Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเฮียมั่น bose mini 2 ไม่รองรับบลูทูธ aptx แล้วมันฟังสตรีมไฟล์ซีดีได้ไหมครับ

ampmx

11/07/2015 12:47:38
3
ผมกำลังเล็ง bose soundlink mini 2 ตัวใหม่อยู่
แต่ประเด็นคือ ลำโพงบลูทูธของ bose ทุกตัว มันไม่ใช่บลูทูธแบบ aptx เหมือนยี่ห้ออื่น

แล้วตัว aptx เนี่ย จุดขายคือ มันสามารถส่งผ่านสัญญาณออดิโอที่ความละเอียดระดับซีดี เช่นไฟล์ wave flac lossless

ด้งนั้นถ้า mini 2 มันเป็นบลูทูธแบบเก่า มันก็ไม่สามารถส่งสัญญาณที่ความละเอียดระดับซีดีได้ใช่ไหมครับ

ถ้าเราฟังสตรีม จาก tidal ที่ความละเอียดซีดี แบบนี้มันก็จะไม่สามารถส่งความละเอียดระดับนี้ได้ มันก็จะกลายเป็นแค่ความละเอียดระดับ mp3 320 รึป่าวครับ

ผมลองอ่านเรื่องบลูทูธ 3.0 กับ 4.0 aptx มันจะเป็นแบบที่ผมว่ามา

แต่ผมก็ไม่แน่ใจเต็มร้อย เลยลองถามเฮียดูครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ampmx

11/07/2015 13:06:09
3
แหล่งข้อมูลที่ผมอ่าน

http://www.aptx.com/howitworks2

มันอธิบายการทำงานในการส่งสัญญาณ audio ในระดับซีดี

ถ้าว่ากันตามทฤษฎีแล้ว บลูทูธแบบเก่าที่อยู่ใน bose เกิดการสูญเสียระหว่างส่งสัญญาณแน่นอน

มันจะไม่สามารถส่งผ่านโดยไม่สูญเสียแบบ aptx ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

11/07/2015 19:36:06
1,057
ปัจจัยนั้นขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่างด้วยครับ ทั้งคุณภาพของ hardware ตัวลำโพง และการออกแบบดีไซน์โครงสร้างทั้งหมด

ซึ่ง Bose Soundlink mini นั้นเป็นลำโพงบลูทู้ชพกพาที่ขายดีอันดับต้นๆในหลายประเทศ รวมทั้งไทยครับ และในเรื่องคุณภาพเสียงจากการเชื่อมต่อผ่านบลูทู้ช ในระดับไซส์เท่าๆกัน Bose นั้นก็ยังคงอยู่เเถวหน้าเช่นกันครับ

ส่วนการสตรีมมิ่งไฟล์ lossless นั้น Bose Soundlink mini ใช้งานได้ 100 % แน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

อยากรู้

11/07/2015 21:43:22
จริงหรือป่าวครับที่ว่าเชื่อมไม่ได้ ผมพึ่งรู่เลยนะเนี่ย
เห็นคำตอบคุณหลุยส์แล้วเหมือนพูดทางภาพรวมและรักษาหน้าของแบรนด์มากกว่า
ไม่ได้มีเจตนาอะไรนะครับ แค่อยากรู้ราละเอียดนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ampmx

11/07/2015 22:10:04
3
เดี๋ยวผมคงต้องซื้อมาทดสอบ โดยฟังสตรีม tidal แบบ hifi และแบบ mp3
เพื่อดูว่าพอเล่นผ่าน ลำโพงที่ไม่มี aptx แล้วจะเกิดความแตกต่างไหม

เดิมทีผมไม่ได้สนใจเรื่องนี้มาก

แต่มันเกิดเรื่องบังเอิญขึ้น คือ ผมใช้ทั้ง ipad air2 และ samsung galaxy tab s
โดยฟังเพลงผ่านบลูทูธไปที่ลำโพงที่มี บลูทูธ aptx

และสิ่งที่ทำให้ผมประหลาดใจ คือ samsung tab s ให้เสียงที่ดีกว่า ipad air2 อย่างมีนัยยะสำคัญทั้งรายละเอียด และ ความสะอาดของเสียง

ผมมาวิเคราะห์ดูว่า มันเป็นเพราะอะไร พยายามหาคำตอบอยู่2อาทิตย์
คือตลอด2อาทิตย์ ก็ไม่รู้จริงๆว่า อะไรที่ทำให้แตกต่างกันขนาดนี้ ทั้งๆที่เป็นแทบเล็ตในระดับใกล้ๆกัน ไม่ใช่การเอาแท็ปเล็ต ไปเทียบกับพวก player เจ๋งๆ

