะด่า เปลือง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

09/08/2015 10:53:42
7
อืม...รู้สึกผิดที่ต่อความยาวซะเอง

ขออภัยด้วยครับทั้งคุณ starman และท่านอื่นๆ ถ้าคำพูดผมจะยิ่งกลายเป็นจี้ประเด็นกันไป เดี๋ยวจะยิ่งออกทะเล อันนี้ขอจบจริงล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

lucean02

09/08/2015 10:59:27
3
ครับ มันเป็นการตัดสินตามทัศนคติตนเอง ซึ่งคนบางกลุ่มมองว่าผิด บางกลุ่มว่าถูก มันก็ไม่แปลกที่มีการวิจารณ์ตีความกันไปตามที่เห็น ไม่ได้เกินไปกว่าเหตุจน เหมือนกับไปว่าเขาฆ่าคนตาย หรืออะไรก็ยังอยู่ในกรอบปัญหา

ในทางกฎหมายทุกคำที่พิมพ์หรือพูดมามันสามารถนำมาใช้ในการประกอบการพิจารณาคดีได้ครับ
แล้วมันก็เป็นธรรมดาที่เจ้าของร้านพิมพ์มาก็ต้องมีคนตีความในจุดที่พิมพ์ ซึ่งแม้แต่ศาลเองในกรณีตัดสินคดีก็ยังต้องมีการตีความพยานเอกสาร หรือ คำพูดของพยานบุคคลนี่ครับ เพราะความเข้าใจของคนเราไม่เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

ลายน้ำ

09/08/2015 11:01:01
รู้เท่าไม่ถึงการ์ณหรือเปล่า

เพราะก่อนหน้านี้ตอนจะโมเอียบัด ก็เอารูปเอียบัด แบบแกะไดร์ฟเวอมาเป็นรูปประกอบ ซึ่งรูปก็เอามาจากกุเกิล

จนเจ้าของรูปตัวจริงเข้ามาทักว่ารูปนี้เขาเป็นคนถ่ายนะ
ก็ไปขอโทษ บอกผมไม่รู้ก็อบกุเกิลมา

ก็คล้ายๆแบบนี้

ร้านเขาคงไม่ค่อยรู้เรื่องพวกสิทธิ์เรื่องเจ้าของภาพมั้ง ถึงทำแล้วคิดว่าไม่น่าเสียหาย

#แต่ภาพที่ร้านถ่ายสินค้าเองมีการลงลายน้ำของร้านไว้ที่ภาพด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

Ahura

09/08/2015 11:32:06
1,663
ทุกเข้าเวลาส่งลูกไปโรงเรียน เด็กๆจะถูกต้อนไปเข้าแถวเพื่อเต้นและร้องเพลง " โตไปไม่โกง "

ดูเผินๆก็น่ารักดี แต่ลึกๆก็น่าเศร้ากับความพยายามปลูกฝังความคิดดีงามให้เยาวชนไร้เดียงสา ที่เติบโตท่ามกลางการแก้ปัญหาเชิงจริยธรรมด้วยการสร้างเพียงแค่วาทกรรมที่ดูดี แต่ไม่มีใครอยากปฏิบัติ

เราเคยมีผู้นำประเทศที่มากความสามารถและครองใจมวลใจได้มากมาย ทุกอย่างน่าจะไปได้ด้วยดีหากแต่เขาเพียงขอโกงอะไรบ้างนิดๆหน่อยๆจากประเทศที่เขาปกครอง คนสนับสนุนก็มองความบกพร่องโดยสุจริตนี้ว่าเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ ไม่เห็นต้องอาฆาตอะไรกันมากมาย

ในบอร์ดนี้เชื่อว่ามีน้องๆเยาวชนเข้ามาอ่านมารับรู้การกระทำของผู้ใหญ่ที่อ้างว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ การตระหนักรู้ถึงพิษภัยของการหยิบฉวยภูมิปัญญา หยาดเหงื่อ การลงทุนลงแรงของผู้อื่นอย่างขาดจริยธรรมและสำนึกที่ดีงามควรให้พวกเขาได้ซึมซาบถึงปฏิกิริยาด้านลบของสังคมครับ

