Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปัญหา เสียงดังเกิน เมื่อต่อ IEM ผ่าน DAC amp

RYU

16/06/2015 16:13:03
32
รบกวน ทุกท่านด้วยนะครับ ผมประสบ ปัญหาเรื่องหูฟังอยู่ ขอเกริ่นเรื่อง นิดหน่อยนะครับ
ปัจจุบัน ผมใช้ Iphone6 กับ Weston UM Pro30 ครับ ด้วยความซน จึงไปได้ เจ้า cozoy astrapi มาตัวนึงครับ เพื่อจะ เพิ่ม sound stage ยกระดับเสียง บางช่วง ซึ่งก็ให้ Solution ที่ดีครับ

แต่ปัญหาเกิดขึ้นดังนี้ครับ

ในอดีต ผมเปิด volume ประมาณ 3 จุด ก็ให้เสียงที่ดัง สำหรับ ผมแล้วนะครับ แต่เมื่อ ต่อ Cozoy astrapi (dac amp) ปรากฎว่า ผมเปิด volume แค่ 1จุด ก็ดังเกินไปแล้วครับ

การแก้ปัญหาผม ในเบื่องต้น ก็ได้ติดต่อ น้องท่านนึง ที่ได้รับทำ แจ๊ค เพิ่มโอมห์ครับ ผมก็แจ้ง ไปแล้วว่า ได้ใช้ชุดอะไรบ้าง ตามข้างบนหนะครับ ตอนได้รับ ของครั้งแรก ก็พบว่า สามารถ ลดเสียงได้นิดหน่อย แต่ว่า แทบจะไม่แตกต่างครับ

ผมแจ้งน้องเค้าไป น้องเค้าก็ให้ส่งกลับ เพื่อใส่ตัวต้านท่านเพิ่ม พอได้รับมาใหม่ ผมก็พบว่า มันก็ช่วยได้บ้าง แต่เปิด volume 1 จุด ก็ยังดัวมากอยู่(กลัวเป็นโรคหูดับ)

งานนี้ผมคิดว่า หูผมเองคงจะมีปัญหาแหละ ผมเลยไม่ได้ติดต่อน้องเขากลับไป

ในตอนนี้ผม กำลังคิดว่า มีวิธีการใดที่สามารถ ลด Gain volume ของ Iphone 6 ได้หรือไม่ ปัจจุบัน ผมได้ ซื้อ app Onkyo hifi , Tidal สองตัวนี้ไว้ฟังเพลง สำหรับ Onkyo Hifi ผมใช้วิธีการ ไปลด EQ ทั้งความถี่ ลง -8.0db ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า วิธีนี้เป็นวิธีการที่ถูกต้องรึเปล่า เพราะผมรู้สึกว่า เสียงมัน drop ลงไป

เลยอยากรบกวน ทุกท่านช่วยให้คำแนะนำทีนะครับ ว่าจะแก้ไขปัญหาได้อย่างไรบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

T.singara

16/06/2015 16:32:12
0
ลองเข้าไปตั้ง volume limit ใน setting ของ iphone รึยังอ่ะครับ

ผมไม่รู้ว่าเสียงมันจะดรอปรึเปล่านะครับ

เข้า settings>music>volume limit>on
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

16/06/2015 16:32:33
1,368
คห.ส่วนตัวผมว่า จขกท.ก็รู้อยู่แล้วว่าปัญหาอยู่ตรงไหนนะครับ การไปปรับ EQ เพื่อให้เสียงดร็อปลง แล้วจะใช้ DAC ไปทำไมละครับ ลองหา DAC ที่ปรับ gain ได้หรือพวกที่ทำมาเฉพาะสำหรับ IEM ดีกว่ามั้ยครับ หรือไม่ก็เก็บตัวนี้ไว้ เผื่ออนาคตมีหูที่ขับยากหน่อย อาจจะได้ใช้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

NSign

16/06/2015 17:54:24
14
ตามด้านบนครับ Cozoy astrapi น่าจะกำลังขับเยอะเกินใช้กับ หูที่ sensitive เเบบ iem พวก BA driver คงต้องลองเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

JuneyJa

16/06/2015 23:36:52
733
ใช้สายเพิ่มโอมช่วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

17/06/2015 00:26:12
4,290
ปัญหาคือพวก IEM นั้นความไวสูง และไม่ต้องการกำลังขับอะไรมากมาย แต่ต้องการกำลังขับที่เหมาะสมกับมันมากกว่า ง่ายๆคือต่อตรงไปก่อนโดยไม่ใช้ Cozoy ครับ ส่วน Cozoy อาจจะไว้ใช้กับหูฟังทั่วไป หรือฟูลไซส์ตัวอื่นๆ น่าจะเหมาะสมกว่าครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RYU

17/06/2015 08:31:56
32
ขอบคุณสำหรับ ทุกความเห็นครับ สำหรับผม ที่อยากต่อ Cozoy มิใช่เพื่อ เพิ่มกำลังขับเป็นปัจจัยหลักครับ แต่ผมอยากให้ มันเพิ่มในเรื่องของ ความกระจ่าง การเพิ่ม sound stage เป็นต้น ซึ่งมันตอบโจทย์ได้ครับ แต่เพราะปัญหาเรื่อง ความไวสูงอย่างที่ เฮียมั่นบอก แหละครับ ทำให้ตอนนี้ต้องทำใจไม่ใช้มันอยู่ครับ
ผมใชั มันต่อกับ computer ขับ AKG 701 อยู่หนะครับ ในขณะนี้

ส่วนที่คุณ Juneyja แนะนำให้ใช้สายเพิ่ม โอมห์นั้น ผมใช้ แจ๊คเพิ่มโอมห์ อย่างที่ได้เล่าให้ฟังข้างต้นแล้วครับ แต่ทว่า มันก็ช่วยไม่ได้มากเลยครับ T T
เศร้าใจ
อย่างไรก็ตาม ต้องขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

klalover

22/02/2016 03:28:16
22
ผมใช้ iPod touch ต่อเจ้า Cozoy ครับ ปัญหาเหมือนคุณเจ้าของกระทู้ครับคือมันดัง

วิธีแก้ของผมนะครับ ปุ่มเพิ่มลดเสียงข้างเครื่องแต่ละครั้งการกดมันจะเพิ่มหรือลดทีละประมาณ 6 เปอร์เซ็นตร์ ส่วนการสัมผัสที่หน้าจอเพื่อทำการลดหรือเพิ่มมันจะลดหรือเพิ่มครั้งละ 10 เปอร์เซ็นตร์ครับ ไม่เท่ากันนะครับทั้งสองทาง

อยากให้มันเบาลง ผมจะลดเสียงจนสุดให้เป็น 0 จากนั้นจึงกดปุ่มที่ข้างเครื่องเพิ่มเสียงไปสองครั้ง จากนั้นก็จะสัมผัสที่หน้าจอลดระดับเสียงลงหนึ่งครั้ง จะได้เสียงอยู่ที่ 2 เปอร์เซ็นต์ครับ เสียงกำลังดีครับไม่ดังฟังได้เพลิน ๆ

(ตอบช้าไปหลายเดือนครับ แหะ ๆ น่าจะบอกว่าตอบช้าไปข้ามปี)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปัญหา เสียงดังเกิน เมื่อต่อ IEM ผ่าน DAC amp"