Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Apple Lossless(ALAC) แปลงกลับไปเป็น WAV จะได้ข้อมูลเดิมมาครบรึปล่าวครับ

toehnarak

06/06/2015 23:02:18
0
พอดีแผ่น CD ที่ริปโดยใช้ iTunes มันเป็นรอยเยอะ(แผ่นเก่ามาก) คราวนี้พยายามเช็ดให้ร่องรอยหายอย่างไง มันก็ริปไม่ผ่านใน DB Poweramp CD Ripper ครับ ไม่รู้ว่าผมตั้งโหดไปมั้ย ตามนี้ครับ
AccurateRip Verified
Limited Drive Speed 4x
Enable Ultra Secure Ripping:
Minimum Ultra Process 5
Maximum Ultraprocess 8
End After Clean Pass 3

พยายามเอามาทำความสะอาดลบรอย เปลี่ยน drive อ่าน (มี 2 drive) ก็ไม่ได้สักที ส่วนใหญ่จะเห็นมันไปที่ ultraprocess 7-8 แล้วมันก็พยายามอ่านส่วนของไฟล์ที่เสียซ้ำๆ จนริปออกมาไม่ได้ แจ้ง error

โชคดีตรงที่ไฟล์ที่ริปจาก CD พวกนี้เมื่อก่อนผมริปเป็น Apple Lossless ที่ใช้กับ iPod Touch ไว้ แต่ลองดูข้อมูลแล้ว อย่างเช่นไฟล์หนึ่ง ขนาด 68 MB แต่ compressed 33% พอดูข้อมูลเช่น sampling rate มันก็อยู่ที่ 44.1/16 bit rates 1411kbps ซึ่งมันก็เท่า cd ต้นฉบับไม่ใช่เหรอ???

คือใน iTunes ถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าเลือก lossless มันจะปรับไม่ได้ คือมันตั้งอัตโนมัติให้

ที่ผมสงสัยคือ ถ้าเราใช้ converter แปลงกลับมาเป็น .wav ให้ได้ไฟล์ตรงตาม cd ต้นฉบับมันจะได้มั้ยครับ

คือ ขี้เกียจไปซื้อ CD ใหม่ครับ T____T ต้องสั่งจากนอกแล้วครับ บ้านเราไม่มีขายแล้ว T_T

ปล.ผมไม่ได้ใช้ iPod และอุปกรณ์ apple ใดๆแล้ว ขี้เกียจเก็บไฟล์ apple lossless ไว้ด้วยครับ อยากเก็บ wav ไว้แทน แล้วต่อไปต้องใจว่าจะซื้อ CD แล้วมาริปเป็น wav เก็บไว้ใน hdd อย่างเดียวแล้วครับ ไม่อยากให้แผ่นเป็นรอย

ขอบคุณมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

weerapats

07/06/2015 01:02:44
44
Topic น่าสนใจ เข้ามารอฟังความรู้ด้วยคนครับ
แต่อย่างไรก็ดี ส่วนตัวคิดว่าไฟล์ที่ compress แล้วต่อให้ convert กลับมาเป็น wav
คุณภาพก็ไม่น่าจะดีเท่ากับที่เรา rip มาเป็น wav ตรงๆครับ (^_^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

toehnarak

07/06/2015 13:15:21
0
ผมลองดูแล้วนะครับ ไฟล์ ALAC 68.23MB

ส่วน WAV ผมใช้ converter ที่มากับ DB Poweramp แล้วตั้งค่าให้ as source หมด ขนาดไฟล์จะเป็น 97.74MB ซึ่งก็ประมาณ 30% ใกล้เคียงที่ริปโดย iTune ที่ปรับอะไรไม่ได้ แต่พอใช้โปรแกรมดูบอกว่า compress มา 31% (หมายถึงไฟล์ ALAC)

ส่วนลองฟังแล้ว ก็ไม่ต่างจากตัว ALAC (เออ ก็มันต้นฉบับนี่-_-")

ที่มันทำให้งง เพราะ ไอ้จุ้น(iTunes) เพราะมันปรับค่าอะไรไม่ได้เลย พอเราให้มัน rip เป็น Apple Lossless มันเลือกได้แต่ auto

