Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามคำถามพื้นๆ ขอหูฟังครับ

ct21

06/08/2015 22:57:02
0
1.ผมอยากขอความรู้ว่า "สเตจกว้าง กลางแหลม ฯลฯ" พวกเนี่ยเวลาเราฟังหรือรู้สึกเนี่ย มิติหรือสิ่งที่เป็นพื้นฐานที่เราต้องรู้สึกอะครับว่ามันเป็นยังไง เพราะตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองชอบมันเรียกว่าไงครับ
2.ถ้าคำตอบข้อ 1 ได้ผมก็น่าจะลือกหูฟังที่ตัวเองชอบได้ครับ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

06/08/2015 23:53:36
4,283
1. สเตจก็มาจากคำว่าซาวด์สเตจหรือเวทีเสียงครับ คนฟังเพลงส่วนมากจะชอบเวทีเสียงแบบกว้างๆ ก็เลยอธิบายคำว่าสเตจว่ากว้าง ซึ่งสื่อให้เห็นว่าอุปกรณ์นั้นให้เสียงที่มีอาณาเขตกว้างไกล ไม่แคบ ส่วนกลางแหลมก็คือ คลื่นความถี่เสียงในย่านเสียงกลาง ต่อเนื่องไปถึงเสียงแหลม เรามักจะเรียกรวมๆกันว่ากลางแหลมครับ

ซึ่งเสียงกลางจะเป็นย่านที่มีเสียงจากเครื่องดนตรีรวมถึงเสียงร้องรวมอยู่มากที่สุด ส่วนเสียงแหลมก็จะเป็นตัวโน้ตเสียงสูงๆ พวกเครื่องโคะ โลหะ เสียงฉาบ เสียงกระดิ่งครับ

2. อ่านแล้วยังไม่เข้าใจ ให้ย้อนไปอ่านข้อ 1 อีกทีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

07/08/2015 00:12:58
1,368
อ่านคำตอบของเฮียข้อแรกไม่งง แต่พออ่านข้อสองเริ่มจะงงแล้ว555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ct21

07/08/2015 09:51:04
0
เฮียครับ ขอให้เฮียอธิบายเพิ่มได้ไหมครับว่าศัพท์มีอะไรบ้าง พวกเบสหรืออะไรพวกนี้ด้วยครับผมอยากรู้ศัพท์เวลาเค้าแนะนำผมจะได้ อ๋อๆ เพราะตอนนี้ไปถามเค้าผมก็ เอ๋อๆๆๆ ครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Alone[]

07/08/2015 09:58:57
6
สิ่งที่คุณอยากรู้ ... ในบอร์ดนี้มีทั้งหมดแล้วครับ รวมถึงมีกลุ่มเฟซบุ๊คที่หลายๆคนก็อธบายได้ดี หรือเสริช Google ยังมีเลย แม้กระทั่ง ดูรีวิวหูฟังใน youtube ทั้งไทยทั้งต่างชาติ

ใช้เวลาหาข้อมูลซักพักก็น่าจะเข้าใจครับ

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ct21

07/08/2015 10:19:43
0
ขอบคุณคุณ Alone[]
ครับผมเข้าใจครับ แต่ผมไม่เก็ตเพราะว่าผมไม่เข้าใจลักษณะเสียงที่เกิดขึ้น เพราะใน youtube เค้าอธิบายจากที่เข้าฟัง โอเคถ้าคนเคยสัมผัสมาก็จะรู้ครับ

เอาง่ายๆครับ ที่เค้าผู้มา "เบสลงลึก สเตจกว้าง กลางแหลมและไปได้ไกล หรือลักษณะอื่นๆที่พูดมา"

อะไรพวกนี้คือผมทดลองฟังแล้วมันไม่เก็ตเลยอยากได้คนที่อธิบายภาษาชาวบ้านหรือภาษาที่เค้าใจง่าย ก่อนมาถามผมก็ดูมาเยอะแต่ผมไม่เก็ตครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Xomphote

07/08/2015 10:22:09
42
เบส กลาง แหลม พวกนี้คือย่านเสียงครับ
ลองอ่านจากกระทู้นี้ดูครับ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=15059

แบบเข้าใจง่ายๆก็ที่เฮียตอบไว้ใน คห.3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Theeranai

07/08/2015 11:33:51
28
"เบสลงลึก สเตจกว้าง กลางแหลมและไปได้ไกล" คำพูดนี้มีพื้นฐานมาจากการเปรียบเทียบฮะ เราจะรู้ได้ว่าหูฟังอันนี้เสียงเบสลงลึกไหม ต้องเทียบกับหูฟังอีกตัว เราก็จะรู้ว่าตัวนี้เสียงเบสลึกกว่าตัวนั้น ตัวนี้เสียงแหลมกว่าตัวนู้น พอเราฟังไปเรื่อยๆเราก็จะเริ่มมีแนวเสียงในใจเราว่าชอบแหลมแบบนั้น เบสแบบนี้ พอเราฟังหูฟังรุ่นใหม่มันก็จะมาเปรียบเทียบกับแนวเสียงในใจเราว่า เบสลงลึก-จริงๆแล้วคือลงได้ลึกว่าแนวเสียงในใจเขา หรือเสตจแคบ-เสตจแคบกว่าแนวเสียงในใจเขา แต่ทั้งนี้การเปรียบเทียบมันขึ้นอยู่กับแนวเสียงในใจแต่ละคนฮะ จึงเกิดเป็นประเด็นอีกว่า หูฟังตัวเดียวกันบางคนว่าแหลมจัด บางคนว่าแหลมกำลังดี ทั้งหมดเกิดจากแนวเสียงในใจเราที่เอาไว้เปรียบเทียบนี้แหละ รีวิวจึงอ่านเป็นแนวทางเฉยๆฮะ เลือกจริงๆก็หูใครหูมัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ct21

07/08/2015 15:35:42
0
ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ได้ความรู้เยอะจะเอาไปเลือกว่าผมจะเลือกตัวไหนที่ตัวเองชอบ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอถามคำถามพื้นๆ ขอหูฟังครับ"