Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

pamalee

09/07/2015 05:39:47
0
In 2003, Apple CEO Steve Jobs introduced a new version of the iPod. The navigation controls continued to flatten.http://www.npr.org/templates/story/story.php?storyId=112655005

ขออนุญาตทุกท่านหัวข้อแชร์ IPOD Classic Gen3 สำหรับนานานุแฟนของ GEN3 นะครับจะทะยอยลงน่าจะได้สัก 4-5 หัวข้อ อนึ่งบางหัวช้อออกจะhard core สักหน่อย ถ้าไม่แน่ใจให้ผ่านนะครับ ผมก็มือสมัครเล่นเหมือนกัน เป็นอะไรมาว่ากันไม่ได้นะครับ
กระทู้เก่าของเวปมั่นคงเกี่ยวกับ Gen 3
พูดคุยเรื่อง ipod 3 ภาค 1- 2010 http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=40540
พูดคุยเรื่อง ipod 3 ภาค 2 - http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=59541
พูดคุยเรื่อง iPod classic 3rd gen (ภาค3) - http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=61273

หัวข้อที่ 1 IPOD 3 RockBox , Daily Builds FW
ผมใช้ FW ของ RockBox เป็นหลัก ปกติถ้าเราลงด้วย RockBox Utility,จะได้ FW ที่เป็น Version ทางการตัวปัจจุบัน ตอนนี้น่าจะเป็น V 3.13 แต่สำหรับท่านที่อยากลอง version ที่กำลังอยู่ในระหว่างการพัฒนา ซึ่งจะมี feature ใหม่ใหม่ สามารถไปเอาจากที่นี่ได้ครับ RockBox iPod 3rd gen Daily Builds - http://www.RockBox.org/dl.cgi?bin=ipod3g แต่เนื่องจากเป็นฉบับดิบอยู่ ดังนั้นต้องรับความเสี่ยงเอาเองนะครับ แต่เท่าที่ลองผมยังไม่พบปัญหาอะไร วิธีการลงคือแตกเอา foder ของ RockBox ไปทับของเก่าได้เลย
สิ่งที่จะได้
- ผมว่าเสียงดีขึ้นนะ ไม่มากแต่รู้สึกได้ชัดเจน (คหสต.)
- ปรับรายการ sound setting ได้มากขึ้น เช่น การลดอาการล้าของหู, การปรับ Dry/Wet คล้ายคล้ายห้องอัด ตามจริงของเก่าก็มีให้ปรับจนเหลือจะพออยู่แล้ว เรื่องการปรับเสียงอันนี้นานาจิตตังครับ เอาที่เราสบายใจ (แอบวัยรุ่นหน่อย) ผมเองบางครั้งใช้วิธีทดลองปรับทีละขั้น สังเกตความต่างแล้วค่อยกลับไปอ่านเทียบคู่มือ พอช่วยลดอาการมึนงงของอคติจากการอ่านได้พอสมควร

- สิ่งที่จะหายไปคือ theme จะเลือกไม่ได้ มีแต่ของ default อย่างเดียว
- นอกจากนี้ IPOD GEN อื่นๆ ก็มี Daily Builds FW ให้ลองเหมือนกันนะครับ ลองหาดู ผลที่ได้จะคล้ายๆกัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pamalee