ซึ่งจริงๆ จะให้เอา ALAC ไปเล่นใน JRiver ก็ได้ แต่ปัญหาคือ CD เก่าๆ เมื่อก่อนไม่เคยริปเป็น wav ต้นฉบับเก็บไว้ แล้วเอา cd ไปเล่นกับ cd player หรือเครื่องเสียงในรถแล้วแผ่นมันเป็นรอย แผ่นหลายแผ่นมันเป็นรอยมาก ที่ริปไว้เลยกลายเป็นไฟล์ที่ใช้เล่นกับ dap มากกว่า อยากเก็บไฟล์ wav แบบต้นฉบับไว้มากกว่า

สุดท้าย สงสัยต้องตามเก็บแผ่นเก่าหมด คราวนี้มีบทเรียนแล้ว ผมซื้อมาจะ rip เป็น wav ให้หมดเลยครั้งเดียวเก็บแผ่นเข้ากรุไปเลย อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ending soon

07/06/2015 19:17:46
0
สำหรับแผ่นเป็นรอยถลอกเยอะ จนริปบางเพลงไม่ได้ ผมใช้บัซโซ่ ที่ใช้ขัดโลหะประเภทเงินหรือทองเหลืองมาขัดครับ เอาผ้านุ่มๆมารองแผ่นซีดี ขัดทั้งแผ่น ขัดด้วยผ้านุ่มๆนะครับ ขัดวนเป็นวงกลมเล็กๆทั่วผิว หรือเฉพาะที่เราคิดว่ามันน่าจะติดตรงนั้นครับ ขัดจนรอยมันเล็กลงและลื่นเป็นมัน ไม่ค่อยสะดุดนิ้วเวลาถู ผมใช้วิธีนี้ได้ผลค่อนข้างดี แต่แผ่นจะเป็นรอยวนๆตามที่เราออกแรงขัดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

toehnarak

07/06/2015 19:27:25
0
ผมก็ใช้บรัซโซนั่นแหละครับ ผมก็หาวิธีจาก google ครับ แต่เค้าแนะนำให้ขัดหรือเช็ดออกจากแผ่นครับ มีแผ่นหนึ่งที่ผมขัดแล้วได้ผล แต่แผ่นที่ไม่ได้ผลคงต้องขัดนานกว่านั้นมั้งครับ เห็นมีเครื่องขัดซีดีด้วย ราคาเมืองนอกตีเป็นไทยไม่เท่าไหร่ พอขายในบ้านเรา 1500

ยอมถูต่อดีกว่า นับๆแล้วประมาณ 10-12 แผ่น แผ่นพวกนี้ไว้ริปทีหลัง ค่อยๆทำไป อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

07/06/2015 20:33:15
107
ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ

เพราะผมหูถั่ว Mp3 320kbps ขึ้นไปก็แยกไม่ออกแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ヘッドホン

07/06/2015 20:51:40
1
จากความรู้สึกผมนะครับไม่มีทฤษฎีใดๆ ผมเคยแปลงALACไปเป็นทั้งWAVทั้งFlacเลย พอแปลงเป็นWavแล้วรู้สึกมันกลวงๆน่ะครับ เหมือนมิติความใกล้ไกลมันหายไป มันรู้สึกแบนๆนิดหน่อย แต่ไม่ได้แย่จนฟังไม่ได้นะครับ พอแปลงเป็นFlacนี่รู้สึกปกติของไฟล์Flacดีไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนแผ่นเป็นรอย ถ้าไม่มีบัซโซบางทีก็ใช้ยาสีฟันแก้ขัดเหมือนกัน เอานิ้วละเลงเลยแบบแห้งๆแล้วล้างน้ำออก ก็ดีขึ้นนะครับ พอใช้ยามฉุกเฉินได้อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

toehnarak

07/06/2015 20:59:40
0
คือ ที่ผมต้องการคือต้นฉบับแบบ 100% ครับ เพราะพอเรามีต้นฉบับแล้ว เราจะ convert เป็นไฟล์อะไร รูปแบบไหนก็ทำได้ทั้งนั้นครับ

