Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องสายไฟด้วยครับ

Hsung

13/07/2015 09:25:11
346
เดิมใช้หูฟัง LCD-2 กับระบบเดิมที่ใช้อยู่ เสียงกลางแหลม ค่อนข้างพอใจ

แต่ด้วยความคัน เลยไปสอย LCD-3 ในเวป ปรากฏว่า แหลมมันล้น ขณะที่เบสหาย ฟังแล้วบาดหูมาก

รายละเอียดมันเยอะเกิน ความลื่นไหลมันหายไป ก็เลยเลยลองสลับสายไฟระหว่าง HP amp กับ DAC

ที่เดิม HP amp ใช้สาย Furutech FP-3TS762 หัวท้าย F11 CU) ส่วน DAC ใช้ Venom3s

เสียงมนกลมขึ้น แต่มิติหายไป ฟังแล้วไม่ชอบมาก เลยต้องกลับไปต่อแบบเดิม เลยคิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากสายไฟ HP amp

ตอนนี้เลยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยการ ฟังที่ชอง SE แทน BAL ครับ ซึ่งพอช่วยได้

ก็เลยจะขอคำแนะนำว่า จะเปลี่ยนไปใช้สายไฟที่ใช้กับ HP amp รุ่นไหนดี ที่ช่วยเรื่องเบส แต่ไม่เติมแหลม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หูทองพ่อง

13/07/2015 10:29:56
0
รบกวนช่วยบอกรายละเอียด เครื่อง และสายทั้งชุดมาด้วยครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์หาสาเหตุกันได้ตรงจุดครับ

เบื้องต้นเปลี่ยน lcd2 เป็น lcd3 แล้ว เบสหายแหลมล้น นี่น่าจะเกิดจากสายไฟ furutech นี่หล่ะครับ
บุคลิกของ furutech เค้าออกแนวกระชับ กระฉับกระเฉงอยู่แล้ว ออกแนวโจ๊ะๆ
พอใช้ lcd2 ซึ่งเบสออกหนืดๆ กลางออกอับๆ แหลมไม่ค่อยเปิด มันเลยพอดิบพอดี

แต่พอเปลี่ยนมาเป็น lcd3 ซึ่งตอบสนองย่านความถี่ได้กว้างขึ้น เบสกระชับขึ้น กลางเปิดขึ้น แหลมไม่กุดเหมือน lcd2
พอมาใช้กับสายชุดเดิมซึ่งเสียงลงตัวแล้ว lcd3 เลยเกิดอาการเสียงบาดหู

ลองหาสายไฟเสียงไม่จัดมาเปลี่ยนตรงแอมป์ก่อน เช่น audioquest, cardas, sine
เลี่ยงพวก nordost, shunyata, jps
หากอาการดีขึ้นก็จบ หากเปลี่ยนแล้วเกิดอาการได้อย่าง เสียอย่าง แสดงว่ายยัง matching ไม่ลงตัว อาจจะต้องลุกลามเปลี่ยนสายไฟ dac และสายสัญญาณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

13/07/2015 11:06:30
346
LCD-3 > Cardar clear XLR HP cable > Bryston BHA 1(+furutech power cord)>

Cardas golden Ref XLR interconnect cable> Audio GD NFB-1P (+Shunyata venom3s power cord)>

USB cable(silver core, Sompong DIY)to Desktop PC + ปลั๊กผนัง Shunyata ZR-1 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

13/07/2015 11:35:38
573
จัด Pangea AC-9 MKII เลยไหมครับพี่ เบสมาเน้นๆ แน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

more

13/07/2015 11:44:59
0
ผมว่าสายจาก DAC ก็ค่อนข้างมีผลนะครับ ลองเอาสายแถมเสียบแทน venom3s ดูก่อนครับว่าพอ ลดอาการแหลมรึเปล่า ผมว่า venom ค่อนข้างไปทางกลางแหลมกระชับ แล้วมันออกขอบคมๆด้วย ถ้าอยู่ในบางชุดที่ออกสว่างๆ นี่กัดหูเลยครับ

