Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

...มีความเป็นอนาล๊อกสูง...มันหมายความว่าอย่างไงเหรอครับ

shorttoeh

06/08/2015 22:33:00
4
พอเข้าใจความแตกต่างระหว่าง digital กับ analog

แต่ผมเห็นคำนี้ในหนังสือ หรือในเว็บมาหลายๆที เอ๊ะ ก็สงสัยว่ามันหมายความว่าไงเหรอครับ แล้วเอาอะไรไปวัด

หรือมันเป็น วลีเท่ห์ๆ เหมือนว่าคนๆนั้นมีประสาทรับรู้ราวกับ analog oscilloscope

บางทีผมซื้อหนังสือแนวๆนี้บ้านเราเพื่อเอามานั่งดูเวลา...ในห้องน้ำ ไม่ค่อยจะได้อ่านหรอกครับ เพราะอ่านทีไร รู้สึกเหมือน...อย่างไงไม่รู้ หรืออ่านเฉพาะเนื้อหาที่ไม่ใช่รีวิวซะมากกว่า

ใครพอเข้าใจอธิบายให้ฟังหน่อยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เบิร์นแล้วไปได้ไกล

06/08/2015 22:38:21
พูดไปงั้นครับ พูดแล้วดูมีภูมิ เป็นวลีที่พูดแล้วเท่อย่างที่บอกนั่นเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

06/08/2015 23:43:08
2,893
มันก็เป็นแค่คำอุปมาอุปทานของคนที่มีความคุ้นเคยกับเสียงจากพวกแอมป์หลอดเครื่องเล่นแผ่นเสียงและพวกเครื่องเสียงวินเทจทั้งหลายเท่านั้นครับ

อย่าไปใส่ใจกับคำเหล่านั้นเลย เอาแค่ถ้าพอได้ฟังเสียงแบบนั้นแล้วชอบก็พอแล้ว แต่หากไม่ชอบก็แสดงว่ามันไม่ใช่สไตล์เสียงที่ต้องการก็เท่านั้นละครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

06/08/2015 23:49:31
4,283
มันเป็นการพรรณาให้คนอ่านได้เข้าใจครับ เหมือนสำนวนการประพันธ์นั่นแหละครับ 555

คือเราฟังเพลงกันมานานมากๆๆ และคำว่ามีความเป็นอนาลอกหรือมีความเป็นดนตรีนั้น เราเพิ่งมาใช้กันตอนที่โลกนี้เริ่มฟังเพลงกันด้วยไฟล์ดิจิตอลเมื่อสิบกว่าปีก่อน ตอนนั้นไฟล์ 128k นั้นสำหรับคนฟังเพลงถือว่ายอมรับไม่ได้ และจะรังเกียจความเป็นดิจิตอลของมันอยู่

แต่พอมีอุปกรณ์อะไรใหม่ ที่ให้สุ้มเสียงที่ดีกว่าเดิม หรือให้เสียงใกล้เคียงกับการฟังเพลงด้วยแผนเสียง ด้วยเทปคาสเซ็ทต์ หรือเสียงที่เป็นของเดิมๆแบบอนาลอก นักเขียนก็จะหยิบยกว่าเสียงที่ได้มีความเป็นอนาลอกสูง ทั้งๆที่กำลังรีวิวสิ่งที่เป็นดิจิตอลล้วนๆ

ไม่มีอะไรมาก แค่เป็นคำที่นักเขียนให้อธิบายให้เราเห็นภาพนั่นเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

aquafire

06/08/2015 23:56:53
8
ตามความเข้าใจของผมมันอาจจะหมายถึงมีความสมจริงสูง เพราะเสียงที่เราๆ ได้ยินกันอยู่นี้มันก็คือสัญญาณอนาล็อกดีๆ นี่เอง ทีนี้เวลาเราบันทึกลงสื่อเราก็แปลงอนาล็อกเป็นดิจิตอล 0 1 เวลาจะนำกลับมาฟังก็ต้องแปลงกลับเป็นอนาล็อกอีกที คราวนี้การแปลงไปแปลงมา ถ้าคุณภาพไม่ดีพอเสียงมันก็คงจะได้ไม่สมจริงตามต้นฉบับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