ใครไม่พอใจ อดรนทนไม่ได้กับความไม่ถูกไม่ต้อง ในฐานะปัจเจกก็ระบายออกมามันเป็นสิทธิที่จะแสดงออก จะมากจะน้อยก็คงขึ้นอยู่กับจริตของท่านผู้นั้น ไม่นานเรื่องนี้สุดท้ายแล้วมันก็ต้องเงียบหายไปเอง

แต่นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า..... ณ. เวลานี้ยังมีใครที่คิดว่าจะโพสต์รูปที่มีเจ้าของโดยไม่บอกแหล่งที่มาอีกไหมครับ !?? ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

itoe

09/08/2015 11:55:54
เรื่องกฎหมายใหม่นี้ผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ดูจากจุดประสงค์คิดว่าผิดที่เอารูปมาแปะ โดยไม่รู้ว่าไม่ทราบจิงหรือไม่อย่างไร

ผมอยากรู้ว่าถ้า eartech ตัวแทนไทยไม่ใช่ร้านเฮีย นี่จะมีคนมาตั้งกระทู้แบบนี้หรือป่าว ?เพราะเท่าที่สังเกตุดูถ้าเฮียไม่ขายนี่ แทบไม่เจอกระทู้ทำนองนี้เท่าไหร่ หรือหากมีหูฟังคนไทยทำสักร้านแล้ว ตปท. ก๊อปแนวคิดก๊อปรูปไปแปะแบบที่ร้านนี้ไปเอารูปเค้ามา จะมีคนไหนไหมมาตั้งกระทู้ทำนองนี้

แล้วไอ้หูที่ร้านนี้ทำนี่เสียงมันจะสามารถสู้กับ eartech ได้หรือป่าว ? นักเล่นหากเลือกเล่นจะเล่นตัวไหน

eartech เค้าจะฟ้องไหม ในเมื่อมันมีค่าใช้จ่ายในชั้นศาล(ตามความเข้าใจของผมนะ) มันคุ้มหรือป่าว
แต่ผมคิดว่าเฮียแกคงคุยเป็นการส่วนตัว หากมันมีเรื่องของผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวจริง แกคงไม่ตั้งกระทู้ทำนองนี้แน่นอนผมว่านะ

เหมือน แอปปี้ ที่ไม่เห็นฟ้อง มือถือจีนที่ copy ไปขายกันโจ๋งครึ่ม แต่กลับจ้องแต่ ซั่มซุ่ง

หรือ Jx ที่พยายามฟ้อง แบรน custom ยี่ห้อหนึ่ง

ผมแค่คนเข้ามาอ่านนะ อิอิ เสียวโดนชิบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

starman

09/08/2015 11:57:05
3
เอ้อๆๆ ไม่พูดเรื่องสตาร์บัคเลยกู เอ้า ไม่เกี่ยวก็ไม่เกี่ยวครับ ขอโทษที
เจตนาแค่ จะให้จินตนาการถึงการเอาชื่อ เอาโลโก้คนอื่นมาใช้หาผลประโยชน์ครับ เท่านั้นเอง เพราะมันเป็นคดีดัง น่าจะได้อ่านกันทุกคน ถ้าจะเจาะลึกถึง รายละเอียด แน่นอนครับ ในทุกคดี ย่อมมีความแตกต่างกันอยู่แล้ว พอพอครับ เรื่องตาบัคจะได้เข้าประเด็นเดิม ผมถามแค่นี้ครับ