09/07/2015 05:42:29
0
หัวข้อที่ 2 Data Storage

IPOD GEN 3 นั้นใช้ HDD แบบ ATA 100 - 50 Pin ซึ่งปัจจุบันยังมี HDD ใหม่ขายอยู่ แต่เนื่องด้วย storage แบบใหม่ๆ เช่น CF Card, SSD ที่มีประสิทธิภาพดีกว่า เบากว่า กินไฟน้อยกว่า กำลังมีราคาถูกลง ทำให้ HDD น่าสนใจลดลงไป ครั้งแรกที่ผมจับ IPOD GEN3 ลง RockBox เสียง HDD หมุนติ้วแทบทำใจไม่ได้ เหมือนจับคนแก่มาวิ่งร้อยเมตรยังงั้น ขอเล่าประสบการณ์เปลี่ยนมาใช้ CF Card และ SSD ดังนี้
2..1 CF Card ตัวที่ผมใช้ประจำจะเป็นของ Transcend 133X เพราะราคาถูกดี และไม่งอแง แต่ CF Card จะต้องใช้คู่กับ adaptor เพื่อแปลงให้เป็น ATA interface.
มีข้อสังเกตว่าเฉพาะตอนที่ใช้ RockBox FW และมีการเรียกใช้ EQ และเล่นเพลง lossless หลายครั้งพบปัญหาเพลงสะดุด เข้าใจว่ามีการอ่านและประมวลผลข้อมูลไม่ทัน เนื่องจาก GEN3 ยังเป็น CPU รุ่น PP5002 ซึ่งในเวป RockBox บอกว่ามีความช้าอย่างมีนัยสำคัญเมื่อเทียบกับรุ่นถัดถัดมา นอกจากนี้มีรายการว่า CF CARD ที่ 266X จะให้ความรู้สึกว่าเร็วเหมือนใช้ HDD ประเด็นสุดท้ายที่มีรายงานมาก็คือตัว card converter ที่เป็นของราคาถูก ก็เป็นอีกตัวการที่ทำให้เกิดการอ่านข้อมูลช้าด้วยเช่นกัน อย่างไรก็ตามถ้าปิด EQ ผมก็ไม่เคยเจอปัญหาเพลงสะดุดเลย

2.2 SSD มาแรงมากในช่วงหลัง ผมได้ทดลองของ KingSpec 32 GB ราคาคบหาได้ประมาณพันกว่าๆ ข้อดีคือไม่ต้องใช้ adaptor และความเร็วดีกว่า CF Card 133X ใน spec บอกว่าเร็วกว่ากันประมาณเท่าตัว+ เวลาใช้งานพบว่าปรับ EQ ใน RockBox แล้วไม่สะดุด (แต่การปรับเสียงบางรายการที่โหดโหดหน่อยก็มีสะดุดให้เห็นบ้างเหมือนกัน) ความเร็วการตอบสนองการเปลี่ยนเมนู, เลือกเพลงดีกว่า CF Card 133X อย่างชัดเจน, สุดท้ายคือน้ำหนักตัวจะมากกว่า CF Card+ adaptor แต่ยังคงเบากว่า HDD

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pamalee

09/07/2015 05:42:55
0
3. แบตเตอรี่ ถึงวันนี้แล้วแบตแท้คงแทยไม่เหลือติดเครื่องกันแล้ว ผมเคยพยายามหาเปลี่ยนแบตของ Gen 3 ที่จุมากที่สุด ก็ยังถือว่าหมดไว นอกจากนี้ Gen 3 บางตัวมีอาการหลงลืมตามประสาคนแก่ กินข้าวแล้วบอกยังไม่ได้กิน คือ ชาร์ตเต็มแล้วแป๊บเดียวตัวแสดงแบตลดลงฮวบฮาบ แต่บางทีก็ยังเปิดได้อีกนาน อาการนี้ส่วนใหญ่เปลี่ยนแบตแล้วหาย ยกเว้นบอร์ดไฟรั่ว ถ้าอยากให้เก็บไฟได้นานขึ้นอีกนิดแนะนำแบตที่มากฟาก USA/ Canada จะเกรดดีกว่า แต่ก็จะแพงกว่าหน่อย
การเปลี่ยนเป็น CF Card หรือ SSD จะช่วยยืดชั่วโมงการใช้งานได้นานขึ้นพอสมควรทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pamalee

09/07/2015 05:46:51
0
4. โมการจ่ายไฟ
4.1 การใช้วงจร DC step up แปลงจาก 5V เป็น 12V ที่ผมเคยลงไว้ที่กระทู้นี้
USB charger for IPOD classic 2nd and 3rd Gen http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=141852
ตอนนี้มีวงจรสำเร็จรูปออกมาให้ลือกอีกมากมาย ขนาดเล็กก็มี เลือกหาดูครับ
4.2 Gen 3 + AuneB1+Charger+ Powerbank ไปด้วยกันตลอดวัน