07/08/2015 00:29:31
1,368
เอาตามความรู้สึกส่วนตัว ผมว่าบางคนก็คงไม่ได้อยากเขียน ให้มันดูเท่ห์ๆอย่างเดียวหรอกครับ
มันเป็นเรื่องของคนที่เคยผ่านมาสองยุค เหมือนกับที่ตอนนี้เริ่มมีเทรนด์ย้อนกลับไปเล่นกล้องฟิลม์ กันนะครับ
คนที่เคยผ่านกล้องฟิลม์มา จะรู้ถึงเสน่ห์ของมัน ที่กล้องดิจิตอลยุคนี้ให้ไม่ได้ และก็มีจุดด้อยบางอย่าง ที่กล้องฟิลม์ทำอย่างกล้องดิจิตอลไม่ได้เหมือนกัน
ถ้าคนที่เกิดมาแล้วเจอกล้องดิจิตอลเลย คงไม่เข้าใจอารมณ์คนที่้ใช้กล้องฟิลม์มาก่อน
สมัยก่อนกว่าจะถ่ายรูป ไม่ได้ง่ายอย่างสมัยนี้ กว่าจะจัดท่าได้ วัดแสงก็ยาก แถมถ้าถ่ายพลาดก็เสียแล้วเสียเลย ไม่มีมาดูหลังกล้องอย่างทุกวันนี้
ผมว่ามันคล้ายๆกันนั่นแหละ ไฟล์เสียงดิจิตอลคุณภาพสูงๆ มันก็ให้อารมณ์นึง การฟังเพลงจากแผ่นเสียง มันก็ให้อีกอารมณ์นึง แต่ก็ให้ความสุขเราได้ทั้งนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เอกเรื่องมาก

07/08/2015 00:29:36
23
เวงจริงๆ พิมพ์ซะยาว เน็ตตัดอนไหนไม่รู้ กดส่ง error ที่พิมพ์ไว้หายเกลี้ยง เศร้าแพ่พ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

07/08/2015 00:33:54
4,283
555 วันก่อนผมเองก็โดนแบบนี้ครับคุณเอก แทบจะทึ้งผมตัวเองเลยอ่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หมูหวาน

07/08/2015 00:35:00
573
ส่วนใหญ่เค้าจะเปรียบเปรยกับเสียงที่มีความต่อเนื่อง นุ่มนวล ลื่นไหลดีๆครับ ซึ่งฟังแล้วจะรู้สึกไม่เครียดล่ะครับ
ซึ่งการเล่นเพลงด้วยรูปแบบ Analog อย่างแผ่นเสียงจะรู้สึกได้อย่างชัดเจน ถ้าฟังเทียบกับไฟล์เพลงทั่วๆไปจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

07/08/2015 00:36:47
23
เอาใหม่

คือคำว่าเสียงดิจิตอล มันเริ่มมีมาสมัยไฟล์ mp3 มาใหม่ๆ ซื้อความละเอียดยอดฮิตคือ 128k ที่นักฟังเพลงต่างส่ายหน้ากัน ในความคิดผมคือ มันตัดรายละเอียดบางย่านเสียงออกมา เป็นย่านเสียงที่หูเราไม่ค่อยได้ยินเป็นหลัก แต่อาจรู้สึกได้ ทำให้บางครั้งเสียงกลอง มันไม่เหมือนการตีจากกลองจริงๆ ไม่รู้สึกถึงไม้กระทบหนังกลองมากนัก เสียงกีต้าร์ก็ไม่รู้สึกถึงการลงน้ำหนักกรีดสาย เหมือนอยู่ๆ ก็ดังขึ้นมาเลย ทำให้มันดูทื่อๆ ไม่ smooth น่ะครับ เสียงนักร้องรายละเอียดเรื่องลมหายใจ น้ำลายเหนียวคอ ลมลอดไรฟัน อะไรพวกนี้อาจจะหายๆไปบ้าง ซึ่งบางทีเสียงพวกนี้เราไม่ค่อยได้ยินอะไรชัดเจน แต่มันอาจจะรู้สึกได้น่ะครับ พอเวลาฟังแล้วมันอาจจะดูทื่อๆ รายละเอียดหาย ความลื่นไหลอะไรพวกนี้ไม่ค่อยดี ยิ่ง System ถึง ขี้ฟ้องๆ นี่จะรู้สึกได้ชัดเจน

