Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีคำถามเกี่ยวกับแอมป์ เรื่องการต่อปลั๊กไฟกับเต้าเสียบครับ

artpiggo

15/07/2015 09:33:06
15
สงสัยว่า ปลั๊กไฟแบบสองตา L , N เราจำเป็นที่จะต้อง match ตัวผู้กับตัวเมีย เป็นขั้วเดียวกันด้วยไหมครับ เพราะไม่แน่ใจว่าถ้าต่อสลับขั้วกัน ซึ่งมันจะทำให้เฟสเปลี่ยนไป 180 แล้วจะทำให้วงจรแอมป์ประมวลผลผิดไปหรือเปล่า หรือว่าไม่มีผลครับ

ปล ความจริง ขั้วมันเป็นสามขา แหละแต่เต้าเสียบที่ใช้มันเป็นสองตา เลยต้องแปลงเอา 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

chashark

15/07/2015 14:57:08
ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ เพราะพวก amp จะใช้ไฟ DC เป็นไฟเลี้ยง ซึ่ง จะมีวงจร rectifier ข้างในแปลง AC>DC อีกทีนึง ซึ่งผลของการ Phase Shift ไม่น่ามีผล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

wat12

15/07/2015 17:22:43
1
ขึ้นกับว่า แอ็มป์นั้น ใช้ภาคPower Supply แบบไหน

Adaptor แถม แบบทีชาร์จทั่วไป หรือ
กล่องใหญ่กว่า มีหม้อแปลงไฟฟ้าลูกนึงแปลงไฟลงมาแล้วมีภาคจ่ายไฟแบบลิเนียร์

ถ้าอย่างแรก L N ไม่มีผลหละ(เว้นแต่ อแด็ปเตอร์รุ่นใหญ่ๆ บังคับเลยว่า มีขั้ว/สายกราวนด์มาให้ด้วย)
ส่วนแบบหลัง.........มันก็จะทำให้เฟสของหม้อแปลงไฟ เปลี่ยนไปตามนั้น.......ส่งผลต่อสนามแม่เหล็ก/ฟลั๊กที่รั่วไหลออกมาจากแกนหม้อแปลงลิเนียร์(Step Down) คือจะมีทิศทางนึง ที่รั่วไหลน้อยกว่าเสมอ

แบบย่อๆพอสังเขปเน่อ........อยากทราบลึกๆ คงต้องรบกวนศึกษากันต่อเองจร้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีคำถามเกี่ยวกับแอมป์ เรื่องการต่อปลั๊กไฟกับเต้าเสียบครับ"