Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามพี่ๆเรื่อง หูฟังกับ DAC บ้านครับ

kit556

18/07/2015 12:02:11
15
เนื่องจากผมมี DAC ตั้งโต๊ะ ยี่ห้อ Audio-GD ใช้งานอยู่กับชุดเครื่องเสียงที่บ้าน
ตอนนี้อยากมาลองหูฟังบ้าง แต่ไม่อยากลงทุนซื้อ DAC ใหม่ พบว่า DAC ตัวใหญ่ที่บ้านมีช่อง RCA ซ้ายขวา แต่ไม่มีรูเสียบ 3.5 สำหรับต่อตรงสายหูฟัง

- สอบถามว่าผมสามารถหาตัวแปลงจากช่อง RCA ซ้ายขวามาเป็นช่อง 3.5 แล้วเอาหูฟังต่อได้หรือเปล่า
- ผมอยากลอง AKG-701 ที่ฮิตๆกันนี่ DAC Audio-GD (น่าจะ NFB-2 มังจำรุ่นไม่ค่อยได้) ตั้งโต๊ะ จะขับออกหรือเปล่าและเสียงดีไหม
- ถ้าสามารถต่อแบบนี้ได้ อยากให้ช่วยแนะนำ ขั้วต่อสำหรับแปลง รู RCA ซ้ายขวา มาเป็นช่อง 3.5 ,6.4 แบบดีๆหน่อย ไม่แน่ใจว่าจะมีผลิตขายหรือเปล่า เพราะที่ผมหามาได้จากอมร ดูไม่ค่อย work เท่าไหร่

ขอบคุณครับ :-)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

cambridge

18/07/2015 12:17:39
2
ได้ครับ แต่ต้องต่อผ่าน pre หรือ amp ที่มีวอลลุ่ม. ไม่งั้นเสียงจะออกมาเต็มแกนขยาย

เสียงดีไม่ดีอยู่ทึ่แผ่นต้นฉบับกับdac ครับ.

ตัวแปลงที่น่าสนใจมีสองยี่ห้อ audio quest. กับ audio technica ราคาหัวละ 500 กับ 650. ตามลำดับตัวแรกซื้อได้ที่ร้านเฮีย.

พอดีเมื่อคืนผมก็เพิ่งลองต่อเล่นดูเมื่อกัน ฟังk701. ด้วย ฟังแผ่นสียง classical แทบไม่อยากถอดหูออก สุดสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

kit556

18/07/2015 12:34:22
15
ขอบคุณครับ

เสียงเต็มแกนขยาย หมายถึงดังเกิน เลยต้องมี pre หรือ amp ต่อขั้นกลาง
แบบนี้ถ้าอาศัยปรับลดเสียงบน computer พอจะได้ไหมครับ หรือไม่งั้นผมคงต้องหา amp หูฟังเพิ่มอีกสักตัวซะแล้ว :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Uthen

18/07/2015 12:52:09
17
ซื้อแอมหูฟังเพิ่มอีกตัว แจ่มเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kit556

18/07/2015 12:55:25
15
แอม ตัวเล็กราคาเยาว์ อย่าง FiiO E6 พอจะไหวไหมครับ
ผมดูแอมหูฟัง หลายตัวเป็น DAC ในตัว แต่ผมไม่อยากลงทุนเพิ่มเพราะมี DAC อยู่แล้วและอยากใช้ฟังเฉพาะที่บ้าน :-)

ถ้ามีตัวไหนน่าสนแนะนำได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

18/07/2015 13:23:44
346
RCA out มันแค่ขับสัญญาณออกเฉยๆ ครับ หลักการก็เหมือน Pre out

ถ้าจะให้ขับหูฟัง ต้องใช้แอมป์ครับ แอมป์บ้านบางตัวมี 6.3 หรือ 3.6 มม ก็ใช้ได้เลย

แต่ถ้าไม่ ต้องซื้อแอมป์สำหรับขับหูฟังต่างหากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

cambridge

18/07/2015 13:35:04
2
ถ้าจะต่อกับk701 ชม. นี้ผมแนะนำaune b1 ครับ เสียงดีคุ้มราคา เมื่อคืนแทบไม่อยากกลับห้องนอนเลยผม แต่เกรงใจเมียมาตามหลายรอบ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

kit556

18/07/2015 14:50:32
15
ขอบคุณครับ :-)

k-701 กับ aune b1 ผมก็เล็งๆอยู่ ไว้คงต้องไปลองฟังจริงที่ร้านเลย

สอบถามเพิ่มอีกนิด กรณี ผมจะต่อ
DAC --> แอมป์เครื่องเสียงบ้านเช่นยี่ห้อ Marantz --> หูฟัง

แบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ผมเห็นแอมป์เครื่องเสียงลำโพงบางรุ่นมีช่องต่อ Phone ด้านหน้า อย่างเช่น Marantz PM-5004
http://us.marantz.com/us/Products/Pages/ProductDetails.aspx?CatId=hificomponents&ProductId=PM5004

ผมกะว่าถ้าใช้อุปกรณ์ร่วมกันได้ระหว่าง เครื่องเสียงบ้านกับหูฟังไว้เงินเหลือผมอาจขยับไปซื้อลำโพงดีๆสักคู่ไว้ใช้งานกับแอมป์ได้ด้วย :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

cambridge

18/07/2015 15:04:30
2
ได้เลยครับงั้น ในรูปเป็น integrat amp คือมีภาค pre power ในเครื่องเดียว ต่อกับ dac แล้วเอาหูฟังเสียบที่หน้าamp ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

cambridge

18/07/2015 15:05:35
2

ชุดผมที่ลองต่อฟังเมื่อคืน เป็นครั้งแรกที่/ด้ฟังแผ่นเสียงทางหูฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

cambridge

18/07/2015 15:07:22
2

ตอนแรกคิดว่าจะต่อจาก dac เข้า aune b1. แต่คิดอีกทีเรามี pre นีนา แถมต่อผ่าน pre. ได้ฟังแผ่นเสียงได้ด้วย :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

cambridge

18/07/2015 15:08:29
2

เมื่อคืนเลยคัดแผ่นมาฟังใหญ่. เสียงดีกว่า file. Lossless
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

cambridge

18/07/2015 15:09:30
2

แต่ไม่ว่าจะแผ่นทอง แผ่นเงิน ก็เสียบแผ่นเสียงไม่ได้ ฟังแล้วแทบไม่อยากดึงหูออก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

cambridge

18/07/2015 15:18:38
2

สรุป ตอนแรกตั้งใจว่าจะหา amp ตั้งโต๊ะ เผื่อไว้ฟังจริงจังมากขึ้น เลยไม่ต้องละ ที่สำคัญต่อแบบนี้ได้ฟังแผ่นเสียงได้ด้วย. ทั้งนี้ต้องชม aune b1 กับk701 ผมว่าเป็นชุดที่คุ้ม และเสียงดีมาก ยิ่งถ้าได้ source ดีดี

กะว่าคืนไหนว่างว่าง ผมจะลองต่อ iPad. Mini. เปิด TIDAL. ต่อ COZOY แล้วต่อเข้า pre. Power ฟังผ่านลำโพงว่าคุณภาพเสียงเป็นอย่างไร พอดีไปได้ มาพร้อม MH-40 มาวันก่อน ทำให้เล่นไรได้มาขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

kit556

18/07/2015 17:44:21
15
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ผมเริ่มเข้าใจละ ผมอ่านเจอบ่อยๆที่มีคนบอกว่า หูฟังขับยาก สงสัยผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าต้องใช้แอมป์หูฟังเท่านั้น แต่จริงๆขับยากน่าจะหมายถึงขับด้วย iphone ipad ไม่ออก แต่ถ้าต่อผ่าน แอมป์เครื่องเสียง ยังไงเสียงต้องออก 90% แน่นอน เพียงแต่เสียงดีไม่ดีก็เป็นเป็นอีกเรื่อง

ถ้าผมเน้นนั่งฟังเพลงหูฟังที่บ้าน ผมต่อ
PC --> DAC --> xxx --> หูฟัง

ผมยังไม่มี integrated amp หรือ pre-amp แยกชิ้น แปลว่า ถ้าผมซื้อ xxx ก็ควรซื้อเป็น integrated น่าจะใช้งานได้หลากหลายสุดใช้ไหมครับ หรือว่า xxx ควรเป็น pre-amp แบบคุณ cambridge

ขออภัยที่ถามเยอะ เพราะ basic ผมก็ไม่ค่อยมี เพิ่งเริ่มเล่นอยากได้นั่นนี่เต็มไปหมด ชุดของคุณ cambridge น่าอิจฉาจริงๆครับ นั่งฟังกันเพลินเลย :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

cambridge

18/07/2015 19:23:49
2
แนะนำเป็น integrated ครับแบบที่มีช่องเสียบหูฟังหน้าด้านก็สะดวกดี เอาไว้ต่อลำโพงก็ได้ด้วย ถามคนขายด้วยนะครับว่าเราต้องต่อลำโพงไว้ด้วยไหมเวลาเปิด amp. เพราะ amp บางตัวต้องมี. Load ให้เค้าด้วย

