Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามแม่ๆลูกแฝดค่ะ

wahnism

06/08/2015 21:39:21
0
ขอสอบถามแม่ๆที่มีลูกแฝดหรือเตรียมตัวเป็นคุณแม่ลูกแฝดหน่อยค่ะ พอดีว่าเราท้องแฝดอยู่และใกล้จะคลอดแล้ว อยากสอบถามข้อมูลดังนี้ค่ะ
1. แม่ๆลูกแฝดส่วนใหญ่จะคลอดกันช่วงสัปดาห์ที่เท่าไรค่ะ (ตอนนี้เรา 29 w แล้วค่ะ)
2. ของที่ต้องเตรียมไปคลอดมีอะไรบ้างคะ ? จำนวนเท่าไร?
3. ของใช้สำหรับเด็กหลังคลอดมีอะไรบ้างคะ? จำนวนเท่าไร?

พอดีเราท้องแรกและได้แฝดเลยไม่ทราบว่าต้องเตรียมอะไรบ้างและจำนวนเท่าไรค่ะ รบกวนแม่ๆทุกท่านด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

และพอมีร้านไหนแนะนำไหมคะ เพราะคลอดลูกแฝดอยากได้ของถูกนิดนึงอ่าค่ะ เพราะซื้อให้ตั้ง 2 คน อิอิ
มีร้านถูกๆ ฝากแนะนำทีคร่า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

06/08/2015 23:43:49
4,283
ยินดีกับว่าที่คุณแม่ลูกแฝดด้วยครับ 555 ในนี้สุภาพสตรีมีน้อย ยิ่งคุณแม่ลูกแฝดยิ่งนึกไม่ออกเลยครับ แต่ผมขออนุญาตลองตอบคำถามดูให้ก่อนนะครับ 555

1. ปกติแล้วคุณแม่ทั้งหลายจะคลอดกันที่ 36W หรือนับแล้ว 9 เดือน มีบวกลบนิดหน่อย คุณหมอจะเป็นคนนัดวันทำคลอดให้ครับ และอาจจะมีอาการเจ็บเตือนช่วง 1-2 สัปดาห์ก่อนวันที่คุณหมอกำหนดนัดครับ

2. ของใช้ทีต้องเตรียมไปคลอดนั้น ไม่น่าจะมีอะไรมาก นอกจากชุดที่ใส่สบายๆตอนกลับ และอาจจะต้องเตรียมชุดชั้นในที่สามารถเปิดให้ทารกได้ดูดน้ำนมครับ สิ่งที่ต้องเตรียมไปน่าจะเป็นกองเชียร์ และกล้องวีดีโอของตัวเองก็ดีครับ ^^

3. ของใช้หลังคลอดนั้น ทางพยาบาลเค้าจะทำการอบรมให้ ซึ่งไม่มีอะไรมากครับ ปกติก็จะมีกาละมัง มีสำลี มีชุดเด็กอ่อน ผ้าอ้อมที่เราต้องหัดห่อตัวเด็ก รวมถึงแชมพูสระผม ขวดนม กระติกน้ำร้อน มหาหิงส์ และของเด็กอ่อน กรณีเด็กแฝด อุปกรณ์สิ้นเปลืองอาจจะต้องซื้อเพิ่มมากหน่อย แต่พวกอุปกรณ์พวกกาละมังต่าง ผมว่าซื้อชิ้นเดียวพอ เพราะยังไงต้องจัดการทีละคนอยู่แล้วครับ

ของไม่มีอะไรมาก และไม่มีอะไรน่ากังวลครับ ทางโรงพยาบาลทุกโรงเค้าจะสอนให้ วันก่อนผมไปเยี่ยมเด็กเกิดใหม่ ผมยังไปยืนฟังเค้าสาธิตการเลี้ยงลูกเลยครับ ดูแล้วก็อมยิ้มทั้งๆที่ลูกผมก็โตพอสมควรแล้ว

ส่วนร้านนั้น ผมอยากให้มาเดินย่านพาหุรัดก่อนครับ หรือร้านย่านโบ๊เบ๊ทาวเวอร์ มีหลายร้านเหมือนกัน ช่วงนี้ยังเดินเหินสบาย ผมว่าไปเดินเลือกซื้อก่อนก็ยังได้นะครับ ขอให้มีความสุขทั้งครอบครัวนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ย่องมาฟัง...