เดี๋ยวกลับมาเล่าต่อครับ..เวลาหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

finalvii

09/07/2015 06:31:09
3
แจ่มครับ ข้อมูลแน่นๆ...สาวกเจน 3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เด็กใต้

09/07/2015 07:52:47
0
มาลงชื่อเรียนด้วยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่มาแบ่งปันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

09/07/2015 10:18:22
4
ที่บ้านมีอยู่ตัว ปล่อยนอนอยู่ไม่ได้ใช้ อิอิ
บอกแต่ข้อดีกัน ผมบอกข้อเสียย้าง

จ้อเสียประจำรุ่นเลยคือ
1.ต้องใช้ประจำ ถ้าไม่ใช้ทิ้งไว้สักสองสามวัน กลับมาจะเปิดไม่ได้บอกว่าแบตโลว แต่จริงๆแล้วแบตมีไฟ ต้องชาจให้มันตื่นสักแปบ มันก็จะกลับมาที่ระดับไฟที่แท้จริง

2.ชาจ usb ไม่ได้ ต้องใช้สายชาจของมันเป็น firewire (แต่ซิ้ง usb ได้) หายากพอสมควร ใช้สายซิ้ง ipod ทั่วไปไม่ได้นะครับ

3.ระบะเวลาใช้งานต่อการชาจ 1 ครั้ง จะสู้รุ่นใหม่ไม่ได้ เพราะเครื่องกินไฟเยอะกว่า

4.ฮาร์ดดิส+แบต มันถึงเวลาหมดอายุแล้ว ถ้าใครจะซื้อมือสองมาใช้ ทำใตไว้ได้เลยว่าต้องเปลี่ยน งบงอกอีกราวๆ 2000

ข้อดี ของมันที่เด่นๆจนคุ้มการลงทุนคือ
เสียงมันนุ่ม เป็นอนาลอกกว่ารุ่นใหม่ๆมาก โดยเฉพาะตัวที่ม๊อดเอาสัญญาณ lineout ออกมาตรงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pt1

10/07/2015 10:09:09
0
โห .. ปักไว้ก่อน
อุปกรณ์ครบ แต่จะได้ทำมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ipodgen315

10/07/2015 14:24:20
0
เป็น iPod Classic ตัวแรกที่ผมมีครับ เสียงร้องชัดเจนแจ่มมากๆ

รู้สึกว่ามาร้องอยู่ตรงหน้าผากเราเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

pamalee

12/07/2015 13:43:29
0
กลับมาต่อครับ
ขอบคุณอาจารย์ Nopphong มาครับมาช่วยแชร์ เห็นด้วยทุกข้อครับ ก่อนไปเรื่องชุดระเบิดแสวงเครื่องที่ผมทิ้งท้ายไว้ ขออนุญาตคั่นด้วยที่ชาร์จ USB อีกสักตัว พอดีเพิ่งทำเสร็จ ผมตั้งชื่อโก้โก้ว่า “G3 Never Die” หน้าตาดังข้างล่าง

หลักการเดียวกันกับตัวก่อนคือวงจร step up 5V to 12 V ตัวนี้เป็นวงจรที่ใช้เขาทำสำหรับแปลงไฟ USB ให้กับกล้อง CCTV 12 V กระแสทางเข้าจะบอกไว้ว่าไม่เกิน 2A

ข้อดี : ขนาดเล็กเท่า card reader พกพาสะดวก ใช้กับแหล่งจ่ายไฟ USB 5 V ได้เลย ไม่ว่าจะเป็น power bank หรือ wall charger, ฟังเพลงไปชาร์จไปได้ กระแสเรียบไม่มีเสียง noise ใดใดมารบกวน
ข้อด้อย : ชาร์จนานหน่อยกว่าจะเต็ม ผมคะเนน่าจะเกือบๆ 5 ชม. เนื่องจากจ่ายกระแสได้ไม่มาก อย่างไรก็ตามอีกทางนึงถือป็นผลดีกับแบตเตอรี เพราะเป็นการชาร์จช้า

