Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามโง่ๆเรื่องไฟล์เลยนะครับ

Funell

12/06/2015 12:57:08
0
พอดีผม google มาประมาณนึงล่ะ ยังไม่มีใครตั้งกระทู้แบบนี้ งั้นผมขอถามละกันครับ

ไฟล์ lossless ที่ไม่ค่อยนิยมในบ้านเราแบบ tta,ape,tak
คุณภาพต่างกับ FLAC ALAC ไหมครับ
ไฟล์เป็นแบบ Rip จาก EAC ตรงๆและยังไม่ผ่านการแปลงสักครั้งนะครับ

ไม่ต้องทฤษฏีมากก็ได้ครับ แต่ถ้าได้ก็จัดเต็มเลยครับ ผมพร้อมรับความรู้ 555555555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

flac

12/06/2015 13:17:42
ลองคิดง่าย ๆ แบบนี้
ต้นฉบับเหมือนฟองน้ำ
Lossless Codec คือ คนหลาย ๆ คน มือเล็กมือใหญ่ แรงเยอะแรงน้อย
คนนึงกำฟองน้ำด้วยมือขวา
คนนึงกำฟองน้ำด้วยมือซ้าย
อีกคนจีบนิ้วบีบฟองน้ำ
สถานะฟองน้ำตอนถูกกำหรือบีบ นั้นคือการถูกบีบอัดด้วย codec แบบต่าง ๆ กัน
ตอนที่เราจะนำกลับมาฟัง คือการคลายตัวของฟองน้ำแล้ว
นี่คือในทางทฤษฎี
ไม่ใช่ในทางปฏิบัติที่บางคนอาจจะทำให้ฟองน้ำเสียหาย ฉีกขาด ฯลฯ
ซึ่งไม่เกิดขึ้นกับ digital
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หูทองพ่อง

12/06/2015 13:25:24
ขอตอบโง่ๆ เลยนะครับ

ไฟล์ที่ rip จาก eac ถ้าเป็นแบบ uncompress เลยจะได้เป็น file wav ครับ ไฟล์จะใหญ่หน่อย
แต่ก็สามารถเลือกให้ rip เก็บเป็นไฟล์ loseless ได้ โดยในแต่ละค่ายก็จะมีอัลกอรึทึมในการบีบอัดไฟล์ต่างกันไป
คุณภาพในการเล่นในทางทฤษฏี loseloess เสียงจะไม่ต่างกัน แต่ในทางปฏิบัติเสียงต่าง อาจจะหลายๆ ปัจจัยในเรื่องของ software ในการ decode
ส่วนที่ไม่ได้รับความนิยมอย่าง tta,ape,tak เพราะว่าเรื่องของการไม่ opensource ทำให้ยากการการให้คนอื่นเอาไปพัฒนาต่อ โปรแกรมที่จะเล่นไฟล์พวกนี้ต้องเสียค่า licenese
หรือการไม่อุปกรณ์การเล่นไม่สนับสนุน สุดท้ายก็ล้มหายตายจากไป
ตัวที่อยู่รอดมาก็คือ flac, alac เพราะว่าอุปกรณ์มันรองรับ และมีคนพัฒนาต่อเรื่อยๆ ละครับ

#หูทองพ่อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

hydeless

12/06/2015 13:40:52
1
จริงๆ ape นี่ดีนะครับเป็น lossless ที่เล็กสุด แต่ตอนคลายไฟล์ใช้พลังประมวลผลเยอะ ทำให้เปลืองไฟ เลยไม่นิยมใช้ใน DAP
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Funell

12/06/2015 16:31:54
0
ขอบคุณครับ
ที่ผมสงสัยเพราะเห็นไฟล์พวกนี้มันกินเนื้อที่น้อย
สำหรับผมนี่จะรู้สึกว่าน้อยผิดปกติเลย 55555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอถามโง่ๆเรื่องไฟล์เลยนะครับ"