ผมดันโชคร้ายที่แยกออกครับ อย่างช่วงก่อนบ้าตัวเลข ก็จะริปเป็น FLAC แต่ upsampling ไปถึง 192/24 เสียงไรดีกว่าซีดีเดิมไปก็จริง แต่ไฟล์ใหญ่มาก เพลงหนึ่งตก 200-300 MB พอเที่ยวเว็บพวกขายไฟล์ hi res. ทั้งหลายถึงพบอนิจจัง 555 เพลงที่เราฟัง มันไม่มีเลยหว่ะ เอาแค่ SACD ยังหาได้แค่แผ่นเดียวเอง ก็เลยมาอ่านบทความพี่หมูหวานดู ก็เห็นด้วย เลยลองริปแบบ wav ออกมาฟังดู เสียงก็ดีมากๆแล้ว ตอนนี้เลยเก็บแต่ wav อย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Ending soon

07/06/2015 21:06:48
0
บางครั้งอาจเป็นที่ cd-dvd rom drive ครับ ลองริปกับชุดแพงดีๆที่พอหาหรือยืมก่อนดูครับ อาจจะผ่านก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ヘッドホン

07/06/2015 21:12:35
1
อ่าา งั้นคงต้องลองเอาลองเอาบัซโซขัดแล้วล่ะครับ ไม่งั้นก็คงต้องซื้อใหม่ไม่ก็หยิบยืมเพื่อนถ้าอยากได้wavแท้ๆจริงๆ ลองตามที่คุณ จบเร็วๆนี้แนะนำก็ได้ครับ ถ้าไม่มีบัซโซเอายาสีฟันแก้ขัดไปก่อนก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

toehnarak

07/06/2015 23:08:31
0
ผมมี optical อยู่ 2 drive ครับ ไม่มี cd player แบบตั้งโต๊ะ ยังไม่เคยเล่นพวกเครื่องเสียงบ้านครับ ปรกติจะเล่นเพลงกับคอมฯ หรือไม่ก็ฟังจาก DAP ผมก็คิดว่าจะซื้อ drive dvd-rw ใหม่เหมือนกันครับ เพราะของเดิมใช้มานานแล้ว เบิร์นแผ่นหนังซีรีส์ไปเยอะเหมือนกัน เดี๋ยวนี้ถ้าเป็น internal ราคาแค่ 590 บาทเองครับ ที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ DVD-RW ของ ASUS กับ CD-RW ของ TDK ครับ เคยแกะออกมาทำความสะอาดทุกส่วนเองหมด บอกเลยว่าไส้ในของรุ่นเก่าๆ ดีกว่ารุ่นใหม่ๆมากครับ แม้กระทั่งกลไกหรือชิ้นส่วนต่างๆก็ดีกว่า ตามราคา ณ ขนาดนั้นแหละครับ TDK นี่น่าจะปี 2003 มั้ง เก่ามาก นี่ว่าจะลองไปซื้อของ LITE-ON มาเปลี่ยนแทน ASUS เหมือนกัน เท่าที่ใช้มา TDK ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร อีกอย่างผมค่อนข้างเชื่อถือกว่าเพราะเป็นบริษัทที่ทำสื่อเก็บข้อมูลมานานแล้ว

คุณ ヘッドホン ผมจะลองจนกว่ามันไม่ไหวจริงๆแหละครับ จริงๆ กะจะซื้อใหม่เหมือนกัน แต่ขอเก็บ cd เพลงที่ยังไม่เคยฟังให้หมดก่อนครับ เห็นชื่อแล้วคงฟังเพลงญี่ปุ่นเหมือนกัน มีเว็บที่ขายเพลงพวก hi res ของศิลปินญี่ปุ่นมั้ยครับ คันหู อยากลอง DSD มาก หาเจอก็มีแต่เพลงคลาสสิค มี dac เล่น dsd ได้ แต่ยังไม่เคยเล่นเลย เพลงคลาสสิคก็ไม่ชอบฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ヘッドホン