แต่เดี๋ยวนี้คนฟังเพลงจริงจังส่วนมาก ไม่ค่อยฟังกันแล้วครับ mp3 128k(แต่ผมยังมีในอัลบั้มที่หาไฟล์ละเอียดไม่ได้ หรือหาแผ่นมา rip ไม่ได้) อย่างต่ำต้อง 320k หรือบางคน wav อย่างเดียวก็มี และอุปกรณ์เดี๋ยวนี้มันไปไกลแล้วครับ เรื่องเสียงที่ว่า ดิจิตอลจ๋า อย่างที่เขาว่ากัน ไม่ค่อยเจอแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

บอล

07/08/2015 08:40:46
มันไม่ได้พูดเอาเท่ห์ๆหรอกนะครับ อธิบายทางตัวอักษรยากจะเข้าใจตรงกัน อย่าเอาบรรทัดฐานและทัศนคติของเราไปตัดสินในเรื่องที่เราไม่แน่ใจจะดีกวา

บางท่านที่เล่นแผ่นเสียงฟังแอมป์หลอดแน่นอนว่าเค้าก็จะคุ้นเคยกับเสียงในแบบ digitaless

เช่นเดียวกับกล้องดิจิตอลที่บางท่านเคยถ่ายภาพล้างภาพด้วยกล้องฟิล์มมาก่อน แล้วเรามักได้ยินว่ากล้องดิจิตอลตัวนี้ให้ไฟล์ภาพคล้ายกับถ่ายด้วยกล้องฟิล์มนั่นแหละครับ

บางอย่างมันต้องคุ้นเคยมาก่อนด้วยประสบการณ์ตัวเอง จึงสามารถแยกแยะด้วยการเห็นเองและฟัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

shorttoeh

07/08/2015 09:23:30
4
ขอบคุณทุก คคห.ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nopphong

07/08/2015 09:35:44
เห็นด้วยครับคุณบอล... เปรียบเหมือน คนไม่เคยเห็นทะเล อธิบายยังไง จินตนาการแค่ไหน ภาพที่ออกมาก็ยังคงไม่ใช่ทะเลจริงๆอยู่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

อนาลอค

07/08/2015 09:50:56
คมๆ ชัดๆ ฟังดูแข็งๆ

กับ นุ่มนวล ลื่นไหล ฟังสบายหู

สองอย่างนี้ต่างกันจริงๆ

ต้นทางเป็นดิจตอล หรือ อนาลอค สุดท้ายขั้นตอนมันต้องกลับมาเป็นอนาลอค ตอนเพลยแบค ไงครับ

อยู่ที่ว่าตัวไหนให้ความเป็นอนาลอคสูงกว่ากัน

คำนี้มันมีจริงครับ

// คหสต นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MaxxIE

07/08/2015 11:01:15
107
ต้องลองฟังพวกเพลงEDMที่มันจำลองเสียงพวกเครื่องดนตรีต่างๆดูครับ
เสียงมันเหมือนก็จริง แต่ผมว่ามันฟังดูแล้วไม่เป็นไปตามธรรมชาติของเครื่องดนตรีนั้นๆอยู่ดี

พวก OST.Tron Lagacy เนี่ย เสียงไวโอลินอิเลคโทรนิคเพียบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

หมักเต๋า

07/08/2015 12:12:50
0
แบบนี้ใช่มั้ยครับ มันเนียนมันนวล

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

TaTar_N

07/08/2015 12:18:15
1
ไม่รู้ถูกเปล่านะ
เสียงอนาลอค คล้ายๆกับสัญญาณอนาลอค เสียงมาเต็มสมูท ทุกคความถี่ แต่เสี่บงดิจิตอล คือการแซมปลิ่ง สัญญาณอนาลอคมาอีกที ทำให้ความสมูทน้อยกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

07/08/2015 12:23:44
2,893
จากเทปรีลแล้วก็ต้องมาต่อกันด้วยแผ่นเสียงครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

shorttoeh

07/08/2015 14:31:41
4
จริงๆ ตัวผมเองนั้นรู้ครับว่า พ่อค้า หรือ นักรีวิว ต้องการสื่อความหมายว่าอะไร

แต่... แล้วคนที่ไม่รู้เรื่อง electronics, computer, เครื่องเสียงล่ะ เพราะคำหรือสำนวนเท่ห์ๆ ประมาณนี้ มันก็พาให้คนที่อ่าน ติดตามใช้กันต่อไปต่างๆนาๆ โดยที่บางคนไม่รู้ความหมายด้วยซ้ำ

