Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากโมหูฟังได้เอง ต้องไปเรียนวิชาที่ไหนครับ

เดียว

08/07/2015 17:27:52
1,067
เวลาที่หูฟังเสีย หรือไปเปลี่ยนสาย ต้องรอช่าง ทำให้เสียเวลาและบางทีไม่ถูกใจ ทำให้เกิดความคิดว่า ถ้าของพวกนี้เราทำเองอยู่ที่บ้านได้เองก็คงจะดี และก็มีใจรักชอบหูฟังจริงจัง ถ้าเวลาเลิกงานกลับบ้านแล้วนั่งทำก็คงมีความสุขดี คงจะเป็นงานอดิเรกที่เพลิดเพลิน ทำเสร็จแล้วมาลองนั่งฟัง นั่งแต่ง คงจะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของเราเอง แต่ว่าไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้เลย ทำไงดี แนะนำหน่อยครับ และต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

08/07/2015 18:12:19
4
ถ้ามันง่ายขนาดนั้น คงมีคนทำกันทั้งเมืองแล้วครับ

จะทำ ก็แค่มีความรู้อิเลคพื้นๆ บัดกรีเป็น กล้าแกะ กล้าพัง ลองงัดดูครับ

ส่วนจะเสียงดีหรือไม่ มันก็อยู่ที่การสะสมประสพการณ์ ลองผิดลองถูก ใครก็สอนไม่ได้ ถึงสอนได้ก็ไม่มีใครยอมสอน เพราะกว่าจะได้ต้องลงทุนรื้อๆทำๆไปเยอะครับ โดยเฉพาะสายสูตรต่างๆ ต้องซื้อมาหลายๆแบบมาลอง หมดกันไปเยอะกว่าจะเจอของดี คงไม่มีใครมาบอกกันง่ายๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

PUPU

08/07/2015 18:32:38
44
ไม่มีที่ใหนเปิดสอนครับ
เอาแบบงายๆก่อนคือประกอบแล้วให้มีเสียง ก็ใช้แค่พื้นฐานอิเล็กแบบเบสิกสุดเลย
เริ่มจากแจ๊ค มันมีสามตำแหน่ง คือ กราวด์ ตรงนี้จะใช้ร่วมกันทางไดเว่อซ้ายและขวา สำหรับแจ๊คแบบปกตินะ สมัยนี้มันมีแบบบาล้านซ์ก็จะแยกกัน
ตำแหน่งที่สองและสามคือสัญาณของไดเว่อทางซ้ายและทางขวา หารูปตำแหน่งของบนแจ๊คจากกูเกิลเอาครับง่ายๆ
ที่นี้สายมันก็จะวิ่งจากแจ็คไปที่ตัวไดเว่อ ตัวไดเว่อจะมีสองขั่ว คือกราวด์ ก็เชื่อมกัยกราด์ของแจ๊ค อีกขัวก็เป็นสัญญาณหูฟังทางซ้ายก็เชื่อมกับสายสัญญาณซ้ายที่มาจากแจ็ค ส่วนทางขวาก็เช่นเดียวกัน ปกติผู้ผลิตจะใช้สีแต้มด้านหลังของไดเว่อเพื่อบอกตำแหน่งว่าขั่วใหนคือสัญญาณ อีกขั่วที่ไม่มีแต้มก็ให้เข้าใจไปเลยว่าเป็นกราวด์

อันนี้พื้นฐานอิเล็ก ถ้าเรียนมาคงเข้าใจได้ไม่ยาก หรือใครไม่ได้เรียนก็เข้าใจได้ด้วยการลงมือแกะของจริงและลงมือทำครับ

ส่วนการโมก็มีแบบพื้นฐานคือ โมด้วยตะกั่วใหม่ก็บัดกรีในทุกจุดเชื่อมด้วยตะกั่วใหม่แล้วตรงใหนมีตะกั่วเก่าติดอยู่ก็เอาออกให้ได้มากที่สุด
โมด้วยแจ๊คก็เปลี่ยนแจ็ค
โมด้วยสายก็เปลี่ยนสาย
โมด้วยการปรับระบบการควบคุมอากาศด้านหลัไดเว่อ ก็หาอุปกรณ์ที่สามารถปล่อยอากาศไหลผ่านตัวมันได้แบบต่างๆมาเปลี่ยนดู
โมด้วยการเบริน อันนี้ก็ใช้การเบรินในแบบที่เราคิดว่ามันดี
ยังมีวิที่การโมที่มากกว่านี้อีกแต่มันจะทำยาก
เอาแบบง่ายๆไปก่อนลองทำเล่นๆดูค่อยๆเรียนรู้หัดสังเกตุ
อุปกรณ์ก็ไม่มีไรมากก็เท่าที่ช่างอิเล็กมีทั่วไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

08/07/2015 19:13:27
4
ส่วนตัว
ไม่เคยเจอหูอันไหนที่โมแล้ว เสียงดีขึ้น(มาก)
เคยเจอแต่หูฟังที่โมแล้ว เสียงถูกใจขึ้น ครับ

เสียงดีของเราอาจจะเป็นห่วยของคนอื่น ทำมาแล้วสนุกจริงแต่บานปลายครับฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

08/07/2015 20:52:45
ผมว่ามันก็เหมือนกับทำอาหาร

ถึงเรียนมา ยังไงความอร่อยก็ขึ้นกับตัวคนทำอาหารอยู่ดี สูตรใครสูตรมัน
ถ้าจะเรียนผมว่าลองหาหูฟังที่พังแล้ว มาแงะๆแกะๆ ออกมาหาอะไหล่มาเปลี่ยน ดูเดี๋ยวก็เป็น

แต่ถ้าจะเอาถึงขั้นระดับสูง แบบออกแบบไดร์ฟเวอร์ Acoustic ออกแบบสายสัญญาณ อะไรแบบนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าที่ไหนมีสอน อยากเรียนอยู่เหมือนกัน
แต่ผมว่าเค้าคงไม่มีสอนหรอกครับ เพราะพวกนี้มันก็คงเป็นพวกElectronicประยุกต์ ต้องอาศัยประสบการณ์ลองผิดลองถูกเอาเหมือนกัน
หยิกหู 0
"อยากโมหูฟังได้เอง ต้องไปเรียนวิชาที่ไหนครับ"