07/08/2015 04:08:16
0
ผมเคยได้ยินมานานแล้วว่า แต่ก่อนเฮียมั่นเป็นนางพยาบาลมาก่อน ผมไม่เชื่อเด็ดขาด ส่ายหัวดิ๊กๆอย่ามาอำกัน

แต่ตอนนี้ผมเชื่อ....เต็มเปา เอ็มวอช เลย
ข้อมูลแน่นมากครับ
.
.
.
ถึง คุณแม่ลูกแฝดครับ เรื่องที่ถามมาเฮียมั่นอดีตนางพยาบาลตอบชัดเจน สุดยอดเลยครับ แต่ผมแอบบอกหลังจากที่คลอดแล้ว คุณแม่จะเหนื่อยมาก ถึงจะมีคนช่วยเลี้ยงก็เหนื่อยอยู่ดี แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดเรื่องนึงเลยที่คุณแม่ต้องนึกเสมอเลยก็คือ ต้องระงับจิตใจให้ได้ครับ อย่าโมโห อย่าเหวี่ยง อย่าวืน ครับ เพราะถ้าระงับจิตใจเรื่องตรงนี้ไม่ได้ ผลเสียทั้งด้านร่างกายและจิตใจ จะส่งผลกลับมาที่ตัวคุณแม่เองครับ คนรอบข้างก็จะเบื่อและท้อไปกับเราด้วย พยายามหาทางผ่อนคลายครับ เวลาลูกหลับแอบหยิบเพลงมาฟัง จิบน้ำหวานเย็นๆสักนิดนึง ผ่อนคลายครับ อย่าอ่านเรื่องราวแม่ๆในอินเตอร์เน็ตเยอะครับ มันอาจทำให้เราคิดมาก อ่านพอเป็นแนวพอครับ ของแบบนี้เจอกับตัวจริงๆ ต้องหาวิธีเองตรงนั้นเลยครับ
.
.
.
สุดท้ายนี้ขอให้สุขภาพแข็งแรง ทั้งคุณแม่และลูกๆ เลยนะครับ
ไชโย ไชโย ไชโย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

jesusgamers

07/08/2015 06:49:47
25
แอบมาเก็บข้อมูลครับ เมียผมก็กำลังท้องอยู่พอดี แต่พึ่ง2เดือน ขอบคุณเฮียสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

07/08/2015 11:34:37
4,283
555 โผล่มาเชียวนะเจ้าย่อง 555

อยู่เว็บบอร์ดจับฉ่าย ต้องพยายามตอบให้ได้ทุกคำถามและในทุกๆๆมิติครับ ถึงจะเคยเป็นอดีตพยาบาล เอ๊ย จ๊ากๆๆๆ ถึงจะไม่ใช่ ก็สามารถหาข้อมูลได้นะครับทุกๆๆท่าน

หมั่นสังเกตุและอย่าละเลยในรายละเอียดปลีกย่อย รับรองว่าทุกอย่างราบลื่นครับ

ขอให้ว่าที่คุณพ่อละคุณแม่มีความสุขมากๆๆคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

l2esurection

07/08/2015 14:14:40
62
ผมตอบได้เฉพาะข้อ 3 ครับ เนื่องจากบ้านผมขายของพวกนี้ ส่วนใหญ่ลูกค้าที่มาซื้อจะเป็นผ้าอ้อมสัก 1-3 โหลเพราะเด็กเล็กใช้เยอะมากๆ เสื้อเด็กอ่อนถ้าหน้าร้อนก็ต้องแขนสั้นผ้าบางๆ ถ้าหน้าหนาวก็ต้องแขนยาวหนานิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

