Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามลำโพงรถหน่อยครับ

afterbreak

07/08/2015 16:15:02
1
คิดว่าจะใช้ focal 165v อยากจะทราบว่าลำโพงคู่หลังต้องเปลี่ยนไหม แล้วควรใช้แอมป์อะไรขับดีครับ หรือ มีใครแนะนำอะไรบ้างครับ กะว่าจะต่อจากมือถือโดยสาย aux ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

wish

07/08/2015 21:19:13
12
ผมว่านะ เล่นแบบ front stage ลำโพงหน้าคู่เดียว ติดตั้งตำแหน่งดีๆจูนดีๆ หาฟร้อนท์กับแอมป์ที่แมทช์กับลำโพงและแนวเพลงที่ฟังก็พอแล้วครับ จบง่ายด้วย อย่างผมรถ wish ลำโพงหลังมีแต่ต่อตรงฟร้อนท์ ลำโพงหน้าผ่านแอมป์2 channel เฟดเสียงมาข้างหน้ามากกว่า ลำโพงหลังเสียงคลอๆเบาๆ ลำพังลำโพงหน้าก็ได้ยินกันหมดแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peach Peach

08/08/2015 00:46:34
0
เห็นด้วยกับคุณwishครับ
เทียน่าผมเดิมๆเปลี่ยนคู่หน้าแบบแยกชิ้นของdls
เปลี่ยนคู่หลังเป็นแกนร่วมยื่ห้อเดียวกัน
สายลำโพงเป็นfurutechเมตรละ220
รวมทั้งหมดจบราคาที่ประมาน17,000
ผมว่าแค่นี้ดีขึ้นมากแล้วครับ
ป.ล. เคยไปฟังfocal165v ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันค่อยข้างเด่นไปทางกลางแหลมชัดมากไปหน่อย
ถ้าใช้ขับรถวันหนึ่งเป็นเวลานานกลัวว่าหูจะล้าครับ เลยจบที่dlsฟังสบายรายละเอียดพอมีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

afterbreak

08/08/2015 08:32:18
1
แล้วต่อเข้ามือถือ front นี้จำเป็นไหมครับ เพราะผมต่อมือถือโดยใช้ aux ซึ่งในรถก็มีมาอยู่แล้วเลยกะว่าจะเอาเงินลงแค่พวก amp กับลำโพงอย่างเดียวเลยครับ หรือ มีใครแนะนำอะไรเพิ่มเติมอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

afterbreak

08/08/2015 08:35:36
1
คือ ผมงงว่าหลักๆที่ทำให้เสียงดีขึ้นคือ เปลี่ยน front กับ amp แล้วก็ลำโพง ใช่ไหมครับ
แล้ว front นี้เปลี่ยนเเล้วเสียงดีขึ้นมากจนเห็นได้ชัดเลยไหมครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Five

10/08/2015 07:50:24
สรุปว่าติดหรือยังครับ ?

ผมยังลังเลว่าจะติดฟรอนต์เพิ่มดีมั้ยเหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

justfine1

10/08/2015 09:31:02
4
front ถ้าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปเลยครับ ถือเป็นต้นทางที่ดี แม้จะใช้แค่ aux เข้าไป แต่ก็ต้องไปผ่านวงจร ที่อั้นคุณภาพเสียงได้เท่าที่frontเดิมมันจะทำได้

ยิ่งถ้าจะใส่แอมป์แล้ว การเปลี่ยนfront ยิ่งจำเป็นขึ้นไปอีก เพราะส่วนใหญ่ front ติดรถ มักจะไม่มีช่องสัญญาณขาออกเป็น RCA มาให้ จำเป็นต้องใช้จากสัญญาณลำโพง(hi level) ไปเข้าแอมป์ หรือผ่านตัวแปลง hi to low เสียก่อน ซึ่งเสียงจะdropลงไปอีก(กรณีที่แอมป์รับเฉพาะ rca ได้อย่างเดียว ซึ่งแอมป์ดีๆแพงๆมักจะเป็นอย่างนี้เสียด้วย)

แนะนำเป็นลำโพงหน้าแยกชิ้นคู่เดียว ต่อไบไวร์ 4 ชาแนล (จะมีแอมป์ หรือจะ hi power ตรงจากfront ก็ตาม ก็ให้แยก 4 ช่องไปเลย) คู่หลังไม่ต้อง เสียงจะกวนกันเปล่าๆ

*ถ้า focal จะสามารถต่อตรงเป็นไบไวร์ได้เลย และลุ้นได้ว่าไม่ต้องมีแอมป์ก็พอไหว .. แต่ต้องติดตั้งและเดินสายไฟดีๆนะ แยกไฟจากแบตมาเดี่ยวๆเข้าวิทยุเลย
อย่าลืมแดมป์ประตูคู่หน้าด้วย ข้างละ 1.5 หรือ 2 ชั้นก็ได้ จะช่วยเรื่องมิดเบส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

justfine1

10/08/2015 09:44:16
4
ติดตั้งระบบเสียงรถ ซีเรียสพอๆกับที่เราเล่นชุดหูฟังกันนี่แหละครับ อาจมากกว่าด้วย เพราะมันติดแล้วเปลี่ยนลำบาก ต้องวางแผนดีๆ .. ต้นทาง สายไฟ สายลำโพง ฟิวส์ ตะกั่วบัดกรี ฯลฯ มีผลหมดเช่นกัน ขั้วแบต ยี่ห้อแบตรถ ก็ไม่เว้น

ยิ่งหูช่างฟ้องแบบพวกเราๆ จะพาลเสียเงินกันหลายรอบ (แหะๆ เหมือนตอนจัดชุดหูฟังนี่แหละ)

ที่มีผลมากๆคือฝีมือการติดตั้ง ต้องเลือกร้านให้ดีๆ อย่าเสียดายค่าแรง .. อุปกรณ์ชุดเดียวกัน เสียงออกมาต่างกันฟ้ากับเหวก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

afterbreak

10/08/2015 14:26:32
1
ชัดเจนดีขอบคุณมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามลำโพงรถหน่อยครับ"