Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำความสะอาดแจ๊คหูฟังหรือขั้วต่อกันบ่อยแค่ไหนครับ

Draco

16/07/2015 15:49:20
424
Dac หูฟัง และเครื่องเสียงบ้านชุดปัจจุบัน ชิ้นที่มีอายุมากสุดอายุแค่ประมาณ 1 ปี 2 เดือน

เมื่อวานเอา Cotton bud ชุบ Contact cleaner เช็ด ไม่น่าเชื่อว่าออกมาดำเชียว โดยเฉพาะแจ๊คตัวผู้ ที่มีการถอดเข้าถอดออก พวก RCA ไม่สกปรกเท่าไหร่ แล้วเสียงก็ดีขึ้นด้วยหลังจากเช็ดเสร็จ
แสดงว่าช่วงหลังๆเสียงมัน drop ลงจากสิ่งสกปรก แต่เนื่องจากฟังมาเรื่อยๆ เลยสังเกตุไม่ออก

เป็นข้อมูลให้พี่ๆน้องๆคับ ส่วนตัวไม่คิดว่าแจีค stereo ที่อายุการใช้งานแค่ราว 6-7 เดือน จะสกปรกเชียวทั้งๆที่ใช้แค่ในห้องนอน(ส่วนนึงน่าจะเกิดจากโลหะที่สึกหรอการการเสียบถอด)

ปล. ปัจจุบันผมใช้ contact cleaner กระป๋องสเปรย์ของ Philips ฝาแดง ซึ่งไม่มีขายแล้ว ไปดูตามอมร เห็นแต่ยี่ห้อไม่รู้จัก ไม่รู้ดีไหม ไม่ทราบมีท่านใดมีประสบการณ์แนะนำยี่ห้อไหนใช้ดีบ้างไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/07/2015 20:15:30
4,290
พวก connector ต่างๆ เวลาใช้ไปนานๆพักนึง มันจะเริ่มสกปรกมีคราบบางๆ เคลือบอยู่ มีส่วนทำให้สัญญาณ drop ลงบ้างไม่มากก็น้อยครับ นานๆทำความสะอาดด้วยการเอาผ้าสะอาดเช็ดออก หรืออย่างดีก็เพียงชุบน้ำหมาดๆนิดเดียวแล้วมาเช็ดออกครับ

ผมยังไม่อยากให้ใช้พวกน้ำยาทำความสะอาด เพราะจากที่เคยเจอมา ส่วนมากจะผสมแอลกอฮอลล์แทบทั้งหมด ซึ่งจริงๆแล้วทำอันตรายต่อทองที่เคลือบผิวหน้าของแจ๊คและคอนเนคเตอร์ต่างๆครับ บางเจ้าชุบทองมาหนาก็มองไม่ออกว่าลอก แต่บางเจ้าชุบมาบางก็จะลอกและกลายเป็นสีขาวธรรมดาทันทีครับ

มีน้ำยาทำความสะอาดสำหรับเครื่องเสียงโดยเฉพาะยี่ห้อ progold คุณพจน์ที่หาดใหญ่เป็นผู้จำหน่ายครับ ลองดูตามลิงค์นี้ได้เลยครับ ^^ http://www.avbestbuy.com/catalog/index.php?cPath=22
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

16/07/2015 21:03:51
424
ขอบคุณเฮียคับ Progold ของคุณพจน์ยังลังเลอยู่คับ มันแพง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

16/07/2015 21:34:00
4,290
ไม่งั้นวิธีที่ดีที่สุดก็คือยังคือน้ำเปล่าธรรมดานี่ล่ะครับ ชุบหมาดๆๆ ถูแรงๆ คราบถ้าไม่แน่นยังไงก็ออกครับ ลงผ้าแห้งๆหรือพวกไมโครไฟเบอร์ก็ได้ ถูๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวก็ใหม่ปิ๊งครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำความสะอาดแจ๊คหูฟังหรือขั้วต่อกันบ่อยแค่ไหนครับ"