08/06/2015 00:30:06
1
ถ้าเพลงญี่ปุ่นเยอะๆก็
mora.jp อันนี้ยุ่งยากในการซื้อหน่อย... ไม่หน่อยล่ะ โคตรยุ่งยากเลยแหละ
อั้นนี้วิธีการซื้อ
http://rev.at1987.com/articles/mora-walkman-official-music-store/2/

แล้วอันนี้ก็เยอะครับแต่ยังไม่เคยลองซื้อเลย
http://hd-music.info/

เว็บนี้มีบ้างหลอมแหลม
http://www.hdtracks.com
ส่วนใหญ่เพลงDSDจะเป็นพวกเพลงจีนเพลงฝรั่งเก่าๆหน่อยน่ะครับ ญี่ปุ่นนี่อาจจะมีแต่ยังไม่เคยเห็น ปกติผมจะRIPจากCDฟังซะส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยถนัดเว็บพวกนี้เท่าไหร่ แฮะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

toehnarak

08/06/2015 02:23:20
0
ขอบคุณครับ ผมก็ริปจาก cd มาตลอดไม่เคยซื้อออนไลน์เลยครับ ผมชอบสะสมอะไรที่สามารถจับต้องได้มากกว่าครับ

เจอที่ว่า hikky เอา first love มาทำใหม่ แต่ก็แค่ 192/24 เอง แต่ก็ดีกว่าไม่มีศิลปินในดวงใจที่ชอบเลย อย่างน้อยก็ hi res แท้ๆอ่ะนะ

ถ้า hirakana, katakana ผมพออ่านได้ แปลได้ครับ คันจินี่สิ ได้แค่บางตัวเท่านั้น ผมเบื่อตรงนี้แหละครับ -_-" แต่มี google ช่วย 555

วงที่ผมอยากให้เค้าทำ DSD, DXD หรือไม่ก็อัดเพลงเก่าๆใหม่โดยใช้เทคโนโลยีสมัยนี้มากที่สุดคือ X JAPAN ครับ ผมอยากให้เอาเพลงในอัลบั้ม Blue Blood กับ Jealousy เฉพาะเพลงเร็วมาทำใหม่หมดถึงไม่มี Hide ก็ตาม ผมว่าโยชิกิก็น่าจะรู้นะ ผมพยายามหาเพลงใหม่ที่พึ่งทำมาหลายๆเพลงที่เป็น hi res ก็ยังหาไม่เจอ เพลงที่ผมชอบมี X, jealousy, sadistic desire, standing sex, weekend, kerenai เพลงพวกนี้ไว้ทดสอบหูฟังสำหรับผม ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Shure SRH840 กับเปลี่ยน opamp ใหม่ ทั้งกลอง ทั้งเบส มันส์มาก หนักมากเหมือนฟังติดขอบเวทีเลย อยากรู้ว่า DSD, DXD จะมันส์กว่าขนาดไหน

เพลงจีนผมไม่เคยฟังเลยครับ เพลงฝรั่งเก่าๆ ที่ผมพอฟังได้ก็มี Micheal Jackson ผมหาได้สูงสุดก็ 192/24 นอกนั้นก็ Nirvana, Red Hot Chilli Paper, Limkin Park ว่วนใหญ่เป็น 96/24 แต่พอมา DSD, DXD ส่วนใหญ่เป็นเพลงคลาสสิค มันยังไม่ใช่แนวอ่ะ เซ็งงงงง T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ヘッドホン

08/06/2015 05:21:52
1
ถ้าชอบCDอยากเก็บจริงๆ
http://www.cdjapan.co.jp
เลยครับอาจจะเสี่ยงภาษีหน่อย พวกเพลงที่หายากๆก็พอหาซื้อได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Beat Takeshi