ถ้าลองเปลี่ยนแล้วไม่ช่วยแนะนำให้เปลี่ยนสายแอม หรือกรองไฟเปน Furutect alpha 3 หัวทองครับ ถ้าเกินงบเป็นหัวถูกๆก็ได้ครับ

หรืออีกกรณีคือ เอา Furutech FP-3TS762 ไปเสียบ dac แทนครับ แล้วหาสายแอมใหม่อาจเป็น Furutect alpha 3 หรือ ถ้าชอบมิติดีๆรูปวงสวยๆก็เปรนอดอส HM2 ครับ ผมว่าถอด venom ที่ dac นี่ลดแหลมได้พอสมควร ผมเคยลองเสียบ venvom ทั้งสามตำแหน่งแล้ว คือ กรองไฟ แอม กับ dac
ที่ dac ให้เสียงแหลมสุด เนื้อเสียงออกแนวคมๆ สากนิดๆ ชุดที่ผมทดสอบเป็น dac calyx 24/192 แอมเป็น audio gd master 8
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

13/07/2015 11:48:23
4
เปลี่ยนสายไฟมันได้ผลขนาดนั้นเลยเหรอครับ จากที่บอกเหมือนมันกลายไปเป็นคนละเครื่องกันไปเลย...
แล้วไม่คิดเปลี่ยนสายสัญญาณส่วนอื่นเหรอครับ ถึงเน้นว่าต้องเปลี่ยนสายไฟอย่างเดียว
แบบว่าสงสัยน่ะครับ เพราะส่วนตัวคิดว่าเปลี่ยนสายส่วนอื่นมันเห็นผลมากกว่าน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

more

13/07/2015 11:55:48
0
ความเห็นส่วนตัวผมว่า สายไฟกับสายสัญญาณ ได้เอกลักคนละแบบอะครับ เหมือน มะนาวกับน้ำปลา อยากเปรี้ยวต้องปรุงมะนาว อยากเค็มต้องปรุงน้ำปลาอะครับ สองอย่างนี้ต่อให้แพงแค่ไหนทดแทนเสียงบางเสียงที่ต้องการบุคลิกไม่ได้จริงๆ

ถ้าคุณรู้ว่ามันเป็นที่สายไฟก็เปลี่ยนที่สายไฟเลยครับ ผมลองเล่นสายสัญญาณ ตั้งแต่ 3000-40000 บาท แล้วสายไฟราคา 3000-40000 บาทมาก็หลายรุ่น หยิบยืมคนอื่นมากเปลี่ยนฟังมาหลายครั้ง

ความเห็นส่วนตัวผมคือ มันคือเครื่องปรุงคนละแบบเลยครับ แทนกันไม่ได้ สายไฟให้เสียงบุคลิกแนวไดนามิก สายสัญญาณให้บุคลิกแนวรูปวงมิติแล้วก็โทนัลบาลาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หูทองพ่อง

13/07/2015 12:15:38
0
ดูจากชุดที่คุณ hsung บอกมาแล้ว
ผู้ต้องสงสัย

1. bryston + audio-gd 2 ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องความเป็นธรรมชาติ เที่ยงตรง จำแนกแจกแจกกันเป็นชิ้นๆ ความฉอเลาะเอาใช้หูไม่ค่อยจะมี ฉะนั้นสายที่ใช้ต้องเลือกให้ดี

2. สายที่งชุดเกือบจะดีหมด ยกเว้นสายไฟ กับสาย usb ที่ดูจะถูกสายสัญาณ+สายหูฟัง ขี่ไป คนระระดับกันเลย

3. สายไฟเข้าแอมป์ เน้นเอาเส้นที่เสียงครบเครื่อง dynamic แรงๆ กำลังสูปฉีดดีๆ เพราะแอมป์ byston ดูจะเหมาะกับสายไฟแบบนี้ แนะนำ Audioquest nrg4 ขึ้นไป