คำถามเดิมครับ การเอารูปคนอื่นมาแปะ ประกอบการโฆษณาสินค้าของตัวเอง เจตนาเพื่อให้ผู้อ่าน คิดว่าสินค้ามีรูปร่างหน้าตาแบบนั้น เพื่อผลประโยชน์ทางการค้าในการขายสินค้าของตัวเอง มีความผิดหรือไม่ เฟสบุ๊คนั้นเป็นพื้นที่ส่วนตัวจริงหรือไม่ ในเมื่อ ใช้ในการโฆษณาขายสินค้า ใช้ในการติดต่อระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย มาเป็นเวลานาน และบุคคลทั่วไปก็สามารถเข้าถึงได้โดยไม่มีการปิดกั้น น่าสงสัยอยู่ คุณทนายช่วยหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

09/08/2015 12:49:45
23
พูดถึงไอ้สตาร์บังนั่น มันก็ช่างกล้าน่ะ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

09/08/2015 13:03:05
23
ผมว่ากรณีไอ้สตาร์บัง ทางสตาร์บัคเขาคงไม่ได้มองว่า มันจะทำให้เขากระทบยอดขายหรืออะไรหรอกครับ แต่มันเหมือนไปกวนส้นตีนเขา เลยเล่นแม่งซะหน่อย กรณีอย่างในกระทุ้นี้ ถ้าร้านนกฮูกมันตั้งชื่อหูฟังว่า เอียถ่อก เอออันนั้นค่อยน่าเล่นหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

คาใจ

09/08/2015 13:31:25
คาใจคำพูดสุดท้ายมาก "ถ้าผมทำอะไรไม่ถูกต้องก็ติดต่อผมได้ตามช่องทางต่างๆเลย คิดว่าคงรู้อยู่แล้ว เอามาโพสให้บานปลายผมว่าตัวแทนบี่ห้อนี้เสียหายกว่านะครับ" ตกลงกรณีนี้ เฮียเสียหาย เอารูปเค้าไปประกอบการค้าตัวเอง เก๋าให้เฮียไปคุย มาลงแบยนี้คนเสียหายเป็นตัวแทน ก็คือเฮียเอง ตรรกะไหนเนี่ย มันเลยเป็นประเด็นยาวเลย ถ้าเจตนาบริสุทธิ์จริง เป็นผมนะไม่เกิน 10 กระทู้หรอกที่ด่า ผมจะรีบขอโทษ ไม่พูดจาเหน็บแนม ขออภัยไม่ตั้งใจจริงๆ ขอโทษทุกท่าน ผิดพลาดเอง ขอบคุณทุกท่านที่เตือน โหยย มาแบยนี้ ผมจะไปพิมพ์หูทำ CIEM ตัวแรกกับท่านเลย แต่นร้ดูเหมือนเจตนาปล่อยให้มาม่า เป็นการโฆษณาไปในตัว เหมือนคำพูด แกรนด์โอเพ่นนิ่ง ผิดแล้ว เกรียนจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

cement

09/08/2015 15:48:19
10
ผมว่าร้านเค้ามีประเด็นหลายเรื่องละ ทางร้านเค้าไม่คิดจะปรับปรุงตัวหน่อยหรือ? หรือว่าจุดประสงค์จริงๆที่feed troll ไว้เพื่อจะให้เกิดกระแสเป็นการโปรโมทไปในตัว?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

magpie

09/08/2015 16:43:29
0
สำนึก และ คำขอโทษ. ควรออกมาจากใจครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

nan79

09/08/2015 18:04:32
ไปดูละครซะยาว เพิ่งวนกลับมาอ่านเจอ

"เอียถ่อก"

55555555555555555555555555555555555555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

