Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

EAGLE

05/08/2015 17:26:38
เห็นช่วงนี้ร้านเฮียจัดโปรลดราคาน่ะครับ เลยอยากถามว่าเจ้าตัวนี้แนวเสียงมันเป็นแนวไหนเหรอครับ และปกติผมชอบใส่ออกนอกบ้านไปที่ทำงานน่ะครับ ต่อตรงโทรศัพท์จะพอขับไหวหรือป่าวแพดหูนุ่มไหมครับ พอดีเคยใช้ mdr1 ไม่ทราบว่านุ่มเหมือนกันหรือป่าว ขอบคุณที่เข้ามาตอบคำถามครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

peatpanther

05/08/2015 17:38:16
0
ตัดเรื่องแนวเสียงออกนะครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง แต่ถ้าชอบฟังเพลงแนว Heavy Metal Rock สุดหัวใจ กลองมาเต็ม รั่วๆๆๆๆ ไม่แนะนำครับ เสียงกลองจะมึนรวมกันไปหมด และกลบเสียงนักร้องได้

การพกพา

เรื่องออกจากบ้าน ผมเคยเห็นคนใส่บนรถไฟฟ้า อันที่จริงผมก็ใช้อยู่แต่ไม่ได้เอาออกไปใส่ไปไหนมาไหน เนื่องจากด้วยขนาด m50x นั้นค่อนข้างใหญ่ ไม่คิดว่าจะเป็นการง่ายนักครับสำหรับการใส่ออกไปทำงาน ยกเว้นแต่จะขับรถ อันนี้ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ต่อตรง

ต่อตรงโทรศัพท์ได้ไหม ผมใช้ Nexus 5 ครับ ถ้าทราบกันดีมือถือ Google อย่างตระกูล Nexus จัดอยู่ในกลุ่มกำลังขับต่ำครับ (ผมจัดเอง) ซึ่งขับ m50x ได้ไม่สุดครับ ผมพยายามเปิดเร่งเท่าที่จะไม่ให้มันดังจนหูแตกแล้ว (ราวๆ 80% ของหลอดเสียง) พบว่าก็ฟังได้ดี แต่ถามว่าสุดไหม ผมพยายามเทียบกับเอา DAP มาต่อ (ผมใช้ iBasso d90) จะรู้ว่ายังมีอะไรบางอย่างที่มันหายไปอยู่ครับ ไม่รู้คิดไปเองเปล่า แต่ไฟล์เสียงที่ใช้เทียบเป็นไฟล์ FLAC ตัวเดียวกันนะ RIP มาจากแผ่นเดียวกัน

แพดหูนิ่มไหม

นิ่มครับ แต่ตัวหูฟังมันบีบหัวในช่วงแรกนะครับ แม้จะใช้ไปนานๆ แล้ว แต่ถ้าใส่ไม่ดีก็จะยังบีบอยู่เหมือนกัน = =

ไม่เคยใช้ MDR1 อาจตอบอะไรไม่ได้มากครับ เอาประสบการณ์มาตอบล้วนๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

EAGLE

05/08/2015 17:42:48
ขอบคุณมากครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

05/08/2015 19:50:24
15
50x ค่อนข้างบีบหัว ถ้าเป็นคนใส่แว่นจะรู้สึกได้เลย เรื่องเสียงค่อนข้าง overall เว้นแต่ฟัง edm heavy ส่วนตัวพอใจ mdr1 มากกว่า เพราะใส่สบาย เสียงถูกกับเพลงตลาด ขับไม่ยาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ANuBiS GaTE

05/08/2015 23:25:05
149
ผมใช้รุ่นนี้มาปีนึงแล้ว และชอบฟังเพลงเมทัลเป็นส่วนใหญ่ ผมกลับชอบนะครับ

แต่จุดอ่อนของมันคือสปีดย่านต่ำที่ช้า ถ้าฟังเพลงเร็วๆจะสังเกตได้เลย ว่าหน่วงไปนิด

แต่พอดีผมฟังหลายแนวครับ มันเลยลงตัวดี เท่าที่งบตอนซื้ออำนวย

ต่อมือถือเปิดสัก 70% ของผมก็ออกมาในระดับที่ฟังได้ดีแล้วนะแต่หลังๆผมต่อ dac แล้ว ก็เปิดเกินครึ่งมานิดก็ครบๆแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

AliceCarroll

06/08/2015 05:40:53
0
แล้วถ้าเทียบกับ msr7 ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

06/08/2015 10:12:58
15
msr7 flat มากๆครับ ใสเคลียร์กว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

peatpanther

06/08/2015 14:10:03
0
เท่าที่ผมฟังเทียบกับ m50x แล้วใกล้เคียงกันมากครับ เอายังไงดี ผมว่า msr7 เหมาะกับ pop มากกว่านิดหนึ่งครับ เสียงกลางจะเด่นกว่า รวมถึงเสียงร้องด้วย ส่วนเบสน่าจะบางกว่าเล็กน้อยมากๆ (ผมฟังแล้วรู้สึกอย่างนั้น) ส่วนในด้าน Impact น่าจะสูสีกันมาก ผมยกให้ m50x มี impact มากกว่าเล็กน้อย แต่ไม่มีความต่างกันขนาด อูหู อือหือ ครับ - -" เคยคิดว่าจะซื้อมาใช้เหมือนกัน (ตอนนั้น ซื้อ m50x ไป 5-6 เดือนแล้ว) แต่ฟังแล้วใกล้เคียงกันครับ ก็เลยเก็บตังค์ต่อไปแทน

การบีบหู msr7 ก็บีบแหะ แต่ไปลองแปปเดียวเลยไม่รู้ว่าบีบกว่าไหมเวลาฟังไปนานๆ

design msr7 ดูสวยกว่า (ในความคิดผม)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

AliceCarroll

06/08/2015 19:16:49
0
กำลังเล็ง 2 ตัวนี้ แต่กลัวปัญหาเรื่องบีบหูเนี่ยแหละครับ แถมผมใส่แว่นด้วย เคยมี Mdr-1r ใส่สบายมาก ๆ ใส่ทั้งวันยังไม่บีบเลย ถ้าได้ยังงั้นคงดี.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Ath m50x"