พ่อค้า และนักรีวิว(ที่รับตังค์หรือมีผลประโยชน์) ย่อมพยายามสรรหาคำหรือวลีใดๆก็ตามที่ให้คนรับสื่อนั้นรู้สึกว่าสินค้านั้นน่าซื้อ คล้ายๆ นักการตลาดนั่นแหละครับ

ผมไม่ค่อยจะอ่านหรือฟัง นักรีวิวที่มีผลประโยชน์กับสินค้าเท่าไหร่ แต่ก็ดูไว้ประกอบการตัดสินใจ แต่จะซื้อจริงๆ คงซื้อที่หูตัวเองชอบมากกว่า แต่มันมีผลกับคนที่ไม่รู้นะ เพราะคนเดี๋ยวนี้ชอบอะไรๆที่ดูดีๆ

เรื่องฟิล์มนี่เข้าใจดีครับ เพราะผมเล่น DSLR มาตั้งแต่สมัย Canon EOS 10D ราคา 7 หมื่น จนตอนนี้ใช้ FF-DSLR ก็ยังคงชอบรูปที่ถ่ายจากฟิล์มสไลด์ เวลาได้ส่องดูจากรูปคุณภาพสูงบนโต๊ะไฟมากกว่า แต่เรื่องถ่าย น่าจะเป็นความสามารถของลิงหลังกล้องมากกว่า เพราะสิ่งที่แตกต่างกันคือสื่อถ่ายทอดภาพหรือ sensor เท่านั้นเอง คนถ่ายฟิล์มสวย ถ่าย DSLR มาก็แทบไม่ต้องปรับหรอกครับ เพราะ slide มันถ่ายยากกว่าเยอะ

พวกแผ่นเสียงนี่ไม่คิดจะเล่นหรอกครับ สมัยเด็กๆ ลุงผมก็มีติดบ้าน แต่ผมก็ไม่เคยขอฟัง ไปหาเทปฟังกับเครื่องเล่นมากกว่า เห็นราคาทั้งตัวโต๊ะ หัวอ่าน สยองมากๆครับ

แอมป์หลอดมีโครงการจะทำ แต่คงต้องรอหลายๆชิ้นเสร็จก่อน เพราะอยากทำนู่นนี่เยอะเหลือเกิน 555 ตอนนี้มี dac 2 project แถมยังอยากเอา pcm1704uk มาทำสัก 2 ตัว แต่เห็นราคาแล้วสยองเกิน ซื้อเค้าเอาน่าจะง่ายกว่า T_T

ตอนนี้ชิพ dac ของ akm มันปาไป 2 เท่าของ 384kHz/32bit แล้วครับ ไป 768kHz/32bit แล้ว http://www.akm.com/akm/en/product/detail/0054/?link_id=link902 จะเอาอะไรไปเล่นกับมันเนี่ย เหอๆ

ทุกวันนี้ผมแนวที่ผมฟัง แค่ 96/24 ยังหายากเลย -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

อนาลอค

07/08/2015 15:03:33
จากคห18

สรุปแล้วคำว่า "ให้เสียงแบบอนาลอค"

คุณ shorttoeh คิดว่ามีจริงมั้ยครับสำหรับคำๆนี้ หรือ ว่าเป็นแค่คำอุปโลกขึ้นมาพูดให้เท่แค่นั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

อยากรู้

07/08/2015 15:11:55
อยากไดัคำตอบเช่นกันครับ
คุณ shorttoeh คิดว่ามันมีจริงมั๊ย หรือเอาเท่ๆอย่างเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

tram

07/08/2015 20:32:55
6
ทำไมอนาล็อกมันจะไม่มีอยู่จริง?

ในกระบวนการบันทึกเสียง ก็ทำกันแบบอนาล็อกก่อนแล้วค่อยแปลงเป็นสัญญาณดิจิทัล ในขั้นตอนนี้ก็ต้องผ่านชิปที่เรียกว่า Analogue to Digital converter เพื่อเก็บสัญญาณในรูปแบบเลขฐานสอง ซึ่งมีประสิทธิภาพในการจัดเก็บได้ดีกว่า และสามารถปรับแต่งรูปแบบสัญญาณได้สะดวกกว่า

ทีนี้พอคุณฟังเพลง มันก็เป็นกระบวนการในทางกลับกันคือ Digital to Analogue converter แล้วจะมีปัญหาอะไรกันนักหนา