ไอเนิร์ด

09/08/2015 21:01:49
ไอพวกเนิร์ด ทะเละกันเรื่องหูฟัง ควายแท้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

dragonfing

09/08/2015 21:53:44
3
เค้าก็ขอโทษแล้ว ลบก็ลบให้แล้ว เค้าไปบ่นบนเฟสส่วนตัวนั้นก็เฟสเค้า
คุณไม่พอใจก็ไปคุยกับเค้าในเฟสสิครับ
มานินทาลับหลังในบอร์ดเฮีย ถามนิดนึง จะเอาเรื่องมาขยายความทำไม
อยากเตือนก็หลังไมค์ก็จบละ นี้คุยกับเค้าหรือยัง เอามาโพสแบบนี้
หรือ จขกท. โพสแบบ Click Bait เรียกคนเข้ากระทู้ ??
ผมว่าคนเจตนาที่จะตักเตือนคนอื่นให้ทำในทางที่ถูกเค้าไม่ทำแบบนี้นะ
ทำแบบกระทู้นี้ผมเรียกว่า ประจานให้เสียหายมากกว่า
ขาดความอบอุ่ยหรอครับ ว่างมากไม่มีไรทำหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

dregonfing

09/08/2015 22:20:12
นึกว่าจะจบ มีมาอีกตัวนึง
dragonfing บ่นไรฟะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

EririFC

09/08/2015 22:22:38
0
หลังจากมีกฎหมายออกมาผมว่ามันจะทำให้โลกออนไลน์เงียบกว่าเดิมนะ ใครจะแชร์อะไรก็ต้องระวัง ต้องหาเครดิตมาใส่ให้หมด
ไอ้ข้อดีมันก็มีอะ แต่ทำให้คนกลัวนี่สิมีมากกว่า

@คห.136 เอ้าเวร ก็นี่มันบอร์ดหูฟัง จะให้ทะเลาะกันเรื่องกล้วยทอดมั้ยหละพวก55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

กากไก่ไม่ไช่แคบหมู

09/08/2015 23:29:47
ร้านนกฮูกกาก ร้านกระต่ายกาก ร้านที่mbk ดีสุดมีของให้เลือกเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

Nuttz26

10/08/2015 00:24:40
1
ผมขอแย้ง ทนายเกริกหน่อยครับ ผมเข้าใจว่า ในส่วนของเอารูปมา แล้วใช้ข้อความคลุมเคลือให้คนเข้าใจผิดได้นี่ สามารถฟ้องร้องได้น่ะครับ ตอนนี้เราต้องเข้าใจว่าปัญหามันจาก"ลิขสิทภาพ"ที่เวบต้นทางถ่ายมาแล้วถูกตัดต่อเป็นตัวอย่างเพื่อการค้าครับ
คนล่ะส่วนกันกับเรื่องที่ว่าทำ ciem แล้วแบบหรือลายเหมือนกันในหลายยี่ห้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

starman

10/08/2015 11:26:02
3
คุณNuttz26 ครับ พอดีนายกราก แถวบ้านผมเค้าบอกว่าเรื่องเล็กน้อยไม่มีใครเค้าฟ้องกันล่ะครับเสียเวลาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

อย่ามากะทิ

10/08/2015 12:05:28
อย่ามากะทิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

14/08/2015 12:40:15
0
อ้าววววววววววว ผมโดนด่าซะงั้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

Reizei_Mako

14/08/2015 13:10:02
23
อืม เจริญล่ะแบบนี้ -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

starman

14/08/2015 13:10:25
3
55555555

ตลกดีครับ ไม่เป็นไรหรอกๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

14/08/2015 13:41:28
0
ไม่มีจิตสำนึก ไม่ยอมรับคำติติงจากใคร
แถมด่าคนจับผิดว่า "พ่องตาย" แบบนี้คืออะไรครับ
ปล. แค่สงสัยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

เหน่งบา

14/08/2015 14:03:44
1,866
ทีแรกผมรำคาญกระทู้นี้เหมือนกัน กำลังคิดว่า จะขุดขึ้นมาทำไมอีก(ฟะ) เห็นแบบนี้เข้า...เศร้าใจเลยครับ

