Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่หัดรีวิว Mrice E100 ที่ฝรั่งเขาอวยกันเหลือเกิน

BlackCoffee

10/06/2015 15:17:53
สวัสดีครับ เนื่องจากผมนั้นเป็นคนที่ชอบฟังเพลง เป็นอย่างมาก และ เป็นคนนึงที่ชอบสะสมหูฟังเป็นชีวิตจิตใจ โดยหูฟังที่ผมสะสมนั้น จะมีแต่ in ear และ full sized เอียร์บัดคู่ใจผมตอนนี้คือ Pk2 ส่วน Full Sized นั้นเป็น AKg k271 mk II ปกติผมเป็นคนชอบฟังเพลงสบายๆ พวก pop acoustic jazz blues ไม่ใช่พวกหูเหล็กเท่าไร ศิลปินที่ชอบเป็นพิเศษ คือ ETC, Jetset'er, Groove Riders พวกนั้นครับ และเนื่องด้วยผมเบื่อในหน้าตาของเจ้า pk2 ผมจึงเสาะหา เอียร์บัดไปเรื่อย จนกระทั่งมาเจอเจ้า Mrice/Baldoor E100 ที่พวกฝรั่งเขาร่ำลือกันเหลือเกิน หนักหนา ไม่ว่าจะเป็น Head-fi.org, headphonelist และอีกมากมาย ครับ

ตัวหูฟังนั้นมีสองสี ดำและแดง สายสีแดง ตัวสายมีลักษณะเป็นทรง Prism ทำให้มันไม่พันกันง่าย ตัวหูฟังนั้นทำจากพลาสติกดำ มีสีแดงขุดเป็นหลุมลงไป และ มีตัวหนังสือบอก ซ้าย ขวา ตามปกติ ตรงตัวแยกเป็นพลาสติกดำเขียนชื่อรุ่นว่า E100 ตรงแจ๊คก็เช่นกัน เป็นพลาสติกด้านนึงเขียนว่า Baldoor อีกด้านเขียนว่า Mrice ส่วนของแถมในตัวกล่องนั้นมีแค่ ฟองน้ำ แบบธรรมดากับแบบเจาะรู เหมือน Yuin เลย โดยรวมมันเป็นหูฟังตัวนึงที่สวยใช้ได้เลยครับ สีแดงสดดี พลาสติกก็ดูแข็งแรงใช้ได้

มาถึงสิ่งสำคัญที่ทุกคนรอคอย ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้หูทองอะไรมากมายนะครับ 555 นั่นคือเสียงนั่นเองครับ ในการฟังเพลงรีวิวครั้งนี้ผมใช้ คอมต่อ ไฟล์ที่เล่นใช้จาก CD แผ่นแท้หมดครับ หูฟังตัวนี้ก่อนฟังผมได้เบิร์นไป 150 ชม ครับ ในการรีวิว ผมขอใช้ Pk2 เป็นตัวเทียบนะครับ

เสียงเบส: ตัวผมเป็นคนไม่ชอบหูฟังเบส ทะลวงโลก บวมๆ กระแทกๆ อยู่แล้ว โดยเบสของ Mrice E100 เป็นเบสที่สะอาด มีหัวโน้ต เก็บตัวเร็ว ในส่วนของ Deep Bass มีน้อยไปหน่อย โดยเบสใน E100 นั้นเป็นลูกเล็กกว่า pk2

เสียงกลาง: เสียงกลางนั้นจะหนากว่า pk2 มีความหวาน sweet vocal อืมมม... ฟัง Olivia Ong นี่เคลิ้มเลยละครับ เสียงสแนร์นี่ ฟังแล้วมันโป๊ะๆนุ่มๆดีมากครับ

เสียงแหลม: หูฟังตัวนี้มีเสียงแหลมที่คล้ายๆ Pk2 แหลมละเอียด ทอดไปได้ไกล แต่ผมชอบแหลม pk2 มากกว่า

Soundstage: soundstage ตัวนี้กว้างพอสมควรเลย ชิ้นดนตรีใหญ่กว้า Pk2 ฟังแล้วมีความเป็น 3D

