Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ พอจะช่วยแนะนำหมอด้านกระดูกให้หน่อยครับ

ปุ้มปุ้ย

01/08/2009 19:11:19
ขออนุญาตเฮียตั้งกระทู้ถามหน่อย ไม่รู้จะถามที่ไหนดี ไม่ได้เล่นบอร์ดอื่นๆด้วยแฮะ
ตอนนี้ผมรู้สึกปวดกรามด้านขวามาก เมื่อก่อนก็มีอาการอยู่แต่มันไม่รุนแรงเท่าไร แต่ช่วงนี้ชักจะเิร่มแรงขึ้น เลยจะรีบไปหาหมอก่อนเสียเนิ่นๆ คือตัวผมเป็นคนที่มีกระดูกข้อต่อต่างๆอ่อนมาก เป็นตั้งแต่เด็กๆ หัวไหล่ก็กดให้มันเลื่อนได้ จะปลดให้หลุดก็ยังๆได้ครับ กระแทกแรงๆนิดหน่อยก็หลุดได้แล้วล่ะ (แต่ประกอบยากนิดนึง) พวกนิ้วมือก็อ่อนจนดัดติดหลังมือได้หมด(ยกเว้นนิ้วโป้งที่ยังแข็งอยู่ ยังดีนะ) พอกรามผมมันเลื่อนได้ ผมก็ไม่ค่อยจะเอะใจกับมันมากเท่าไร ฝืนๆไปอยู่นี่ก็ประมาณ 2 ปีล่ะชักจะเริ่มแรงขึ้นมา เวลากินอะไรที่ต้องใช้แรงจากกรามมากหน่อย มันจะยืดแล้วดังป๊อก! ไม่เจ็บนะ แต่มันดูน่ากลัวพิลึก อ้ออาการแบบนี้เป็นตอนผมใช้กรามซ้าย ตอนใช้ด้านขวาเคี้ยวอะไรแข็งๆแล้วด้านซ้ายจะไม่ออกอาการเหมือนด้านขวาแต่อย่างใด ซึ่งกรามซ้ายของผมแข็งแรงดี หรือจะบอกได้ว่าใช้แต่กรามซ้ายเกือบตลอด (90% จะใช้แต่กรามด้านซ้ายเคี้ยว) อาจะเป็นสาเหตุให้กรามด้านขวาอ่อนแอมั้ง
ยังมีปัญหาหัวไหล่บิดได้อีก สะโพกอีก สรุปคือเกือบทั้งตัวแล้วล่ะ เลยตัดสินใจไปหาหมอก่อน มีใครพอจะช่วยแนะนำหมอที่รักษาด้านกระดูกที่ดีแต่ไม่แพงเท่าไร ให้ผมหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

01/08/2009 21:13:14
0
ผมขอแนะนำรพ.พระมงกุฏิครับ ทราบมาว่ามีแพทย์ที่ชำนาญเรื่องข้อต่อของขากรรไกรอยู่(ผู้ช่วยผมมีอาการเจ็บกราม ผมรัีกษาไม่หาย ไปหายที่โน่นครับ) ยังไงลองเสิร์ชหาในกูเกิลดูเบอร์โทรของรพ.พระมงกุฏิแล้วสอบถามดูนะครับ เมื่องไทยหาหมอที่เชี่ยวชาญเรื่องข้อขากรรไกรได้น้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ปุ้มปุ้ย

01/08/2009 21:25:01
ขอบคุณคุณหมอมากครับ ^ ^

กินไรไม่อร่อยเลย เซ็งตรงนี้แหละ เรื่องกินเรื่อง หย่ายยย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

rop

01/08/2009 21:58:32
ขอแจมด้วยได้ไหมครับ

คุณหมอครับ ถ้าจะหาหมอหัวเข่า ควรจะไปที่ไหนดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

02/08/2009 01:44:46
0
ผมเองไม่เชี่ยวชาญหรอกนะครับ แต่บังเอิญญาติท่านหนึ่งไปนอนโรงพยาบาลธนบุรีมา เลยพอจะจำได้คร่าวๆๆๆ

ทางโรงพยาบาลแนะนำให้รักษากับอาจารย์หมออำนวย (นามสกุลผมไม่ทราบจริงๆๆ) เป็นแพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางกระดูก คิวยาวยิ่งกว่าหางว่าวจุฬาอีกล่ะครับ.....