ถามว่าอนาล็อกเสียงลื่นไหลกว่าจริงไหม? ตอบว่า "จริง" เพราะโดยความหมายของสัญญาณอนาล็อกมันเป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว คือรูปสัญญาณมีความต่อเนื่องในช่วงระยะเวลาtime frame ในขณะที่ดิจิทัลมันมีการoversampling เพื่อสร้างรูปสัญญาณให้คล้ายกับอนาล็อก

ถ้าใครอยากเสพอรรถรสของเสียงแบบอนาล็อก ลองไปหา DAC Philips TDA1541A-S1(single crown)มาเล่นดู คุณจะพบว่า มันให้feelingคล้ายกับยุคอนาล็อกมากๆ มากกว่าพวก R2R DAC ยี่ห้ออื่นๆ ดีกว่า DeltaZigma or ZigmaDelta DAC แต่จะชอบมากขนาดไหน มันก็อาจจะขึ้นอยู่กับว่า คุณมี perception การฟังดนตรีอย่างไรเท่านั้นเอง

สุดท้ายบอกได้แค่ว่า ชอบอย่างไร ก็ฟังอย่างนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เอก บางแค

07/08/2015 21:47:55
0
คำพูดพวกนี้ สำนวนพวกนี้ คำพูดเก๋ๆ

เช่น พวกคำว่าเสียงเป็นอนาล็อค ซาวน์สเตจกว้างลึก อิมเมจ

ใหญ่

มือใหม่หรือคนที่ไม่รู้ ควรที่จะศึกษา และหัดฟังครับ เพราะ

คำศัพท์พวกนี้มันเป็นคำนิยาม ต้องศึกษาว่ามันเป็นยังไง

อย่างน้อยๆเมื่อรู้แล้วเวลาได้ยินคนอื่นรีวิวว่างั้นงี้ ตัวเองจะได้

ฟังออกครับว่าจริงไหม จะได้ไม่ถูกหลอกขายของง่ายๆ

ไม่ใช่บอกว่า ไม่อยากให้มือใหม่ถูกหลอกเพราะไม่รู้คำพวกนี้

เพราะฉะนั้นคนขายหรือคนรีวิวจึงไม่ควรพูดคำพูดพวกนี้หรือ

หาคำเก๋ๆมาพูด

ผมว่ามันไม่ตรงประเด็นนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

cambridge

07/08/2015 22:17:41
2
ลองหาฟังแผ่นเสียง. เพลงที่เราฟังประจำดูสิครับ ยิ่งต่อกับampหลอดด้วย ถ้าได้ฟังจะเข้าใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

08/08/2015 01:05:05
23
พูดถึง chip DAC Philips สมัย mp3 รุ่งเรือง เคยมีเครื่องเล่นอยู่ตัว เสียงดีโดดเด่นกว่าเพื่อนในตอนนั้น จำไม่ผิดน่าจะ iriver T10 จนมีคนสงสัยว่า ทำไมเจ้าของ chip เองคือ Philips มันไม่เอามาใช้ใน MP3 Player ของตัวเองบ้างฟล่ะ แต่น่าจะเกี่ยวกับสัญญาระหว่างบริษัทอะไรทำนองนี้แหละ

ส่วน AKM ผมชอบ chip ค่ายนี้ เพราะ usb DAC ตัวเล็ก Audioengine D1 ใช้ chip ค่ายนี้อยู่ ชอบเสียงมาก เลยรอ player aune m2 อยู่ เพราะใช้ chip ค่ายนี้ แต่คงต้องวัดกะ X7 อีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

tiger_silver

09/08/2015 05:47:53
3
ความเป็นอนาล๊อกสูง ภาษาทีใช้ตามความชอบ...มากกวาความไกล้เคียงของภาษา
ความเป็นอนาล๊อกสูง ....ควรใช้กับคำวาเหมือนจริงมากกวา ้เชน กีตารืโปรงเสียงทีคุ้นๆกัน
เวลามีคนเล่น ...เสียงทีเราได้ยินเรารู้สึกได้เลยวา เสียงมากจากกีตาร์ ไมใชมาจากเครืองขยายเสียง..... เสียงจากเครืองขยายเสียง...ผานลำโพง(หูฟัง) เราได้ยินรู้สึกวาเหมือนมีคนเลนกีตาร์จริงๆ...ไมใชมาจากเครืองขยาย ....นันตางหากครับ
ทีควรรียกวา .....ความเป็นอนาล๊อกสูง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"...มีความเป็นอนาล๊อกสูง...มันหมายความว่าอย่างไงเหรอครับ"