4. สายไฟเข้า dac โดยสวนตัวเห็นว่า venom3s เส้นเล็กเกินไป Audio-gd ชอบสายที่มีหน้าตัดใหญ่กว่านี้ และใชชุดนี้ต้องหาสายอิ่มๆ นวลๆ มาเติมในจุดนี้ แนะนำ cardas ถ้ารู้สึกว่าเสียงมันหนืดไปก็ลองเป็น sine ไม่ก็ audioquest

5. สาย usb อันนี้ดูเหมือนเจ้าของชุดจะไม่เน้น สำหรับผมแนะนำให้เล่นของ audioquest coffe ไปเลย ชื่อชั้นสาย digital ของเค้าไว้ใจได้ ระดับโลกครับ

6. สายสัญญานกับสายหูฟัง ดีแล้ว ผมยังอยากได้เลย Cardas golden Ref มันหาคนปล่อยยากจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

13/07/2015 12:52:26
346
ขอบคุณทุกท่านครับ สาย USB ขอเป้นส่วนสุดท้ายที่จะอัพนะครับ

เพราะเท่าที่เคงฟังมามันไม่ค่อยคุ้มเงินเท่าไหร่ถ่าจัะอัพ เอาไปอัพอย่างอื่นเห็นผลกว่า

หลายท่านแนะนำค่าย AQ มา คงต้องหาโอกาสลองซักครั้งดู ไม่เช่นนั้น

ก็เล่น Cardas ทั้งระบบไปเลย รู้แล้วรู้รอด ไปเลย

ปล. อาจจะต้องหา DAC ตระกูล WM ไม่ก็ BB มาลองเปรียบซักตัว เพราะจริงๆ ชอบแนวเสียอนาล็อคอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ellevoid

13/07/2015 13:52:29
220
แนะนำแบบเฮียหมูหวานครับ Pangea AC9 MKII ถ้าอยากเติมเบสใส่ตัวนี้เข้าไปกิน AQ NRG4 ขาดครับ อันนี้ลองมาแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

weerapats

14/07/2015 04:29:39
44
"แหลมมันล้น ขณะที่เบสหาย ฟังแล้วบาดหูมาก รายละเอียดมันเยอะเกิน ความลื่นไหลมันหายไป"
คำตอบของสมการนี้คือ... กลับไปใช้ LCD-2 ครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Hsung

14/07/2015 07:56:17
346
@ weerapats แหมโดนใจจริงๆ ครับ

ยังคิดๆ อยู่ว่าอาจจะไปเอา EL-8 มาเพิ่มอีกซักตัว

หรือไม่งั้นก้กลับไปตายรัง สอย LCD-2 กลับมาใช้เหมือนเดิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

chirawatf

14/07/2015 13:22:32
2
เคยใช้ USB ที่ทำจาก silver คือ oyaide รุ่นท๊อป ก็ได้อาการแหลมเสียดเลยครับ

ตอนนี้ใช้ silver plate copper (audioquest carbon โมโดยพี่วัฒน์เชียงใหม่) ก็ดีขึ้นเยอะครับ

software ที่ใช้เล่นก็มีผลมากครับ

ลองดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ellevoid

14/07/2015 13:23:47
220
แนะนำให้ไปลอง Pangea AC9 MKII ก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

wat12

14/07/2015 16:01:05
1

ระบบไฟ สายไฟ ของชุดฟังเพลงด้วยหูฟัง(แอ็มป์ขนาดจิ๋ว ขับไดรเวอร์ที่รับ/กินกำลังขับน้อยกว่าลำโพง เป็นร้อย เป็นพันเท่า)........มันก็แทบไม่ต่างจากชุดบ้านระบบใหญ่เลย...
.....ส่วนตัวก็ยังพิศมัยสายไฟที่เป็นทองแดงคุณภาพสูงเช่นกันจร้า
.....ที่จุดนี้ ปลั๊กผนังยังเดิมๆ จึงตั้งต้นด้วยสายไฟชุดใหญ่หน่อย เข้าปลั๊กพ่วงน้องส้ม(มี 381G KWB รุ่นเก่าพอประมาณเพราะซื้อเมื่อราวห้าปีก่อน)