ลองถามๆๆ ดูจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

แฝงตัวอยู่นาน

02/08/2009 02:01:54
ศาสตราจารย์คลินิกเกียรติคุณ นพ.อำนวย อุนนะนันทน์
ผู้เชี่ยวชาญเรื่องกระดูก เดิมอยู่รพ.ศิริราช ตอนนี้เกษียนแล้วครับ

แต่ถ้ากระดูกกรามท่านไม่เชี่ยวชาญหรอกนะครับ
มันคนละหมอกัน

อาจต้องไปหาหมอกระดูกฟัน(ทันตแพทย์ที่ดูแลด้านแมคซิโลเฟเชียล)
ผมแนะนำอ.สุทธิชัย โรงพยาบาลฟัน ที่คณะทันตแพทย์ อยู่ถนนอังรีดูนังค์ติดจุฬาครับ

อาการที่ว่ามาอาจเกิดจากใช้ฟันเคี้ยวข้าวข้างเดียวครับ
วิธีเบื้องต้นคือประคบอุ่นและทานยาพาราเซตตามอลร่วมกับยาลดอาการอักเสบพวกโวลทาเรล
(แบบกิน) งดทานอาหารที่ต้องขบเคี้ยว สักสามสี่วันอาการน่าจะดีขึ้น
ระยะยาวต้องคุยกับหมอเพื่อแก้ไขปัญหา ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

p^q

02/08/2009 02:58:31
อาการนี้พี่ผมเพิ่งเป็นไปครับ ไปหาหมอจับเส้นเก่งๆแถว ชินเขต แกตบป๊าบเดียวกลับเข้าที่เหมือนเดิมเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

จิตแพทย์

02/08/2009 18:55:49
เรื่องกาม เอ้ย กราม ต้องไปทางคณะทันตแพทย์ะนครับ
แบ่งส่วนงานกันไปแล้ว หมอแย่งทำหมดเดี๋ยวน้อยใจแย่
ตำแหน่งตรงนั้น เรียกย่อว่าๆ TMJ ครับ มาจากชื่อtempolo-manibular joint
จะได้บอกหมอเค้าถูก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ดิเรก

26/09/2009 01:07:03
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ ผมจี๊ดครับทำธุระกิจของเอ็มสตาร์เนตเวิค อยู่มีเจ้าน้ำมันรำข้าวและจมูกข้าวที่ช่วยบำรุง ในอาการเสื่อมของร่างกายทั้งหมดเลย ที่ก่อให้เกิดโรคต่างๆได้ เช่น โรคหัวใจ เบาหวาน มะเร็ง ภูมิแพ้ ไมเกรน เอ็นอักเสบฯลฯ (และยังมีผลิตภัณฑ์อีกกหลายตัว ที่สำคัญใช้ดีบอกต่อก็มีรายได้ด้วยครับ) (ถ้ารู้จักใครที่เป็นโรคหัวใจ มะเร็ง เบาหวาน ผมขอแนะนำให้กินเลยครับดีมากๆ(ขอร้องเลยเขาจะได้ดีขึ้น)) คุยได้ 0-86351386-5 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SummerSun

26/09/2009 10:17:58
0
ผมไม่มีความรู้แต่เข้ามาเอาใจช่วยทุกท่านหายจากโรคไวๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เบียส

26/09/2009 12:07:17
11
555 เอาใจช่วย ตาม พี่ SummerSun ด้วยคน ครับ ........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ณี

05/03/2010 17:42:09
ลูกชายมีอาการ รู้สึกเสียวแป๊บๆ ที่หัวเข่า และมีอาการเจ็บที่สะโพกด้วย ไม่ทราบว่าท่านใดจะพอแนะนำให้ได้บ้างเกี่ยวกับคุณหมอรักษาด้านนี้โดยตรง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

TT

06/11/2010 10:58:47
ขอให้คุณหมอช่วยแนะนำทีคับ..ผมปวดกามขวาลง ปวดศรีษะด้วยคับ และดูเหมือนว่าข้างซ้ายจะบวมเล็กน้อย ผมเป็นมา 2-3 วันแล้ว ปวดมากจนเป็นไข้เลย เกิดจากอารายหรอคับ จะต้องทำอย่างไร ตอนนี้กินยาแก้ปวดจะสามารถหายได้หรือป่าวคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

-o-[B]on[D]-o-

06/11/2010 18:31:43
3
ผมขอเล่านิดนึงครับ ผมเคยปวดข้อเท้ามากๆ ไม่รู้เป็นอะไร เป็นมาเป็นปีปีแล้วครับ
ไปหาหมอที่ไหน ก็บอกว่าเส้นพลิก

แล้วมีครั้งนึงผมยอมไปโรงพยาบาลที่ขึ้นชื่อเรื่องนี้เลยครัล แล้วพอเจอหมอก็ดูแลอาการผมอย่างดีเลยครับ
แต่ตอนจ่ายยา ....

