Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าเราใช้ dac/amp ต่อภายนอกแล้ว transport ที่เราเอามาใช้ มีผลกับเสียงมั๊ยครับ?

cocovscoco

04/08/2015 22:53:53
0
สมมติ dac/amp ตัวเดียวกัน แต่ transport อาจจะต่อกับ คอมบ้าง หรือบางวันเอามาต่อกับ smartphone หรือ tablet เสียงที่ได้จะต่างกันมั๊ยครับ? transport มีผลแค่ไหนครับ?

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

04/08/2015 23:05:45
4,290
มีผลต่อเสียงแน่นอนครับ ตอนนี้ผมลองใช้ dac Chord 2qute ต่อผ่าน apple TV เวลาใช้ iPad เล่น สลับกับ PC เล่น Tidal ไฟล์เดียวกัน เสียงไม่เหมือนกันครับ หรือบางทีลองด้วย iPad กับ iPhone ส่งสัญญาณไร้สายไปเหมือนกัน แต่เสียงก็ต่างกัน

อันนี้ผมควบรวมถึงการดึงดิจิตอลจากตัวคอมหรือ device อื่นๆด้วยครับ ยิ่งต่อสาย ยิ่งจับง่ายว่า transport มีผลต่อเสียงครับ แต่ไม่ถึงขนาดหน้ามือหลังมือ แต่เป็นความต่างที่จับสังเกตุได้ และมีนัยยะพอสมควรเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

04/08/2015 23:20:08
573
เสียงต่างกันแน่ๆๆคร้าบบบ เอาแค่โปรแกรมเล่นเพลงต่างกัน
เสียงที่ออกมายังต่างกันจนสามารถฟังออกได้เลยครับ
ซึ่งปัจจุบันการเล่นผ่านคอมพิวเตอร์ยังได้เปรียบอยู่ในหลายๆเรื่องจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

cocovscoco

04/08/2015 23:38:46
0
ขอบคุณครับเฮีย พี่หมูหวาน

คือที่มาตั้งถามเพราะผมคิดว่าผมคิดไปเองน่ะครับ เพราะผมชอบเสียงตอนที่ dac/amp ผมต่อกะ tablet มากกว่าตอนที่ต่อกับ smartphone เพราะผมเข้าใจว่าเครื่องเล่นส่งสัญญาณดิจิตอลออกมา decode ข้างนอกแล้ว เครื่องเล่นไม่น่าจะมีผล...
แล้วปัจจัยอะไรครับที่ทำให้เสียงต่างกันฮะ อย่าง pc เสียงดีกว่าเพราะเสียบไฟบ้านเหรอคับ? ถามเยอะนิดนึงฮะ เรื่องเทคนิคผมรู้แค่ผิวเผิน รบกวนด้วยค้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Wiwat

05/08/2015 20:55:39
ยืนยันว่าต่างครับ ฟังออกได้ง่ายๆเลย ไม่ใช่ไสยศาสตร์แต่ประการใด
ตัวแปรสำคัญที่ทำให้ต่างคือเรื่องของ clocking, timing, และ jitter ของตัว transport เอง
หยิกหู 0
"ถ้าเราใช้ dac/amp ต่อภายนอกแล้ว transport ที่เราเอามาใช้ มีผลกับเสียงมั๊ยครับ?"