สุดท้ายจึงได้พบคำตอบที่น่าตกใจคือ ผลิตภัณฑ์ของ apple ทุกชิ้น ไม่ซับพอร์ต aptx
(เพราะแอปเปิ้ลมีระบบ airplay ที่ส่งสัญญาณออดิโอในระดับซีดีได้ จึงไม่จำเป็นต้องไปเสียเงินค่าลิขสิทธ์ให้กับบริษัทที่เป็นคนคิด อัลกอลิธึ่มของ aptx )

แต่ samsung รุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่นนั้นมี aptx ด้วย

เดี่ยวผมว่างเข้าไปร้านมั่นคงเพื่อจัด bose mini2 เมื่อไร จะทดสอบแล้วมารายงานให้เพื่อนๆทราบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ampmx

11/07/2015 22:15:33
3
ผมเสริมนิดนึงนะครับ เผื่อคนที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่ เข้ามาอ่านแล้วพาลจะไม่ซื้อลำโพงที่ไม่มี aptx

ที่ผมตั้งกระทู้ถามเนี่ยเป็นความสงสัยส่วนตัวของผมเฉยๆครับ

และการเลือกลำโพงไร้สายสักตัว หลักการเลือกก็ยังคงเป็น ฟังแล้วชอบ แค่นั้นจบ

ไม่ใช่การตัดสินว่าลำโพงตัวไหนมี aptx หรือไม่

แต่มันสำคัญกับผมตรงที่ ผม rip เพลงเป็นไฟล์ lossless ไว้นับร้อยแผ่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tudtee

11/07/2015 23:04:41
7
ผมว่า bose เน้นการฟังเพลงแบบ music lover มากกว่า audiophile จึงไม่ได้ใส่ atpX ในลำโพงของ bose ถ้าการส่งข้อมูลปกติน่าจะได้ราวๆ 320kbps แต่ถ้าเอาฟังเพลิน ไม่ได้จับรายละเอียดมาก Bose ก็มีชื่อเสียงเรื่องนี้อยู่แล้วนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

cambridge

11/07/2015 23:12:15
2
จากคนที่เคยใช้ mini 1. แล้วมาใช้ sound link 3. ผมว่า mini 1. มันไว้เน้นพกพา เสียงดีไหมในช่วงราคานี้หาตัวกินยาก แถมงานเนียบสุดสุด แค่ถ้าจะเน้นคุณภาพเสียงคงต้องเล่นรุ่นใหญ่แบบไม่เน้นพกพา อันนี้ผมหมายรวมถึงยี่ห้ออื่นด้วย.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

11/07/2015 23:54:08
4,290

เพลงแรกที่เป็นเพลงคลาสสิคนั้น ผมเล่นผ่าน Tidal ครับ จริงๆคือเพลง 1-2-3 เล่นด้วย Tidal แบบ Hifi ผ่านบลูทูธครับ การผ่านช่องทางบลูทูธปกติสามารถเล่นผ่านจาก Tidal ได้ แต่น่าจะผ่านภาค dac ในตัวมือถือก่อน แล้วแปลงสัญญาณออกทางช่องทางบลูทูธไป ซึ่งพอไปปลายทางที่ลำโพงอาจจะไม่ใช่เท่า 16 บิทแล้วครับ

เรื่องนี้ผมขอติดค้างไว้นิดนึง เดี๋ยวจะถามผู้รู้ประเด็นนี้แบบชัดๆๆในจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

at1987

13/07/2015 16:51:09
14
จริง ๆ ตอนนี้ codec ที่ใช้ส่งข้อมูลเสียงผ่าน Bluetooth จะเป็น lossy คือมีการสูญเสียทั้งหมดนะครับ คุณภาพเสียงจะขึ้นกับความเก่งของ codec ตัวที่ใช้งานมากกว่า ว่าจะรักษาคุณภาพเสียงเอาไว้ได้ดีแค่ไหนครับ

codec ตัวมาตรฐานของ A2DP คือ SBC มันมีพื้นฐานจาก MPEG 1 Layer 2 ซึ่งเก่ากว่า MPEG 1 Layer 3 หรือ MP3 ที่ใช้งานกันอยู่ตอนนี้ ซึ่งมีข้อดีคือความซับซ้อนต่ำ ไม่ต้องใช้ชิปเร็วมากก็เข้าและถอดรหัสได้ครับ

ส่วน aptX มีพื้นฐานจากการเข้ารหัสแบบ subband ADPCM ซึ่งเป็นเทคนิคที่ใช้ลดขนาดข้อมูลเสียงในงานการสื่อสารครับ

ใครสนใจเรื่อง A2DP เพิ่มเติม ผมได้เขียนอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้ที่บล็อกแล้ว สามารถตามไปอ่านกันได้ครับ

http://rev.at1987.com/articles/bluetooth-a2dp/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

13/07/2015 22:12:16
4,290
ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมขออาศัยอ่านด้วยคนจ้าๆๆๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเฮียมั่น bose mini 2 ไม่รองรับบลูทูธ aptx แล้วมันฟังสตรีมไฟล์ซีดีได้ไหมครับ"