สำหรับท่านที่อยากทำบ้าง ลองดูวิธีไล่ขาจากกระทู้เก่าครับ ตัวที่หายากที่สุดคือหัว 30 pin ที่ต้องมีขาสำหรับขา 12 V อย่างตัวนี้ผมไปหาสายชาร์จอย่างถูกมาดึงสลับขาเอา (ของรุ่นใหม่ๆ มักไม่มีช่องให้ตรงขา 12 V) ส่วนตัวบอดี้ มันคือไฟฉาย LED ถูกถูกมาแกะเอาข้างในออก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pamalee

12/07/2015 14:46:03
0
4.2 Gen 3 + AuneB1+Charger+ Powerbank ไปด้วยกันตลอดวัน

อาจยาวนิดนะครับ
ที่มาของชุดนี้เกิดจากตอนที่ผมทดลองนำ AuneB1 มาเจอกับ G3 ผ่านสาย D2M มันสุดยอดมาก ใครไม่เชื่อลองดู ยิ่งถ้าได้สาย ALO ด้วยแล้ว....

คราวนี้ถ้าเราต้องถอด D2M อกกบ่อยๆเพื่อชาร์จ มันอาจทำให้สาย D2M ALO (ซึ่งมันแพง) บอบช้ำได้ ไม่รู้อีท่าไหนเหลือบไปเห็น universal charger ในร้าน 20 บาท เลยเกิดความคิด...

คนอยู่บ้านนอกอาจได้เห็นกันบ่อยๆ มันใช้สำหรับคีบชาร์จที่ตัวแบตมือถือโดยตรงยี่ห้อไหน รุ่นไหนรับได้หมด (ยกเว้น iphone นะเออ 555) ที่จริงผมไม่เคยคิดจะเอามาใช้เลยครับเพราะกลัวไฟไหม้บ้าน แต่คราวนี้เราเอามาใช้กับไฟโวล์ตต่ำ น่าลองหั่นๆๆ หลังจากแงะออกมาจะพบ IC ควบคุมการทำงานคือเบอร์ HT3582 ไปหาลายแทง data sheet จากอากู๋ จากนั้นก็ดึงเอาหม้อแปลงออกและใส่ 5 V จาก USB เข้าไปแทน

ตัววงจรจะให้ไฟ 4.2 V สำหรับการชาร์จแบตเตอรี่ 3.7 V ทางด้านน้อง IPOD G3 เราก็จับเอาแจ็ค DC 0.7 mm เข้าไปตรงช่องหูฟังแบบเก่าที่ไม่เคยได้ใช้ ต่อสายไปที่แบต...ใช่แล้วเราชาร์ตตรงไปที่แบตเลย ระหว่างชาร์ตจะมีไฟสีฟ้ากระพริบบอกสถานะ ซึ่งเมื่อแบตเตอรี่ชาร์จเต็มคือมีแรงดันถึง 4.2 V เท่ากับไฟชาร์จ, วงจรจะทำการตัดการชาร์จแล้วไฟน้ำเงินจะดับเป็นไฟเหลืองติดแทน ที่จริงในตัวแบตเองยังมีวงจรป้องกันของมันอีกชั้นหนึ่ง ซึ่งจะทำงานตัดไฟชาร์จเข้าแบตเมื่ออุณหภูมิสูงเกิน, อาจมีข้อสงสัยว่าไฟที่ปล่อยเข้าไปจะไม่ทำอันตรายต่อแผงเมนบอร์ดของ ipod หรือ? อันนี้ขอยอมรับว่าผมไม่ทราบ แต่ทดลองชาร์จมาร่วม 20+ ครั้งแล้วยังไม่พบปัญหา ได้วัดแรงดันที่แผงเมนบอร์จ่ายให้แบตเตอรรี่ก็ได้ 4.2 V เช่นกัน
สรุป ดูจากรูปแล้วกันนะครับ ผมย้ายแผงวงจรชารจ์มาใส่ในบอดี้ของตัวขยาย USB ของ BELKIN ที่เสียแล้ว (ดูดีขึ้นหน่อย) และยังช่วยปรับระยะความสูงให้พอดีกับสาย D2M Cricket ผมใส่สวิทซ์สำหรับเลือกปล่อยไฟจาก power bank ว่าจะให้ไปที่ Aune B1 หรือ IPOD ไว้ด้วย ชุดนี้ถ้าชาร์ตเต็มผมว่าอยู่ได้เกือบ 2 วัน เหมาะสำหรับไปพักผ่อน ตจว.