โดยรวม

หูฟังตัวนี้มีเสียงที่ค่อนข้าง Bright รายละเอียดดี เบสมีหัวโน้ตมาให้สัมผัส การแยกชิ้นดนตรีทำได้เฉียบขาด แต่ทาง impact ของเครื่องดนตรี จะน้อยกว่า pk2 สักหน่อย แต่มีซาวด์ที่หนากว่า หวานกว่า เสียงแหลม ฟังแล้วกรุ๊งกริ๊งใช้ได้ครับ กับราคา 13 ปอนด์ ผมว่ามันคุ้มค่ามากๆกับเงินที่เสียไปครับ ถ้าจับคู่แอมป์ดีๆผมว่าไปได้ไกลครับ ตัวนี้ผมให้เป็นรอง Pk2 นิดหน่อยครับ เพราะผมว่า pk2 พริ้วไหวกว่าครับ (คหสต.) แต่หน้าตาผมให้ตัวนี้ชนะขาดครับ

ข้อดี
- เสียงเพราะมาก ทั้งโปร่ง ทั้งมีมิติ เสียงกลางแหลมดี เบสสะอาด เทียบกับค่าตัว ถือว่าคุ้มมาก
- ดีไซน์สวย
- สายไม่พันกันง่าย และ แข็งแรงดี

ข้อเสีย
- อาจใหญ่ไปสำหรับหูบางคน ทำให้หลุดง่าย
- การเก็บเสียงไม่ดีเท่า In-ear
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หูดับ

10/06/2015 17:06:01
Welcome to the hype train!!!
อย่าลืมลองตัวที่เขาอวยกันจริงๆด้วยหละ รุ่น Mrice E300 จับชนกับ JH16 Pro 8 drivers ต่อหู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SounDFeVeR

10/06/2015 17:12:07
0
เอิ่ม e300 ชน jh16 เลยเหรอครับ ตัว e100 ผมฟัง ถึงไม่เท่าที่เค้าอวยๆ แต่ก็ฺยังฟังได้ แต่ตัว e300 นี่ผมฟังแล้วนึกถึงหู 7 เลยทันที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

e100

10/06/2015 20:07:03
ต่อตรงขับไหวใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BlackCoffee

11/06/2015 10:50:16
ขับไหวครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TarePanda

13/06/2015 23:10:36
1
ขึ้น Hype train จากเห็ดไฟมาเหมือนกัน
เสียงเบสนี่สิบคนสิบความเห็นเลยล่ะครับเนื่องจากมันใส่ให้เข้าโฟกัสยาก สำหรับผมถ้าฝืนยัดให้มันตรงรูหูเป้ะ ๆ (ใส่ได้ซัก 20 นาทีก็ปวดหูแล้ว)ผมว่ามันเน้นซับเบสมากกว่ามิดเบสอีก

เสียงกลาง, สูง, สเตจ, การแยกชิ้นตนตรีผมเห็นด้วยกับคุณ BlackCoffe

earbud ตัวอื่นที่เคยฟังก็มี mx985, pk3, pk2 ถ้าให้ pk1 สูสีกับ mx985 ผมว่าตัวนี้เทียบชั้นไม่ได้หรอกอยู่ระหว่าง pk3-pk2 เท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

planaria

22/06/2015 13:36:48
117
ได้มีโอกาสลองฟังตัวเดโม่แล้วเหมือนกันครับ (ซื้อกลับมาลองด้วย ให้มันรู้ไปเลย) เท่าที่ฟังผ่านๆ เสียงดีครับ เนื้อเสียงกลางดี เบสไม่ขาดแคลน ซาวด์สเตจกว้าง รายละเอียดเสียงดี หน้าตาดี งานประกอบดี แต่ใหญ่พอสมควร ใครหูเล็กใส่ลำบากหน่อย

คือรวมๆ แล้วมันให้เสียงเกินค่าตัวทีเดียวครับ หูฟังเอียร์บัดต่ำหมื่นกินมันยากอยู่ แต่อยากถีบยอดหน้าไอ้คนที่บอกว่ามันเสียงดีกว่า PK1 เหลือเกิน (ถ้าหูมันแยกแยะเสียงได้แค่นี้ก็อย่ามาเป็น Reviewer เลยว่ะ อายเขา)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

planaria

22/06/2015 13:40:06
117
พิมพ์ผิดครับ ต่ำพัน ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่หัดรีวิว Mrice E100 ที่ฝรั่งเขาอวยกันเหลือเกิน"