Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเพื่อนที่ใช้ มือถือ หรือ แท๊ปเล็ดฟังเพลง ต่อ dac amp ตัวไหนกันบ้างครับ

cambridge

08/07/2015 17:46:07
2
ฟังเพลงผ่านหูฟัง ผมเน้นฟังเพลง on line เป็นหลัก ตอนนี้ก็ต้อง TIDAL กับ Apple music ..

ปกติผมใช้ ipad mini2 ต่อ aune b1 กับ AKG K701 ฟังเพลง

เมื่อวานยืม Iphone6 แฟนมาลองต่อฟังดูเล่นเล่น เสียงมันดีกว่าเจ้า ipad mini2 พอสมควร

เป็นเรื่องละสิกลับไปฟัง ipad คราวนี้ไม่เพราะเหมือนเดิม เลยอยากทราบท่านที่เคยลอง หรือมีประสพการณ์ว่าถ้าผมหา dac amp มาต่อกับ ipad เสียจะดีกว่าไหม เพราะไม่อยากจ่ายสองหมื่นกว่าซื้อ iphone6

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

itoe

08/07/2015 18:08:56
0
ไปจัด Ibasso D14 ซะครับงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bewee

08/07/2015 18:51:32
0
ใช้ TEAC HA P50 ค่ะ เรียบๆ เน้นเพิ่มรายละเอียด ความมีมิติ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RYU

08/07/2015 20:42:23
32
ผมใช้ Cozoy astrapi ครับ เสียงดีกว่าไม่ใช่แน่ครับ ตอนที่เลือก ก็ด้วย2เหตุผล คือ ตัวเล็ก และ ราคาไม่แพง ตั้งใจจะใช้
คู่กับ iphone 6 และ UM pro30 ครับ แต่ปรากฎว่า เสียงดังเกินกว่า ที่เจ้า UM pro30 จะรับได้ ก็เลย งอก AKG701
พอฟัง กับ AKG701 ก็รู้สึกว่า ขับได้ไม่เต็มอิ่ม ตอนนี้ก็เลย ออกดอก ออกผลเป็น Aune B1 มาเรียบร้อยแล้วครับ

ยอมรับว่า การต่อผ่าน Cozoy ให้เสียงที่เต็ม และยกระดับ เสียงให้เป็นระนาบเดียวกันได้ดีกว่าครับ เพราะที่ที่จับ สังเกตุ ระหว่าง ใช้ กับ ไม่ใช้
พบว่า ข่องว่างของเสียง มันจะแหว่งๆไป หนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

cambridge

09/07/2015 17:27:10
2
@RYU. ตกลงตอนนี้ต่อทั้ง Cozoy กับ b1 พร้อมกันเลย หรือแยกครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RYU

09/07/2015 17:54:51
32
ผมต่อพร้อมกันเลยครับ แล้วเร่ง volume ของiphone สูงสุด ก็จะเป็นการปล่อยสัญญาน ผ่าน cozoy โดยไม่ใช้ amp จากiphone ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ace of Hearts

09/07/2015 21:03:18
6
เพิ่งเริ่มลองแอมป์ตัวแรก continental v3 แถวสอง
ไม่เล่น dac/amp เพราะ dac ของ x5max ก็ไม่ขี้เหร่ ที่สำคัญทิ้งช่อง micro usb ไว้ชาร์ตแบต ครับ อิ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

cambridge

10/07/2015 22:59:13
2
ขอบคุณครับ. ตกลงวันนี้แวะไปที่พารากอนมาใช้เวลาฟังไปสองชม. ทั้งD14 zeromk2 the answer และหูฟังfull size อีกสี่ห้าตัว. ครบเลยวันนี้

เสียดายd14 ทางร้านไม่มีสายcamrera kit ให้ เลยได้แต่ลองภาค amp ฝากทางร้านให้พิจารณาด้วยนะครับเส้นไม่กี่บาทน่าหามาติดไว้ให้ลูกค้า

สรุป ได้ Cozey. กลับมาเพราะต่อกับ iPad mini กับ มือถือ android แล้วเสียงดีขึ้นหลายจุดที่สำคัญตอบโจทย์ผมเวลาเดินทางเสียบpk2 สะดวกดี

ได้MH 40. ตัวสุดท้ายของlot แรกมาด้วย ฟัง full size ราคาใกล้ใกล้สี่ห้าตัว. ชอบตัวนี้ที่สุด ก่อนไปฟังนึกว่าจะสวยแต่รูปเสียงไม่เท่าไรที่ไหนได้โดนสุด ฟังเพลง Classic. รายละเอียดดี เบสดี. ที่สำคัญใส่สบาย.ชอบสายดูแข็งแรงทนทาน. ดัดงดได้สบาย แถมมาให้สองเส้น. มีไมล์กับไม่มี รีวิวคงออกไวไวนี้เพราะตอนผมไปหูเดโมถูกเอาไปถ่ายทำ บังเอิญหูเดโมกลับมาผมเลยได้ฟังแล้วตัดสินใจซื้อ.