ส่วนสายต้นทางสัญญาณ ที่ใช้อยู่ก็เน้นพอประมาณเช่นกันจร้า
ส่วนตัวข้าน้อยมีใช้สองแบบ
USB (AQ Carbon) > Digital interface
Firewire800(AQ Carbon)>>>Firewire400(6pin)Granite Digital > Digital interface
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

demon321

14/07/2015 16:50:04
1
ผมก็เคยเจอปัยหาแบบเดียวกันกับคุณ Hsung ครับ
ทีแรกเข้าใจว่าเป็นที่สาย RCA เลยลองเอาสาย RCA หิ้วไปลองที่ร้าน ปรากฏว่าก็ไม่ได้มีอาการเสียงแหลมเสียด และเบสหลบ แบบตอนใช้กับชุดที่ห้อง

เลยขอลองสายไฟที่ร้านกลับมาลองดูกับชุดที่ห้อง .... เท่านั้นแหละครับ พอเปิดเครื่องลองฟัง อาการเสียงแหลมที่พุ่ง เสียดหู กลายเป็นเสียงแหลมที่พริ้วไหว และทอดไปไกล ไม่พุ่งมาให้แสบหูแบบตอนแรก เบสที่บวมๆ เบลอๆ กลายเป็นเบสที่กระชับ เห็นหัวโน้ตชัดเจน มีมวลและแรงปะทะที่ดีกว่าเดิมแบบเห็นได้ชัดเจน และที่สังเกตได้อีกอย่างคือโฟกัสและฉากหลังที่นิ่งสงัดกว่าเดิม ทำให้เราแยกแยะเสียงดนตรีชิ้นต่างๆ ได้ดีมากขึ้น
พอเปลี่ยนสายไฟ จะได้ผลตามที่ว่ามาครับ

.... ส่วนสายไฟที่ผมแนะนำนะครับ Oyaide GPX-R เส้นนี้จะได้ผลตามที่กล่าวมาข้างต้น แต่ถ้าเป็นสาย Transparent จะได้มากกว่า Oyaide GPX-R ตรงที่ได้ ความลึกของเวทีดีขึ้น และเสียงจะมีความโปร่ง Airy มากขึ้นครับ และเบสทิ้งตัวลงได้ลึกมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

demon321

14/07/2015 17:34:54
1
ลืมบอกไป ไม่ใช่สายไฟทุกเส้นนะครับ ที่จะเปลี่ยนแล้วจะดี เพราะจากที่ลองเปลี่ยนสายไฟดูบางเส้นพอเปลี่ยนแล้ว ก็ยังมีอาการเสียงแหลมกร้าน และเสียดหู

แต่เส้นที่แนะนำคือสายไฟที่ลองเปลี่ยนแล้วไม่มีอาการ เสียงแหลมบาด และเบสหลบตามที่กล่าวมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

weerapats

14/07/2015 18:34:32
44
@ คุณ Hsung
EL-8 open-back นี่ผมก็ชอบนะ อาจจะโดนเร็วๆนี้เหมือนกันครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Hsung

14/07/2015 19:04:40
346
รายงานผลเบื้องต้นครับ เอาสายแถมเส้นใหญ่แทน venom 3s

ผลคือ มิติหาย เบสล้นๆ ไม่พริ้วซะแล้ว เฮ้อ

ดีแค่ระกายแหลมบาดหูหายไปละ ดีหน่อย

จำเลยคือ venom 3s ตรงตามที่คุณ @more บอกทุกประการ

ส่งสัยมีแวว ต้องเปลี่ยนสายไฟซะแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Hsung

14/07/2015 19:07:15
346
ลืมบอกไป สายไฟจ่ายให้ DAC นะครับ ไม่น่าเชื่อจริงๆ

นึกว่าสายไฟจะมีผลกับ HP Amp ซะอีก เพราะกินไฟเยอะกว่า

แต่ที่ไหนได้มาเป็น DAC ที่กินไฟน้อยนิดเนี่ยนะ..........
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่องสายไฟด้วยครับ"