ที่แนะนำเป็น integrated เพราะประหยัดตังค์กว่า. ไม่ต้องเปลืองสายสัญญาณเชื่อมต่อและไม่ต้องกังวัลเรื่อง matching จริงจริงต่อ amp พกพาก็ได้นะครับแบบaune b1 เนี่ย หรือถ้าเผื่ออนาคตไว้ต่อลำโพงด้วยก็เล่น integrated ก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

kit556

18/07/2015 19:45:40
15
ขอบคุณอีกทีครับ เป็นประโยชน์กับการตัดสินใจผมมาก

ผมเอียงมาทางด้านซื้อ integrated amp แล้ว ติดนิดนึงตรงยังสงสัยระหว่าง การต่อหูฟังกับ "stereo amp"(แอมป์เครื่องเสียง) กับต่อหูฟังกับ "headphone amp" อันไหนจะเสียงดีกว่ากัน

กำลังอ่าน
https://www.avforums.com/threads/headphone-amp-vs-stereo-amp-my-thoughts-and-advice-long.157992/

อ่านแล้วงงมาก เหมือนว่า amp หูฟังเฉพาะเสียงจะดีกว่า ส่วนใจผมคิดว่าถ้าเสียงจาก integrated amp ด้อยกว่าไม่มากผมคงเลือก integrated amp เพราะจะเก็บไว้ต่อลำโพง ... หาเรื่องเสียเงินเพิ่มได้อีกหลายต่อ ฮา :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

cambridge

18/07/2015 20:39:58
2
อันนี้ผมไม่ทราบละ แต่ถ้าให้เดา ถ้าเครื่องราคาเท่ากัน amp. ขับหูฟังโดยตรงน่าจะให้เสียงที่ดีกว่า amp บ้านที่ทำมาต่อกับลำโพง. ถ้าใจเอียงมาทาง integrated amp และเผื่อไว้ต่อลำโพงในอนาคต แนะนำให้พกหูฟังไปลองกับ amp. เลยครับ. :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Hsung

18/07/2015 20:49:32
346
อย่างงเลยครับ หูฟังก็เหมือนลำโพง บางตัวก็ทำตัวคล้ายลำโพงใหญ่ ขับยาก แอมป์วัตต์ต้องสูงถึงขับได้

บางตัวเล็ก ขับง่าย วัตต์ต่ำๆ ก็ขับได้ อันนี้ผมพูดให้เราๆ เข้าใจกัน เพราะจริงๆ ต้องบอกที่ความไว (sensitivity)

แต่สิ่งสำคัญที่ทำให้มันแตกต่างกับลำโพง ก็คือ ลำโพงทั่วไปมาตรฐานอิมพีแดนซ์จะอยู่ที่ 8 โอห์ม

ก็เลยง่ายในการเข้าใจ เพราะเวลาซื้อแอมป์ก็บอกแค่ แอมป์อันนี้ 50 วัตต์ อันนั้น 100 วัตต์เป้นต้น

แต่หูฟังไม่ใช่ครับ อิมพีแดนซ์อย่างต่ำๆ ก็ 32 โอห์ม อย่างยี่ห้อกราโด้ เป็นต้น อันนี้ขับง่ายมากกกก

ส่วน AKG 701 อิมพีแดนซ์ 62 โอห์มซื่งสูงกว่า ก้ขับยากเพิ่มขึ้นมาอีกนิดนึง แต่จากสเปคมัน

ใช้แอมป์แค่ 0.2 วัตต์ ค่า sensitivity 105 dB/V อันนี้ถือว่าเป็นหูฟังที่ไม่กินวัตต์ครับ ความไวสูงอีกต่างหาก

ส่วนบางยี่ห้อหลักที่มีค่าอิมพีแดนซ์หลายร้อยโอห์ม แอมป์ทั่วไปขับไม่ออกหรอกครับ

ดังนั้นเลยมีคนทำแอมป์สำหรับขับมันโดยเฉพาะ บางยี่ห้อ ราคา แพงกว่าแอมป์บ้านอีกต่างหาก

ปล. ภาค headphone amp ที่แุถมมากับ intergrate amp โดยทั่วๆ ไป วัตตัมันน้อย

ไม่มีอุปกรณ์อะไรซับซ้อนเพราะมันคือต้นทุนที่เพิ่มขึ้น ดังนั้นถ้าเล่นหูฟังทั่วๆ ไป ขับได้ครับ