08/06/2015 08:24:47
39
^

Web นี้ผมเพิ่งฝากคนรู้จักสั่ง The Rolling Stones - Sticky Fingers
Deluxe 2CD ทีแรกว่าจะเก็บของ USA แต่ทำสู้พี่ Japan ไม่ได้ ชุดนี้ชอบด้วย
เลยจัดแผ่นญี่ปุ่นไป (ออกวันที่ 10 นี้ First Press ได้โปสเตอร์ด้วย) ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

toehnarak

08/06/2015 16:57:49
0
เดี๋ยวไว้รอริปซีดีที่ริปได้หมดก่อนนะครับ เดี๋ยวผมจะมาสรุปว่า convert จาก ALAC เป็น WAV แล้วเสียงเหมือนดร๊อปลงไปมั้ย เดี๋ยวจะลองกับไฟล์ที่เก็บเป็น ALAC กับแผ่นที่ริปเป็น WAV ตรงๆ เปรียบเทียบกันดูอีกทีครับ

ภาษีไม่เป็นไรหรอกครับ เคยสั่ง CD ของ LUNA SEA อัลบั้มเก่าๆ มาหลายอันเหมือนกัน เพราะไม่ทันช่วงอัลบั้มนั้นวางขาย ไม่ได้ไปสยามนานแล้ว 555 ตอนนี้ก็อยู่ ตจว. ติดๆ กทม. ไม่รู้ร้านขายแผ่นที่นำเข้าจากญี่ปุ่นอยู่ไหนแล้ว สยามก็รื้อทำใหม่ซะจำไม่ได้ อิๆ ตอนนั้นเงินเยนยังราคา 100 เยน 40กว่าบาท ตกแผ่นละ 13-1400 ตอนนี้เงินเยนอ่อนน่าซื้อขึ้นเยอะ แต่ผมชอบแผ่นของญี่ปุ่นนะ เพราะมาเทียบกับแผ่นที่ขายในบ้านเรา วัสดุที่ใช้ทำ CD ก็ดีกว่า ทนรอยขีดข่วนดีกว่าเยอะ กล่องซีดีก็คุณภาพดีกว่า ก็นะตามราคาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Salek

08/06/2015 20:53:02
187
Lossless = ไม่มีการสูญเสียใดๆทั้งสิ้น
ตัวแปรน่าจะอยู่ที่โปรแกรมที่ใช้แปลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

toehnarak

08/06/2015 22:51:54
0
ก็ใช่สิครับ แต่ไอ้ที่ทำให้งงคือ ไอ้จุ้นครับ itunes เพราะถ้าเราเลือกให้มันริปแบบ lossless มันปรับไรไม่ได้เลยนะครับ ตั้ง auto เลย พอเอาโปรแกรมอื่นดูถึงรู้ว่ามันบีบข้อมูลลงด้วย -_-" โปรแกรมอื่นเค้าตั้งค่ากันได้นะครับ แต่ไอ้จุ้นมัน จุ้น สมชื่อจริงๆ

เดี๋ยวผมริปเพลงเสร็จหมดแล้ว ผมจะลองเอาเพลงที่ริปเป็น wav แท้ๆ กับ ALAC มาเทียบกัน แล้วก็เอา ALAC มา convert เป็น wav แล้วลองดูผลที่ได้ จะมาแจ้งอีกที

คงหลายวันอยู่ CD กองเป็นตั้งเลย Y_Y
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

toehnarak

08/06/2015 23:49:30
0
ที่มันทำให้ต่างคือตัว codec ที่ encoder ใช้ถอดรหัสแปลงมาเป็นไฟล์ให้เราครับ ไฟล์แต่ละนามสกุลมี code ไม่เหมือนกัน มี algorithm ไม่เหมือนกันครับ

ถ้าเคยใช้ foolbar จะพอรู้ครับ เพราะอย่างถ้าเราจะริปเป็น flac เราจะต้องไปหาโหลดตัว codec มาให้โปรแกรมไม่งั้นตัวโปรแกรมมันจะริปไม่ได้ครับ ลำพัง codec แต่ละเวอร์ชั่นก็ไม่เหมือนกันอีก

มันไม่ได้ก๊อปไฟล์มาตรงๆนะครับ มันผ่านการเข้ารหัสอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Valentine