สำหรับท่านที่อยากทำบ้าง : อันดับแรกต้องใจกล้าหน่อยครับเนื่องจากถ้าเจ้ง ก็ตัวใครตัวมันครับ ส่วนของผมถ้าเจ้งเมื่อไรจะรีบมาบอก ส่วน universal charger ตอนไปซื้อบอกร้าน 20 บาทว่าขอรุ่น IC เบอร์ HT3582 นะครับ...555 เพราะผม research มาแล้ว ตอนแรกได้วงจร IC เบอร์ MT 3582 ตัวนี้ไม่ค่อยดีเพราะกรองไฟไม่เรียบมีเสียงฮัมและจ่ายไฟสูงเกือบ 4.6 V ซื้อมาแกะ 4 รุ่น สรุปว่าตัว HT3582 เวิร์คสุด ไม่มีเสียงกวนฟังไปชาร์จไปได้สบาย

ตอนนี้ขอตัวไปกินยาแก้บ้า charger ก่อนครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เด็กใต้

12/07/2015 14:53:31
0
สุดยอดครับ ชื่นชมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nopphong

12/07/2015 15:59:37
4

http://www.ebay.com/itm/221515740845?_trksid=p2055119.m1438.l2649&ssPageName=STRK%3AMEBIDX%3AIT

ตัวอัพแรงดัน แนะนำตัวนี้ครับ เล็กดีราคาถูก ห้าสิบกว่าบาทรวมค่าส่ง ไม่รู้จีนทำได้ยังไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yokboa

13/07/2015 11:45:57
1
เกาะๆ ใครมีวิธีทำให้มันแบตอึดขึ้นสักหลัก 10+ ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

pongsakn

14/07/2015 17:08:14
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

pongsakn

14/07/2015 17:12:10
ไม่แน่ใจนะ เอาแบต ipod gen1, 2 มาใส่แทนแต่ต้องเปลี่ยนฝาหลัง แต่แบต เจน1,2 มันไมีกราวด์ คราวนี้ 10+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yokboa

14/07/2015 22:10:38
1
มันมี Powerbank ปล่อยไฟ 12V อยู่นะ พวก Qickchrager
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

pamalee

15/07/2015 05:44:52
0
@ yokboa - 10+ชม. อาจยากสักหน่อยครับ ตัวที่ผมใช้จะได้ที่ 8 ชม. (RockBox+CF Card หรือ SSD)
ส่วน powerbank 12V ส่วนใหญ่ใช้แจ็ค DC 2.5 mm ซึ่งเราต้องมีสายแปลงมาที่ 30 pin ตัวมันมักจะใหญ่หน่อยเพราะออกแบบมาให้ใช้กับอุปกรณ์ที่กินกระแสมากกว่า รวมถึงต้องระวังเรื่องกระแสมากเกิน ที่จริงผมได้ทำสายชาร์จแปลงแจ็คที่ว่า สำหรับชาร์จเข้า G3 เหมือนกัน ใช้มาเป็นปีละ

อแดปเตอร์ firewire ของ G3 บอกว่าจ่ายไฟที่ 12V 0.62A ที่ต้องระวังคืออแดปเตอร์ที่วไป บางตัวให้กระแส 2,3 หรือ 5A ก็มี ซึ่งอาจมากเกินไป