ตลกมันก็ตลกนะครับ คุณ starman แต่มันเป็นตลกร้ายครับ ดูแล้วหดหู่ใจ
คนที่มาอวยมาปกป้อง"เขา"นี่ เห็นประเด็นชัดหรือเปล่า
มันไม่ใช่แค่ เอารูปในเน็ทมาใช้ ไม่ได้ระวัง แค่นี้เท่านั้น
มันเป็นประเด็นเรื่องจิตสำนึกแล้ว ว่ามัน..น่าจะไม่มี

ส่วนเรื่องคำผรุสวาทนั่น สุดแต่ใจจะไขว่คว้าเถอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

ลองมองกลางๆ

14/08/2015 14:45:01
ก็ดีใจนะครับที่ร้านแบบนี้ยังมีสาวกคอยกางบาเรีย ดูสมกะเป็นคนไทยดี กฎหมายระดับสากลไม่มีผลกะคนไทย

เชื่อเถอะร้านรู้แต่แรก แต่ก็นั่นล่ะสไตล์ใครสไตล์มัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

Alone[]

14/08/2015 15:01:41
6
เห็นแบบนี้ บูรพานี่ขึ้นเลย !!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

Nuttz26

14/08/2015 15:02:32
1
ยิ่งประเด็นเป็นคนสร้างยิ่งน่าจะให้ความสำคัญกับลิขสิท ตัวเองก็รู้อยู่ว่าการสร้างไรสักอย่างเป็นเรื่องอยาก

แต่รูปนี่ก๊อปกันง่ายๆเชียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

starman

14/08/2015 19:19:07
3
ครับคุณเหน่งบา ตลกร้ายครับ

ตลกในอารมณ์ที่ว่า แหงนมองฟ้า ปล่อยฮาก๊ากๆ แต่น้ำตาไหลพราก ครับ ผมเห็นภาพแบบนั้น

ส่วนคำว่าไม่เป็นไรๆ นี่ ประมาณเราเตือนเค้าแล้ว เราบอกเค้าแล้ว อธิบายกันทุกเหตุผล

จะฟัง จะรับ จะแก้ จะเปลี่ยน อยู่ที่ตัวตนของเค้าแล้วละครับ ว่าเป็นบัวเหล่าใด

ขอบคุณเวปมั่นคง และ ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ที่ผมเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ทุกท่านรำคาญใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

CrOw

14/08/2015 20:33:08
0
เห็นงี้แล้วเสียดายของที่เคยซื้อจากร้านนี้จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

Fishbone

15/08/2015 08:26:21
6
สั้นๆ ผิดครับ จะด้วยตั้งใจ หรือ ไม่ตั้งใจ อย่างที่บางคนบอกก็ตาม แต่ในเมื่อเป็นเพจในเชิงธุรกิจค้าขาย ผิดเต็มๆ คือต่อให้พยายามหาเหตุผลว่า มันเป็นแรงบันดาลใจ ไม่ได้ตั้งใจ แต่ทางกฏหมาย ฟังไม่ขึ้น
...คนปกป้องก็ต้องดูความจริงด้วยครับ ถ้าเข้าข้างกีนอย่างเดียว จะพาให้เดือดร้อนได้นะครับ ต้องลบออกสถานเดียว ถ้าไม่เขื่อ ดื้อ..ก็ทําต่อไป
เพราะเขาเตือนกันแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

weerapats

15/08/2015 08:31:09
44
เอาอย่างนี้ดีมั้ย
ถ้าของมันดีจริง เจ๋งกว่าของฝรั่งจริง ราคาถูกกว่าจริง ก็เอามาให้ลองมาให้เปรียบเทียบหน่อย
ถ้าจริงตามนั้น ผมจะได้สั่งผลิตไปขายฝรั่งมันซะเลย
ตามนี้นะ ติดต่อมาได้ที่ซองเหลือง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แบบนี้สินะ กฏหมายลิขสิทธิ์ถึงออกมา เล่นก็อปเค้ามาเป็นงานตัวเองเฉย"