09/06/2015 00:00:02
6
ผมรบกวนสอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ว่าแผ่นที่ท่านจะริปในโปรแกรม dBpoweramp มันขึ้นเป็น AccurateRip ที่ด้านล่างรายช่่อเพลงไหมครับ พอดีผมเคยมีปัญหานี้ที่แผ่นเป็นรอยและริปยังไงก็ Error แต่พอไปลองใช้ EAC ในการริปโดยที่ในตอนใส่แผ่นเพื่อริปผมต่อ Internet ไว้ด้วยครับ โชคดีที่แผ่นดังกล่าวมันเคยมีข้อมูลใน AcuurateRip ผมเลยเข้าใจว่ามันเลยดึงข้อมูลมาได้ในช่วงที่ Error และแผ่นมีรอยได้ครับ ยังไงลองใช้วิธีนี้เป็นอีกทางเลือกดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

toehnarak

09/06/2015 00:29:21
0

ของผมมันขึ้นแบบนี้ครับ

อันแรก คือกรณีที่มีข้อมุลใน database ของโปรแกรม (online) เท่าที่อ่านใน help บอกว่าตัวเลขที่บอกไว้บ่งบอกว่ามีกี่คนที่ริปแผ่นนี้ไปแล้ว แล้วตรงกันกับเค้ามั้ย ถ้าตรงก็แสดงว่าข้อมูลถูกต้อง 100%

ส่วนอันที่ 2 คือ กรณีที่ไม่มี database ของ cd แผ่นนี้ใน database ของเค้าครับ

แต่ผมอ่านดูแล้วโปรแกรมนี้จะไม่ดึงข้อมูลเพลงส่วนที่ถูกต้องของคนอื่นมาเติมตรงที่เรา eroror นะครับ

มันมีหลายโปรแกรมจนผมมึนแล้วครับ *-* EAC นี่ผมก็เคยใช้มั้ง

ลำพัง cd ที่ไม่เป็นรอยยังกองเป็นตั้งๆอยู่เลยครับ ผมตั้งโหดเกินไปมั้ง แผ่นหนึ่งมันริป 40 นาทีขึ้น แถมบังคับให้อ่าน cd แค่ 4x เองครับ ถ้าผมเอาบรัซโซขัดแล้วขัดอีกยังไม่ไหว ผมคงซื้อใหม่แล้วครับ เท่าที่ลองหาๆดู ก็ยังพอหามือหนึ่งได้อยู่ ไม่มีคงต้องมือสองใน ebay จากประเทศต้นทางแล้วครับ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

toehnarak

10/06/2015 23:41:42
0
สรุปนะครับว่า apple lossless แปลงเป็น wav เสียงไม่ได้แบบที่ริป wav จาก cd นะครับ เพราะตัว codec หรือตัวเข้ารหัสให้เป็น alac กับ wav นั้นคนละตัวกันนะครับ lossless นี่ไม่ได้หมายความว่าก๊อปโดยตรงนะครับ หมายความว่าไม่สูญเสียรายละเอียดของเสียง แต่ว่าตัว encoder มันเข้ารหัสออกมาให้เป็นไฟล์แต่ละนามสกุลไม่เหมือนกันนะครับ ถ้าเคยใช้ foobar ก็คงพอเข้าใจนะครับ เวลาจะริปไฟล์เช่น flac มันจะถามหา codec ให้เราหาให้มัน

แผ่นไหนที่ผม พยายามขัดแล้วยังริปไม่ได้ ผมก็จะเปลี่ยนเป็นเก็บไฟล์ alac เฉพาะไฟล์นั้นแทนครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาตอบนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

toehnarak

10/06/2015 23:52:16
0
คุณ ヘッドホン

ขอบคุณสำหรับเว็บนี้มากนะครับ อยากน้อยก็มี hi res แท้ๆให้โหลดฟังแล้วครับ ไม่ต้อง up sampling อีกต่อไป อย่างน้อยก็มี l'arc ครบอัลบั้ม แต่มีแค่ 96/24 เอง T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

หูดับ

11/06/2015 01:19:47
This kind of Q&A is so entertaining!!!

Lossless stores the original CD track without loss, like zip for audio. Apple Lossless can compress CD quality audio file to roughly half its original size.

