Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

SirisexnewTA

06/07/2015 19:12:35
387
วันก่อนลองไปฟังหูฟังที่ร้านมาครับ ชอบใจอยู่ 2 ตัว คือ ostry k06a และ marshall mode EQ แต่วันนั้นรู้สึกว่าสองรุ่นนี้จะหมด และก็ยังไม่มีงบประมาณซื้อด้วย เลยเก็บมาถามเพื่อนให้ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ ส่วนตัวชอบฟังร็อคที่เบสหนัก แยกชิ้นดนตรีชัดเจน เสียงกลางใสชัด เพราะชอบฟัง คลาสสิคร็อค ที่มีเครื่องสายด้วย ซึ่ง หูฟังทั้งสองรุ่นนี้ถือว่าให้เสียงคล้ายๆกันมาก(พี่ที่ร้านเอา ath m70 มาให้ฟัง บอกว่าร็อคต้องรุ่นนี้ แต่ผมยังรู้สึกว่าชอบสองตัวข้างต้นมากกว่า)ต่างกันหน่อยตรงเสียงไดนามิกส์ของเครื่องดนตรี marshall จะให้สัมผัสในแต่ครั้งที่ลงน้ำหนักกับเครื่องได้ต่างกันดีกว่า ostry แต่ข้อเสียของ marshall คือเสียงคอนข้างเบากว่า ostry ต้องเปิด volume ประมาณ 70% ถึงจะเท่ากับ ostry เปิด volume 50% และอีกจุดนึงคือเบส รู้สึกว่า ostry จะเก็บตัวช้ากว่า และไม่กลบย่านกลางมากนัก ทำให้รู้สึกชอบมากๆ แต่ก็ยังติดใจ ไดนามิกส์ของการลงน้ำหนักในแต่ละชิ้นดนตรีของ marshall เพื่อนๆ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ หรือใครมีข้อดี-เสีย อื่นๆของสองรุ่นนี้จะแนะนำเพิ่มเติมจะถือเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

06/07/2015 21:00:58
271
ตามที่บอกแนวเสียงที่ท่านชอบมา

ผมว่า mode. Eq. เข้าทางเต็มๆครับ

ที่ mode eq เสียงค่อนข้างเบา หรือสำหรับผม เรียกว่าเสียงหลบๆ
หน่อย ถ้าใช้จนพ้นเบิร์นเสียงจะเปิดมากขึ้นครับ หรือได้ player ที่
โทนเสียงสว่างหน่อยก็จะไม่ต้องเปิดดังมากครับ. แต่ถ้าเอาeq ไปต่อกับโทรศัพท์
จะเปิดดังกว่าปกติครับ

ข้อเสีย eq. สำหรับผมนะ การสวมใส่ครับ. ผมชอบเสียง แต่ใส่แล้วผมอึดอัดมาก อื้อๆ
หูผมหาอินเอียใส่ยากครับ. ส่วนตัวผมชอบหูใส่สบายๆเบาครับ

ส่วนOstry ผมไม่เคยลองเลยครับ เพราะแน่ใจว่าใส่ไม่สบายแน่ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

sumethchin

06/07/2015 23:39:35
0
Eq ด้วยอีกหนึ่งเสียง

ไม่เคยฟัง ostry เลยเทียบไม่ถูก

ตอนซื้อ dx 90 มาใช้ ผมเกือบจะขาย eq ทิ้งไปหลายครั้ง แต่ที่ยังคงติดอยู่เพราะ มันเข้ากับ note 3 ของผมได้ดีมากๆครับโดยเฉพาะเพลงร็อค (ใช้กับnote3 ดีกว่าw4r กับmx985 เฉพาะร็อคนะ)รายละเอียดหายห่วงครับ แต่...ถ้าไม่ใช่ร็อค อาจจะลำคาญเสียงย่านแหลมฟุ้งฟิ้งนิดนึง

เรื่องการสวมใส่ผมก็รู้สึกคลายๆกับคุณ yamano อื้ออึงนิดนึง แต่จะเป็นก็เฉพาะว่าที่ไม่มีเสียงเพลงเท่านั้น

สำหรับผมยังไงก็คุ้มเกินราคาไปมาก คหสต.นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

07/07/2015 00:56:36
1,866
eqด้วยอีกคนครับ

เข้าทางแนวที่เจ้าของกระทู้ฟังมากกว่าอย่างthe yamano บอก
06A โทนเสียงจะสว่าง เน้นไปทางกลางกับกลางสูงที่เปิดกว่า ปลายแหลมไม่ต่างกันเท่าไหร่ และ eq ให้ทุ้มในย่านมิดเบสได้หนักกว่า มันส์กว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ipodgen315

07/07/2015 15:00:03
0
ผมใช้ตัว 06a อยู่นะครับ แต่ไม่เคยฟังตัว EQ เลยขอพูดแต่เสียงของตัว 06a ละกันครับ

ผมฟังกับ iPhone 6 จากที่ลองฟังที่ร้านครั้งแรกชอบเลยครับ ก่อนหน้าใช้ soundMagic E10

อยู่ครับ แต่ติดที่เสียงไม่ค่อยจะนุ่มนวล ออกแนวแข็งๆแบนๆไปนิด

ตัว Ostry KC06A ผมว่าเป็นหูฟังที่ขับง่ายครับ เสียงเบสนิ่มดี เสียงกลางไม่หลบ

และปลายแหลมละเอียดน่าฟังไม่บาดหูครับ ฟังเพลงได้ทุกแนว ตั้งแต่เพลงตลาด

ยันเพลง audiophile เลยละครับ ใช้ดูหนังก็มันเบสได้ใจครับ ถึงจะไม่กระแทกอะไรมากมาย

นัก แต่สัมผัสได้ถึงความใหญ่ของลูกเบสเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bossmongkol

11/10/2015 13:17:32
0
ผมว่าMode EQ เข้าแนวที่ท่านชอบเลยครับ
เพราะผมก็ใช้อยู่เพิ่งเบินได้40ช.มฟังเพลงแนวเดียวกันจ.ข.ก.ท.
บางทีฟังเพลงอกุสติกกีตาร์เพราะๆเป็นบางคราว
ก่อนกน้านั้นผมใช้soundMagic E10
ฟังเพลงเบาๆช้าๆE10เพราะดีครับได้ความสดของดรตรีโปร่งสว่างดี เบสกก็พอมีใช้ได้
แต่พอมาฟังเพลงร็อค เมทัล จังหวะเร็วๆ ให้ตายเถอะครับ เครื่องดรตรีของเพลงปนกันมั่วไปหมดเลยครับ ฟังแล้วร้าวหูมากๆครับ ออกทะเลแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

SirisexnewTA

11/10/2015 18:28:07
387
ขอบคุณความคิดเห็นดีๆจากทุกท่านครับ ปัจจุบันได้ Fischer Audio Dubliz เรียบร้อยแล้วครับผม55
เสียงมันคล้ายๆ marshall mode eq เช่น การตอบสนองต่อย่านความถี่เอย การสั่นสะเทือนของไดร์ฟเวอร์เอย แต่มีความนุ่มนวลกว่า เพราะเบสใหญ่กว่า เลยใช้ฟังเพลงได้หลากหลายกว่าครับ ตามความคิดเห็นผมนะ แต่ข้อเสียคือใส่แล้วอึดอัดนิดๆ นอกนั้นโอเคครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Ostry k06a vs Marshall mode EQ"