ให้ผมมาแค่ ผ้ารัดข้อเท้า กับ ยานวด แค่เนี้ยอ่ะครับ .... !?!?!?!?

สรุปก็ยังปวดอยู่จนทุกวันนี้อ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

06/11/2010 22:28:28
4,290
พวกนี้มันหายยากจ้าบอนด์ เฮียไม่รู้จริงแต่เล่าเล่นๆๆ เน้อ

พวกเอ็น เวลาอักเสบ ไม่มีทางหายได้ง่ายๆ ต้องงดให้งานหนักตรงนั้นไปนานๆ ด้วยการรัดขา หรือรัดข้อเท้านั่นล่ะครับ ถ้าไปออกกำลัง หรือไปทำอะไรกับมันอีก มันก็จะเรื้อรังไปเรื่อยๆๆ

แต่ก่อนเฮียวิ่งออกกำลังกาย พอข้อเท้าเจ็บ วิธีเดียวที่จะทำให้หายได้คือต้องหยุดวิ่งไปก่อนเลยเป็นเดือนๆๆ ส่วนบอนด์ต้องระวังไม่ให้กระเทือนข้อเท้าข้างนั้นเลย และระวังเรื่องน้ำหนักตัวด้วยเน้อ

ผิดพลาดประการใด ท่านอื่นๆๆ ที่อ่านทักท้วงด้วยเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

puinan

07/11/2010 00:36:02
0
ท่าน จขกท. ปุ้มปุ้ย
ฟังจากที่ท่านเล่า ผมคัดถึงโรค Ehlers–Danlos syndrome จังเลย
http://en.wikipedia.org/wiki/Ehlers%E2%80%93Danlos_syndrome

แนะนำให้เข้าโรงพยาบาลที่มีแพทย์ครบหลากหลายสาขา ถ้าสะดวก เข้าโรงพยาบาลโรงเรียนแพทย์ เช่น จุฬาฯ, ศิริราช, รามาฯ, หรือพระมงกุฏตามที่ท่านหมอทัตเทพ บุณอำนวยสุข แนะนำก็ได้ครับ เพราะถ้าเป็นโรคนี้จริง ต้องได้รับการดูแลจากสหสาขา แม้ทาง ออร์โธปิดิกส์ (กระดูก) อาจเป็นแกนหลัก ไม่อยากให้เข้าเอกชน เพราะมีแนวโน้มค่าใช้จ่ายที่อาจบานปลาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ตั่วปุ๊ย

07/11/2010 00:55:09
8
555....

หมอเกี่ยวกับกระดูก นพ.ดุษฎี ทัตตานนท์ ผู้อำนวยการกองออร์โธปิดิคส์ ท่านก็เก่งน๊ะครับ ลองไปพบท่านได้ อยู่รพ. พระมงกุฎ แต่ส่วนมากผมจะพาแม่ไปพบท่านที่ รพ.สินแพทย์ วันพฤหัส 5 โมงเย็น ส่วนวันอาทิตย์ คุณหมอจะอยู่ที่ รพ.ลาดพร้าว ตั้งแต่เช้า จนถึงเที่ยง ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

krairoek

07/11/2010 01:08:44
เห็นด้วยกับพี่ปุ๋ยน่านครับ
เพราะอาการหลายข้อและมีอาการของข้อหลวมเป็นเหตุนะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

puinan

07/11/2010 10:33:11
0
http://translate.google.co.th/translate?hl=th&sl=en&u=http://en.wikipedia.org/wiki/Ehlers%25E2%2580%2593Danlos_syndrome&ei=mRzWTJPqD4OycKy6hK8L&sa=X&oi=translate&ct=result&resnum=1&ved=0CCEQ7gEwAA&prev=/search%3Fq%3Dehler-danlos%2Bsyndrome%26hl%3Dth%26biw%3D1211%26bih%3D750

ไม่ทราบว่าท่านปุ้มปุ้ย อยู่แถวไหนครับ พอดีพยายามหาเวปไทยที่พูดถึงโรคนี้ มันมีแต่เนื้อหาที่ทำให้ดูเหมือนโรคประหลาด อ่านแล้วจะไม่สบายใจ ลิงค์บนนี้เป็นเวปเดิมที่ให้ลิงค์ไว้ แต่ให้ท่านกูลเกิลแปลให้ น่าจะได้ความกว่า
ด้วยความห่วงใยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอนอกเรื่องหน่อยครับ พอจะช่วยแนะนำหมอด้านกระดูกให้หน่อยครับ"