@ พี่อ้วน - ผมเคยจับแบต G2 ลงไปใน G3 โดยต้องใช้ฝาหลังรุ่น 40G แต่พบปัญหาว่าแบตยังไม่เต็ม G3ก็หยุดจ่ายไฟแล้ว เข้าใจว่า spec ไม่รับกัน โดยเฉพาะแบตของ G2 จะไม่มีสายเซนเซอร์ของ Themister เหมือนG3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

yokboa

15/07/2015 10:39:37
1
ปล่อย ผ่านช่อง USฺB นี่แหละครับ
แต่เป็น 12V 1A เสียวๆ เหมือนกัน มีโอกาสลองจะมาบอกนะครับ แต่มันต้องแปลงหัวป่าว หรือเสียบได้เลย พอดี ึความรู้เรื่องวงจร เป็น ศูนย์ ครับ

ผมชอบเสียงตัวนี้มาก เสียบกับหูโปร่งๆ แล้วยิ่งโปร่ง มากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Evildruid

15/07/2015 19:15:11
RockBox ผมลงเพลงไว้ในเครื่อง เปิดดูใน Album เพลงโชว์ใน Database ไม่ครบ ตั้ง Auto Update ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
แต่สามารถเปิดเพลงผ่านทาง Folder ได้ มีวิธีแก้ไขให้แสดงใน Album บ้างหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

pamalee

18/07/2015 16:12:11
0
@ สารวัตร ผมไม่มีความรู้เรื่อง database เลยครับ ปกติเล่นผ่าน folder อย่างเดียว

มาต่อครับ

4.3 Gen3 charged with micro USB

แบบนี้คงเป็นอันสุดท้ายและสุดทางที่สุดแล้ว เพราะมันคือการเสียบชาร์จ Gen3 ด้วย micro USB โดยไม่ต้องพึ่งพาอุปกรณ์เสริม และยังคงฟังไปชาร์จไปได้เช่นเดิม รวมถึงซิงค์เพลงทั้ง library ก็ไม่หวั่น....โม้ไปปะเนี่ย
อุปรณ์แพงขึ้นอีกนิดนหน่อยนะครับ คราวนี้เป็น charge ของแบต 3.7 V อันละ 35 บาท ซื้อได้ที่นี่
http://www.arduinoall.com/product/506/li-ion-battery-charger-module-board-mini-5v-usb-1a-li-ion-battery-charger-tp4056-18650
ทางร้านใจดีมากมาย
- ใช้เวลาชาร์จด้วย power bank จนเต็มประมาณสองชั่วโมงครึ่ง
- ผมใส่ LED สีแดงบอกสถานะการชาร์จไว้มุมบนขวาหน้าจอ ไฟจะดับเมื่อแบตถูกชาร์จเต็มแล้ว

สำหรับท่านที่อยากทำบ้าง : ผมใช้เวลาประมาณ 5 ชม. เจาะฝากสแตนเลสเพื่อใส่ USB port ก็เบี้ยวตามประสา จะบอกว่ามันเสี่ยงไปหน่อย ต้องระวังสุดสุด ให้ทำอีกอันคงไม่เอาแล้ว มันยากไป อันนี้เป็นการทำตามความตั้งใจแต่แรกว่ามันต้องทำได้ ส่วนชาร์จเจอร์ต้องปรับค่า R เพื่อลดกระแสสักหน่อยให้เหมาะกับแบต Gen 3 นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามและทุกความเห็นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nopphong

18/07/2015 19:08:41
4
นับถือครับ เจาะเคว ipod ให้ได้รูที่พอดีนี่ ยากมาก โดยเฉพาะถ้าเป็นรูไม่กลมเนี่ย แถมถ้าเจาะพลาดจะได้รอยที่ฝาหลังให้ช้ำใจอีกต่างหาก

ที่ชาจตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ ใช้ดีครับ ถูกดีด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Evildruid

21/07/2015 10:32:10
1

Evildruid
15/07/2015 19:15:11

RockBox ผมลงเพลงไว้ในเครื่อง เปิดดูใน Album เพลงโชว์ใน Database ไม่ครบ ตั้ง Auto Update ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่สามารถเปิดเพลงผ่านทาง Folder ได้ มีวิธีแก้ไขให้แสดงใน Album บ้างหรือเปล่าครับ