07/08/2015 14:33:37
4,283
เสี่ย จ.อยุ่แถวโบ๊เบ๊ครับ แวะไปเดินเล่นที่ดบ๊เบ๊ทาวเวอร์ได้ครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

econ

07/08/2015 15:13:28
0
ลูกแฝดมักจะคลอดก่อนกำหนด หมอจะบอกทนไว้ให้ถึง 37 วีค
แต่ 35-36 วีคก็เก่งแล้ว ใกล้ๆต้องระวัง แฟนผมก็นึกว่าลูกโก่งตัว
แต่มาหาหมอ บอกนั่นแหละอาการท้องแข็ง
ถ้าลูกคลอดใกล้กำหนดน้ำหนักเยอะพอ เกิน 2 โลหรือไง ก็ไม่ต้องเข้าตู้อบ
แต่ถ้าไม่ถึงก็อาจต้องเข้าตู้อบ ก็เตรียมทรัพย์เผื่อด้วย คืนละหมื่น 2 คนก็ 2 หมื่น ถ้า รพ รัฐก็ 30 บาทสบายไป
ลูกผม 36 วีค หนัก 2.2 กับ 2.3

เตรียมของลูกก็ แล้วแต่ รพ ถ้า รพ แพงก็มีให้ ไม่งั้นก็เตรียม
ชุดเด็กตอนออก รพ ผ้าห่อตัวเด็ก ผ้าอ้อมผ้าซัก ครึ่งโหล
ถ้าใช้ดรายเพิส ก็เตรียมมา ถุงมือ ถุงเท้า หมวก ขวดน้ำ
ขวดนม ถ้านมแม่ก็ไม่ต้อง
เอกสารแจ้งเกิด แจ้งประกันสังคมเพื่อเบิกตัง เตรียมให้พร้อม

ของใช้เด็กดูตามเวปเลยครับ มีลิสให้ แต่จะบอกที่ผมใช้แล้วกัน
1.สารานุกรมเด็ก หนังสือนี้ดีมาก บอกสภาพเด็กทีละเดือน
พัฒนาการ อาหาร การเลี้ยง อาการเจ็บป่วย แต่ละเดือน
ช่วยได้ดีมาก สำหรับมือใหม่ให้ไม่วิตกเกินไป
2.ปรอทวัดไข้ ผมใช้แบบวัดหู จิ้มปุ๊ป 2 วิ วัดปั๊ป เร็วและสะดวกแต่แพงหน่อย
3.baby pad เป็นแผ่นรองฉี่ ถ้าใช้ผ้าอ้อมผ้ากลางวัน
เวลาฉี่มันจะไม่เปียกผ้าปู
4.ถัวน้ำเล็กๆ 2 ถ้ง ผ้าเปียกฉี่ถังนึง อึ ถังนึง ใส่น้ำผสมน้ำยาซัก
ไว้ พอเค้าอึหรือฉี่ ก็โยนใส่ถัง ซักทีเดียว
5. วาสลีน หรือครีมทากันผื่นผ้าอ้อม มหาหิงส์
6 ผ้าอ้อมผ้าใช้วันละโหลได้ ต้องมี 2-3 โหล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

07/08/2015 15:44:22
1,368
กระทู้มีสาระดีมากครับ ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าเฮียเคยเป็นพยาบาลมาก่อน มิน่าถึงเป็นคนละเอียดอ่อน เข้าใจหัว อกลูกค้า เพราะอย่างนี้นี่เอง555
ขอให้ลูกคุณแม่มือใหม่ ออกมามีสุขภาพ ร่างกายแข็งแรง คลอดง่ายๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ohwownoone

07/08/2015 16:05:10
370
ในฐานนะพ่อลูกอ่อนสุดๆ (ลูกสาวผมพึ่งอายุครบ 2 เดือนไปไม่กี่วัน) คงได้แต่แนะนำว่า ให้เตรียมความพร้อมของใช้เด็กอ่อนให้ครบที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ เพราะว่าหลังคลอด 1 เดือนคุณแม่จะอ่อนแอมากๆ แถมต้องเลี้ยงลูกไปด้วย ยิ่งแฝดนี่ยิ่งเหนื่อยเพิ่ม ครับ

ช่วงนี้มีแรงเดินซื้อของ เตรียมห้อง เตรียมที่นอน ทำให้ครบเลยครับ พอเข้าสัปดาห์ที่ 30 แล้ว จะเริ่มขยับตัวไม่คล่องแล้ว ต้องอยู่บ้านตลอด