Nothing more nothing less.

A --> B without loss then A -> B -> A' = A
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ヘッドホン

11/06/2015 01:38:36
1
จริงๆมีเว็บ http://hifitrack.com/ อีกเว็บด้วยนะแต่ผมลืม 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

pseudoscience จงเจริญ (Thailand only)

11/06/2015 07:54:56
ตามที่ 23 ว่ามานั้นถูกแล้ว
ทำยังไง 1-1 ก็เท่ากับ 0
การ encode นั้นไม่ใช่ divide by zero
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

SuperBancha

11/06/2015 11:48:14
1
จริงๆแล้ว ถ้ามีแผ่น CD อื่นๆ ที่ไม่เป็นรอยอะไร rip ได้ตามปกติ อยู่ในมือ ก็สามารถทดลองได้เองเลยครับ ลอง rip เป็น ALAC แล้วค่อยแปลงเป็น wav กับอีกครั้งก็ rip เป็น wav เลย

แล้วก็หาพวกโปรแกรม check sum ของไฟล์มาลองดู (มันสามารถเช็คได้ว่า ถ้าไฟล์เหมือนกันทุกประการ ค่า check sum ของทั้งสองไฟล์ จะต้องเท่ากัน)
โปรแกรมหาได้ตามนี้ครับ https://www.google.com/search?q=md5+checksum+windows&ie=utf-8&oe=utf-8#q=md5+checksum+program

แค่นี้ก็น่าจะตอบข้อข้องใจได้แล้วครับ

ปล. แต่ดูแล้ว ถ้าโปรแกรมที่ rip จาก cd เป็น ALAC กับโปรแกรมที่แปลงจาก ALAC เป็น WAV เป็นคนละตัวอัน ผลที่ได้ ก็ไม่น่าจะเหมือนกับ rip จาก CD เป็น WAV (โดยโปรแกรมแรก) ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

toehnarak

11/06/2015 12:13:36
0
ขอบคุณ คุณ SuperBancha ครับ

เดี๋ยวไว้ริปเพลงเสร็จแล้วจะลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

wat12

11/06/2015 13:33:40
1
อ่านแล้วน่าสนใจ ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตุด้วยคนจร้า

ใช้ไดรฟ์/หัวอ่านอะไรริบ ภาคจ่ายไฟของมันหละ
ริบแล้วเก็บไว้ที่สตอเรจตัวไหน ภาคจ่ายไฟของมันหละ
ใช้คอมพ์อะไรริบ ภาคจ่ายไฟของมันหละ
++++หากเน้นๆไปกว่านั้น อาจมีเรื่องของ มาสเตอร์คล็อก ของระบบมาเอี่ยวด้วยก็เป็นได้
แล้วเส้นสายที่ใช้หละ

แล้วระบบไฟบ้าน ที่ใช้งานกับระบบริบเพลงนี้หละ
โดยรวม/เส้นสายไฟ ที่ใช้ในระบบหละ

ระบบไฟบ้านยิ่งเร็ว แรง นิ่ง น้อยซ์ ต่ำ ไฟผ่านวัสดุที่ตัวนำดี โครงสร้างแจ่ม ยิ่งน่าจะส่งผลดีต่อผลลัพธ์ที่ได้

มีอะไรๆ หยุมหยิม ไม่น้อย หากต้องการอะไรๆ ที่บร้ากว่าปกติ เป็นไปได้ไหมน๊อ

ยิ่งลองมองต่อว่า หากได้ไฟล์ที่คนอื่นริบมา(ดี มาตรฐาน ไม่หายหกตกหล่น เชิงคุณภาพด้วย)
เอามาทำไฟล์ มาก็อปผ่านระบบที่ว่า......มันมีโอกาสที่จะดีกว่าต้นฉบับได้ไหม เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

toehnarak

11/06/2015 17:51:16
0
โหคุณ wat12 ถ้าขนาดนั้นผมเลิกฟังเพลงแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Apple Lossless(ALAC) แปลงกลับไปเป็น WAV จะได้ข้อมูลเดิมมาครบรึปล่าวครับ"