Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องอีดเสียงค่ะ

nnanorr

21/07/2015 08:47:37
0
ต้องการเครื่องอัดเสียงสำหรับอัด demo ทำเพลง
ตัดเสียงรบกวน อัดแล้วชัดเจนและไฟล์ค่อนข้างคุณภาพสูง
งบประมาณ 6000-7000 บวกลบได้นิดหน่อยค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ^____^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

joonepiece

21/07/2015 10:47:01
0
พวก audio interface ในราคาประมาณนี้ คุณภาพมันต่างกันไม่เยอะครับ
ให้เลือกจาก feature ที่เราอยากได้เป็นหลัก
เช่น อยากได้ input xlr 2 input แล้วก็มี output เป็นอะไรบ้าง

แล้วก็ไปตามหาดู อยากได้ midi interface ด้วยไหม

แต่ถ้าให้แนะนำตามที่ว่ามา ขอแค่ อัดร้องทำ demo ก็พอ

อุปกรณ์ที่ต่อพ่วงน่าจะมีแค่
- ไมค์ 1 ตัวนะครับ

ซึ่งจริงๆใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้เหละครับ แต่ที่นิยมในช่วงนี้น่าจะเป็น focusrite 2i2 http://www.ctmusicshop.com/store/product/view/Focusrite_Scarlett_2i2-25975912-th.html

แต่ถ้าไม่ไมค์ ไม่มีหูฟัง ก็ซื้อชุดคอมโบของ focusrite ไปด้วยเลยก็ได้ครับ
http://proplugin.com/products-page/audio-midi-interface/focusrite-scarlett-studio/

ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติมก็ถามได้ครับ ผมก็น่าจะพอรู้อะไรบ้างเหมือนกัน
line id: joonepiece
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nnanorr

21/07/2015 13:14:20
0
ถ้าไม่อยากได้แบบที่ต้องพ่วง audio interface พอมีแนะนำไหมคะ
อย่างพวกเครื่องอัดแบบพกพาอย่าง tascam DR40 หรืออื่น
ไม่อยากพ่วงเยอะอะค่ะ อยากได้แบบพกพาได้ด้วยละคุณภาพไฟล์ดีๆหน่อย ตัดเสียงรบกวนได้ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

joonepiece

21/07/2015 14:10:16
0
งั้นคงต้องขอผ่านละครับเพราะผมก็ไม่เคยลองเล่นจริงๆเหมือนกัน

แต่ยี่ห้อที่แนะนำจะเป็น
Tascam กับ Zoom
ก็แนะนำให้หาอันที่มี xlr เผื่ออยากจะอัพเกรดไปเล่นไมค์ external ต่างหาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

21/07/2015 15:56:01
1,057
เท่าที่เห็นใช้กันหลังๆจะใช้ Zoom กันเยอะเลยครับ และทางร้านก็มีไว้ใช้งานเช่นกันครับ ถือว่าให้คุณภาพเสียงที่ดูดีทีเดียวครับ ถ้าอัดในห้องที่ acoustic ดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องอีดเสียงค่ะ"