และผมขอแสดงความยินดีกับคุณแม่ลูกแฝดด้วยครับ แม้ว่าการเลี้ยงลูกนี่เหนื่อยจริงๆ ตอนนี้ผมไล่ด่าน้องๆเพื่อนๆผมที่ เคยบอกว่ามีลูกนี่เหนื่อย แต่พวกมรึงไม่เคยบอกตรูว่าจะเหนื่อยขนาดนี้ เหนื่อยสุดๆ เพราะไหนจะอดนอน ไหนจะต้องอยู่กับลูกตลอดเวลา 555+ แต่แปลกครับ ความรักที่มีต่อลูกนี่เป็นแรงใจ แรงขับเคลื่อน ที่ทำให้คุณพ่อมือใหม่อย่างผมเข้มแข็งขึ้นมาก ยิ่งตอนอุ้มลุกนี่มันชื่นใจสุดๆ อธิบายไม่ถูกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

econ

07/08/2015 17:01:58
0
ผมอยากบอกว่า แฝด 2 เดือนที่บอกว่าเหนื่อยสุดๆ
นั่นล่ะช่วงที่เหนื่อยน้อยสุดแล้วครับ สบายที่สุดด้วยขอบอก
ลูกผม 2 ขวบแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เบียส

07/08/2015 17:19:28
11
อย่าลืมเปิดเพลง ให้เด็ก เด็ก ฟัง ด้วยนะครับ ............อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

COLO1

08/08/2015 07:13:15
2
พ่อลูกแฝด2นะครับ ของผม38วีค พาไปตรวจเกิดท้องแข็งพอดีก็นอนรพ.ผ่าเลย
เอาเท่าที่พอจำได้นะครับ เพราะตอนนี้11ขวบแล้ว
คลอดเมื่อไร
แน่นอนว่าเราอยากให้นานที่สุดจะได้ไม่ต้องเข้าตู้อบ เอาเข้าจริงๆ ต้องให้หมอเป็นคนประเมิน
เพราะ ต้องดูหลายปัจจัยต้องดูหลายปัจจัย อัลตราซาวน์ประเมิน ขนาด นำ้หนัก เทียบกับความเสี่ยงที่จะเกิดโรคแทรกซ้อนต่างๆนานา
เตรียมอะไรบ้าง
เตรียมระบบช่วยเลี้ยงครับ ของซื้อยังไงก็ไม่ครบ
เตรียมญาติ พี่เลี้ยง สามีช่วยได้แค่ไหน ของขาดใครจะช่วยซื้อให้ ซื้อที่ไหน ต้องวุ่นวายพักนึงถึงจะอยู่ตัว
เทียบกับลูกน้องชายที่อยู่บ้านเดียวกันที่ไม่แฝด ผมว่าเลี้ยงแฝดนี่เหนื่อยคูณสี่ครับ ไม่ใช่คูณสอง
หิวพร้อมกัน ร้องพร้อมกัน ถ่ายพร้อมกัน ไม่ทันใจร้อง รอไม่เป็น แย่งแม่กัน ก็สนุกดีครับ
เดี๋ยวก็ผ่านไป เก็บช่วงเวลาดีๆสนุกๆไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

meemol

08/08/2015 21:04:30
0

ขอตอบข้อ 3 นะคะ
ของใช้สำหรับเด็กหลังคลอดมีอะไรบ้างคะ? จำนวนเท่าไร?

เราเพิ่งคลอดมาเลยค่ะ ตอนนี้อยู่ในเดือนอยู่
เพิ่งให้สามีไปซื้อจุกขวดน้ำ ผ้าอ้อม และถุงเท้า ที่เกตเวย์เอกมัยค่ะ mothercare ชั้น 3 เลย ของเค้าคุณภาพจริงๆ นำเข้าจากอังกฤษ มั่นใจได้เลยค่ะ

ตอนนี้ลดราคาด้วยสามีไปซื้อลด 50% ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามแม่ๆลูกแฝดค่ะ"