แต่ถ้ามาเจอหูฟังที่ขับยากๆ ก็เหมือนเราเอาแอมป์ 20 วัตต์ ไปขับลำโพง 100 วัตต์นั่นแหละ

diaphragm มันขยับได้ไม่มาก ก็จะได้ยินเสียงอื้อๆ อ้าๆ ก้องไปก้องมา เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

kit556

18/07/2015 21:12:39
15
:-) ขอบคุณคุณ Hsung ครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจตัวเลข กับหลักการเท่าไหร่ ผมลองไปค้น spec ของ int amp Marantz PM5004 แล้ว มีบอก ความต้านทาน เฉพาะส่วนของลำโพง แต่ไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับ headphone socket

สงสัยผมคงต้องซื้อ headphone ที่อยากได้มาก่อนแล้วเอาไปลองกับ amp ที่ร้านเลยน่าจะชัวร์สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Draco

18/07/2015 22:46:28
424
จริงๆเท่าที่เคยเจอ ภาคหูฟังของ int. หรือ pre ของเครื่องเสียงบ้าน คาดหวังคุณภาพไม่ค่อยได้ เหมือนทำติดมาให้เฉยๆ แต่เดี๋ยวนี้ในรุ่นใหม่ๆ มีหลายๆยี่ห้อให้ความสำคัญตรงนี้มากขึ้น แต่เท่าที่เห็นมักจะเป็น int ที่มี Dac ในตัว เช่น teac, nad ซึ่งเค้าระบุมาเลยว่าภาคหูฟังคุณภาพสูงคับ

จริงๆผมกำลังเจอสถานการณ์ ที่ จขกท กำลังจะเจอต่อไปถ้าซื้อ amp หูฟังเพิ่ม คือขี้เกียจถอดเสียบสาย RCA บ่อยๆระหว่าง แอมบ้านกับแอมหูฟัง กำลังคิดว่าจะต้องซื้อ dac อีกตัว เลยแอบคิดว่าถ้า จขกท ซื้อ dac-amp หูฟังไปเลยจะสะดวกกว่า ลองพิจารณาดูคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

18/07/2015 23:48:13
4,283
ถ้าต้องการฟังเพลงจากหูฟังเป็นหลักจริงๆ การซื้ออินทิเกรทแอมป์ที่มีช่องเสียบหูฟังแถมมา ถือว่าเดินผิดทางเลยครับ เพราะภาคขยายของหูฟังแทบทั้งหมดไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อขับหูฟังโดยเฉพาะครับ ส่วนผู้ผลิตบางรายอาจจะขยับปรับปรุงขึ้นมา แต่ผมก็ว่าสู้พวกเฮดโฟนแอมป์อาชีพไม่ได้ครับ 555

นอกจากว่าเมนหลักคือฟังเครื่องเสียงบ้าน แล้วนานๆนึกอยากฟังหูฟัง อันนี้ซื้ออินทิเกรทคุ้มกว่าครับ แต่จริงๆเลือกแอมป์หูฟังราคาเบาๆที่เสียงดี เป็นคำตอบที่ดีกว่าครับ

ปัญหาเรื่องต้องถอดสายจาก source สลับไปสลับมา แก้ไขได้ด้วยการเลือกปรีแอมป์หรือเฮดโฟนแอมป์ที่มี loop out คือเอา Source เสียบเข้าไปที่เฮดโฟนแอมป์ และยังสามารถต่อสายดึงเอา source ส่งไปที่แอมป์อีกตัวหนึงได้ อาจจะมีการ lost ของสัญญาณบ้าง แต่ก็นิดเดียวเท่านั้นครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

kit556

19/07/2015 08:49:46
15
ขอบคุณพี่ Draco และพี่ มั่นคงครับ

สงสัยผมเจอปัญหาทางสองแพร่งต้องตัดสินใจเลือกแล้วว่าจะเน้นไปหูฟังหรือเครื่องเสียงบ้าน :-)

ขอคำแนะนำเพิ่ม ถ้าผมเปลี่ยนมาอยากได้หูฟังแนวนี้

1. ขับง่าย ต่อกับเครื่องเล่นมือถือ หรือ int amp บ้านได้
2. กันเสียงเล็ดลอดได้ดี ตัดเสียงรบกวนได้
3. งบสักไม่เกิน 7000 บาท (ตอนแรกเตรียมไว้ลงกับ AKG-701)
4. หุ้มครอบหูทำจากหนัง และอยากได้รุ่นที่โครงสร้างทนไม้ทนมือหน่อย
5. คุณภาพเสียง ไม่ต้องดีสุดๆ แต่ขอเน้นดีสมราคา

นอกจาก AKG-701 ผมเล็งไว้ อีกบางรุ่น เช่น เซ็นไฮเซอร์ HD380 , Shure 840 แต่ผมไม่รู้ว่ารุ่นพวกนี้ขับยากแบบเดียวกับ AKG-701 หรือเปล่า

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามพี่ๆเรื่อง หูฟังกับ DAC บ้านครับ"