สรุป ตอนนี้ต่อ iPad ผ่านเจ้า Cozoy เปิดวอลลุ่มสุดตามคู่มือเผื่อออกเปิดline out ต่อผ่าน aune b1. ฟังakg701 กับ mh40. ฟินขึ้นเยอะ.

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RYU

11/07/2015 06:39:15
32
ยินดีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

cambridge

11/07/2015 16:26:06
2
ขอบคุณครับไม่ทราบสาย mini to mini ที่ต่อเชื่อม Cozoy กับ b1. คุณRYUใช้สายอะไรครับ กับ b1. ผมพบว่าสายมีผลกับเสียเยอะทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RYU

12/07/2015 17:16:57
32
เยอะครับ ผมไปลอง มาแล้วครับ ทั้ง Greenline, sxc 22, ref8, nocturnal ครับ
ผมฟังเปรียบเทียบกับ สายของคุณหมูหวาน ที่ขายพร้อม Aune B1 ราคาพิเศษ

ตอนไปลองไม่ใช่ว่า เสียงไม่ดีนะครับ แต่มันเป็นความคันครับ เพราะปัญหานึงที่ผม เจอ คือ เมื่อฟัง AKG701 มาแล้ว เจ้า UM pro30
ที่ผมเคยภูมิใจ นักหนาว่า เสียงใสกรุ๊งกริ๊ง ดีเนี่ย มันหม่น อับ อึดอัดไปเลยครับ เรียกง่ายๆว่า ยิ่งฟัง 701มากเท่าไหร่ ความแย่ของ UMpro30
ก็เพิ่มมากขึ้นเท่านั้นครับ

ตอนลองฟัง เจ้า Alo green line นั้น ผมพบว่า เสียงมันหนักแน่นขึ้นครับ เสียงน่าพึงพอใจแต่ไม่ได้แตกต่างมากมายนัก และ ยังไม่ได้แก้ไขปัญหา และ เสียงที่ดีขึ้น ก็ไม่คุ้มค่าถ้าต้อง up เป็นสายตัวนี้

เจ้า SXC 22 นั้น ขุดคุ้ย ความสว่าง กระจ่างได้ดีเชียวครับ แต่ติดที่ว่าเสียงมันจะฟุ้งนิดหน่อย ตามขอบโน๊ตเพลงครับ ราคา ก็ 5พันกว่าบาท ส่วน REF8 เสียงดีมาก คมชัด สว่างนิดๆ เสียงต่ำย้ำชัดได้ดี แต่ก็ 8-9พันบาท

ดังนั้น ผมเลยตั้งคำถามกับตัวเองว่า ผมเปลี่ยน m2m ดี หรือ เปลี่ยนสาย ของ UMpro30 ดีครับ และแล้วผมก็ไปโดน
สาย Effect Audio รุ่น Eros มาครับ เพราะดูแล้ว ราคา ก็พอๆกับสาย Mini2mini Alo Ref8 ครับ

ตอนแรกก็ลองสาย เงินถัก4 รุ่น Thor ผมพบว่า เสียงมัน ชัด เบสบางแต่แน่น มันเหมือนผมได้หูใหม่อีกตัว ที่ไม่ใช้ UM pro30ครับ
พอลอง รุ่น ERos ก็จะให้แนวเสียงที่ยกระดับ จากสาย stock คือ ใสขึ้น กลางลอยเด่น แต่ไม่เกิน ระนาบของวง และ เสียงต่ำ มีความหนักแน่นกว่าเดิม
และที่สำคัญ Soundstage กว้างขึ้นด้วยครับ ลอยออกมาจาก หูผมอย่างชัดเจนดีทีเดียว
เพราะ สาย M2M ที่ใช้อยู่ผมว่า เสียงมันไม่ขี้เหล่เลยครับ และผมก็มีความสุข กับ การจับคู่มัน กับ Aune B1,Cozoy astrapi,
AKG701
ส่วนตัวปัญหา ก็จัดสายใหม่ไปแล้ว ก็ Happyดี มีความสุขเลยครับ ตอนนี้ ไม่ทราบว่า คุณ Cambridge ใช้สายที่ได้มาจากคุณหมูหวานรึเปล่าครับ (490บาท จาก890บาท)
ไม่แน่ใจว่าที่เล่ามา จะตอบได้ตรงใจ คุณ Cambridge รึเปล่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเพื่อนที่ใช้ มือถือ หรือ แท๊ปเล็ดฟังเพลง ต่อ dac amp ตัวไหนกันบ้างครับ"