***********************************************************************************************************************

ปัจจุบันลงไฟล์ 24 Bit ทั้งหมด(แท้ๆ หรือเปล่าไม่แน่ใจ)เพลงโชว์ใน Database ครบถ้วนแล้วครับ

**มีปัญหาสอบถามอีกเรื่อง**
SSD ใช้กับ Gen 3 ในไทยหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nopphong

21/07/2015 10:37:17
4
ebay ครับ แต่ขนาดน่าจะได้แค่ 32(มั้ง)เพราะลองใส่ 64 มันเห็นแต่มันซิ้งกับคอมเพื่อรีสตอร์ไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

pongsakn

01/08/2015 21:49:18
0
power bank romoss ดีมากรับผมก็ใช้อยู่ เสปคแบตเท่าไหร่ได้ตามจริง สั่งมาจากจีนเองเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Evildruid

02/08/2015 07:38:39
1
อยากได้ SSD ใช้กับ Gen 3 แต่ไม่เคยซื้อของใน ebay
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

sakol

09/01/2016 09:14:41
3
น่าสนมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เบสสะท้านฟ้า

09/01/2016 11:08:34
0
ผมก็เป็นคนนึง ที่เริ่มใช้ iPod ตัวแรก ก็ gen3 นี่ล่ะครับ

และตัวอื่นๆก็ตามมา แต่เสียงร้องนี่ หวานสู้ gen3 ไม่ได้ซักตัว

เดี๋ยวค้นเจอ จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

arctictong

09/01/2016 16:32:20
0
กระทู้ดีมากๆครับ กำลังปล่อยอยู่เลย ถ้าไม่ออก ขออนุญาตินำการ DIY ต่างๆไปใช้งานบ้านนะครับ เป็นประโยชน์มากๆจริงๆ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

john ratilla

20/11/2017 19:42:17
Reply Icon - pamalee

Back to next
Thanks Nopphong for sharing. See all posts. I went to a series of bombs that I end up. Get a separate USB charger just completed. I named "G3 Never Die". The same principle with the previous step is a 5V to 12 V circuit. This is a circuit that he used to convert the power to the CCTV CCTV 12 V input will say that no more than 2A. Advantages: small as a portable card reader. Convenient to use with a 5 V USB power supply, whether it is a power bank or wall charger, music to charge. No noise, no noise at all.

all. Distortion: Charge a little longer than it is full. I will be almost 5 hours because the flow is not very. However, the other one works well with the battery. Because it is charging slowly.

For those who want to do.View my complete profileThe most difficult is the 30 pin head that must have legs for the 12 V legs. This I went to the charger to pull the legs.(Of new generationThere is no niche to the 12 V leg. Body it is a flashlight LED was taken out sheep inside.

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

john ratilla

20/11/2017 19:51:09
Comments: 20 - pamalee

I have no knowledge of the database, I just play through the folder alone

to continue.

4.3 Gen3 charged with micro USB

This is the last and the last. Because it is plugged into Gen3 charger with micro USB without having to rely on accessories. And still listen to the same charge. I do not know what to do.
This is a little more expensive, this is a charge of 3.7 V battery at 35 baht to buy here.
http://www.arduinoall.com/product/506/li-ion-battery-charger-module-board-mini-5v-usb-1a-li-ion-battery-charger-tp4056-18650 I have a lot of money
.
- Charged with a power bank for about two and a half hours.
- I put the red LED charging status in the upper right corner of the screen. The power is off when the battery is fully charged.

I would like to do: I take about 5 hours to deposit stainless steel to put the USB port, it is awkward. To say it's a little risky. Be careful I do not think it's a good idea to do it, but first it must be done. The charger needs to adjust the R to reduce the current to a bit to suit the battery. Gen 3

Thank you all for the track and all comments.

หยิกหู 0
"IPOD Classic Gen 3 Never Die"